Xin các bác chia sẻ kinh nghiệm "thực tế" về nuôi bồ câu.

• Thread starter bocauviet
  • Ngày gửi
Từ trước đến nay đã có rất nhiều anh em nhiệt tình sưu tầm các tài liệu hướng dẫn về nuôi chim bồ câu chia sẻ cho anh em cũng cố kiến thức nhưng sách vở vẫn mãi là sách vỡ, áp dụng vào thực tế nảy sinh vô số thiếu sót, thậm chí ko thực tế. Vì vậy, em lập topic này mong các bác là những người có kinh nghiệm lâu năm trong nghành chăn nuôi bồ câu chia sẻ kinh nghiệm "thực tế" của chính bản thân mình (ko sử dụng tài liệu trên mạng làm loãng thông tin) cho em cùng những thành viên mong muốn tìm hiểu nắm chắc đc kiến thức "chuẩn" về con chim Bồ câu. Em cũng có nuôi vài cặp mimas lai màu trắng và có chút nhận xét:
1.Trọng lượng chim bố mẹ: Mái: 400g, trống: 400>450g. Chim ra ràng 350>400g.
2.Khoảng cách 2 lứa đẻ: 35>37 ngày.
3.Thức ăn(em cho ăn cám chuyên dụng cho bồ câu 250k/bao 25kg): ăn thoái mái 200gr/cặp/ngày :wacko:.(ko nuôi con). Em cho ăn theo hướng dẫn = 1/10 trọng lương cơ thể, nhưng 80gr cám đc có tí xíu, chia ra 2 buổi cho ăn y như ăn tráng miệng (cái này em thấy sách chỉ ko thực tế, hôm bữa xem VTV 2 em thấy tivi giới thiệu ông kia cho ăn trung bình 70gr/cặp/ngày!?(nuôi quần thể)). Vấn đề này em thấy đau đầu nhất vì thức ăn ảnh hưởng trực tiếp đến lợi nhuận.
4. Em thấy hình thức ghép trứng ko hiệu quả, thậm chí lỗ, vì em đã thử. Khi ấp 2 trứng nở 100%, khi ghép 3>4 trứng vào nở đc 1,2,3 con ko lần nào đc 4 con, thời gian ấp trứng lâu hơn, chim mẹ dễ đạp chết con hơn.
Em ko đề cập vấn đề bệnh tật vì BC khá ít bệnh. Các bác có kinh nghiệm chia sẻ cho e và mọi người cùng biết 4 thông tin trên của các bác nhé.
Các bác vui lòng chia sẻ kinh nghiệm thực tế, ko coppy kinh nghiệm của người khác, không vì lăng-xê quảng cáo,pr... cho bồ câu của mình mà chia sẻ kinh nghiệm ảo nhằm mục đích vụ lợi nhé!

Thân chào các bác!

Chim đó, nếu cho bay nhiều thì có thể rớt lông chậm, nhưng đối với 1 chú chim thì 6 tháng là đã bắt đầu đẻ, chim của bạn thì nếu đang mọc long thứ 6 thì theo mình thì chắc khoảng ít nhất 1 tháng nữa mới đẻ, nếu là chim thả ngoài cho bay thì sẽ đẻ nhanh hơn,nếu bạn biết sờ hậu môn của chim xem có nở ko?nếu nở ra nhiều thì sẽ sớm đẻ còn ko thì chắc cũng lâu đó.nên mình mới khuyên bạn và các bạn ai nuôi chim câu thì bỏ nhiều chút xíu tiền nữa mua cặp chim đang đẻ về nuôi, mình về đẻ liền bán lại chim con thì cũng huề vốn, đỡ hơn bắt chim con về, phải nuôi 6 tháng mới đẻ, tốn thêm thời gian chăm sóc và hao hụt.
Lần sau bạn có mua chim gì đi chăng nữa, kêu người bán lấy ra 1 cái chuồng, bắt 1 con 1 để vào cái chuồng đó, bồ câu vào chuồng lạ 1 cái là thải phân ra liền,nếu người bán cho ăn cám, thì phân sẽ vàng 1 cục nhỏ khô mềm, ko nước, đối với chim đang đẻ thì con mái sẽ đi phân rất lớn, và hơi ướt. nếu bạn thấy con chim mà đi phân nước, trắng và xanh thì đừng rước về....

PS: nếu có mua chim lớn về, thì lựa ngay cặp đang ấp trứng đó, đừng lựa cặp đang đúc con, nếu bạn chưa biết cách quan sát phân của con chim có bệnh hay ko.

