Hỏi đáp xin các bác tư vấn giúp...trân trọng cảm ơn nhiều

• Thread starter phuc quang ninh
  • Ngày gửi
Hiện tôi đang là công nhân mỏ tại Quảng ninh do ngành than mấy năm gần đây (và còn nhiều năm tiếp) gặp khó khăn lương chỉ tầm 3.5 đến 3,8tr.Hiện tôi đã có nhà riêng và một con học lớp 1 vợ không công ăn việc làm đang cb sinh đứa thứ hai.Với số tiền đó thật sự rất vất vả để sinh sống gần đây tôi thường hay mất ngủ và rất đau đầu vì tiền,vì mưu sinh cũng nảy ý nghĩ muốn làm kinh tế, làm thêm nhưng chẳng biết bắt đầu thế nào vốn thì không có. tôi định cầm sổ đỏ nhà vay ngân hàng khoảng 100tr để đầu tư về chăn nuôi cũng có vài ý tưởng như nuôi gà,cá rô phi đơn tính, ngâm rượu mã kích.Vậy xin các anh chị các cô chú đã từng làm kinh tế tư vấn giúp em.
Với số tiền đó thì lên đầu tư vào nuôi gà tổng chi phí là bao nhiêu?Với diện tích mặt bằng em có khoảng 300m3 vườn và khảng 100m3 ao và để lại bao nhiêu để chi trả lãi xuất ngân hàng? lên đàu tư vào một hạng mục hay cả 3? nếu tập trung vào gà?thì sau bao lâu em có thể lấy lại được vốn?xác suất mất nhà cửa là bao nhiêu %?(em chưa có ý định bỏ mỏ,quê em có thương hiệu gà tiên yên,hiện chưa có nhiều mô hình, cơ sở nuôi tập chung ở đây, còn rượu mã kích cũng là thương hiệu nếu đầu tư vào rượu sau ba tháng mỗi bình cpi khoảng 800k/10lit bán 1tr lãi 200k so với gà lên đầu tư cái nào?sức tiêu thụ hai mặt hàng với em là như nhau) các bác giúp em khởi nghiệp với......

nếu nuôi gà lần đầu, không có khả năng gồng lỗ
thì em khuyên chân thành bác đừng nuôi gà. Rủi ro huề và lỗ vốn với người mới rất cao.
100m2 ao thì nuôi cá rô phi chả ra lời. thả ăn chơi thì được.

Nếu rượu tiêu thụ mạnh như bác nói thì đập hết vô rượu đi. làm 1 cái thôi, Nghề chơi cũng lắm công phu. bác ngày làm công nhân, về chăm vợ với 2 đứa con cũng mệt bã người. Chỉ dồn công sức làm 1 nghề rượu thành thục thôi đã là giỏi rồi.
ông bà nói 1 nghề cho chín còn hơn chín nghề bác ạ.

Còn khi vững nghề rượu rồi, mảnh ao đó bác ương cá giống bán thì lợi nhuận cao hơn. Gà thả vườn thì chỉ nên nuôi dịp này bán tết thôi, các mùa khác giá không cao lắm. 2 cái này thì kiến thức không bằng kinh nghiệm bác ạ. Giai đoạn đầu chưa nên làm

tình hình bác cũng gay thật, nên bây giờ làm phải rất bình tĩnh, nếu không thì dễ mất nhà lắm.
theo thời vụ, bây giờ mùa đông, bác nuôi cá sẽ khó khăn, nhất là cá rô phát triển mạnh mùa hè, đông thì kém hơn. mà bác chưa kinh nghiệm nhiều nuôi cá vụ đông sẽ gặp khó khăn nhiều.
theo tôi nghĩ bác nên làm công tác thị trường trước đã. bác hãy tìm hiểu xem các nông sản nào đang bán chạy ở quanh chỗ bác, tiếp đó là các nguồn nguyên liệu nào chỗ bác có nhiều, hoặc dễ kiếm giá rẻ. nếu có đồ ăn thừa nhiều thì nên nuôi lợn, chó, nếu rau hiếm và đắt nên trồng rau, nếu gần đô thị, nhà hàng, khu du lịch thì nên nuôi các con đặc sản như bồ câu, gà thả vườn, lợn lai rừng ... nếu gần khu dân cư văn minh nên trồng rau sạch gồm rau ăn, rau gia vị, thậm chí rau dược thảo (gừng, nghệ, cây chó đẻ răng cưa, ngải, xả ...)
đại loại gợi ý bác vậy. và khi khởi đầu hãy tạm làm mô hình nhỏ để đỡ tiền vay, và tập dượt kỹ thuật cho thành thạo trước khi làm lớn, như đầu tư lúc đầu chỉ khoảng chục trđ thôi. khi có kinh nghiệm và tìm ra mặt hàng tốt thì tăng lên không muộn
theo tôi biết thì hiện nay cua đồng là thứ luôn bán chạy, các tỉnh buôn về hà nội nhiều. nếu bác có thời gian thì thử con đó xem. tất nhiên tôm, cá các loại vẫn là thứ muôn thuở, nhưng cái ấy nhiều người làm rồi.

