Xen canh cây đinh lăng với cây lâu năn

• Thread starter Sinh ra từ làng quê 89
  • Ngày gửi
Thưa các bác, chú và anh em trên diễn đàn.
Hiện nay cháu/em có khoảng 2ha đã trồng cây vải và nhãn. Vẫn còn diện tích đất trống nhiều. Qua tìm hiểu cháu/em được biết cây đinh lăng có ưa bóng nên muốn trồng xen canh vào 2ha này.
Nay cháu/em đăng bài này mong các bác,chú và anh em trong diễn đàn có kinh nghiệm trồng cây đinh lăng cho cháu/em xin ý kiến là KHU VỰC NÀY CÓ THỂ TRỒNG XEN CANH CÂY ĐINH LĂNG ĐƯỢC KHÔNG ? BỞI CÂY VẢI VÀ NHÃN ĐÃ CHE PHỦ ÁNH MẶT TRỜI CHIẾM KHOẢNG 80%. NẾU TRỒNG CÓ ẢNH HƯỞNG TỚI SỰ PHÁT TRIỂN CỦA CÂY KHÔNG ?
Cháu/em xin chân thành cảm ơn và mong hồi đáp, thân!

Chỗ bạn chụp là không trồng được bạn ạ. Rễ nhãn, vải hút nước rất tốt làm cho đất khô, cứng và bạc màu, cây Đinh Lăng lại thích hợp đất màu mỡ, có độ ẩm cao trồng dưới tán vải, nhãn sẽ không lên được.

Bạn nói đúng. Để khắc phục, có thể trồng Đinh Lăng
trong chậu cảnh.

Dù sao, Đinh Lăng trồng trong rợp thì chất lượng kém
trồng ngoài nắng. Nói tóm lại, cho dù bạn trồng được
trong chậu cảnh, lời lãi không mấy sáng sủa khi phải
tốn quá nhiều cho chậu, công, mà năng suất và chất
lượng không đủ bù. Cứ để kệ đấy mà nghỉ cho khỏe.

chắc là thế này: "Tôi định trồng cây đinh lăng với quy mô 2ha ,trồng thử nghiệm thì đã trồng rồi thấy đạt yêu cầu (bình quân trọng lượng khoảng 2k>3ký cả cây lẫn rễ sau 3 năm ). Dịch bệnh gặp phải là cây bị chết nửa bụi vào năm thứ 3 gần thu hoạch ,,và bị mối ăn rễ ,tỷ lệ mất khoảng 10%.Nhưng từ thử nghiệm nhỏ lẻ đến quy mô lớn thì cần phải học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm của người đi trước Các anh chị nào đã trồng nhiều cho mình xin ít kinh nghiệm nhé .(mình trồng ở bình phước đất đỏ ).cảm ơn rất nhiều và mong được học hỏi ở quý anh chị nhiều hơn ạ."

Thưa các bác, chú và anh em trên diễn đàn.
Hiện nay cháu/em có khoảng 2ha đã trồng cây vải và nhãn. Vẫn còn diện tích đất trống nhiều. Qua tìm hiểu cháu/em được biết cây đinh lăng có ưa bóng nên muốn trồng xen canh vào 2ha này.
Nay cháu/em đăng bài này mong các bác,chú và anh em trong diễn đàn có kinh nghiệm trồng cây đinh lăng cho cháu/em xin ý kiến là KHU VỰC NÀY CÓ THỂ TRỒNG XEN CANH CÂY ĐINH LĂNG ĐƯỢC KHÔNG ? BỞI CÂY VẢI VÀ NHÃN ĐÃ CHE PHỦ ÁNH MẶT TRỜI CHIẾM KHOẢNG 80%. NẾU TRỒNG CÓ ẢNH HƯỞNG TỚI SỰ PHÁT TRIỂN CỦA CÂY KHÔNG ?
Cháu/em xin chân thành cảm ơn và mong hồi đáp, thân!

Như ảnh bạn chụp vẵn trồng được cây đinh lăng nhưng không trồng tập trung được, phương pháp trồng xen theo hàng cách gốc vải 2m - 2,5m, hoặc trồng từng hố theo hình tam giác hố có: D = 1m, sâu 35 - 40cm giữa hai cây vải. Mô hình trồng xen này tôi đã thực hiện cây đinh lăng cách gốc cây vải 2 m vẫn phát triển tốt.

Như ảnh bạn chụp vẵn trồng được cây đinh lăng nhưng không trồng tập trung được, phương pháp trồng xen theo hàng cách gốc vải 2m - 2,5m, hoặc trồng từng hố theo hình tam giác hố có: D = 1m, sâu 35 - 40cm giữa hai cây vải. Mô hình trồng xen này tôi đã thực hiện cây đinh lăng cách gốc cây vải 2 m vẫn phát triển tốt.
Cám ơn anh!
Em dự định trồng ở giữa hai hàng vải thôi anh à.
Xin anh ý kiến là đất có cứng quá không ? Và với điều kiện thiếu nắng như vậy cây phát triển được không?
Xin cảm ơn!

