xin các bác có kinh nghiệm trồng chanh dây chỉ giáo

• Thread starter haidangnhi
  • Ngày gửi
chanh dây của em bị bệnh gì đây ạ

giống người ta tự nghép hoặc được sản xuất ở việt nam, cây dễ nhiễm bệnh, năng suất thấp. trồng mấy cây giống loại này thì chỉ phá sản thôi, may lắm thì huề vốn hoặc đủ tiền công làm

giống người ta tự nghép hoặc được sản xuất ở việt nam, cây dễ nhiễm bệnh, năng suất thấp. trồng mấy cây giống loại này thì chỉ phá sản thôi, may lắm thì huề vốn hoặc đủ tiền công làm
nó nói với em là giống đài loan mà anh chung lúc lấy về cũng còn thùng hàng nữa mà sao phân biệt đc giống đài loan hay giống ghép ở vn anh chung

bạn mua của ai nói tên là tui biết nó bán giống ở đâu ah. mấy con buôn nó nói 10 bạn tin nó 2 thôi ko là bán nhà ah.
em mua cái vựa chanh dây trong nghĩa lâm á anh .ông chú em cũng lấy giống ở đấy nên giới thiệu em lấy thử 110 cây

vậy là giống không chuẩn rồi, may mà chú mày trồng co 100 cây đấy. nhưng cố gắng mà chăm sóc cho tốt đi để lấy lại vốn. vườn chanh này ko cần xịt thuốc ji đâu. tăng cường bón nhiều phân chuồng hoai mục vào gốc và 15 ngày xịt phân bón lá một lần là có cơ hội vườn trở lại bình thường thôi.

vậy là giống không chuẩn rồi, may mà chú mày trồng co 100 cây đấy. nhưng cố gắng mà chăm sóc cho tốt đi để lấy lại vốn. vườn chanh này ko cần xịt thuốc ji đâu. tăng cường bón nhiều phân chuồng hoai mục vào gốc và 15 ngày xịt phân bón lá một lần là có cơ hội vườn trở lại bình thường thôi.
có 1 số cây nó bị lá nhỏ rồi trên lá như bị sâu vẽ bùa là bị gì anh chung

bị bệnh đốm vằn dưa leo rồi. bệnh này xuất phát từ cây giống nên khó trị lắm. cách tốt nhất là phá bỏ và tiêu hủy chứ để lại cũng ko có năng suất và trái xấu lắm.

bị bệnh đốm vằn dưa leo rồi. bệnh này xuất phát từ cây giống nên khó trị lắm. cách tốt nhất là phá bỏ và tiêu hủy chứ để lại cũng ko có năng suất và trái xấu lắm.
dạ em cảm ơn anh chung

Anh Chung ơi, tại sao giống cây tự ghép ở VN lại không tốt ạ? Em đọc bài báo Đắk Nông ghép thành công gốc chanh leo vàng với ngọn chanh dây tím (được 4 năm rồi), như vậy thì cho đến nay thử nghiệm sx chanh leo ghép ấy không áp dụng đc ạ?

Anh Chung ơi, tại sao giống cây tự ghép ở VN lại không tốt ạ? Em đọc bài báo Đắk Nông ghép thành công gốc chanh leo vàng với ngọn chanh dây tím (được 4 năm rồi), như vậy thì cho đến nay thử nghiệm sx chanh leo ghép ấy không áp dụng đc ạ?
chanh dây thì trồng bằng dâm cành, bằng hạt, hay tự nghép đều được cả. ai cũng có thể làm được. ko riêng gì ở việt nam tự nghép không tốt mà ngay cả ở đài loan cũng thế thôi. chỉ duy nhất 1 công ty ở đài loan nó co bí kiếp riêng của nó về việc xử lý hạt giống làm gốc nghép nên khả năng chống sâu bệnh tốt, năng suất có thể cao gấp 4 lần các loại cây mà ơ những chỗ khác nghép. hiện tại, trên thị trường cây giống chanh dây ở trên tây nguyên có ít nhất là 7 nguồn cây giống khác nhau. nhưng chỉ có một nguồn cây giống là chuẩn thôi. do vây, đôi khi cây giống nhập từ đài loan về vẫn là cây giống rởm như thường.......
cái thử nghiệm ở tỉnh đắc nông đó là mấy ông làm cho vui để moi tiền nhà nước thôi, chứ áp dụng được cái gì, cán bộ thí nghiệm mà cây chanh bị bệnh gì cũng không biết thì làm sao cho kết quả được hả kkhanhhuyen

xem lai coi co xit thuoc co ko?
Co the do thuoc BVTV hoac thuoc co.
Neu dot moi ra ko bi giong nhu the thi khong phai benh dau nhe.

Bạn chungdalat04 ơi.bạn cho mình xin sdt để hỏi cụ thể về cây giống đc ko

Back