Xin chỉ giáo về nuôi gà thả vườn và nhân giống

• Thread starter thanhphong_95
  • Ngày gửi
Các bác cho em hỏi là e nên chọn loại lưới cao bao nhiêu để giăng và thả gà ở diện tích như thế nào và các bác có thể post cho e coi 1 số cách đóng chuồn để tối cho gà ngủ vì sợ tối nó ngủ bay lên cao là mai nó bay ra ngoài mong nhận được sự giúp đở của các bác ... :lol:

Cargill là thương hiệu TACN hàng đầu thế giới; họ đi theo hướng thức ăn sạch, ít sử dụng bột cá và xương trong các loại cám vì vậy mà cám thường có vị nhạt, không hấp dẫn gia súc. Ngoài ra đây cũng là một trong ít hãng trộn trực tiếp kháng sinh vào TACN nên vật nuôi ít bệnh tật, tuy nhiên cho ăn dài ngày thường sinh cảm giác ngán cám. Gia cầm không chê cám viên nhưng nếu sau một thời gian dài cho ăn cám, để 2 máng cám và lúa, thì nó chọn lúa chứ không chọn cám...trước đây tôi chỉ nuôi bằng cám Nurpak và cám Conco, nuôi cho tới khi xuất chuồng mà vứt lúa và bắp nguyên hạt vào thì gà nó chỉ lại ngửi thôi chứ không bao giờ mổ ăn, có ông bạn ở trại bên thì lại bảo rằng gà ổng lại thích ăn bắp, chê cám, tôi không tin, mãi khi chuyển sang dùng hàng Cargill thì mới tin là thật.
Trước có đứa bạn cho một tài liệu hướng dẫn cách nuôi gà CN bằng giòi theo phương pháp của Nhật: nuôi bằng gà chết, chó chết... đọc song thấy dơ dáy quá, vả lại nghĩ cho nó ăn dòi thì thịt gà chắc phải hôi và tanh lắm nên chẳng muốn áp dụng.
phương pháp nuôi giòi bạn up lên chắc là mới xuất hiện, bạn thử áp dụng xem sao, nếu thành công thì phổ biết cho AE trên diễn đàn.

cho e hỏi 1 tí nữa , e dùng cám, lúa , gạo, bột đậm đặc , bcomlex trộn thành 1 hỗn hợp thức ăn khô giữ kín trong bình có nắp vặn , vậy thì có giữ được lâu k, e dự tính 1 lận trộn như thế là gà ăn hết trong vòng 14 ngày . cho e hỏi là cần bổ sung thêm thành phần gì nữa hoặc loại bỏ thành phần nào thì sẽ tốt hơn . cảm ơn bác nhiều . có lẻ cuối tuần naỳ về quê e sẽ nuôi thử con dòi = rác hữu cơ xem sao . 1 tuần tiếp cận mấy con gà nuôi được có 40h nên thật khó khăn quá :6^::6^::huh:

em có ý kiến này mình có thể dùng trái cây để ủ nuôi giòi @@ (kinh) nhưng cũng đở hơn là xác động vật ....ở chổ em chắc em sẻ dùng quả điều ^^! e sẽ áp dụng thử ở bầy gà con ^^! và sẻ chia sẽ kinh nghiệm cũng như thành quả thu được cho AE

em có ý kiến này mình có thể dùng trái cây để ủ nuôi giòi @@ (kinh) nhưng cũng đở hơn là xác động vật ....ở chổ em chắc em sẻ dùng quả điều ^^! e sẽ áp dụng thử ở bầy gà con ^^! và sẻ chia sẽ kinh nghiệm cũng như thành quả thu được cho AE
Bạn đọc kỹ đường link mình gởi chưa? Mình đang ngâm cứu về nó đấy....

cho e hỏi 1 tí nữa , e dùng cám, lúa , gạo, bột đậm đặc , bcomlex trộn thành 1 hỗn hợp thức ăn khô giữ kín trong bình có nắp vặn , vậy thì có giữ được lâu k, e dự tính 1 lận trộn như thế là gà ăn hết trong vòng 14 ngày . cho e hỏi là cần bổ sung thêm thành phần gì nữa hoặc loại bỏ thành phần nào thì sẽ tốt hơn . cảm ơn bác nhiều . có lẻ cuối tuần naỳ về quê e sẽ nuôi thử con dòi = rác hữu cơ xem sao . 1 tuần tiếp cận mấy con gà nuôi được có 40h nên thật khó khăn quá :6^::6^::huh:
Cám gạo( miền nam gọi là cám lao) ko dùng được lâu nên hỗn hợp bạn trộn chỉ dùng từ 5 đến 7 ngày thôi, hết trộn tiếp. Bột đậm đặc có hàm lượng đạm cao, nguồn chủ yếu từ bột cá, ăn vào thịt gà có mùi tanh, nên nếu nuôi gà thịt thì nên trộn lẫn ngô bột là tốt nhất.
Bột đậm đặc có đủ hết mọi thành phần dinh dưỡng rồi nên gà ăn sẽ ko thiếu chất gì.
Bcompex bổ sung cũng được, ko có cũng ko sao. bạn nên pha vào nước cho uống, đừng trộn vào hỗn hợp dùng dài ngày.