Diện tích của bạn quá nhỏ, không làm ăn lớn được.
Vả lại, bạn vẫn muốn giữ nghề thợ mỏ, càng không
nên làm ăn lớn.

Theo mấy bạn gợi ý trên, bạn có thể nuôi cua, chứ
không nên nuôi cá. Cua khó chết hơn. Ao của bạn có
nước ra vào không? Diện tích nuôi cua ít, cũng chỉ
đủ bán chợ nhà thôi, đỡ phải lo mang tận Hà Nội.

Về rượu ba kích, thi khoa học phát triển, người ta
không uống rượu thuốc nữa, có hại sức khỏe hơn bổ.
Bạn có thể nấu rượu thường, lời ít, lấy công làm lãi
thôi. Xã hội càng tiến, càng uống rượu nhiều, mà phải
rượu ngon. Rượu ngon không khó, vì người ta gian lận
nên rượu dở. Mình chỉ cần thật thà, sẽ có rượu ngon.

Bã rượu thải ra, có thể nuôi gà, nuôi lợn với quy mô
nhỏ để tiết kiệm, chứ không chăn nuôi quy mô lớn, cần
phải thuê người. Mấy việc này lấy công làm lãi, mà
thuê thì mình chẳng được gì. Với sức vợ bạn mỗi ngày
nấu 10 ký gạo, cất 10 lít rượu, nuôi 2 con lợn thịt
5 chục con gà là kiệt sức rồi.

Nói tóm lại, hoàn cảnh và ước muốn của bạn chỉ có thể
làm nhỏ, cho vợ có việc kiếm thêm, không thể làm giàu
được. Việc nhỏ cũng giúp cho bạn có quyết định sau đó
có nên bỏ nghề thợ mỏ, chuyên sâu vào nông nghiệp không?

Bác đừng cầm nhà cho ngân hàng mà phiêu lưu vào chăn nuôi..
Vì ngay con nhà nòi( ngề gia truyền) cũng còn khốn khổ vì sự cạnh tranh khốc liệt..do đó số lời trên mỗi đơn vị rất ít..

Chưa kể dịch bịnh trong khi bác không có kinh ngiệm và chuyên môn về môn này..

Bác lỗ là chắc chắn đấy, và có thể lỗ đến trắng tay

Bác có 300 mét vuông đất…khuyên bác nên trồng rau…rau dễ trồng không cần vốn nhiều…nhưng vợ nhà phải tự mang ra chợ bán lấy thì mới có lời

Khu phố tôi có 1 bác chạy xe ôm…1 vợ 3 con..không có tí đất nào…nhưng do bà vợ tháo vát nên họ sống rất ung dung..
Họ sản xuất thật đơn giản : muối cà pháo…dưa chua..mắm chua..v..v rồi cho vào các hũ nho nhỏ..sau đó đem ra chợ bán kèm với... cá khô

Những món này thì ai làm cũng được…nhưng cuộc sống bây giờ…người ta ít thì giờ để tự làm…và họ ăn cũng ít..nhưng ăn đa dạng mỗi thứ 1 chút ...nên ghé chợ mua 1 hũ nhỏ mươi trái cà …vài miếng dưa chua về ăn sẽ thuận tiện hơn là mua 1kg cà pháo...1 kg cải về tự muối rồi…chờ đợi nó chua…rồi ăn không hết mang đi đổ

Khuyên bác chí tình…đừng chăn nuôi..
Bác chỉ nên chăn nuôi khi bác giỏi về chăn nuôi và thú y

