xin hỏi cách bứng gốc cây sơ ri

• Thread starter nguyenthanhha
  • Ngày gửi
Tình hình là em mới xin được gốc cây sơ ri to bằng bắp đùi định bứng về làm cây kiểng.
Bác nào biết cách bứng,chăm sóc giúp em với?
Cám ơn các bác trước nhé!

Tình hình là em mới xin được gốc cây sơ ri to bằng bắp đùi định bứng về làm cây kiểng.
Bác nào biết cách bứng,chăm sóc giúp em với?
Cám ơn các bác trước nhé!

Cây sơ ri bứng đâu có khó lắm,,,nếu bạn không rành lắm thì nên bứng vào những ngày gần tết...ngĩa là đầu xuân..lúc này cây đã tích trữ trong thân nó rất nhiều "tài nguyên" để chuẩn bị ứng phó cho 1 mùa khô hạn nắng nóng..
Bứng nên có bầu...cắt rễ cho thật ngọt...với kìm rất bén sau đó bôi vôi vào... cắt bỏ hết tàng lá, và bỏ các cành không cần thiết....
Sau khi an trí vào chậu với đất sạch và không phân bón..giữ ẩm cho đất...để cây trong nắng nhẹ....
Tược non sẽ mọc ra sau đó...chăm sóc coi chừng sâu...ăn lá non...khi lá đã nhiều...khoảng 4 tháng sau. bắt đầu thêm phân hữu cơ...
cho sơ ri trong chậu ra hoa kết trái mới là điều khó..

Cám ơn lão ,em định bứng vào mùa mưa nàykhoong biết có được không?

Nếu bạn biết cách thì bứng vào đầu mùa mưa cũng rất chắc ăn, nhớ phải xả bỏ tất cả tàng lá, cắt rễ bằng cưa hoặc kéo rất bén. bôi vôi vào vết cắt kĩ lưỡng.

có bác nao mua góc sơ ri ko? e có khoảng 50 góc trên 10 năm tuổi cần bán, vì thu hoạch mệt wa, hái hết nồi rồi. muốn bán quách đi trông cây khác, vì em ko biết choi kiền nên cha ham nua
lên hệ 01693969998

Back