Xin giúp đỡ trồng rau thủy canh

• Thread starter tranlonghm1981
  • Ngày gửi
Mình trồng thử nghiệm vài chục chậu rau thủy canh, loại cải ngọt đuôi phụng. Loại này dễ nảy mầm nhưng sao khó trồng quá.
Mình trồng lên đc khoảng 2-3cm thì cây chết : thân cây ốm lại xong ngã ra chết; cây vẫn bình thường nhưng rìa lá chuyển sang màu tím tím cái là vài ngày sau cũng chết .
Xin hỏi nó bị làm sao ? Làm sao khắc phục cái này được ?
Xin cám ơn !

Mình trồng thử nghiệm vài chục chậu rau thủy canh, loại cải ngọt đuôi phụng. Loại này dễ nảy mầm nhưng sao khó trồng quá.
Mình trồng lên đc khoảng 2-3cm thì cây chết : thân cây ốm lại xong ngã ra chết; cây vẫn bình thường nhưng rìa lá chuyển sang màu tím tím cái là vài ngày sau cũng chết .
Xin hỏi nó bị làm sao ? Làm sao khắc phục cái này được ?
Xin cám ơn !

Bạn trồng thủy canh hả, bạn mua dung dịch ở đâu, hay dùng loại cho cây cảnh, bạn tự pha hay sao?. Mình không nhầm thì cây chết là do ngộ độc dinh dưỡng (nồng độ dinh dưỡng quá cao, giống như bị bội thực vậy đó), bạn phải nói rõ cho dễ phân tích.

Last edited by a moderator:
em với bạn em cũng đang tính dồn vốn 70 củ trồng rau thủy canh,,,đất em có 2 sào, đầu ra thì bạn em có rồi...mà kinh nghiệm còn kém nên em cũng mong ở đây có bác nào am hiểu xin tư vấn giúp em với....

em với bạn em cũng đang tính dồn vốn 70 củ trồng rau thủy canh,,,đất em có 2 sào, đầu ra thì bạn em có rồi...mà kinh nghiệm còn kém nên em cũng mong ở đây có bác nào am hiểu xin tư vấn giúp em với....

bàn muốn làm theo kiểu nào, bạn cần tư vấn gì, được mình sẽ giúp bạn. Thân.

Bạn trồng thủy canh hả, bạn mua dung dịch ở đâu, hay dùng loại cho cây cảnh, bạn tự pha hay sao?. Mình không nhầm thì cây chết là do ngộ độc dinh dưỡng (nồng độ dinh dưỡng quá cao, giống như bị bội thực vậy đó), bạn phải nói rõ cho dễ phân tích.
mình mua dung dịch thủy canh của cty GWall ( đung dịch Hidro Green ) loại dùng cho cây ăn lá. Hạt giong thì mua của cty Trang Nông.
Mình gieo hạt trong giỏ, giá thể là trấu, hạt nảy mầm rất tốt, tuy nhiên khi lên cao được tầm 2-3cm thì chết.
Đợt gần đây nhất là cây tự ngã, chết. Mấy lần trước thì mép lá chuyển sang màu tím rồi chết.

mình mua dung dịch thủy canh của cty GWall ( đung dịch Hidro Green ) loại dùng cho cây ăn lá. Hạt giong thì mua của cty Trang Nông.
Mình gieo hạt trong giỏ, giá thể là trấu, hạt nảy mầm rất tốt, tuy nhiên khi lên cao được tầm 2-3cm thì chết.
Đợt gần đây nhất là cây tự ngã, chết. Mấy lần trước thì mép lá chuyển sang màu tím rồi chết.

Bạn trồng thủy canh tĩnh hay hồi lưu, nếu dùng giá thể là trấu không là không được rồi, rễ không bám vào được ,rễ bị ngập vào nước không "thở" được ngạt và chết, bị trương nước nên dễ ngã do thân không cứng. Còn về dung dịch thì mình ko dám nhận xét. Bạn theo dõi nồng độ dd thủy canh thế nào, họ không hướng dẫn cho à.

Bạn trồng thủy canh tĩnh hay hồi lưu, nếu dùng giá thể là trấu không là không được rồi, rễ không bám vào được ,rễ bị ngập vào nước không "thở" được ngạt và chết, bị trương nước nên dễ ngã do thân không cứng. Còn về dung dịch thì mình ko dám nhận xét. Bạn theo dõi nồng độ dd thủy canh thế nào, họ không hướng dẫn cho à.
thủy canh tĩnh bạn à, vậy giá thể thường dung là gì bạn ? xơ dừa với vỏ đậu có được không? DUng dịch thủy canh thì mình pha theo hướng dẫn trên bao bì

em muốn theo kiểu canh tĩnh bác ạ.......