Nên trồng rau thì hợp lí hơn mà không sợ bị lỗ to

còn cái ao 100 mét bác nên thả cá để tự cung cấp cho mình...giảm bớt tiền chợ hằng ngày

Người Quảng Ninh đa số giàu to là nhờ buôn hàng trung quốc...bác chú ý đến điều đó xem ( kể cả...buôn lậu)
đó là yếu tố..."địa lợi" của Quảng Ninh đấy nên các đại tỉ phú từ đó rất nhiều
bác ở ngay đó...mà không nắm được dịp may là do...thiếu bè cánh hoặc thiếu quan sát thôi ( giàu 2 con mắt..khó đói 2 bàn tay)

Last edited by a moderator:
Hiện tôi đang là công nhân mỏ tại Quảng ninh do ngành than mấy năm gần đây (và còn nhiều năm tiếp) gặp khó khăn lương chỉ tầm 3.5 đến 3,8tr.Hiện tôi đã có nhà riêng và một con học lớp 1 vợ không công ăn việc làm đang cb sinh đứa thứ hai.Với số tiền đó thật sự rất vất vả để sinh sống gần đây tôi thường hay mất ngủ và rất đau đầu vì tiền,vì mưu sinh cũng nảy ý nghĩ muốn làm kinh tế, làm thêm nhưng chẳng biết bắt đầu thế nào vốn thì không có. tôi định cầm sổ đỏ nhà vay ngân hàng khoảng 100tr để đầu tư về chăn nuôi cũng có vài ý tưởng như nuôi gà,cá rô phi đơn tính, ngâm rượu mã kích.Vậy xin các anh chị các cô chú đã từng làm kinh tế tư vấn giúp em.
Với số tiền đó thì lên đầu tư vào nuôi gà tổng chi phí là bao nhiêu?Với diện tích mặt bằng em có khoảng 300m3 vườn và khảng 100m3 ao và để lại bao nhiêu để chi trả lãi xuất ngân hàng? lên đàu tư vào một hạng mục hay cả 3? nếu tập trung vào gà?thì sau bao lâu em có thể lấy lại được vốn?xác suất mất nhà cửa là bao nhiêu %?(em chưa có ý định bỏ mỏ,quê em có thương hiệu gà tiên yên,hiện chưa có nhiều mô hình, cơ sở nuôi tập chung ở đây, còn rượu mã kích cũng là thương hiệu nếu đầu tư vào rượu sau ba tháng mỗi bình cpi khoảng 800k/10lit bán 1tr lãi 200k so với gà lên đầu tư cái nào?sức tiêu thụ hai mặt hàng với em là như nhau) các bác giúp em khởi nghiệp với......
diện tích của bạn đúng là nhỏ . nếu thích chăn nuôi bạn tham khảo về con chim cút xem sau . lợi nhuận anh này tuy không cao nhưng ít chiếm dụng mặt bằng. mau thu hồi vốn . tạo thu nhập mổi ngày . phân cút còn dùng để trồng gừng trồng rau . phần ao bạn kết hợp nuôi ít cá trê và ngan pháp .

E cung o quang ninh. E tren dong trieu. E moi nuoi ga duoc 1 vu. E nuoi bang phuong phap u men vi sinh khong su dung cam cong nghiep. E nuoi duoc hon 3thang thi ban. Gioi thieu voi moi nguoi la ga sach. Rui nguoi dan tu tim den nha mua khong can mang di cho. Chat luong thit thom ngon gia ban cao hon ga nuoi bang cam cong nghiep. It benh tat. A thu nuoi 1it lay kinh nghiem di. ga sach duoc thi truong rat ua chuong.

