Xin giúp đỡ về hồ cá

• Thread starter Thủy
  • Ngày gửi
Chào các bác.

Nhà ba em múc 1 cái hồ cách đây 3 năm, khoảng 500m2. nhưng em thấy nước xanh lè, em đoán nó bị phù dưỡng. Nhưng em nói thì ba không tin, vì em học qtri. giờ cái hồ rộng như thế mà thả cá xuống thì mất tiêu đâu hết, không biết cá chết có chìm không, hay bị con gì ăn mất.:1^::1^: Giờ cái hồ bự chà bá lửa đó đang laf hồ bơi cho 2-3 con vịt . Bác nào biết hay có phương án gì đối với cái hồ đó thì chỉ giáo giùm em.

Em xin cảm ơn và hậu tạ.

đánh vôi nhìu nhìu vô, thấy nó bớt xanh thì là tảo :lol:
(bác vu_tuan vô chẩn bệnh nào nào)

đánh vôi nhìu nhìu vô, thấy nó bớt xanh thì là tảo :lol:
(bác vu_tuan vô chẩn bệnh nào nào)
Vụ nước xanh em chưa hiểu là xanh thế nào, nươc có bị tảo độc không, bùn ra sao. nước sâu bao nhiêu. trước mắt bác thả giúp em vài ký cá mè trắng " mè ta" loại khoảng 1 cân 3-5 con xuống nếu cá mè sống thì thả được cá khác. cái thứ 2 bạn ra mua cái giấy quỳ về thử giúp mình xem độ PH của nước bao nhiêu. Ph nằm khoảng 6,5 9 là ok. còn nếu muốn khử tảo này bạn mua cho 1 khoảng 50kg vôi sống quất xuống đảm bảo sạch trơn luôn, có con gì dưới đó cũng lên hết lươn cua lên sạch. để khoảng 15-30 ngày sau bắt đầu thả cá.
bạn nên chú ý, nếu nguồn nước sinh hoạt của nhà bạn có xả vào cái hồ này thì bạn nên chuyển hướng nó đi ra đường nước thải khác bạn nhé

Last edited by a moderator:
Chào các bác.

Nhà ba em múc 1 cái hồ cách đây 3 năm, khoảng 500m2. nhưng em thấy nước xanh lè, em đoán nó bị phù dưỡng. Nhưng em nói thì ba không tin, vì em học qtri. giờ cái hồ rộng như thế mà thả cá xuống thì mất tiêu đâu hết, không biết cá chết có chìm không, hay bị con gì ăn mất.:1^::1^: Giờ cái hồ bự chà bá lửa đó đang laf hồ bơi cho 2-3 con vịt . Bác nào biết hay có phương án gì đối với cái hồ đó thì chỉ giáo giùm em.

Em xin cảm ơn và hậu tạ.
Diện tích quá nhỏ , cách nhanh nhất là : bơm cạn nước đi , kiểm tra lớp bùn , nếu dày quá thì hút sạch đi , rải vôi bột hoặc té nước vôi đều khắp trên mặt đáy ao , nếu có thể để khô se bùn lại thì càng tốt , sau đó đưa nước vào , tất nhiên nước phải lọc qua lưới mắt nhỏ , khi mực nước như ý thì ngưng vài hôm rồi thả cá , tuy nhiên diện tích nhỏ , ta chỉ nên thả những loài có cơ quan hô hấp phụ như cá tra , lóc bông , rô đầu vuông ....

có nhiều lý do khiến ao nhà a nước có màu xanh
1 . nếu ao nuôi cá bằng thức ăn công nghiệp thì là điều dĩ nhiên vì lường dầu cám sẽ làm cho nước nhanh bị ô nhiễm và khi nước chuyển sang màu xanh đen thì nước ao sẽ bốc mùi khi đó cá sẽ vẫy tay chào gia chủ
2 . nếu là ao tù hoặc ao hút quá sâu nuôi cá cũng không hiệu quả và dễ bị hỏng nước do tao lam phát triển nhanh
3 . ban phải nêu cụ thể xem ao nhà ban tình hình ntnao thì ae mới biết và góp ý.
4 . nỗi lo của bạn cũng là nỗi lo của mọi người vì biết đâu mai kia ao nhà tôi cung gặp trường hợp đó .