Nếu 2 sào làm thủy canh tĩnh mà để thương mại thì mình khuyên không nên làm.
thủy canh tĩnh bạn à, vậy giá thể thường dung là gì bạn ? xơ dừa với vỏ đậu có được không? DUng dịch thủy canh thì mình pha theo hướng dẫn trên bao bì

Giá thể xơ dừa được bạn, thùng bên trong phải phủ màu đen để rễ phát triển mạnh nhé. Từ phần rễ tới gốc của cây phải chừa 1 khoảng không cho rễ " thở", canh mực nước và lượng dinh dưỡng mà bù vào theo mức không ngập hoàn toàn rễ là dc. Còn do dung dịch hay không thì mình ko nhận xét dc. Cải tiển xem sao, nếu được bạn chụp mình các hình , giá thể, thùng chứa, cây, nơi đặt nói chung chung khó giúp kỹ dc.

Giá thể xơ dừa được bạn, thùng bên trong phải phủ màu đen để rễ phát triển mạnh nhé. Từ phần rễ tới gốc của cây phải chừa 1 khoảng không cho rễ " thở", canh mực nước và lượng dinh dưỡng mà bù vào theo mức không ngập hoàn toàn rễ là dc. Còn do dung dịch hay không thì mình ko nhận xét dc. Cải tiển xem sao, nếu được bạn chụp mình các hình , giá thể, thùng chứa, cây, nơi đặt nói chung chung khó giúp kỹ dc.
cám ơn bạn, mình làm thử lần 3 xem sao :) , bạn có trồng thủy canh không? loại dung dịch bạn dung của cty nào vậy ?

tại sao vậy bác....

cám ơn bạn, mình làm thử lần 3 xem sao :) , bạn có trồng thủy canh không? loại dung dịch bạn dung của cty nào vậy ?

Mình đang triển khai dự án 2ha sắp tới thêm 5ha nữa, vì do lịch làm việc dày đặc nên tháng 8 bạn muốn vào tham quan mình sẽ cho bạn xem. Ở miền nam nhé. Dung dịch thì mình tự nghiên cứu + đọc sách của nước ngoài + học hỏi kinh nghiệm 1 số bô lão ở việt nam để cải tiến sao cho phù hợp với khí hậu mình.
tại sao vậy bác....

Không khả thi và rủi ro cao, thủy canh tĩnh nếu ở việt nam trồng cái vườn rau nho nhỏ thì được. Thương mại không khả thi.

Em,
Em có nghĩ tới chuyện trồng thủy-canh mà không có một chút giá-thể nào hết! Em nghĩ có được không?
Thân.

Bác Thuy Canh và các ace cho xin ý kiến về mô hình sản xuất này có thể đem lại hiệu quả không ?
1. Diện tích đất 250 m2. xây dựng mô hình Nhà Kính (edit: = Nhà màng ngăn côn trùng sâu hại)
2.Trồng theo Phương pháp trụ đứng (tự làm cây đầu tiên Cao 1m3 thử nghiệm xấu kinh khủng). khoảng cách lỗ trên và dưới 30 cm

3. Giá thể trồng: Trấu hun + phân chuồng nhuyễn (gần = bột)+ 1 số men vi sinh nông nghiệp
4. Hệ thống tưới : Nhỏ giọt dọc thân trụ (0.5m/1 ống nhỏ giọt ẩn sâu vào trụ) và phun sương tự động vào nhưng lúc nhiệt độ trong nhà kính cao.
5. Các loại cây trồng : Rau màu, Cà chua, Ớt
6. Có thể sử dụng thêm Dung dịch thủy canh vào các giai đoạn phát triển .

Các câu hỏi cần quan tâm:
1. Diện tích trên giá nhà Kính tự thiết kế khoảng bao nhiêu?
2. Trụ đúng thiết kế như thế có hợp lý và phù hợp trồng các loại cây Mục 5 không ?
3. Giá thể trồng như thế đã đủ chưa ? cần bổ sung giá thể nào ?
4. Diện tích 250 m2 có thể đưa vào sản xuất thu nhập >5tr/tháng được không ?

Kính mong bác Thuy Canh và bà con cho xin ý kiến để con tìm ra hướng đi đúng trong sản xuất rau sạch ?
Kính Mong hồi âm.

Last edited by a moderator:
Em,
Em có nghĩ tới chuyện trồng thủy-canh mà không có một chút giá-thể nào hết! Em nghĩ có được không?
Thân.