Bác vincent nói đúng đó bạn, đừng bao giờ nên nuôi chim con, trước kia mình cũng giống bạn, nuôi chim con lúc lớn lớn đc chút nó nghẻo mất 1 con, thế là xong con còn lại ko biết trống hay mái, công toi mất mấy tháng chẳng đc gì. bạn mua chim lớn thì vào thẳng chỗ mua, nhìn phân dưới sàn của chim, nhìn nhật kí sinh sản của chim (cái này thường ai cũng ghi và dán ở cửa chuồng để tiện theo dõi vì nuôi nhiều ko ai nhớ hết đc) nhìn xem cặp nào đẹp, thời gian đẻ ngắn thì bắt, nếu có chim con thì chim con phải bắt đầu nở lông ống, chim nhỏ quá đem về mẹ nó ko quen chuồng có khi đạp chết chim con. bạn thích nuôi thả thì cứ mua 1 cặp lớn xong nó đẻ ra con rùi bạn thả chim con vừa an toàn mà tiện lợi :). ! cặp chim con 200k 6 tháng mới đẻ, khả năng chết cao. Chim lớn 400k/cặp đem về tầm 5>15 ngày đã đẻ lại 6 tháng sau bạn đã có 1 đàn rùi :).Cái nào lời hơn.hihi :)
p/s:Mua chim mẹ có chim con về thì chim mẹ vẫn tiếp tục nuôi con, nhưng nếu chim có trứng thì chưa chắc chim mẹ đã ấp. bác vincent ơi bác nuôi bc nhỏ bằng thức ăn gì thế, em có nghe qua nuôi bồ câu con bằng máy ấp và cho ăn tự động nhưng chưa đc chứng kiến bác có k/n về việc này hem up cho anh em cùng tham khảo với bác nhé. :)
Mong các bác trong 4rum chia sẻ kinh nghiệm bản thân, để anh em định hướng chắc chắn hơn cho con bồ câu, để ngành chăn nuôi bc phát triển mạnh mẽ. TKS các bác trước :)

Last edited by a moderator:
Mua chim sắp đẻ e cũng thấy rủi ro lắm. Như lần nọ em mua với cái lão Sáng Tạo đang quảng cáo rầm rộ trên internet ấy, lão ấy bán 1 đôi 400k cho e, bảo là sắp đẻ, về nhà cả tháng bây jo mới thấy con mái tìm bạn ghép đôi. Với lại e sợ chim sắp đẻ mà về nhà mình bị bệnh mà chết thì phí, nên e mua chim non để vừa nuôi vừa có kn :D
Nhưng dạo này lên diễn đàn được các bác tư vấn cho nhiều e cũng có chút kiến thức chọn chim rồi. E chán nản với lũ chim rù này lắm rồi, đang định để chúng đói mà chết luôn, để e mua đợt mới. Đợt này mua e biết cách chọn chim rồi. Cảm ơn các bác nhé

Bác vincent nói đúng đó bạn, đừng bao giờ nên nuôi chim con, trước kia mình cũng giống bạn, nuôi chim con lúc lớn lớn đc chút nó nghẻo mất 1 con, thế là xong con còn lại ko biết trống hay mái, công toi mất mấy tháng chẳng đc gì. bạn mua chim lớn thì vào thẳng chỗ mua, nhìn phân dưới sàn của chim, nhìn nhật kí sinh sản của chim (cái này thường ai cũng ghi và dán ở cửa chuồng để tiện theo dõi vì nuôi nhiều ko ai nhớ hết đc) nhìn xem cặp nào đẹp, thời gian đẻ ngắn thì bắt, nếu có chim con thì chim con phải bắt đầu nở lông ống, chim nhỏ quá đem về mẹ nó ko quen chuồng có khi đạp chết chim con. bạn thích nuôi thả thì cứ mua 1 cặp lớn xong nó đẻ ra con rùi bạn thả chim con vừa an toàn mà tiện lợi :). ! cặp chim con 200k 6 tháng mới đẻ, khả năng chết cao. Chim lớn 400k/cặp đem về tầm 5>15 ngày đã đẻ lại 6 tháng sau bạn đã có 1 đàn rùi :).Cái nào lời hơn.hihi :)
p/s:Mua chim mẹ có chim con về thì chim mẹ vẫn tiếp tục nuôi con, nhưng nếu chim có trứng thì chưa chắc chim mẹ đã ấp. bác vincent ơi bác nuôi bc nhỏ bằng thức ăn gì thế, em có nghe qua nuôi bồ câu con bằng máy ấp và cho ăn tự động nhưng chưa đc chứng kiến bác có k/n về việc này hem up cho anh em cùng tham khảo với bác nhé. :)
Mong các bác trong 4rum chia sẻ kinh nghiệm bản thân, để anh em định hướng chắc chắn hơn cho con bồ câu, để ngành chăn nuôi bc phát triển mạnh mẽ. TKS các bác trước :)

hiện giờ cách bơm cám cho chim con, bạn muốn coi thì có trang wed mình post ở trên cho bạn tham khảo, còn nếu bạn muốn cho máy ấp và nuôi chim con từ lúc 1 ngày tuổi đến lúc trưởng thành biết ăn, thì mình khuyên bạn đừng học làm chi. vì tốn tiền cộng thời gian chăm sóc cực lắm bạn, đó chỉ áp dụng cho ai nuôi bồ câu kiểng à, chứ nuôi kinh doanh vậy ai làm.
Còn nếu bạn muốn biết cái thức ăn bơm cho bồ câu thì trang wed trên mình trả lời bác anhmytran có post trang wed ở aquabirds đó, mình cũng xài cái hộp thức ăn cho két con bơm cho bồ câu 1 ngày tuổi....