Em thì đoán nước chỗ bác có nhiễm tý phèn, tiếp theo bác xả nước sinh hoạt xuống sinh ra một loại tảo lam độc , có loại tảo này cá bơi chậm dẫn đến dễ bị ngộp mang và bị nấm ký sinh--> chết 1 cách thầm lặng.

Theo mô tả thì nước ao nhà bạn thuộc dạng tù túng rồi. Bạn nên tát cạn rồi hút bùn rắc vôi cải tạo môi trường. Cách ly nguồn nước thải sinh hoạt độc hại, thả thêm các loại thủy sinh có kiểm soát và thả các loại cá phổ thông trước. Sau một hai vụ mới nên nuôi thâm canh

Diện tích quá nhỏ , cách nhanh nhất là : bơm cạn nước đi , kiểm tra lớp bùn , nếu dày quá thì hút sạch đi , rải vôi bột hoặc té nước vôi đều khắp trên mặt đáy ao , nếu có thể để khô se bùn lại thì càng tốt , sau đó đưa nước vào , tất nhiên nước phải lọc qua lưới mắt nhỏ , khi mực nước như ý thì ngưng vài hôm rồi thả cá , tuy nhiên diện tích nhỏ , ta chỉ nên thả những loài có cơ quan hô hấp phụ như cá tra , lóc bông , rô đầu vuông ....

không bơm cạn được bác à. tại mùa khô mà nhà em tưới hết 3 mẫu cà phê mới thấy hơi cạn à. có cách nào kiểm tra lớp bùn không bác?

--------

Vụ nước xanh em chưa hiểu là xanh thế nào, nươc có bị tảo độc không, bùn ra sao. nước sâu bao nhiêu. trước mắt bác thả giúp em vài ký cá mè trắng " mè ta" loại khoảng 1 cân 3-5 con xuống nếu cá mè sống thì thả được cá khác. cái thứ 2 bạn ra mua cái giấy quỳ về thử giúp mình xem độ PH của nước bao nhiêu. Ph nằm khoảng 6,5 9 là ok. còn nếu muốn khử tảo này bạn mua cho 1 khoảng 50kg vôi sống quất xuống đảm bảo sạch trơn luôn, có con gì dưới đó cũng lên hết lươn cua lên sạch. để khoảng 15-30 ngày sau bắt đầu thả cá.
bạn nên chú ý, nếu nguồn nước sinh hoạt của nhà bạn có xả vào cái hồ này thì bạn nên chuyển hướng nó đi ra đường nước thải khác bạn nhé

Tảo thì em không biết nhưng rong đuôi chồn thì nhiều lắm, vớt hoài không hết bác à, không biết vôi có khử nổi cái rong này không? nếu em đổ nhiều vôi hơn liệu có cần đợi lâu hơn mới thả cá không bác?

--------

có nhiều lý do khiến ao nhà a nước có màu xanh
1 . nếu ao nuôi cá bằng thức ăn công nghiệp thì là điều dĩ nhiên vì lường dầu cám sẽ làm cho nước nhanh bị ô nhiễm và khi nước chuyển sang màu xanh đen thì nước ao sẽ bốc mùi khi đó cá sẽ vẫy tay chào gia chủ
2 . nếu là ao tù hoặc ao hút quá sâu nuôi cá cũng không hiệu quả và dễ bị hỏng nước do tao lam phát triển nhanh
3 . ban phải nêu cụ thể xem ao nhà ban tình hình ntnao thì ae mới biết và góp ý.
4 . nỗi lo của bạn cũng là nỗi lo của mọi người vì biết đâu mai kia ao nhà tôi cung gặp trường hợp đó .
Dạ bác, ao nhà em là ao tù và hút sâu đó bác. có cách nào khắc phục bớt không bác?

Last edited by a moderator:
không bơm cạn được bác à. tại mùa khô mà nhà em tưới hết 3 mẫu cà phê mới thấy hơi cạn à. có cách nào kiểm tra lớp bùn không bác?

--------

Tảo thì em không biết nhưng rong đuôi chồn thì nhiều lắm, vớt hoài không hết bác à, không biết vôi có khử nổi cái rong này không? nếu em đổ nhiều vôi hơn liệu có cần đợi lâu hơn mới thả cá không bác?

