Xin giúp đỡ tư vấn khởi nghiệp từ nuôi lợn

• Thread starter uh_anhdoiem
  • Ngày gửi
Cháu 24 tuổi ở Thái Nguyên, là một kỹ sư cơ khí mới ra truờng hồi tháng 4 năm nay nhưng đã đi làm được gần được một năm trên Hòa Bình.Tuy được các anh chị, bố mẹ động viên cố theo nghề đã học nhưng cháu vẫn nuôi mộng làm giàu từ nông nghiệp. Giờ cháu quyết định về quê làm trang trại chăn nuôi lợn. Phần vì xin việc khó, phần không thấy yêu nghề. Vậy mong các bác, chú, anh, chị tư vấn giúp cháu một số vấn đề được không ạ.
- Diện tích đất vườn nhà cháu khoảng: 3600 m² trong đó có 300 m² diện tích đất ở và 360 m² diện tích đất ao. Cháu định bước đầu xây dựng chuồng trại với 20 heo nái và khoảng 50 lợn thịt. Cháu có một số thắc mắc như thế này:
+ Số vốn đầu tiên để xây dựng chuồng trại, giống 10 nái sơ bộ là bao nhiêu ? Có thể giúp cháu, cho cháu xin sơ đồ một trang trại cỡ nhỏ để cháu tham khảo không ạ?
+ Xử lý nước thải cho từng đó vật nuôi như thế nào để tối ưu. Vì hiện tại cháu có tìm hiểu sơ qua một số trang trại nhưng rất ô nhiễm, như vậy sẽ không thể phát triển lâu dài được.
Cháu còn thiếu kinh nghiệm, hiểu biết, còn có lưu ý gì khi bắt đầu không ạ?
Mong các chú, bác, anh chị tư vấn giúp. Cháu cảm ơn nhiều.

Last edited by a moderator:
bạn chưa có kinh nghiệm thì nên nuôi ít trước, rồi mới phát triển bầy đàn lên sl nhiều, xin hỏi khả năng cung cấp vốn hiện có của bạn là bao nhiêu. ở chỗ tôi, thì theo thông số bạn cho và kết quả bạn yêu cầu như sau
20 nái x 7tr = 140tr
50 thịt x 1tr3 = 65 tr
tiền thức ăn x 3 tiền giống
tiền xây chuồng trại cỡ 100tr
xử lý nc thải thì bạn xây hầm biogas và thải xuống ao nuôi cá,

Vâng, em cũng xác định đầu tiên mình học hỏi. Hiện em chỉ có 50tr, chắc phải vay vốn thêm. Nuôi heo nái em định nhập nái york/land tầm 10kg đổ xuống thì giá bao nhiêu ạ? Hiện tại em định tận dụng chuồng nuôi cũ có sẵn bể biogas tu sửa để cho nái. Xây chuồng mới cho lợn thịt ra khu riêng.

không nên nuôi lợn nái hậu bị từ 10kg
vì trọng lượng đó trại giống họ không xuất,chỉ có ở ngoài trại nhỏ lẽ thôi
mà không phải cơ sở giống thì không có nái hậu bị đúng giống mà bạn cần
không đúng phẫm chất giống sinh sản thì không hiệu quả
mà giống trại lớn thì tiền bản quyền 1,5...2 triệu 1con còn trọng lượng thì tính theo gía heo thương phẫm
bạn nên mua giống có trọng lượng ...80...100kg thì sẽ nhanh sinh sãn
trong vòng 6 tháng sau thì bạn có đàn con nuôi thịt
bạn nên nuôi trước khoãng 5 nái hậu bị thôi
heo lên giống bạn phối 3 nái thương phẫm 2 nái máu york-land
lấy con f2 làm nái nền s sản
trong thời gian sau đó bạn chuẩn bị làm chuồng nuôi heo thịt
vốn ít không nên dàn trải nhiều

mua nái hậu bị của CP cân ký lên tính = giá heo thịt + 2 triệu chở tận nhà
1 heo nái ăn trung bình 3,5 kg 1 ngày= 40k 1 ngày
10 heo con nuôi tới xuất chuồng ăn trung bình ~ 22 triệu tiền cám