E cung o quang ninh. E tren dong trieu. E moi nuoi ga duoc 1 vu. E nuoi bang phuong phap u men vi sinh khong su dung cam cong nghiep. E nuoi duoc hon 3thang thi ban. Gioi thieu voi moi nguoi la ga sach. Rui nguoi dan tu tim den nha mua khong can mang di cho. Chat luong thit thom ngon gia ban cao hon ga nuoi bang cam cong nghiep. It benh tat. A thu nuoi 1it lay kinh nghiem di. ga sach duoc thi truong rat ua chuong.
"Ủ men vi sinh không dùng cám công nghiệp" là như thế nào bạn?

ban serch google di. noi dai dong lam. ma minh ol bang dt nen k noi duoc ro
diện tích của bạn đúng là nhỏ . nếu thích chăn nuôi bạn tham khảo về con chim cút xem sau . lợi nhuận anh này tuy không cao nhưng ít chiếm dụng mặt bằng. mau thu hồi vốn . tạo thu nhập mổi ngày . phân cút còn dùng để trồng gừng trồng rau . phần ao bạn kết hợp nuôi ít cá trê và ngan pháp .
bac oi neu ngan phap nuoi cong nghiep ban voi gia 50k/kg thi co lai khong ?

Cờ bạc đãi tay mới thôi bạn ơi.
Nuôi 1 thời gian, những lứa sau mới bùng phát dịch bệnh
Ủ men chỉ tốt cho đường ruột, giảm thiểu bệnh tiêu hóa
Chứ Gum, New, Tụ Huyết trùng, Cầu trùng, Cúm H1N1.... Con gà vẫn phải hứng chịu nguyên xi.
Không có thuốc thì sẽ thành dịch.
Muốn gà không bệnh thì phải trộn Kháng sinh ( Phương pháp ủ men cũng phải dùng đậm đặc, và trong đậm đặc có kháng sinh) Nếu bác quảng cáo là gà sạch, thì hoặc là bác không biết về chăn nuôi, hoặc là bác đang lừa người tiêu dùng thôi :eek: Em nói thẳng nói thật, bác có mất lòng thì cũng thông cảm cho em :D

Chân thành cảm ơn mọi người nhiều đã tư vấn và sẻ chia những kinh nghiệm
Ao nhà em thuộc diện ao tù bác anhmytran ạ,có nuôi được cua không?em thấy cua hợp với nước ở đầm có cỏ cây và nước ra vào lưu thông.còn như bác Mục-tử nói trồng rau thì đất vườn nhà em thuộc rạng đất đồi lên rau cũng khó trồng cơ.Tóm lại các bác đều khuyên em không lên làm ăn lớn.(nhưng làm ăn bé thì làm gì?)
Nhưng em xin phép các bác nói sâu hơn, tâm sự sâu hơn hiện trạng và mong muốn thực sự để mọi người khuyên xem em lên làm thế nào nha, giờ đầu óc em toàn nghĩ đến làm ăn rồi tiền nong ù hết cả đầu...
Tuy giờ em ở QN nhưng gốc ở H.Dương (mới nhâp khẩu).10 năm trước, học xong ra làm mỏ nhờ trời gặp thời thế cũng mua được miếng đất và cất được ngôi nhà cũng như cưới vợ sinh con.năm 2007 sau khi cưới vợ cũng vun góp được khoảng 100tr mở của hàng buôn bán đồ tạp hóa nhưng vốn mỏng trượt giá, cạnh tranh.tiền thuê nhà..cuối cùng sau 1 năm kinh doanh trở về mo.sau đó vợ nghỉ đẻ sinh cháu thứ nhất ...rồi cũng đi làm nghề tự do lương khoảng 2,5 đến 3tr.nói chung cs tạm ổn.cs chỉ khủng hoảng từ khi vợ có chửa đứa thứ hai(vỡ kế hoạch) nghỉ ở nhà con học lớp 1(em 34t vợ 29tuổi) bản thân lương không đủ chi trang chải rồi vay mượn rồi hai ba tháng nay cầm cả thẻ lương vay(6%/tháng) để sử lý tạm cs.cuộc sống thấy mệt mỏi và bế tắc lên chỉ muốn làm cái gì đó để mau chóng thoát khỏi cái mệt mỏi này chứ không phải tự nhiên có cái máu "làm giàu", hay chăn nuôi gì đó....nhưng bí bách quá cũng phải làm liều lên mới xin các bậc tiền bối, những người đã có kinh nghiệm sống kinh nghiệm làm ăn...chỉ cho con đường đi đúng với thực trạng của em hiện nay.em bây giờ nghĩ không làm thì cũng khó sống mà làm thì chưa biết ra sao rủi do như các bác nói có thể tay trắng (nhà hai bên gia đình toàn là nông dân làm ruộng đơn thuần lên không thể hỗ trợ về kinh tế).bác thì nói nuôi cua bác thì nói nuôi cá rồi cá trê,cá rô...bác thì bảo đầu tư vào rượu bác thì bảo không nên.Quả thực giờ em cũng chẳng biết nghe bác nào cả.rất mong gặp được cao nhân...đa tạ mọi người!

