Xin mọi người cho ý kiến

• Thread starter cuonglongttttt
  • Ngày gửi
Hiện nay tôi có 6000m2 đất vườn, đang trồng một số cây tạp, không được chăm sóc. Trên đó có 4 ao kích thước 10mx4m41.5m và 1 ao 12mx8mx1.5m. Đất không được rầochn811, khu vực không được an ninh cho lắm. Không có vốn, chỉ ọp ẹp vài triệu thôi thì nên bắt đầu với con vật nuôi hay cay trồng gì đây? xin nhờ mọi người cho ý kiến giúp

Hiện nay tôi có 6000m2 đất vườn, đang trồng một số cây tạp, không được chăm sóc. Trên đó có 4 ao kích thước 10mx4m41.5m và 1 ao 12mx8mx1.5m. Đất không được rầochn811, khu vực không được an ninh cho lắm. Không có vốn, chỉ ọp ẹp vài triệu thôi thì nên bắt đầu với con vật nuôi hay cay trồng gì đây? xin nhờ mọi người cho ý kiến giúp
Vốn ít quá khó làm được gì...

Em ko biết đất trong ấy truyền thống là cây gì, nhưng em nghĩ nên trồng cây truyền thống. Vốn ít thì anh gây vốn dần. Em nghĩ anh trồng những cái ngắn ngày và cho lãi nhỏ trước (tìm đầu ra cho nó trước rồi mới trồng), sau khi có vốn nhiều hơn thì anh chọn thêm loại khác để trồng, nếu anh trồng cây lâm nghiệp thì thay vì mua cây anh có thể tự ươm cây giống và tự làm hàng rào bằng các loại cây rào như mây, dứa, găng, trúc tre... chẳng hạn. Vì cây lâm nghiệp lâu năm thì ko cần bảo vệ quá kỹ. Em ko có kinh nghiệm nhưng đó là suy nghĩ của em nếu em có 1 mảnh đất như anh vì mảnh đất vừa có ao, vừa có vườn rất là đẹp ạ :)

Vốn ít thì trồng cây, Bây giờ bác trồng chanh không hạt em nghĩ là thượng sách.

An ninh kém mà trồng cây này thì củng đở sợ mất.

Còn nếu muốn đỡ chăm sóc thì pác trồng hết mít siêu sớm luôn là x0ng.

Theo em nếu vốn ít bác có thể trồng 1 số cây ngắn ngày, vừa lấy ngắn nuôi dài, vừa xoay đồng vốn nhanh. Sau đó mới xây dựng dần dần...
Nếu cố gắng ắt củng sẻ thành công tuy hơi lâu.

Nên nhớ làm Nông vốn ít, đất chật, thì mình phải cầm cày cuốc, mưa nắng ngoài trời,
chứ không phải mặc áo trắng cưỡi xe máy, ngồi văn phòng đâu nhé. Nếu phải vay vốn
mua giống và thuê người làm, thì cuối cùng sẽ phải bán miếng đất ấy đi đấy.

Ít vốn, thì tự tay mình phải trồng rau để kiếm sống và dành dụm mua giống trông cây
ăn trái. Vài năm cho đến chục năm thì mới an nhàn hưởng trái cây, đỡ phải nai lưng
cày cuốc nữa. Nếu lấy vợ và có con, thì thời gian còn dài hơn nữa, và có thể mãi mãi
trồng rau chứ không đủ sức trồng cây ăn trái đâu.

Bác ko nói rõ - bác nói càng rõ thì ae góp ý thực tế hơn
Tỉnh - huyện - xã
nắng mưa nhiệt độ 2 mùa
Đất bác có nằm trong đê bao ko - nguồn nước - tháng nước nổi có ngập ko
Loại đất - cây trồng trước đây - cây trồng xung quanh của bà con
Thời gian làm việc
Muốn thu nhập bao nhiêu/ năm
Muốn làm ăn kiểu nào theo ý bác
.................
Bác cứ cho mọi người 1 sơ yếu lí lịch - càng chi tiết thì ae góp ý càng thực tê

Chỉ sợ nông dân @ thì thua
Hình như bác đem con thỏ về nuôi thử mà nó bệnh rùi phải ko ?
Bác ở Cần Thơ phải ko ? Nếu bác ở vùng sông nước thì nuôi cũng như trồng những thứ thích hợp vùng sông nước nhé !

Last edited by a moderator:

Thế chấp mảnh đất hiện có cho ngân hàng là có vốn ngay

Bác ko nói rõ - bác nói càng rõ thì ae góp ý thực tế hơn
Tỉnh - huyện - xã
nắng mưa nhiệt độ 2 mùa
Đất bác có nằm trong đê bao ko - nguồn nước - tháng nước nổi có ngập ko
Loại đất - cây trồng trước đây - cây trồng xung quanh của bà con
Thời gian làm việc
Muốn thu nhập bao nhiêu/ năm
Muốn làm ăn kiểu nào theo ý bác
.................
Bác cứ cho mọi người 1 sơ yếu lí lịch - càng chi tiết thì ae góp ý càng thực tê

Chỉ sợ nông dân @ thì thua
Hình như bác đem con thỏ về nuôi thử mà nó bệnh rùi phải ko ?
Bác ở Cần Thơ phải ko ? Nếu bác ở vùng sông nước thì nuôi cũng như trồng những thứ thích hợp vùng sông nước nhé !

