Xin hỏi đây là cây rau gì ạ ?

• Thread starter greenheart
  • Ngày gửi
Chào các bác ,ACE diễn đàn .Dạo này thấy mọi người hay trồng cây rau này.Người thì bảo "rau ngót nhật"...! Có bác nào biết đó là cây gì ?tên khoa học là gì không ạ? em cop tạm mấy mình trên mạng

Giống cây hoa cảnh quá nhỉ, không biết lá ăn ra sao, mà mấy cây có hoa màu tím, e dè lắm!

Cây này có tên Lá diễn, Rau diễn, Cây gan heo. Tên khoa học Dicliptera chinensis (L.) Ness, thuộc họ Ô rô - Acanthaceae.
Toàn cây có vị thuốc. Thường dùng lá nấu canh ăn với thịt lợn, ngon như rau Bồ ngót, dùng làm thuốc mát gan.
Nhân giống bằng cách giâm cành, cây phát triển nhanh...

bác trần vi nói chuẩn,cây này nấu canh với thịt lợn bằm ăn ngon cực,mát cực. ^^

Thank's các bác Tranvi,d32a1994....Hôm trước măm thử thấy mùi vị khá giống rau Lang nói chung khá hợp khẩu vị có mềm hơn rau lang 1 chút.E cũng đã trồng 1 ít cảm ơn các bác đã chia sẻ.

nghe bạn nói thèm quá,phải chi ở gần bạn một chút chạy qua xin một mớ về nấu canh ăn ^^

Cây này có tên Lá diễn, Rau diễn, Cây gan heo. Tên khoa học Dicliptera chinensis (L.) Ness, thuộc họ Ô rô - Acanthaceae.
Toàn cây có vị thuốc. Thường dùng lá nấu canh ăn với thịt lợn, ngon như rau Bồ ngót, dùng làm thuốc mát gan.
Nhân giống bằng cách giâm cành, cây phát triển nhanh...
Bác nói quá chính xác

Nếu tìm kiếm bằng hình ảnh trên google thì cây rau ngót nhật không giống cây Dicliptero chinensis mà giống cây Asystasia gangetica

Back