Cám gạo( miền nam gọi là cám lao) ko dùng được lâu nên hỗn hợp bạn trộn chỉ dùng từ 5 đến 7 ngày thôi, hết trộn tiếp. Bột đậm đặc có hàm lượng đạm cao, nguồn chủ yếu từ bột cá, ăn vào thịt gà có mùi tanh, nên nếu nuôi gà thịt thì nên trộn lẫn ngô bột là tốt nhất.
Bột đậm đặc có đủ hết mọi thành phần dinh dưỡng rồi nên gà ăn sẽ ko thiếu chất gì.
Bcompex bổ sung cũng được, ko có cũng ko sao. bạn nên pha vào nước cho uống, đừng trộn vào hỗn hợp dùng dài ngày.
cảm ơn bác nhiều , e đang dùng bột ngô , e nghĩ bột ngô có thể để lâu hơn . cám gạo mà để lâu sẽ lên men làm giảm sự tiêu hóa của gà nên e k dùng . hiện tại e đang nuôi thử nên chưa chủng ngừa vắn xin cho đàn gà , vậy nên e mạo mụi hỏi ý kiến của bác về chủng ngừa vắc xin theo lịch như thế nào ? mua vắcxin ở đầu ? 1 điều làm e ngại nhất khi chủng ngừa là có 1 số vắc xin phải dùng xilanh tiêm trực tiếp vào con gà mà e thì k biết tiêm như thế nào, bác có thể hướng dẫn sơ sơ cách tiêm được k , e tiếp thu cũng nhanh lắm ạ ^^! cảm ơn bác nongdan nhiều :6^::6^: :9^: :9^:

--------

Bạn đọc kỹ đường link mình gởi chưa? Mình đang ngâm cứu về nó đấy....
mình đã đọc link bạn gửi, nó rất hay đó , vấn đề ở đây là dùng phân gà và phân heo thì mùi khó chịu hơn dùng rau cũ quả , và phải rửa con dòi bằng dung dịch nước tím ( có bác nói thế ) trước khi cho gà ăn để loại trừ vi khuẩn có hại . nên làm loại chuồn hình chữ nhật để trên cao cách mặt đất khoảng 50->100 cm , mỗi cạnh cao 30-50 cm , 3 cạnh vuông góc với đáy , 1 cạnh lệch ra ngoài 1 góc (90 độ + 45 độ ) , có cửa đóng phía trên có thể làm bằng khớp bản lề ,có khe hở với miệng chuồn. để đồ đựng phía dưới cạnh nghiên để thu dòi trưởng thành vì khi dòi lớn nó sẽ tìm nơi sạch sẽ, cao ráo để hóa ruồi . đây là kiểu chuồng nuôi dòi phù hơp với chăn nuôi hộ gia đình , nhỏ lẻ , ở nước ngoài người ta hay dùng , người ta thường nuôi ấu trùng của ruồi đen . còn thức ăn thì tùy mỗi người , có thể dùng phân gà kết hợp với rau cũ quả phân hủy. trên đây là những dòng mình đúc kết được sau 1 ngày tìm hiểu ^^! :huh:

Last edited by a moderator:
cảm ơn bác nhiều , e đang dùng bột ngô , e nghĩ bột ngô có thể để lâu hơn . cám gạo mà để lâu sẽ lên men làm giảm sự tiêu hóa của gà nên e k dùng . hiện tại e đang nuôi thử nên chưa chủng ngừa vắn xin cho đàn gà , vậy nên e mạo mụi hỏi ý kiến của bác về chủng ngừa vắc xin theo lịch như thế nào ? mua vắcxin ở đầu ? 1 điều làm e ngại nhất khi chủng ngừa là có 1 số vắc xin phải dùng xilanh tiêm trực tiếp vào con gà mà e thì k biết tiêm như thế nào, bác có thể hướng dẫn sơ sơ cách tiêm được k , e tiếp thu cũng nhanh lắm ạ ^^! cảm ơn bác nongdan nhiều :6^::6^: :9^: :9^:

