Xin Hỏi Tại Sao .Dế con 2 tuần tuổi lật ngữa ra rồi không đứng dậy được và chết.

• Thread starter hathanglonglx
  • Ngày gửi
Tình hình là mình nuôi dế và sâu gạo sw cho Rắn Mối ăn sau này , thì trong quá trình nuôi dế sau khi đã ấp các đĩa trứng dế thành con
Mình nuôi thời gian đầu thấy vài trường hợp dế tự lật ngữa ra rồi ko đứng lên được và chết :blink:
Mình nghĩ do dế nhỏ wa nên yếu ớt cũng không quan tâm lắm , nhưng sau đó khi dế đã to và có con phát triển cơ quan sinh sản nhưng vẫn gặp trường hợp trên , trưa nay đi làm về thì thấy chết nhìu dế cứ ngữa bụng ngoay ngoay chân ko đứng lên được :wacko:mình bắt 1 con cho nó đứng lên thử thì no không thể đứng được nữa :wacko: không biết là trường hợp này dế mình bị gì .
Mình Nuôi trong bồn cá loại to có để lá chuối , vĩ trứng gà ở trong
3 đĩa cám
mình lầy giấy thùng catton đậy ở trên nhưng vẫn có chổ thở
mình không để nước nhưng có để rau xanh , dưa hâu , dưa leo ( thay đổi liên tục khi dế ăn hết hoặc còn dư )

Các bạn ai gặp trường hợp này giải thích dùm và cách khắc phục.
Thank

Như mô tả của bạn thì mình đoán là dế bị tiêu chảy dẫn đến bại liệt. Bạn để ý xem trong thùng nuôi dế của bạn có phân nước không nếu có thì chắc chắn đã bị tiêu chảy. Mình thì mới nuôi dế và cũng gặp tình trạng trên nhưng mình đã khắc phuc được bằng cách bỏ đói dế trong 3 ngày. Sau 3 ngày số dế sống khỏe mạnh thì bạn tách riêng ra còn những con gãy chân, mất chân thì mình bỏ đi đừng tiếc. Và sau khi tách ra thì bạn vệ sinh chuồng luôn. Cái này được 1 anh chỉ kinh nghiệm và mình thấy khả quan biểu hiện là số lượng dế chết càng ngày càng giảm. Và 1 chút góp ý mong bạn đừng nghĩ mình nổ là dế mới nở bạn đừng bỏ rơm rạ hay lá chuối vào vì dễ đè dế chết. Với lại việc cho dế ăn thường xuyên cũng gây tiêu chảy cho dế tốt nhất cách 1 bữa cho ăn 1 lần. Dù có bỏ đói 2 3 ngày thì dế cũng không chết đâu bạn đừng lo. Mình thì nuôi trong thùng xốp bên trên miệng dán băng keo cho dế ko trèo đc. Chút kinh nghiệm góp ý cho bạn. Dù có nói sai thì bạn cũng đừng cười nha. :5^: :wub:

Last edited by a moderator:
dế của bạn bị lật ngược lên chết,chân co lại k đứng lên được.là do thức ăn bạn cho dế ăn như dưa leo,rau xanh...rửa chưa sạch hoặc các loại thức ăn đó có thuốc trừ sâu làm ảnh hương đến dế.bạn nên coi lại phần thức ăn.đặc biệt là dưa leo đó bạn,thuốc nhiều lắm

Back