Vâng, cảm ơn các bác đã chia sẻ. Em sẽ xem xét lại. Bác Hoàng, Ngoknhathegian, namekct cho cháu hỏi, cháu ở Thái Nguyên thì mua giống ở đâu là chuẩn nhất ạ?

heo nái chứ heo thịt thúc bán sao mà ăn nhiều vậy bạn

Vâng, cảm ơn các bác đã chia sẻ. Em sẽ xem xét lại. Bác Hoàng, Ngoknhathegian, namekct cho cháu hỏi, cháu ở Thái Nguyên thì mua giống ở đâu là chuẩn nhất ạ?
Bạn chỗ nào Thái Nguyên, Thái Nguyên có nhiều trại Cp mà, nhưng hok bik của cty hay tư nhân. Nhưng đại khái là nhiều. :D

H
[Qááiăn ngày
Heo naí ăn ngày 3.5kg chắc tịt đẻ luôn

bạn chưa có kinh nghiệm thì nên nuôi ít trước, rồi mới phát triển bầy đàn lên sl nhiều, xin hỏi khả năng cung cấp vốn hiện có của bạn là bao nhiêu. ở chỗ tôi, thì theo thông số bạn cho và kết quả bạn yêu cầu như sau
20 nái x 7tr = 140tr
50 thịt x 1tr3 = 65 tr
tiền thức ăn x 3 tiền giống
tiền xây chuồng trại cỡ 100tr
xử lý nc thải thì bạn xây hầm biogas và thải xuống ao nuôi cá,
Bác này Buôn lợn giống rồi

mình cũng đang phát triển từ từ với nghề nuôi heo, diện tích đất nhà mình chỉ có 2000m2. và vốn cũng chỉ có 50tr.
mình đã xây 1 dãy chuồng 4 ô, nhà ở cấp 4(3m2x5m6 lợp tấm lợp bt), công trình phụ đơn giản, khoan giếng, tường bao quanh, tổng cộng hết hơn 100tr tất cả.
bắt đầu với 4 ô chuồng và 14 heo con, 500 gà ta thả vườn.
bạn phải để lại 1 ô trống phòng khi có heo bị bệnh thì có thể tách ra cho ăn, uống chế độ riêng.
lứa heo đầu mình thất bại. vì kg có giống tốt + chưa có kinh nghiệm,
hiện mình đang chăn lứa thứ 2 với 35 heo. và mình cũng chưa dám nuôi nái mặc dù biết trc sau gì thì vẫn phải nuôi nái.
những ng nuôi heo chỗ mình có nói thì 1 con heo bình thường ăn hết khoảng 7-9 bao cám tùy giống thì xuất bán, vậy nên tiền cám cứ vậy mà nhân lên
không nên nuôi lợn nái hậu bị từ 10kg
vì trọng lượng đó trại giống họ không xuất,chỉ có ở ngoài trại nhỏ lẽ thôi
mà không phải cơ sở giống thì không có nái hậu bị đúng giống mà bạn cần
không đúng phẫm chất giống sinh sản thì không hiệu quả
mà giống trại lớn thì tiền bản quyền 1,5...2 triệu 1con còn trọng lượng thì tính theo gía heo thương phẫm
bạn nên mua giống có trọng lượng ...80...100kg thì sẽ nhanh sinh sãn
trong vòng 6 tháng sau thì bạn có đàn con nuôi thịt

bạn nên nuôi trước khoãng 5 nái hậu bị thôi
.............................