--------

Mua chim sắp đẻ e cũng thấy rủi ro lắm. Như lần nọ em mua với cái lão Sáng Tạo đang quảng cáo rầm rộ trên internet ấy, lão ấy bán 1 đôi 400k cho e, bảo là sắp đẻ, về nhà cả tháng bây jo mới thấy con mái tìm bạn ghép đôi. Với lại e sợ chim sắp đẻ mà về nhà mình bị bệnh mà chết thì phí, nên e mua chim non để vừa nuôi vừa có kn :D
Nhưng dạo này lên diễn đàn được các bác tư vấn cho nhiều e cũng có chút kiến thức chọn chim rồi. E chán nản với lũ chim rù này lắm rồi, đang định để chúng đói mà chết luôn, để e mua đợt mới. Đợt này mua e biết cách chọn chim rồi. Cảm ơn các bác nhé

Mình khuyên bạn là mua chim đẻ cơ, chứ ko phải là sắp đẻ, tốt nhất là chọn chim đang ấp trứng, hoặc chim đang có trứng và đẻ nếu bạn biết sờ hậu môn chim, củng như sờ gà mái vậy thôi.

chim bệnh con nào thì tách ly ra con đó, chứ ko sẽ lây nguyên đàn rồi thì lúc đó nản và bực bội đó.

vả lại đừng nghe người bán nói là chim sắp đẻ hay gì, cứ nhìn cái lông cánh mình chỉ bạn đó, mỡ ra xem nếu đang mọc cộng thứ 3 từ ngoài vô trong thì chim đó sắp đẻ hoặc đã đẻ 1,2 lứa rồi, hoặc đã là chim trưởng thành năm 2 năm 3, cách chọn này thì đở hơn bị người ta gạt là chim bao nhiêu tháng và sắp đẻ hay chưa.....

em tìm hiểu trên mạng thấy kiểu chuồng này, rất hợp với ý định nuôi bồ câu của e vì e muốn nuôi nhiều mà lại nuôi thả, nhưng e thắc mắc là ko biết chuồng bồ câu mà xây bằng xi măng thì mùa hè chim có bị nóng ko? Tại e thấy e ở phòng trên tầng 2 mà mùa hè còn nóng điên đảo chứ đừng nói là 2 con chim ở trong cái lỗ bé tí thế này. Các bác tư vấn giúp em.

http://www.baobacgiang.com.vn/11/58845/Hieu_qua_kinh_te_tu_nuoi_chim_bo_cau.bgo

Hieu_qua_kinh_te_tu_nuoi_chim_bo_cau.bgo

Chuồng có hình chụp trong báo:
*

*
So với chuồng 4 chục năm trước tôi nuôi ở Hưng Yên thì:
không có kệ trước cửa chuồng cho chim đậu trước khi chui vào
lỗ cửa chuồng, cũng không có rào chắn giữa 2 lỗ của chuồng.
Như vậy chim phải chui vào lỗ ngay, và không xảy ra đánh nhau
ở biên giới trước lỗ cửa chuồng.
*
Xây bằng xi măng chẳng có gì nóng cả, vì mái đã cách nhiệt
rồi. Tầng trên lại che tầng dưới, thì làm sao nóng? Chỉ có
hướng chuồng thì không nên làm hướng Tây (nóng) Bắc (lạnh)
mà nên làm hướng Nam, hay hơi xế phía Đông cũng được. Vậy
thì mặt trời không chiếu vào trong tổ, mặc dàu có hơi chiếu
vào phía cửa tổ một chút. Nơi đó chim ra vào, và mớm con,
nếu có bẩn và ướt vì mớm con, thì nắng khử trùng rất tốt.
*
Ngày xưa tôi nuôi nhiều nhất là 2 chục đôi chim, vì chim bố
mẹ bị hao hụt vì xe cộ chẹt chết, và người ta úp chụp bắt
khi chúng kiếm ăn ngoài đường và trong chợ. Tôi luôn luôn có
chừng chục con chim con đang tuổi cập kê cặp đôi để bổ sung
cho chim bố mệ bị mất. Đôi khi chim mất chồng mất vợ nhắm vào
đám chim non này, nên rất nhanh chóng có đôi mới. Vi nuôi thả
bay tự do, chúng hay bay thành đàn quanh thị xã Hưng Yên, bây
giờ đã là thành phố.
*
Theo giá bấy giờ, chim mới ra ràng, chỉ biết bay từ chuồng
xuống đất và bay lên, hay chưa biết bay chút nào, bố mẹ còn
mớm, thì bán giá chim thịt cho tiệm ăn Hàng Buồm, với giá 4
5 đồng một con, bằng 1 ngày công thợ bậc thấp làm tự do. như
thợ xây, thợ mộc. Chim bố mệ thì 3 chục đến 4 chục đồng một
đôi, tức là gấp 3 lần chim thịt. So với giá 100 và 400 trên
báo thì tỷ lệ so sánh chim thịt và chim giống cũng gấp 3. Thật
ra giá chợ thì vậy, nhưng người ta vào nhà năn nỉ 5 chục đồng
mà cha tôi (bố tôi) không bán, vì ai lại bán cần câu cơm của
mình đi chứ? Công cặp đôi cho đến khi được bố mẹ ấp và nuôi con
tốt rất nhiều, và tỷ số thành công cũng không phải 100% đâu.
*
Nhà tôi nuôi bồ câu thả bay tự nhiên không thấy có lãi, vì lúc
ấy chiến tranh, lương thực rất đắt, 1 ký gạo 2-3 đồng, bằng nửa
con chim thịt. Bây giờ gạo thóc ngô đỗ rẻ, người ăn cắp chim
không nhiều, thì có thể nuôi có lãi. Còn chuyện ấp máy và nuôi
bộ, thì không áp dụng với chim câu nuôi thả bay được.
*
Ở Mỹ, chim câu đều là chim hoang, tự tìm mái nhà làm tổ, chỉ
có xi măng và sắt thép thôi. Chim hoang ở rừng núi, thì cũng
làm ở vách đá. Vì vậy, xi măng là chất liệu gần giống nhất với
hoàn cảnh tự nhiên từ thời thuỷ tổ của bồ câu.
*

