xin hỏi về mô hình nuôi chim sẻ bán hoang dã

• Thread starter ngongviet
  • Ngày gửi
Mô hình nuôi chim sẻ bán hoang dã

Chào các anh chị trên diễn đàn
Em ở vùng quê nông thôn thuộc tỉnh Vĩnh Phúc
Ở quanh khu vực nhà em có rất nhiều chim sẻ, đặc biệt là vào mùa thu hoạch lúa.
Chúng thường xà xuống sân nhà rất đông, có những đàn lên đến hàng trăm con.
Em đang có ý định làm mô hình nuôi chim sẻ bán hoang dã nhưng chưa biết làm như thế nào.
Vậy bác nào biết về lĩnh vực này xin chỉ dùm em.
Em xin cảm ơn !

Last edited by a moderator:
Mình biết cách làm, nuôi như những loài chim khác, cũng phải cần rào lưới. Nhưng cách bắt mình xin phép không nêu lên đây, vì mình thấy không nhân đạo cho lắm.

Mình biết cách làm, nuôi như những loài chim khác, cũng phải cần rào lưới. Nhưng cách bắt mình xin phép không nêu lên đây, vì mình thấy không nhân đạo cho lắm.
mình nuôi bán hoang dã chứ không phải nuôi nhốt bạn ạ. Nên không cần phải bắt chim bố mẹ. Tức là chỉ làm chuồng bằng gỗ như là chuồng chim câu xong rồi treo lên cao để chúng bay vào đẻ.

- mình có nuôi thử 1 ít . theo mình thì chim ăn nhiều đẻ ít ,nuôi chơi thì được nuôi kinh tế thì không ổn

- địa phương mình ở họ đi bất về bán giá 3 nghìn 1 em , ra quáng nhậu bình dân gần nhà kêu món chim sẻ ru ti hoặc nướng 10 em giá 50 nghìn

@ tấn thành kiếng thức ít xin bà con đừng cười hi hi hi ..........:6^:

- mình có nuôi thử 1 ít . theo mình thì chim ăn nhiều đẻ ít ,nuôi chơi thì được nuôi kinh tế thì không ổn^:
mình định nuôi thả rông bạn ạ. Không phải cho ăn nên không lo về chi phí thức ăn.
mô hình trong tưởng tượng của mình là. Mình sẽ làm chuồng bằng gỗ, treo trên cao để cho chim bay vào làm tổ đẻ. Xong khi nào có chim con ra ràng mình sẽ bắt chim non...
ở quê mình chim sẻ thường là tổ ở trên cây cau, trong công tơ trên cột điện... Vv. Mình nghĩ mình làm 1 cái hộp giống như hộp đồng hồ điện chắc nó cũng vào.

--------

[/QUOTE] địa phương mình ở họ đi bất về bán giá 3 nghìn 1 em , ra quáng nhậu bình dân gần nhà kêu món chim sẻ ru ti hoặc nướng 10 em giá 50 nghìn6^:[/QUOTE]
mình nuôi chim bán hoang dã nên mình phải cần rất nhiều chim hoang dã.
Vì vậy nếu làm mô hình thành công được thì mình chỉ bán chim cho phóng sinh chứ không bán thịt cho quán nhậu.

Chào các anh chị trên diễn đàn
Em ở vùng quê nông thôn thuộc tỉnh Vĩnh Phúc
Ở quanh khu vực nhà em có rất nhiều chim sẻ, đặc biệt là vào mùa thu hoạch lúa.
Chúng thường xà xuống sân nhà rất đông, có những đàn lên đến hàng trăm con.
Em đang có ý định làm mô hình nuôi chim sẻ bán hoang dã nhưng chưa biết làm như thế nào.
Vậy bác nào biết về lĩnh vực này xin chỉ dùm em.
Em xin cảm ơn !

