Xin hỏi về bệnh quỳ gối cũa Lươn.

Hiện tại em có nuôi 7m2 lươn bằng bạt thử nghiệm nhưng mấy hôm nay có nhiều con qùy gồi, yếu yếu, nữa thân lươn nằm sát dưới bạt còn nữa dựng đứng lên mặt nước, đã có khoảng 10con chết.
Xin cao thủ trợ giúp.

Trong bể nuôi có đặt giá thể không, như là lục bình, vĩ tre chẳng hạn. Nếu lươn mới thả vài ngày mà có hiện tượng đó thì bình thường, do thay đổi môi trường sống.

Cảm ơn cố nông, e mới thả vào, có vĩ tre, và ít lục bình

thì ra là vậy.
Nhưng sao có vài con chết

những con lươn chết là những con ko thích nghi được với môi trường mới, đặc biệt là những con béo quá, hoặc ăn lo quá. những con đang bị yếu do nhiễm bệnh cũng dễ chết khi thay đổi môi trường

sẽ ko thành công đâu bạn ơi. mình cũng đã thử nghiệm hai đợt hơn 20kg rồi nhưng nó cứ quỳ gối như bạn nói vậy và sau đó là die sạch. mình có dung các loại thuốc và các biện pháp phòng trị bệnh giống như trên mạng chỉ nhưng rốt cuộc cũng về MO àh. chúc bạn thành công và nhớ chia sẻ kinh nghiệm lại cho AE học hỏi với

sẽ ko thành công đâu bạn ơi. mình cũng đã thử nghiệm hai đợt hơn 20kg rồi nhưng nó cứ quỳ gối như bạn nói vậy và sau đó là die sạch. mình có dung các loại thuốc và các biện pháp phòng trị bệnh giống như trên mạng chỉ nhưng rốt cuộc cũng về MO àh. chúc bạn thành công và nhớ chia sẻ kinh nghiệm lại cho AE học hỏi với
thử sem sao, bác dưỡng lươn nhiêu ngày

thả lục bình vào nó có õi vs lại để ý tre mát cho nó xem thế nào.hiện tại bạn đang nuôi bn lươn vậy chia sẻ cùng ae biết vì mình cũng đag có hướng sắp tới nuôi

hiện tượng quỳ gối ở lươn cũng có thể do nguồn giống lươn đã bị chích điện hay đánh bắt bằng bả thuốc nhé bạn, mình cũng đã nuôi thử và hậu quả chết sạch, nguồn lươn giống vẫn phụ thuộc vào thiên nhiên rất nhiều nên thất bại cũng khó tránh khỏi...mình đi mấy trại bán lươn thiên nhiên thì thấy họ chỉ thường xuyên thay nước để " hạn chế" lươn chết để bán lươn giống cho những nông dân mới bắt đầu nuôi lươn..."mục sở thị" của mình kể anh em nghe, có gì sai sót mong anh em tha thứ đừng gạch đá.:D

ko có cách nào khác hả bác

Có cách nhưng thường phòng hơn trị bệnh. em lên đọc lại bài viết của anh druf sau đó có gì ko hiểu có thể post câu hỏi lên diễn đàn em nhé

Bạn ở komtum à rảnh qua BMT chơi anh em hội ý.

thả lục bình vào nó có õi vs lại để ý tre mát cho nó xem thế nào.hiện tại bạn đang nuôi bn lươn vậy chia sẻ cùng ae biết vì mình cũng đag có hướng sắp tới nuôi[/QUOTE
mình có ý tưởng nuôi lươn từ năm 2013 như bạn, vừa đây mới làm xong bể, trong tháng tới mới tiến hành thả con giống.
kỹ thuật nuôi chưa có và kinh nghiệm thực tế chưa nhiều,
bạn còn nuôi không,nếu còn cho mình xin địa điểm chăn nuôi nhà bạn,có dịp mình qua thăm quan học hỏi kinh nghiệm.
cảm ơn bạn quan tâm!

Back