ok, cảm ơn bác anhmytran (bác nuôi bồ câu từ 40 năm trước thì có lẽ bác tầm tầm tuổi bố mẹ cháu), sắp tới cháu sẽ bắt tay vào mua 5 đôi bồ câu lai sắp đẻ và khi có điều kiện thì xây hệ thống chuồng như hình. có gì sẽ update tình hình cho các bác :D

thấy mấy bác nuôi chim vất vả quá nhỉ!
đây là 1 số kinh nghiêm của mình :D
ở trên có bác khuyên nên mua chim đẻ :D
ai mới vào chơi nên cẩn thận nhé vì một số cặp bố mẹ người ta bán là đã khai thác cạn kiệt rồi, or có một số trống đạp mà o có cồ, or nuôi con kém nên mới nuôi mà gặp vụ này thì nguy :D
1 vấn đề khác nữa là nếu chơi kiểng mua 1 cặp bố mẹ 4-5 chai vụ này cũng đuối :D nên đành chơi chim con vậy :))
đừng mua chim đang ấp vì mua về chắc chắn là bỏ cặp trứng mà nó đang ấp (nếu mua thì bắt o tính tiền cặp trứng vì may lắm về nó mới vẫn ấp)
chim con để chim bố mẹ nuôi khoảng 4 ngày có thể bắt đầu bơm cám đc (chim to dễ bơm,) bơm cám chỉ 1 lần duy nhất vào buổi sáng thấy diều căng thì ngưng nhớ nhiều nc cho chim dễ tiêu khoảng 15 ngày nếu bơm thì chim đã bắt đầu tập mổ :D lúc này nên để thức ăn vào dĩa or cái gì to to vành o cao để chim con có thể leo vào các bác thấy nó leo vào buồn buồn nó ị vào luôn thì đừng quẳng nó ra nhé :D kệ nó chừng ba bửa là nó ăn như điên :D (nhưng tối thì bỏ nó ra nếu nó leo vào nhé o thí sang hôm sau phải thay thức ăn khác vì đầy phân :D)
thức ăn thì đơn giản lúa cám mà làm tới nhớ trộn thêm tetra, và vitamin c, 2 viên tetra, 3 viên c là ok khoáng thì nó có liều lượng trên bọc rồi :D
bác nào có thắc mắc thì PM mình bữa nào có chim con mình hú cho qua xem cách mình nuôi chim con :D
minh chỉ có xoè nhật với vảy cá nên bác nào thích 2 loại nay lúc nào rổi có thể ghé mình chơi :D
0902372057 Gò Vấp
-Em thấy hình thức ghép trứng ko hiệu quả, thậm chí lỗ, vì em đã thử. Khi ấp 2 trứng nở 100%, khi ghép 3>4 trứng vào nở đc 1,2,3 con ko lần nào đc 4 con, thời gian ấp trứng lâu hơn, chim mẹ dễ đạp chết con hơn

thường thì người ta vẫn để bố mẹ nó ấp bạn ah khi ra con khỏang 5 ngày người ta mới bắt đầu ghép ổ lúc này chim cũng lớn nên o bị đạp chết (chênh lệch tuổi chừng 3-4 ngày là ok) nhưng ng ta theo dõi hằng ngày nếu thấy bố mẹ mớm o đủ là ngf ta bơm cám thêm.)
còn nếu lấy trứng ở bồ câu kiểng để thúc đẻ thì người ta nuôi chim vú và cũng chỉ ấp hai trứng trường hợp ấp 3 trứng là khi cặp khác chỉ có 1 trứng có cồ và chênh lệch 1-3 ngày với ổ muốn ghép nên ng ta ghép nhưg theo dõi cũng kỹ lắm đấy :D)

