XIN HỎI CÁCH KHẮC PHỤC PHÈN VÔI BÁM LÁ

• Thread starter HTX VƯỜN XANH
  • Ngày gửi
Kính chào các bác lão nông!
Hiện tại vườn cây ăn trái của em gặp vấn đề như sau.
vào mùa nắng,do sử dụng giếng khoan bị nhiễm phèn vôi,tưới bằng bét xoay tự động nên lá cây bị bám phèn trắng xóa,(có nhiều cây nhìn bạc trắng). Tình trạng là bị hạn chế quang hợp,chắc chắn ảnh hưởng đến sinh trưởng của cây.

Xin các bác có kinh nghiệm chỉ em cách khắc phục với?
Em cảm ơn các bác ạ!
Ko bác nào giúp em ạ?

Nước giếng khoan bị phèn, phải xử lý nước thôi bác. Bơm nước giếng, tạo hệ thống phun mưa cho ion Fe, Al tiếp xúc càng nhiều với không khí càng nhanh kết tủa phèn, sau đó cho qua hệ thống lọc gồm than, cát, đá... Bác tìm hiểu trên google sẽ có thêm hình ảnh hoặc bản vẽ để tiện làm cho hệ thống tưới đang có

Kính chào các bác lão nông!
Hiện tại vườn cây ăn trái của em gặp vấn đề như sau.
vào mùa nắng,do sử dụng giếng khoan bị nhiễm phèn vôi,tưới bằng bét xoay tự động nên lá cây bị bám phèn trắng xóa,(có nhiều cây nhìn bạc trắng). Tình trạng là bị hạn chế quang hợp,chắc chắn ảnh hưởng đến sinh trưởng của cây.

Xin các bác có kinh nghiệm chỉ em cách khắc phục với?
Em cảm ơn các bác ạ!
Ko bác nào giúp em ạ?
Bạn ra chợ Kim Biên mua acid citric loại mono, giá chừng 20.000 đ/ 1 kg rồi về pha nước phun lên cây theo nhiều nghiệm thức thí nghiệm xem (sao cho không phá hủy lục lạp là được).

Bạn ra chợ Kim Biên mua acid citric loại mono, giá chừng 20.000 đ/ 1 kg rồi về pha nước phun lên cây theo nhiều nghiệm thức thí nghiệm xem (sao cho không phá hủy lục lạp là được).
dạ bác!
bác có thể phân tích giúp em cụ thể giúp ạ. em đọc nhưng không hiểu lắm.
cảm ơn bác nhiều ạ!

dạ bác!
bác có thể phân tích giúp em cụ thể giúp ạ. em đọc nhưng không hiểu lắm.
cảm ơn bác nhiều ạ!
Các chất kết tủa bám trắng trên lá, có thể là muối kim loại nhôm, hoặc oxit hoặc bazo của nó, hoặc có thể có các muối của Ca.. Nó đều tan tốt trong môi trường acid, acid lựa chọn là acid citric. Ngoài ra, nếu có tay nghề, bạn có thể sử dụng HNO3, nhưng rất nguy hiểm cho cây.

Các chất kết tủa bám trắng trên lá, có thể là muối kim loại nhôm, hoặc oxit hoặc bazo của nó, hoặc có thể có các muối của Ca.. Nó đều tan tốt trong môi trường acid, acid lựa chọn là acid citric. Ngoài ra, nếu có tay nghề, bạn có thể sử dụng HNO3, nhưng rất nguy hiểm cho cây.
Thật là thông tin quá hữu ích.
vấn đề còn lại là nồng độ. Bác có biết liều lượng thế nào cho phù hợp không ạ? Đã có nghiên cứu nào ứng dụng cho cây trồng chưa bác?
Mong bác giúp em ạ. Em cảm ơn bác!

Thật là thông tin quá hữu ích.
vấn đề còn lại là nồng độ. Bác có biết liều lượng thế nào cho phù hợp không ạ? Đã có nghiên cứu nào ứng dụng cho cây trồng chưa bác?
Mong bác giúp em ạ. Em cảm ơn bác!
Cứ phun đi rồi sẽ biết.
Còn muốn biết thật thì 1 gia cầm nhé. (quá rẻ, siêu rẻ).
Còn muốn biết "vấn đề còn lại là nồng độ", đó chỉ là kiến thức hóa học phổ thông thôi...
Hóa học cao cấp của tớ là phun HNO3 nồng độ đậm đặc lên cây để làm... phân bón lá kìa...
Thật là buồn! ko có gia cầm gì hết!

Last edited:
Cứ phun đi rồi sẽ biết.
Còn muốn biết thật thì 1 gia cầm nhé.
1gia cầm+1 cút lủi nhé bác.:confused:.
Bác gợi ý giúp em 1kg pha khoảng bao nhiêu lít nước với ạ. Em thực nghiệm luôn.

1 kg với 100 lít nước nhé.
Tốt hơn nữa thì 1 Kg cơm mẻ (acid lactic) với 30 lít nước nhé.
Thôi nhé, ko tiết lộ thêm nhé.
Bye!
Ngần ấy cũng đã quý hóa rồi. Em cảm ơn bác lắm!
Em sẽ dùng giấm ăn.

Dạ tức là acetic vẫn ok phải ko bác?
Phen này thành công tết này em biếu bác ít quả như trong avantar của em để bác chưng tết. Giống này mới. Có quả 800gam đấy bác.

Phen này thành công tết này em biếu bác ít quả như trong avantar của em để bác chưng tết. Giống này mới. Có quả 800gam đấy bác.
Oh. Thế à.
Thế thì cứ phun nhiều lần nồng độ thấp là OK nhé. Chắc chắn hết.
Muốn rẻ và an toàn, cớ lợi cho cây nữa thì vào tháng 5 chanh rẻ 3.000 1 kg lấy vắt nước mà phun nhé.
Còn muốn có quả 1 kg thì nhớ mang voi tới nhà anh nhé!
Mấy năm trước anh có thí nghiệm, nhưng chưa đi tới chân lý cuối cùng của mãng cầu.
Nếu hứng thú thì anh em mình cùng thí nghiệm tiếp nhé.
Gọi cho anh nếu quyết định.

Oh. Thế à.
Thế thì cứ phun nhiều lần nồng độ thấp là OK nhé. Chắc chắn hết.
Muốn rẻ và an toàn, cớ lợi cho cây nữa thì vào tháng 5 chanh rẻ 3.000 1 kg lấy vắt nước mà phun nhé.
Còn muốn có quả 1 kg thì nhớ mang voi tới nhà anh nhé!
Vâng. Có kết quả em báo cáo bác cùng ah em để cùng chia sẻ.
Cái món tăng lên 1kg em cũng khoái lắm. Rất mong bác chỉ giáo cho nhưng nhờ vả nhiều cũng ngại. Hơn nữa kẻ nam người bắc cũng cách trở quá.
Bác cho em cái số phone. Em lắng nghe bác tí ạ.

Back