Mô hình em xin nêu vài vấn đề góp ý sau:
1. Nơi bác ở có thông thoáng..nhiều cây,diện tích rộng,va ít người qua lại hay không.
2. Bác sẻ nhử chim về đó như thế nào..vd: dùng băng ghi âm.
3. Nuôi bán hoang dã tuy nhiêm bác phải tốn thức ăn chu không phải là không tôn đâu nhé..vì đất có lành chim vs đậu..nó phải có cái ăn nó vs ở đc lâu..
vài ý kiến ngu muội cùng trao đổi..chúc bác thành công

Vấn đề này tấn thành có nuôi rồi mà ... cũng đóng hộp dụ chim ... thi thoảng có vài con nhậu chơi thôi ... chứ làm ăn chắc ko được . vì ko cạnh tranh được với chim bẫy sập

Vấn đề này tấn thành có nuôi rồi mà ... cũng đóng hộp dụ chim ... thi thoảng có vài con nhậu chơi thôi ... chứ làm ăn chắc ko được . vì ko cạnh tranh được với chim bẫy sập

Chim tanthanh nhậu chắc ăn là chim thiệt...

Còn ngoài quán nhậu, hiện nay đa phần là cút con 1 tuần tuổi. Tôi lúc trước cũng thường nhậu chim sẻ rô ty, nhưng về sau biết được chim giả nên không ăn nữa.

Em đang nuôi rồi.
thỉnh thoảng em phải quãi lúa xuống sân để dụ chúng đến.
làm hơn 100 cái hộp mà nó mới vào làm tổ có 16 hộp.
các bác nói đúng nuôi chơi thì được chứ nuôi kinh tế thì khó thành công quá
em vừa thu lứa đầu tiên 4 hộp được 17 chim non ra ràng. Nhốt vào lồng nuôi thêm vài ngày chết mất 2 con, còn 15 con bán cho cánh bẫy chim đc 4 nghìn đồng / 1 con. Còn 12 tổ nữa đang ấp và nuôi con non.
khi nào em up hình lên có gì nhờ các bác tư vấn giúp.

Em đang nuôi rồi.
thỉnh thoảng em phải quãi lúa xuống sân để dụ chúng đến.
làm hơn 100 cái hộp mà nó mới vào làm tổ có 16 hộp.
các bác nói đúng nuôi chơi thì được chứ nuôi kinh tế thì khó thành công quá
em vừa thu lứa đầu tiên 4 hộp được 17 chim non ra ràng. Nhốt vào lồng nuôi thêm vài ngày chết mất 2 con, còn 15 con bán cho cánh bẫy chim đc 4 nghìn đồng / 1 con. Còn 12 tổ nữa đang ấp và nuôi con non.
khi nào em up hình lên có gì nhờ các bác tư vấn giúp.

hồi đầu năm tính đi bẫy ít chim sẻ và nhiều loại chim khác chơi ...chim sẻ bẫy ở nhà thì ko hết được ... chỉ một số bị dụ là bắt được .. những con khác ko dính vài tuần sau đánh tiếp cũng ko dính ... thay file chim sẻ cũng ko ăn thua ... thế là để cái que bẫy chim ở một góc ... theo nguyên tắc sau bẫy là fải thu keo lại ... mình lười ko thu ... chọn lỗ gạch cắm que ngang trên cao ... và rắc rối bắt đầu từ đây

Trời nóng ... thi thoảng nó chảy xuống nền 1 ít .... rồi nhiều ít ... dính qua,dính lại,,,dính vào chỗ này,... chỗ kia ... cuối cùng loay hoay bê chậu cảnh ... dính luôn vào quần đùi ...hôm trước làm bị dính ... thu dọn vứt luôn que bẫy ... xử lý môi trường nhưng ko triệt để ... vài tháng sau ngồi bệt xuống nền ... lại bị dính ... căn bản là bụi nó che cái keo nhớt nhớt đó đi ... nhưng khi ngồi bệt xuống ... keo nó phồng lên ... bám vào quần đúi ....

Đen đủi mất hai cái quần đùi ...cạch cái món bẫy keo này luôn :eek: . còn sẻ phóng sinh ngày vu lan ngày rằm ... bán sẻ sống nhe răng 5000 ... có nhà cúng người chết thả đàn sẻ 50 chú ... bọn này ko có tổ.lạ địa thế ... chạy nhảy trên đường nhựa đến là vui ... nhìn cũng tội thật ... mặc dù mình ghét sẻ vì nó chuyên đi ăn cám của chim bồ câu và ăn lá non của cây cảnh,hoa cảnh ... bực lắm

bác xem lại bài của bác đi ... bác bảo em thích bài của bác đấy ... chết cười với bác này

Back