xin giúp đỡ. heo bị phồng lên ở con chim( heo duc 30kg)

• Thread starter nguyenhunghtra
  • Ngày gửi
Tình hình là nhà mih có một con heo đực bị phồng lên nơi con chim. Bị khoảng 10 ngày rồi. Heo vẫn ăn bình thường . vì nghi nó bj nhiễm trùng tiết niệu nen Mih co chích cho nó Urotropin và amox 2 ngày rồi nhung ko thấy xẹp. Có aem nào biết cách gj ko giúp mih voi

làm như bạn mà ko hết thị kệ nó đi đằng nào nó vẩn ăn mà. còn muốn sử lý tip thì thử zày thử. đè đầu ra bóp chim vất chim vút chim cho nó phọt nước đái ra luôn. rồi tiêm 3 -4 ml dexa , ampikana hay penicinlin hay kanamycin củng được. kết hợp tiêm thêm urotropin, + anagin nếu tháy em nó sốt ( chắc sốt nhẹ thôi ) em này chắc vim thôi nên vẩn ăn. thử thế ko được thì tim BS tốt hơn xí không thịt em nó luôn nhanh bổ khỏe :D

Cảm ơn bn đã qtâm. Heo mình bị hernia. Kohler cần chữa nuôi to bán thịt zùi.
Lâu lâu lại có con bị vậy? IMG_20140908_180731.jpg

như em này thì bị sa ruột rồi.nếu muốn chữa thì phải mổ. nhưng biện pháp tốt nhất là không can thiệp gì cả. cứ nuôi cho tới khi nào cái cục đó...nếu cạ nền chuồng gây viêm loét thì bán thôi, còn không thì cứ nuôi bình thường

Heo mẹ sinhcon ko ăn uống. Chắc do trời nóng với kiệt sức.
Có thuốc bổ gì tiêm kohler bn

Cảm ơn bn đã qtâm. Heo mình bị hernia. Kohler cần chữa nuôi to bán thịt zùi.
Lâu lâu lại có con bị vậy? Xem file đính kèm 2237Xem file đính kèm 2237
Xin lỗi bạn trước nhé, trường hợp này là heo bị hở cuốn rốn hay là vùng gần cuốn rốn. Là giữa xoang bụng tiếp tiếp giáp với phúc mạc với da, là sự tổn thương hay là cuốn rốn chưa khép kín với đường niệu lúc sơ sinh...để lại lỗ hở, nước từ xoang bụng chảy ra và lớn dần theo áp suất xoang bụng...cứ một ngày phình to ra, nó lớn dần và ruột sẽ trôi ra nằm ở ngoài đó. Nếu lỗ hở to thì chỗ đó phình rất to, nhưng lại ko sao.
Nếu chỗ đó lỗ hở nhỏ chỉ đút lọt ngón tay trỏ thì hơi nguy...! vì ruột ra ngoài đó khi heo lớn sẽ bị thắt lại và tắt ruột...bỏ ăn.
Trên hình là lỗ hở to, không cần mổ để khâu lại. Còn lỗ hở nhỏ kéo dài bạn nên mổ ra khâu lại phúc mạc bằng chỉ inox. Loaij chỉ này rất hiếm. Còn khâu chỉ tiêu thường tỉ lệ thành công ít..! Chỉ thường cũng được, nhưng là chỉ tơ tằm, không phải là chỉ ni lông...vì dễ bị viêm.
Còn hernia là hở sau bẹn...thường là heo đực (95%) lỗ hở ấy theo dây thừng của tinh hoàn (bìu dái)...
Một vài thông tin đến với bạn.

Bài viết có nội dung tương tự

Back