--------

mình đã đọc link bạn gửi, nó rất hay đó , vấn đề ở đây là dùng phân gà và phân heo thì mùi khó chịu hơn dùng rau cũ quả , và phải rửa con dòi bằng dung dịch nước tím ( có bác nói thế ) trước khi cho gà ăn để loại trừ vi khuẩn có hại . nên làm loại chuồn hình chữ nhật để trên cao cách mặt đất khoảng 50->100 cm , mỗi cạnh cao 30-50 cm , 3 cạnh vuông góc với đáy , 1 cạnh lệch ra ngoài 1 góc (90 độ + 45 độ ) , có cửa đóng phía trên có thể làm bằng khớp bản lề ,có khe hở với miệng chuồn. để đồ đựng phía dưới cạnh nghiên để thu dòi trưởng thành vì khi dòi lớn nó sẽ tìm nơi sạch sẽ, cao ráo để hóa ruồi . đây là kiểu chuồng nuôi dòi phù hơp với chăn nuôi hộ gia đình , nhỏ lẻ , ở nước ngoài người ta hay dùng , người ta thường nuôi ấu trùng của ruồi đen . còn thức ăn thì tùy mỗi người , có thể dùng phân gà kết hợp với rau cũ quả phân hủy. trên đây là những dòng mình đúc kết được sau 1 ngày tìm hiểu ^^! :huh:
Mình nghĩ các pác đó đã thành công trong nghiên cứu RLD, nên muốn bạn tổng hợp những dữ liệu đó và tiến hành thử. Không ai cho không mình thành quả nghiên cứu cả, nếu thấy khả thi thì tiến hành thôi... Chúc bạn thành công.

Em cho gà ăn cơm trộn cám, nhưng dạo này gà bỏ ăn nhiều. Giờ em có nên đổi thức ăn cho gà không?

Nếu có cơm thì bạn trộn với cám đậm đặc chứ cơm trộn với cám gạo thì có nghĩa lý gì đâu. Nếu bạn trộn cơm với đậm đặc thì nên trộn khô ( trộn thêm nước gà dễ bị bệnh về đường hô hấp) và chú ý liều lượng nhé, gà dễ bị tiêu chảy lắm đó.

Nếu có cơm thì bạn trộn với cám đậm đặc chứ cơm trộn với cám gạo thì có nghĩa lý gì đâu. Nếu bạn trộn cơm với đậm đặc thì nên trộn khô ( trộn thêm nước gà dễ bị bệnh về đường hô hấp) và chú ý liều lượng nhé, gà dễ bị tiêu chảy lắm đó.
Cám đậm đặc mua ở đâu anh, liều lượng như thế nào vì em nuôi tất cả lứa tuổi chung 1 chỗ

Cám đậm đặc loại dành cho gà( dân ta quen gọi là cám cò, mặc dù đôi khi nó không phải do hãng Conco sản xuất) thì cửa hàng cám nào cũng có bán.
Phương pháp phối trộn đã được đề cập ở toppic khác rồi thì phải.
Bạn ko nên nuôi tất cả các lứa gà chung vào một khu, vì:
- Các lứa tuổi khác nhau cần chế độ dinh dưỡng khác nhau.
- khi ăn cùng nhau, gà lớn sẽ mổ cắn gà nhỏ, con nhỏ không được ăn sẽ chậm lớn.

không biết em ở huyện nào, năm ngoái trại gà của anh ở huyện Bù Gia Mập, xã Long Hà.
Anh đã đi tham quan rất nhiều trại nuôi trùn quế ở củ chi rồi, nói chung còn trùn quế này chỉ dùng để nuôi chim, tôm và cá cảnh thôi. Trùn quế rất nhỏ, kích thước chỉ bằng cái tăm nên chẳng bõ bèn gì với gà lớn, còn gà nhỏ thì không thể ăn nó nhiều được vì trùn có tính hàn, ăn vài bữa liên tục thì gà sẽ ủ rũ, đứng tụ vào một góc do lạnh nên chỉ cho gà con ăn bổ sung thôi, mà chi phí thức ăn trong giai đoạn này lại chẳng đáng bao nhiêu nên chẳng lợi mấy về mặt kinh tế...
ai đó đầu tư nghiên cứu nuôi được con trùn hổ thì hay, chỉ 2 con là gà lớn no bữa cả ngày...

Tôi cũng ở xã Phú Nghĩa, BGM. Không biết anh có cho tham quan trại gà của anh không? Nếu được anh cho địa chỉ cụ thể hôm nào rãnh tôi xuống tham quan. Có tài liệu nói trùn quế làm tăng sức đề kháng của gà, chống được bệnh cúm thông thường. Tôi cũng mới nuôi thử trùn hổ nhưng thấy con trùn to hơn chứ chưa thấy nó đẻ trùn con. Có ai biết tại sao người ta không nuôi trùn hổ?

ngừơi ta nuôi trùn quế nhiều vì nó sinh sản nhanh,hàm lượng đạm cao,thị trừơng đang chuộng nữa...

Có anh em nào hạch toán chi phí cho 1kg gà tăng trọng hết bao nhiêu tiền chưa. Tôi đang chuẩn bị nuôi gà thả vườn mà không biết là nuôi có lãi không.

Back