Last edited:
mình ko chơi chim kiểng, mình nói nuôi để vui tức là để lấp khoảng thời gian nhàn rỗi= những công việc mang tính thiết thực và sinh ra sản phẩm. Nuôi bồ câu, nuôi gà, chúng đẻ trứng, ấp trứng, mang bán bồ câu non, bán trứng gà, đấy là sản phẩm. Chứ mình tuyệt nhiên ko thích thứ gì chỉ để làm cảnh.
Còn về việc mua chim đang đẻ mình cũng nghe nói rồi, thấy người ta bảo chim đang đẻ mà chuyển môi trường mới có thể nó ngưng đẻ luôn một thời gian.

mình ko chơi chim kiểng, mình nói nuôi để vui tức là để lấp khoảng thời gian nhàn rỗi= những công việc mang tính thiết thực và sinh ra sản phẩm. Nuôi bồ câu, nuôi gà, chúng đẻ trứng, ấp trứng, mang bán bồ câu non, bán trứng gà, đấy là sản phẩm. Chứ mình tuyệt nhiên ko thích thứ gì chỉ để làm cảnh.
Còn về việc mua chim đang đẻ mình cũng nghe nói rồi, thấy người ta bảo chim đang đẻ mà chuyển môi trường mới có thể nó ngưng đẻ luôn một thời gian.
mình thấy bác hơi có định kiến về chữ kiểng rồi :D
bạn nuôi bồ câu kiểng hay gà kiểng thì nó cũng như bất kỳ loại nào bác nuôi thịt cả thôi!
nó cũng ăn lượng thức ăn tương tự cũng đẻ! nhưng giá thành thì hoàn toàn khác :D
bác nuôi thịt thì lấy số lượng nhưng nuôi kiểng thì chỉ cần chất lượng và không phải tốn công hay diện tích nhiều nhưng phần thu về thì....:D
bác nuôi 1 cặp pháp ra 1 đôi chim con thì giá thành bác thu về chưa tới 100k nhưng phải có đầu ra nhé!
mình nuôi 1 đôi chim nhật ra 1 đôi chim con bán 350-400k giá tình cảm ra đi trong vòng 7 nốt nhạc!
mình nuôi 1 đôi chim vảy cá 800k giá tình cảm ra đi trong vòng 3 nốt nhạc!
vậy bác cứ tính đi bác phải nuôi 4 đôi pháp bố mẹ để bán được giá = cặp nhật và 8 đôi để bằng vảy cá mà diện tích thức ăn công chăm tìm thị trường....:D
vậy cái nào tốt hơn nhỉ
chúc bác thành công trên con đường mình chọn :))

em tìm hiểu trên mạng thấy kiểu chuồng này, rất hợp với ý định nuôi bồ câu của e vì e muốn nuôi nhiều mà lại nuôi thả, nhưng e thắc mắc là ko biết chuồng bồ câu mà xây bằng xi măng thì mùa hè chim có bị nóng ko? Tại e thấy e ở phòng trên tầng 2 mà mùa hè còn nóng điên đảo chứ đừng nói là 2 con chim ở trong cái lỗ bé tí thế này. Các bác tư vấn giúp em.

http://www.baobacgiang.com.vn/11/58845/Hieu_qua_kinh_te_tu_nuoi_chim_bo_cau.bgo

Hieu_qua_kinh_te_tu_nuoi_chim_bo_cau.bgo

bạn nuôi kiểu chuồng này cũng đc, nhưng chỉ thích hợp mua chim con về nuôi rồi thả đẻ quen chỗ, mua chim già về thả la bay hết đó, vả lại nuôi kiểu này bất tiện chút là vệ sinh phân chim.rồi bạn phải bỏ rơm và làm tổ thế nào để trứng ko bị lăn đi lăn lại và chim ba mẹ ko ấp đc.

--------

mình thấy bác hơi có định kiến về chữ kiểng rồi :D
bạn nuôi bồ câu kiểng hay gà kiểng thì nó cũng như bất kỳ loại nào bác nuôi thịt cả thôi!
nó cũng ăn lượng thức ăn tương tự cũng đẻ! nhưng giá thành thì hoàn toàn khác :D
bác nuôi thịt thì lấy số lượng nhưng nuôi kiểng thì chỉ cần chất lượng và không phải tốn công hay diện tích nhiều nhưng phần thu về thì....:D
bác nuôi 1 cặp pháp ra 1 đôi chim con thì giá thành bác thu về chưa tới 100k nhưng phải có đầu ra nhé!
mình nuôi 1 đôi chim nhật ra 1 đôi chim con bán 350-400k giá tình cảm ra đi trong vòng 7 nốt nhạc!
mình nuôi 1 đôi chim vảy cá 800k giá tình cảm ra đi trong vòng 3 nốt nhạc!
vậy bác cứ tính đi bác phải nuôi 4 đôi pháp bố mẹ để bán được giá = cặp nhật và 8 đôi để bằng vảy cá mà diện tích thức ăn công chăm tìm thị trường....:D
vậy cái nào tốt hơn nhỉ
chúc bác thành công trên con đường mình chọn :))

tưởng người quen, nhưng nhìn cách viết và số dt thì không phải....

b.rồi bạn phải bỏ rơm và làm tổ thế nào để trứng ko bị lăn đi lăn lại và chim ba mẹ ko ấp đc.