Thưa Chú. Con nghĩ là được nhưng chỉ một số cây, con cũng có tìm hiểu cây vạn lộc và một số ở việt nam. Nhưng con chưa thực nghiệm. Con rất đam mê thủy canh và có nhiều ý tưởng nhưng chủ yếu nằm trong phòng thí nghiệm, nếu con thành công con sẻ có bài chia sẻ kèm hình trên đây.
Bác Thuy Canh và các ace cho xin ý kiến về mô hình sản xuất này có thể đem lại hiệu quả không ?
1. Diện tích đất 250 m2. xây dựng mô hình Nhà Kính
2.Trồng theo Phương pháp trụ đứng (tự làm cây đầu tiên Cao 1m3 thử nghiệm xấu kinh khủng). khoảng cách lỗ trên và dưới 30 cm

3. Giá thể trồng: Trấu hun + phân chuồng nhuyễn (gần = bột)+ 1 số men vi sinh nông nghiệp
4. Hệ thống tưới : Nhỏ giọt dọc thân trụ (0.5m/1 ống nhỏ giọt ẩn sâu vào trụ) và phun sương tự động vào nhưng lúc nhiệt độ trong nhà kính cao.

2. Trụ đúng thiết kế như thế có hợp lý và phù hợp trồng các loại cây Mục 5 không ?

Kính mong bác Thuy Canh và bà con cho xin ý kiến để con tìm ra hướng đi đúng trong sản xuất rau sạch ?
Kính Mong hồi âm.

Anh chụp theo chiều thẳng đứng cái thủy canh trụ đứng được không để anh em mình có thể trao đổi thêm.
Đầu ra bạn thế nào. Bạn nhắm vào đối tượng nào, người thân, facebook hay gì. 250m2 mà để có thu nhập 5tr thì hơi khó đó bạn.
Trụ đứng trồng cà chua, ớt không tốt đâu bạn, theo tìm hiểu mình thấy trụ đứng ở việt nam trồng cải ngọt hoặc cải xanh là phát triển tốt nhất và 1 số rau mùi.
À ống này bạn làm to lên xíu nhé.

Mình xin đính chính lại Lại mô hình nhà kính = Nhà màng (rẻ và thích hợp khí hậu của Bình Thuận
Ống này là phi 114 bạn à... mình tưởng tượng hệ rễ của cây Rau màu thì chắc cũng dài tầm 6-8 cm nên chắc không đến nỗi.
Về lỗ trên Thân trụ thì mình sử dụng ống phi 90 nông ra sau khi khò nóng.
Mình ở Bình Thuận nên về thời tiết cũng nóng vào mùa hè....nhưng mình ở gần biển nên Gió vẫn đều có thể áp dụng khắc chế cái Nóng.
Ở quê mình không tìm thấy cái vườn rau hay trồng gì trong Nhà màng cả...chủ yếu sản xuất Nông nghiệp thuần túy tự nhiên. (Để hôm nào mình ghé mấy đám rau của bà con nông dân chụp vài kiểu canh tác sẽ thấy rau nhỏ xíu) và sử dụng phân bón các loại theo kinh nghiệm.
Đối tượng của mình ban đầu là Chợ....tiến đến giải pháp Cửa hàng Nông sản sạch qui mô Kiot :Botay: nhưng ý định đó chắc phải sau khi tiến hành trồng lấy kinh nghiệm 1 năm.
Đang tự học vẽ Sketup để mô phỏng mô hình...
Hôm nay mình đưa hình ảnh về Trụ đứng tự làm và tiếp thu các kinh nghiệm lâu năm của các bậc Lão nông về trồng khả năng sản xuất kinh doanh trong diện tích 250 m2

Mình xin phép tạo 1 topic riêng về chủ đề Trụ đứng trong canh tác cây Rau màu để tiện lắng nghe ý kiến của các tiền bối đi trước.
Thân !