Chú cho cháu hỏi thêm chút phần bôi đỏ với.
theo như ý chú thì cháu muốn mua đc nái tốt thì nên mua nái ở trại lớn khi nái đạt trọng lượng 80-100kg phải kg ạ. vì chỗ cháu người ta thường nuôi nái đc chọn từ những đàn heo bình thường rồi nuôi từ khi heo đạt khoảng 35-40kg. như vậy có nên kg chú.

và với trọng lượng như vậy thì nái đã đc khoảng 5 tháng từ khi sinh.

và theo như chú nữa là với 10 heo thịt nuôi đến khi xuất chuồng tốn 22tr tiền cám là nhiều, mà như cháu mới nuôi 14 heo, nuôi 4 tháng tròn, đạt trung bình 80kg/1con và hết 118 bao cám trung bình giá 310.000đ 1bao. đến khi bán cháu chỉ lãi 300.000đ 1con. do heo xấu, giá bán chỉ đc 42.000đ/1kg ( hiện giá heo đang ở 46- 47.000đ/kg)
vậy lượng cám cháu cho ăn có nhiều quá kg. cháu cho ăn máng dài, cám khô và có núm uống tự động

trại lớn nghĩa là trại lợn giống chuyên sản xuất cung cấp lợn sinh sản
không phải là trại nuôi heo thịt (heo thương phẫm)
không nên lấy những heo như cháu nói là bình thường được( vì pha tạp máu nhiều)
đây cũng là nguyên tắc của nuôi lợn sinh sản,lợn hàng hóa(nếu không muốn phá sản)
cụ thể là heo cháu bán giá 42 k/kg (trong khi heo chú giá 52)tuy rằng có sự chênh lệch giá từng vùng miền
nếu cháu bán giá 47k/kg thì số lải sẽ tăng theo
với heo 5 tháng tuổi sau sinh như cháu nói thì heo chú đã xuất chuồng rồi trọng lượng bình quân 95kg
máng dài hay tròn đều có tính năng riêng biệt của nó, nếu biết sữ dụng nó 1 cách hợp lí thì hiệu quả cũng khác đi nhiều

Bạn chỗ nào Thái Nguyên, Thái Nguyên có nhiều trại Cp mà, nhưng hok bik của cty hay tư nhân. Nhưng đại khái là nhiều. :D
Em ở Phổ Yên anh à.
Số tiền quá lớn đó anh
Hì. Đời bố mẹ đã nghèo khó rồi. Mình phải cố gắng nhiều bạn ạ. Chắc vay muợn nhiều.

Các bác cho em hỏi cái. Ở em có trang trại nuôi toàn lợn nái siêu nạc. 12 con nái. 1 con đực. Mình định qua đặt người ta 5 con nái về nuôi. Làm sao biết heo nhà người ta lai mấy F rồi. Với con của heo đó mình về nuôi nái được không.
Người ta co ăn 20 % cám công nghiệp thôi. Ăn cám với bèo. Chuối. ăn cám công nghiệp lức gần sinh và thời gian cho con bú thôi.

Mình chưa có kinh nghiệm nuôi heo nhiều,nhưng mình nghĩ nuôi heo có hai vấn đề quan trọng nhất đó là con giống và chuồng trại.con giống phải tốt và đạt chuẩn.chuồng trại phải thoáng và có khu xử lý chất thải.bạn chưa có kinh nghiệm và vốn cũng không nhiều,tuy nhiên cũng chưa nên vay tiền vào lúc này bạn nhé.bạn nên nuôi thử nghiệm 10 lợn nái và 30 lợn thịt xem như thế nào trước để học tập kinh nghiệm.thân.

Các bác cho em hỏi cái. Ở em có trang trại nuôi toàn lợn nái siêu nạc. 12 con nái. 1 con đực. Mình định qua đặt người ta 5 con nái về nuôi. Làm sao biết heo nhà người ta lai mấy F rồi. Với con của heo đó mình về nuôi nái được không.
Người ta co ăn 20 % cám công nghiệp thôi. Ăn cám với bèo. Chuối. ăn cám công nghiệp lức gần sinh và thời gian cho con bú thôi.

không cần nhìn biết con heo thế nào tôi vẫn khẳng định 100%
là không phải là trại heo giòng bố mẹ rồi
bạn mua heo ở đây là chết chắc rồi

không cần nhìn biết con heo thế nào tôi vẫn khẳng định 100%
là không phải là trại heo giòng bố mẹ rồi
bạn mua heo ở đây là chết chắc rồi
Co kinh nghiem nao bac khag dinh vay k.co the chia se chau biet duoc k.

Back