E tưởng nuôi thả thì chúng tự tha rơm rác về làm tổ chứ bác? Tất nhiên là e có can thiệp vào chúng như là kiếm vật liệu cho chúng làm tổ, ngừa dịch bệnh, nhưng làm tổ và nuôi con thì e để chúng tự nhiên. Nuôi kiểu đó năng suất chắc là thấp nhưng ko tốn nhiều thời gian chăm sóc mà chim chắc là cũng khỏe hơn nuôi nhốt.

--------

Mua chim già thì không nên, nhưng chim có cặp rồi
và đang đẻ thì rất đáng mua.
*
Mua những đôi chim này, bỏ vào chuồng, rồi gài lạt
tre ngoài cửa, không cho chúng bay ra, nhưng vẫn
nhìn ra ngoài được. Cho thức ăn và nước uống ở
ngoài cửa để chúng thò mỏ ra ăn uống. Chừng vài
ngày thì bỏ lạt tre ra cho chúng tự bay thoải mái.
Chúng sẽ ở lại. Chim nào mà chẳng thích có tổ?
Nếu chuồng trại không tốt, thì chúng sẽ bay về nhà
cũ của chúng. Nếu nhà cũ xa quá, chúng sẽ ở lại, và
cũng có thể bay lạc mất tiêu.
*
Chuyện mua chim này, tôi đã làm nhiều lần, và rất
ít chim bay về nhà cũ. Tuyệt đối không có chim nào
bay đi mất mà không tìm thấy ở nhà cũ. Chim thường
bay chơi quanh tổ, bán kính vài cây số, nên nhà cũ
mà cách nhà mình vài cây số thì nó nhận ra được mà
bay về. Trường hợp thấy chim thả ra mà bay thẳng
thì lấy xe máy mà phóng hết tốc độ đên nhà chủ cũ
sẽ thấy chúng ở đó rồi. Đó là chuyện người ta mua
chim nhà tôi kể lại cho cha con chúng tôi nghe.
Sau đó, họ vẫn cứ bắt lại và chăm sóc cần thận thì
chúng ở lại, và sinh đẻ rất tốt. Chuyện chim lạ đến
cặp đôi và ở lại chuồng mình cũng có, vì chủ chim
không biết nó bay đi đâu mà đến đòi về.
*
Chuyện làm tổ, thì chim tự làm tổ, nếu nhà mình có
đống rơm cho nó lượm. Để dễ cho chim làm tổ, thì
làm một cái nùn rơm đường kính bằng ngón chân cái,
rồi cuộn thành vòng tròn đường kính gần 1 gang tay.
Đặt vòng tròn nùn rơm này trong góc chuồng xa cửa
nhất, thì chim tha rơm về đặt trên vòng nùn rơm
đỡ rất nhiều công làm tổ. Sau khi chim con sắp mọc
lông cánh thì bắt đi bán hay ăn thịt, chỉ việc thò
tay lôi vòng nùn rơm này ra, thì rơm rác, lông chim
con, và cứt đái chim con cũng ra theo một tảng, rất
dễ thu dọn. Phải lấy dạo sắt và chổi nhỏ để nạo cứt
chim rồi quét thật sạch cho đôi chim bố mẹ khác vào
làm tổ và đẻ trứng. Cũng có khi là đôi cũ, nhưng mình
phải có nhiều tổ trống để chúng tự chọn. Nếu không
đủ tổ trống, hay tổ trống không vừa ý nó, thì nó bay
đi mất tiêu. Nó kiếm nơi khác làm tổ.
*

E tưởng nuôi thả thì chúng tự tha rơm rác về làm tổ chứ bác? Tất nhiên là e có can thiệp vào chúng như là kiếm vật liệu cho chúng làm tổ, ngừa dịch bệnh, nhưng làm tổ và nuôi con thì e để chúng tự nhiên. Nuôi kiểu đó năng suất chắc là thấp nhưng ko tốn nhiều thời gian chăm sóc mà chim chắc là cũng khỏe hơn nuôi nhốt.