--------

Dạ bác, ao nhà em là ao tù và hút sâu đó bác. có cách nào khắc phục bớt không bác?

bác đã thử thả cá mè loại 1 cân 5 con chưa bác nếu ko chết tức là thả được. rong đuôi chồn rất tốt cho nuôi cá. trước bạn thả cá to hay bé vậy bạn. còn nếu ko làm 20 cân vôi loại vôi sống thả xuống xung quanh cái hồ của bạn . đảm bảo ngon.
cái ao có 500m2 làm gì mà ko tát cạn trừ khi có nguồn nước chẩy vào

vâyj là nước ao quá sâu . tới lớp đất phèn rồi . nước này cá trắm chết trước , cá mè chết theo . đừng rắc vôi sống , bạn hãy ủ vôi bột thành vôi củ trước rồi hoà thành dạng sữa sau đó tạt đều trên mặt ao nhé . vì nếu cho vôi sống xuống sẽ làm giảm đáng kể lượng oxy trong ao đó

Người ta nuôi cá trước khi thả xuống còn phải gây màu nước cho xanh mà bác

Nuôi cá đúng cách không thất thoát là bác phải có qui trình , dù đơn giản nhất cũng phải có :
Tháo cạn hồ hoặc gần cạn..diệt hết rắn và các loài cá lóc trê rô bằng dây thuốc cá. Sau khi diệt hết rắn và các cá tạp…bơm cạn luôn Cải tạo đáy hồ lấy bớt bùn đi
rải vôi…rồi bón phân đáy hồ cho nước vào khoảng nửa hồ.. nửa tháng sau khi thấy nước có màu xanh thì bắt đầu thả thử nước:
Thả 1 số cá mè…nếu 1 tuần vẫn còn sống thì bắt đầu thả cá giống

bờ hồ phải làm cho sạch gọn, đắp" gờ" quanh hồ để ngăn không cho nước mưa tràn xuống sẽ lôi kéo theo tạp chất có trên mặt đất ( thuốc trừ cỏ, trừ sâu và mầm bịnh)…
làm hàng rào quanh hồ bằng lưới mắt cá thấp. để không cho các lóc cá rô bò vào theo nước tràn lúc mùa mưa
Vậy mới chắc cú đó bác

....thả cá xuống thì mất tiêu đâu hết, không biết cá chết có chìm không, hay bị con gì ăn mất.

Hồ không cải tạo …mà tận dụng để thả cá ngay…thì nguy cơ mất trắng cao
Bác nên làm như sau có thể hạn chế được mất mát :
Thả cá mè để thử nước..
Quây lưới với mắt rất nhỏ 1 khúc hồ ( gọi là dèo) rồi thả cá giống vào đó…nuôi cả tháng đến khi cá lớn thì thả ra hồ
Nhờ nó đã lớn nên nó nhanh nhẹn và dễ trốn tránh kẻ thù săn mồi, hoặc sát hại

Đoán Bệnh

Nếu Mặt nước xanh nổi váng trên mặt thì có lẽ tảo Lam phát triên. Bạn có thể đánh vôi sống tùy PH mà đánh cho chuẩn. Cá nước ngọt PH nằm trong khoảng 6.5-7.5 thôi. Đừng có nghe ai đó xui dai cho PH lên đến 8, 9. Mà sau vụ nuôi nên vét bùn đáy cải tạo ao lại chứ ko nên để ao tù nước đọng thế thì ko nuôi được đâu. Thân!!!!

ao này là ao gần nhà rồi, nên lượng bùn đáy ao đen và dày nên tảo lam phát triển đó. Tảo làm là khi đã phát triển sẽ làm mất ôxy nước ao về đêm nên cá không chết thì cũng chẳng lớn. Riêng loại tảo này cuối gió thì tạo nước xanh như sơn, mùi như kháng sinh, cá mè ăn vào không tiêu hóa được khi thải phân là những cục phân xanh nguyên như màu tảo. Các xử lý đơn giản là dùng thuốc chuyên diệt tảo đánh (mình hay khuyến cáo dùng Dita). Cách làm triệt để là bơm ao, vét bùn đn lên bờ (đắp gốc cây là tuyệt) rồi phơi ao đến khi xe mặt đáy ao, sau đó rắc vôi bột 15kg/100m2, chỗ nào có váng xanh buộc phải rắc vôi nhé. Phơi tiếp 5- 10 ngày thì cấp nước thả cá là ok thôi

Back