Mình xin đính chính lại Lại mô hình nhà kính = Nhà màng (rẻ và thích hợp khí hậu của Bình Thuận
Ống này là phi 114 bạn à... mình tưởng tượng hệ rễ của cây Rau màu thì chắc cũng dài tầm 6-8 cm nên chắc không đến nỗi.
Về lỗ trên Thân trụ thì mình sử dụng ống phi 90 nông ra sau khi khò nóng.
Mình ở Bình Thuận nên về thời tiết cũng nóng vào mùa hè....nhưng mình ở gần biển nên Gió vẫn đều có thể áp dụng khắc chế cái Nóng.
Ở quê mình không tìm thấy cái vườn rau hay trồng gì trong Nhà màng cả...chủ yếu sản xuất Nông nghiệp thuần túy tự nhiên. (Để hôm nào mình ghé mấy đám rau của bà con nông dân chụp vài kiểu canh tác sẽ thấy rau nhỏ xíu) và sử dụng phân bón các loại theo kinh nghiệm.
Đối tượng của mình ban đầu là Chợ....tiến đến giải pháp Cửa hàng Nông sản sạch qui mô Kiot :Botay: nhưng ý định đó chắc phải sau khi tiến hành trồng lấy kinh nghiệm 1 năm.
Đang tự học vẽ Sketup để mô phỏng mô hình...
Hôm nay mình đưa hình ảnh về Trụ đứng tự làm và tiếp thu các kinh nghiệm lâu năm của các bậc Lão nông về trồng khả năng sản xuất kinh doanh trong diện tích 250 m2

Mình xin phép tạo 1 topic riêng về chủ đề Trụ đứng trong canh tác cây Rau màu để tiện lắng nghe ý kiến của các tiền bối đi trước.
Thân !

Ồ gặp đồng hương rồi.

xin gửi cho bạn 1 số link xem tham khảo nhé mình nghĩ se giúp bạn vừa làm đẹp hơn mà cũng hiểu rõ hơn. Do mình đang bận dự án riêng, nếu có dịp mời bạn đồng hương tham quan vào tháng 8 nhé.
Link xem mô hình.
.

Link thiết kế khoan lỗ cho đẹp.
.

link tạo ống nhánh ra cho trụ đứng.
.

Bạn nhớ sắp xếp hình zíc zắc để vừa tiết kiệm nước và đảm bảo không thiếu hụt. Chúc bạn thành công.

Trời ạ, có duyên quá rồi,Mình thấy ở đây cũng có a Tiến ng Bình thuận. sau khi tham khảo nhiều topic mình thấy trôi xa quá.....mình nghĩ có lẽ bà con bỏ rau sạch hết....
Ý tưởng thì nhiều.Nhưng không có kinh nghiệm thực tế, vậy khi nào bạn rãnh có thể cho mình tham quan với.
Mình tên Duy mới 35t , quê ở Huyện tuy Phong......
Mình đang có 1 miếng đất 250 m2 và khoảng 6000 m2 đất vườn.....Đang làm ở Cty Nước khoáng vĩnh hảo, mình yêu thích nông nghiệp bền vững hiện đại hơn là trồng trọt truyền thống.

Nói thật mình chưa bao giờ trồng cây gì hết, chỉ có hồi nhỏ mới lớp 7 là chăm sóc 6000 m2 Chanh chuối vì Ba mình đi học xa thôi:Bash:Nên thấm vào máu rồi.
Nãy giò đang bàn với bà xã về dự án trồng Chanh trên 6000 m2(phân tích tùm lum) mệt thật

1. Diện tích đất 250 m2. xây dựng mô hình Nhà Kính (edit: = Nhà màng ngăn côn trùng sâu hại)

Kính Mong hồi âm.
Em hỏi thì tui đáp, nhưng nóí thật lòng: Em sẽ không thành-công! Đó là tui nghĩ theo kinh-nghiệm tui đã trải qua thôi. Biết đâu em sẽ kết-quả tốt!
Để tui đi từ dòng:
1- 250m2 nhỏ hơn hay lớn hơn? Em đã tìm hiểu nhà kính, nhà màng, nhà lưới chưa?
2- Tui đã làm trụ đứng, và ngay sau 6 tháng, tui bỏ luôn! Bởi tui cần kiếm tiền, nên tui trồng theo cách khác. Có thể em thành-công về trụ đứng, nên phần nầy, tui không dám có ý kiến.
3-
a- Em có thấy, trồng trụ thì giá-thể (trấu + phân chuồng) sẽ bị dồn xuống?
b- Phân chuồng với vi-sinh? Đây là hệ-thống thủy-canh, sao lại có phân chuồng và vi-sinh? Dư đó em!
4-
a- Một ống dung-dịch trên đầu ống là đủ.
b- Nhiệt-độ cao trong nhà kính, phun sương không có kết-quả gì hết!
5- Các loại cây, cần dung-dịch khác nhau, không thể dùng chung được.
6- Đúng!
*
Các câu hỏi cần quan-tâm:
1- Phần nầy tui chưa trồng, nên không biết.
2- Xem Mục 5.
3- Tui không dùng giá-thể, nên không biết.
4- Tui cũng không biết để trả lời.
Chúc em một ngày vui!
Thân.

Back