--------

nuôi thả thì tất nhiên là chim khoẻ hơn và ít bệnh hơn, điều đó cũng đồng nghĩa là ra chim con sẽ ít hơn theo cái chuồng nuôi bạn post lên, nhất là vào mùa mưa như bây giờ, chim bị ướt rồi vào ấp trứng, trứng hư.
Bồ câu cũng biết làm tổ, nhưng tổ chắc chắn sẽ ko bền đc, và bạn làm tổ cho bồ câu, cái lỗ đó nhỏ như vậy, bạn chỉ để đc rơm vào, ko để đc ổ để bồ câu đẻ, bạn nghĩ rơm bạn đề vào so với con bồ câu vậy, có chịu nổi ko? rồi trứng cũng lăn qua lăn lại thôi....

Nhà tôi đặt nùn rơm, chim tha rơm về làm tổ, rất trôi chảy,
đẻ trứng đều, ấp nở hết kể cả bão tố mưa dầm. Hôm trời mưa
gió to, tôi có coi chuồng, thì mưa hắt vào tận bên trong,
có ướt một chút ở rìa tổ, và chim đang ấp cũng hơi bị ướt
ngực. Thế mà trứng vẫn nở. Đó là vì cha con chúng tôi không
nghĩ ra kế gì mà giúp chúng cả. Lẽ ra phải đậy nắp chuồng
thật chắc trước khi bão tố. Cái thanh gỗ bệ trước lỗ cửa
chuồng vốn là để đậy cửa tổ ban đêm, nhưng lâu ngày cứ quen
để mở cửa lỗ nên đêm mưa cũng quên không đậy nó lại. Trong
hình này, thì không có cái bệ này, ngày mưa gió, không có
nắp đậy cửa lỗ, có thể hỏng trứng. Những lúc trứng hỏng,
con ốm, bố mẹ ruồng bỏ cũng thường xảy ra, nhưng không biết
tại sao. Cha con chúng tôi không biết cho uống thuốc và
chữa chạy chi cả. Con nào sống còn thì sống. Con nào èo uột
thì phải chết. Băm ra cho gà ăn, chứ chẳng ai ăn được chim
ốm. Không phải luôn luôn là vì mưa gió đâu.
*
Có điều mình mà cho rơm sẵn, thì chúng bỏ đi tìm nơi khác.
Nó không chấp nhận mình làm tổ cho nó. Không đạt tiêu chuẩn.
Như vậy mỗi lứa đẻ là chim phải làm tổ một lần. Mình chỉ giúp
chúng thôi, và cuộc sống của chúng gần như chim hoang dã.
Tôi đã coi tổ chim cu gáy hoang dã, thì đều làm bằng các
cành cây khô nhỏ, có cuộng rơm, chứ không bằng sợi cỏ mềm.
Các cành và cuộng đặt lên nhau không hiểu sao, cũng gắn bó
với nhau chứ không tơi tả, nhưng có rất nhiều lỗ trống.
Mình ở dưới nhìn lên xuyên qua tổ, còn thấy được chim đang
ấp trứng, và khi chim bay đi kiếm mồi, cũng thấy được chim
non đang ở trong tổ. Tổ bồ câu cũng vậy, không đan bằng sợi
mềm như tổ chim khuyên, tổ chim sâu đâu. Chỉ là các cành
gác lên nhau thôi. Để bồ câu tự làm theo ý nó.
*

Nếu nhà bạn có rơm thì bạn lấy 1 nắm quây tròn tròn lại nhét vào ổ, chim nó sẽ tự làm tiếp công việc còn ko có thì lót giấy caton cho dễ vệ sinh (nuôi nhốt) còn nuôi thả thì kệ nó. Hết

cảm ơn bocauviet đã lập một toppic rất hay em cũng có đôi diều muốn chia sẻ với anh em bồ câu , dành cho những ai mới và đang có ý định bước vào nghề tham khảo, hi tham khao thôi nhé vi đây là ý kiến chủ quan của mình
1.sự thật về con bồ câu pháp
a.bồ câu pháp nói chung kể cả dòng siêu nặng trong thời gian đỉnh điểm cũng chỉ đạt 900g là tối đa, mình nuôi đã 3 năm nay chưa con nào đạt tới 1kg mặc dù giống của mình 100% pháp chuẩn tại thuỵ phương,
b.khoảng cách giữa hai lứa đẻ khoảng trên 50 ngày , mình nuôi nhiều lên mình tính trung bình cho khoảng 100 đôi. giống như anhmytran nói ''để nuôi được một đôi bc đẻ tốt rất khó khăn và phải chon lựa kĩ càng ''. cũng có đôi đẻ tốt nhưng vụng về khoản ấp, cũng có đôi ấp tốt nhưng đẻ kém thế mới có chuyện cùng là chim đẻ nhưng các trại bán với giá khác xa nhau
c. mấy phương pháp ghép chim, ghép trứng 3,4 quả là hoàn toàn phản khoa học cũng như không phù hợp trong thực tiễn chăn nuôi, tôi chỉ cần bạn thử nghiệm với 50 đôi chim đẻ trong 3 tháng, bạn sẽ thấy những phương pháp đó không những không tăng được năng xuất mà còn gây thiệt hại nữa.Lí đo thì một số ae đã nói tôi chỉ lấy một ví dụ như sau: trong 3 chim con nở cùng một ổ chắc chắn sẽ có một chim nhỏ hơn và tôi dám cam đoan là con đó sẽ cứ nhỏ và không thể đạt 400g khi 25 ngày, thử hỏi như vậy có thễ xuất bán được không, chưa kể nó có thể bị hai con kia đè chết,bố mẹ bỏ đói. với trường hợp ghép trứng cũng thế không phải chim bố mẹ nào cũng cũng khéo léo ấp nó chỉ ấp tốt nhất với 2 trứng , nếu nhiều nó có thể rẵm vở hay đẩy ra không chịu ấp
c.bồ câu pháp có thể dùng để sinh sản tối đa là 3 năm kể từ lúc bắt đầu đẻ, đấy là cặp nào tốt, còn thường thường hết năm thứ 2 là bắt đầu xuống dốc
ngoài ra xin góp ý với ae nếu mua chim giống nên mua loại 3 tháng tuổi là tốt nhất vì đó là giai đoạn chim đã ''thanh niên'' sức đề kháng cao , tỉ lệ đực cái chuẩn hơn đỡ hao hụt bệnh tật hơn chim non, đỡ mắc lừa mua phải chim đẻ kém so với chim sinh sản