Chắc chắn là Đinh Lăng mọc tốt, tuy có thể thua kém
chút so với trồng ngoài ruộng.

Vấn đề là khi trồng, thì hại rễ Vải, và khi đào củ,
cũng hại rễ Vải. Nếu bạn chỉ hái cành lá thôi, thì
không sao.

Thả gà + trồng lan dại lan rừng - đơn giản dể trồng thôi .
Cứ 1 kg lan rừng cũng được 150 k nếu bạn mua vỏ trái dừa về ốp vào cành vải thì sau 2 năm bạn sẽ có thu nhập cao nhưng trước tiên phải đầu tư đường ống nước nhỏ giọt từ bụi lan này qua bụi lan kia và ở độ cao ngang nhau bạn nhé !

Cháu/em có ông chú trồng khu đất vườn nhà như này. 2 sào thôi cùng nhãn, mít...và 1800cây đinh lăng. Mà lên vẫn tốt um
P/s : đất...

Bjo đang thuê người chở đất ải về đổ thêm vào nè

chắc là thế này: "Tôi định trồng cây đinh lăng với quy mô 2ha ,trồng thử nghiệm thì đã trồng rồi thấy đạt yêu cầu (bình quân trọng lượng khoảng 2k>3ký cả cây lẫn rễ sau 3 năm ). Dịch bệnh gặp phải là cây bị chết nửa bụi vào năm thứ 3 gần thu hoạch ,,và bị mối ăn rễ ,tỷ lệ mất khoảng 10%.Nhưng từ thử nghiệm nhỏ lẻ đến quy mô lớn thì cần phải học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm của người đi trước Các anh chị nào đã trồng nhiều cho mình xin ít kinh nghiệm nhé .(mình trồng ở bình phước đất đỏ ).cảm ơn rất nhiều và mong được học hỏi ở quý anh chị nhiều hơn ạ."
bác o ngệ an hả.e cũng vậy.chia sẻ e vói.0916242352

em cũng quê Nghệ An, sống ở Bình Phước. Hiện có hơn 2000 m2 trồng cây cao su, thấy ko ăn thua nên vừa chặt hết. Em đang tính trồng cây chùm ngây xen đinh lăng, nhưng ko biết chùm ngây ở BP có dễ tiêu thụ ko nữa, mong các bác, các anh có kinh nghiệm tư vấn dùm. Thanks cả nhà!

Bạn nói đúng. Để khắc phục, có thể trồng Đinh Lăng
trong chậu cảnh.

Dù sao, Đinh Lăng trồng trong rợp thì chất lượng kém
trồng ngoài nắng. Nói tóm lại, cho dù bạn trồng được
trong chậu cảnh, lời lãi không mấy sáng sủa khi phải
tốn quá nhiều cho chậu, công, mà năng suất và chất
lượng không đủ bù. Cứ để kệ đấy mà nghỉ cho khỏe.
Nếu thế trồng trong bao hoặc loại sọt bằng nan tre thì sao bác ? di chuyển cũng linh động hơn
em cũng quê Nghệ An, sống ở Bình Phước. Hiện có hơn 2000 m2 trồng cây cao su, thấy ko ăn thua nên vừa chặt hết. Em đang tính trồng cây chùm ngây xen đinh lăng, nhưng ko biết chùm ngây ở BP có dễ tiêu thụ ko nữa, mong các bác, các anh có kinh nghiệm tư vấn dùm. Thanks cả nhà!
Chào đồng hương làm gì có cái dễ bạn hơn thua nhau ở chỗ thời gian nỗ lực và sức bền thôi :) cảm thấy tiếc cho 2000m2 cao su. Không sao cứ chiến đấu đi bạn không bỏ cuộc ắt thành công mà :) bạn ở chỗ nào vậy hân hạnh làm quen đồng hương !

bạn ở đâu bình phước mình tân khai nè gọi mình 0967061657

Nếu thế trồng trong bao hoặc loại sọt bằng nan tre thì sao bác ? di chuyển cũng linh động hơn

Chào đồng hương làm gì có cái dễ bạn hơn thua nhau ở chỗ thời gian nỗ lực và sức bền thôi :) cảm thấy tiếc cho 2000m2 cao su. Không sao cứ chiến đấu đi bạn không bỏ cuộc ắt thành công mà :) bạn ở chỗ nào vậy hân hạnh làm quen đồng hương !

Em ở Bình Long. Đang ươm giống để trồng, vừa tìm được mối mang ra HN làm dược liệu. Anh chị em có nhu cầu thì hợp tác nhé, mình nhận bao tiêu sản phẩm và cung cấp giống.
bạn ở đâu bình phước mình tân khai nè gọi mình 0967061657
Mình ở Bình Long. Tân Khai thì gần, khi nào rảnh anh em gặp nhau hầy.

Last edited by a moderator:

Back