Cua thi e thay o mien nam ho re hon nuoi co lai chu ngoai bac minh cua luc nao cung dat ma bac.nuoi ma gia no k chenh lech duoc nhieu thi mih lo.vi cua no an thit nhau.hao hut lon ma.a thu phat trien ga doi tien yen di.e cug ms nuoi dc may chuc con de lam giong nam sau sinh san tu cap giong cho minh.tot nhat la han che mat nhap giong trong chan nuoi a ah.gia thi truog co len xuong thi minh cug it bi anh huong nhieu.sau nua la den khoan thuc an.tan dug duoc gi lam thuc an la minh co lai.k nen phuc thuoc cam cong nghiep.vonit thi minh phai tinh toqn moi thu mot it gop lai ms co cog anh ah.

vì bác chưa nhiều kinh nghiệm mới nói chưa nên làm lớn, bác mà làm liều, mất cả vốn lẫn nhà chứ không đùa đâu. nông nghiệp có nhiều cái phụ thuộc trời đất lắm. ví như rau sắp thu bị mưa đá là hỏng hết, gà sắp bán bị dịch cũng đi hẳn. làm những cái cao cấp lãi nhiều thì bác không có kinh nghiệm thì ai dám bảo.
ví như chó cảnh cao cấp, mỗi con chó con bán mấy triệu, người ta làm được, nhưng bác mà làm có thể hận đời, vì bác có kinh nghiệm và thị trường thứ đó đâu. hay đơn giản như chim họa mi những con đẹp giá hàng triệu, nhưng bảo bác làm liệu có làm nổi không ?
trên đời có những thứ mà chi phí bằng móng tay nhưng bán to bằng cái nhà, ví dụ họa sĩ giỏi vẽ bức tranh tốn tí màu với mẩu vải, bán thì hàng chục, hàng trăm ngàn USD. nhưng mà người ta có nghề, còn mình chưa có cái nghề ấy bác ạ.
hãy bình tĩnh mà làm đã, nghèo thì nghèo rồi, chẳng sợ đâu. nhưng vội vàng lỡ sa chân thì hối không kịp
còn trồng rau à, khỏi lo. người ta còn có cách trồng rau không cần đất (dùng giá thể, thủy canh, chậu treo tường ...) đất đồi như lục ngạn vẫn trồng đủ thứ vải, na dai ... ở lạng sơn còn trồng na dai trên núi đá mà bác

rượu mà tiêu thụ được thì nấu rượu đi .giải quyết vấn đè trước mắt đã.. và có thể tranh thủ... mấy thứ còn lai thì không tranh thủ được.. và lại xem vợ bác có làm được không ..thuận vợ thuận chồng nữa

e cũng muốn góp ý với bác!
bác thử con đường nấu rượu gạo xem, nhưng phải ngon và đảm bảo. gạo thì các cụ ở quê có nguồn cung rồi. bỗng thì cho gà hay lợn ăn, nhưng mà nuôi ít thôi, đừng tham nuôi nhiều vì còn đầu ra và kiểm soát dịch bệnh... nữa, vì bác kinh nghiệm nông nghiệp hạn chế đúng k ah? e cũng cùng quê hải dương với bác. cũng có nhiều bác chú a chị em lập nghiệp ở quảng ninh, chủ yếu ở cẩm phả. có bà chị dâu buôn bán rau thơm thôi ở chợ địa chất cũng kiếm vài triệu 1 tháng. đất nhà bác bé quá mà làm nông nghiệp vs diện tích ấy thì khó giàu đc. hay bác thử sang lĩnh vực bán ăn sáng xem sao, vd như cháo lòng chẳng hạn. hay tìm mối buôn hàng từ móng cái về bán xem. bác ở quảng ninh chịu khó nhìn người ta làm r ngẫm nghĩ thế nào.e chỉ góp ý thế thôi. chúc bác và gia đình sức khỏe! ah mà e nghĩ bác k nên cắm sổ đỏ. làm mấy cái e góp ý vốn ít thôi tầm 10tr vs hơn 10tr thôi mà

Back