Từ trước đến nay đã có rất nhiều anh em nhiệt tình sưu tầm các tài liệu hướng dẫn về nuôi chim bồ câu chia sẻ cho anh em cũng cố kiến thức nhưng sách vở vẫn mãi là sách vỡ, áp dụng vào thực tế nảy sinh vô số thiếu sót, thậm chí ko thực tế. Vì vậy, em lập topic này mong các bác là những người có kinh nghiệm lâu năm trong nghành chăn nuôi bồ câu chia sẻ kinh nghiệm "thực tế" của chính bản thân mình (ko sử dụng tài liệu trên mạng làm loãng thông tin) cho em cùng những thành viên mong muốn tìm hiểu nắm chắc đc kiến thức "chuẩn" về con chim Bồ câu. Em cũng có nuôi vài cặp mimas lai màu trắng và có chút nhận xét:
3.Thức ăn(em cho ăn cám chuyên dụng cho bồ câu 250k/bao 25kg): ăn thoái mái 200gr/cặp/ngày :wacko:.(ko nuôi con). Em cho ăn theo hướng dẫn = 1/10 trọng lương cơ thể, nhưng 80gr cám đc có tí xíu, chia ra 2 buổi cho ăn y như ăn tráng miệng (cái này em thấy sách chỉ ko thực tế, hôm bữa xem VTV 2 em thấy tivi giới thiệu ông kia cho ăn trung bình 70gr/cặp/ngày!?(nuôi quần thể)). Vấn đề này em thấy đau đầu nhất vì thức ăn ảnh hưởng trực tiếp đến lợi nhuận.
4. Em thấy hình thức ghép trứng ko hiệu quả, thậm chí lỗ, vì em đã thử. Khi ấp 2 trứng nở 100%, khi ghép 3>4 trứng vào nở đc 1,2,3 con ko lần nào đc 4 con, thời gian ấp trứng lâu hơn, chim mẹ dễ đạp chết con hơn.
Em ko đề cập vấn đề bệnh tật vì BC khá ít bệnh. Các bác có kinh nghiệm chia sẻ cho e và mọi người cùng biết 4 thông tin trên của các bác nhé.
Các bác vui lòng chia sẻ kinh nghiệm thực tế, ko coppy kinh nghiệm của người khác, không vì lăng-xê quảng cáo,pr... cho bồ câu của mình mà chia sẻ kinh nghiệm ảo nhằm mục đích vụ lợi nhé!

Thân chào các bác!

bạn nói 1 đôi bồ câu nặng trừng 400g-450g 1 ngày ăn hết 200g cám. mình ko biết bạn cho ăn kiểu nào mà tốn zữ vậy hay bạn cho ăn cám dành cho bồ câu nên tốn vậy thì mình ko biết, mình cho ăn 1 ngày tẹt ga chim mình cỡ 500g trở lên chưa nuôi con, chim chỉ sắp đẻ thôi mình cho ăn đúng khỏang 2kg/30 cặp ăn tẹt ga nhé, ăn 2 bữa còn thừa trong máng ăn đó. nên mình chia làm 3 bữa cho chim ăn thì vừa đủ. mình cho ăn loại cám cho gà, cám dành cho gà đẻ. nếu bạn nuôi mà chim ăn hết 200g/1 cặp thì chắc ko có lời nổi đâu hay là giống chim bạn thuộc dòng siêu ăn :D

Thân chào các bác!

Bác Bocauviet cho minh hỏi nơi nào bán thức ăn chuyên dụng cho bồ câu vậy. Mình ở Bến Lức, Long An đang nuôi #100 cặp bồ câu cho ăn bằng thức ăn gà đẻ. Cám ơn bác nhiều.

Back