Rất cám ơn mọi người đã góp ý giúp đỡ.
Mình ở Sóc Trăng. Vùng có 2 mùa mưa và nắng/năm. Nhiệt độ 23-35độC.
So với mặt đất vườn thì mực nước cao nhất là -0.5m, thấp nhất là -1m. Mực nước dưới ao là 1-1.5m.
Đất phèn nặng nhưng đã cày xới khoảng 2 mùa mưa rồi nên pH cũng giảm nhiều, pH nước và đất khoảng 5-6. Do đào xới bằng tay nên đất không đều, chỗ phèn nhiều chỗ phèn ít.
Trước đây có trồng Xoài, Mận, Chuối, Chanh, Mít. Thấy Chanh cũng chịu đất nên định mưa xuống sẽ dọn bớt cây để trồng thêm, nhựng cây kia năng suất rất thấp.
Ao thì nuôi cá trong vèo : trê, rô phi, ếch,rắn ri voi, rùa, sặc rằn, lia thia. mỗi thứ 1 ít nên bài trước không dám kể tới.
Về thời gian thì mình buôn bán nhỏ, sáng tưới cây rồi đi bán, trưa chiều về thì làm vườn, tối lại chuẩn bị đồ sáng bán, thu nhập không nhiều, chỉ đủ trang trãi qua ngày.
Với diện tích đất và các điều kiện trên thì có thể phát triển như thế nào? mong mọi người cho ý kiến giúp?

Rất cám ơn mọi người đã góp ý giúp đỡ.
Mình ở Sóc Trăng. Vùng có 2 mùa mưa và nắng/năm. Nhiệt độ 23-35độC.
So với mặt đất vườn thì mực nước cao nhất là -0.5m, thấp nhất là -1m. Mực nước dưới ao là 1-1.5m.
Đất phèn nặng nhưng đã cày xới khoảng 2 mùa mưa rồi nên pH cũng giảm nhiều, pH nước và đất khoảng 5-6. Do đào xới bằng tay nên đất không đều, chỗ phèn nhiều chỗ phèn ít.
Trước đây có trồng Xoài, Mận, Chuối, Chanh, Mít. Thấy Chanh cũng chịu đất nên định mưa xuống sẽ dọn bớt cây để trồng thêm, nhựng cây kia năng suất rất thấp.
Ao thì nuôi cá trong vèo : trê, rô phi, ếch,rắn ri voi, rùa, sặc rằn, lia thia. mỗi thứ 1 ít nên bài trước không dám kể tới.
Về thời gian thì mình buôn bán nhỏ, sáng tưới cây rồi đi bán, trưa chiều về thì làm vườn, tối lại chuẩn bị đồ sáng bán, thu nhập không nhiều, chỉ đủ trang trãi qua ngày.
Với diện tích đất và các điều kiện trên thì có thể phát triển như thế nào? mong mọi người cho ý kiến giúp?
KO ai giúp bác hết zay ?
Em up cho nó lên đầu dòng nhé - mong ae tư vấn giúp pppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp

Tạm thời đọc cái này nhé bác - tin tưc thì từ từ mới có bác ạ

http://agriviet.com/home/threads/82771-Nhung-sai-lam-nong-dan-thuong-mac-phai

Last edited by a moderator:
Ko ai góp ý - ế quá - em comment vài câu nhé :
Bác biết lên wed thì em nghĩ bác là nông dân cũng " ko vừa " . Em góp ý bác vài vấn đề sau:
1 - Tất cả những gì bác đọc được - thì nó ko thực tế đâu nhé - bác cũng dư biết điều đó
2 - Nông dân @ thì đi trước đón đầu - Đầu tư và hên sui
Cái này thì dể thôi - bác nhờ anh google nhé
........................
3 - Nông dân cổ điển thì :
+ trồng theo điều kiện địa lý của vùng
+ Tìm hiểu đầu ra ở chợ - đặc tính địa phương
+ Tìm giống mới phù hợp năng suất cao
+ Những kinh nghiệm và khả năng tư duy khoa học khi làm việc
.........................
Cái này thì ăn chắc mặc bền - đầu tư lâu dài - ko tốn lém

Vấn đề là bác đi theo cách nào : ae mới tư vấn cho bác được !
Em thấy ae hết 95% la nông dân @ nên em cũng ko biết ý bác thế nào mà góp ý !
Lên wed - nghe đài - đọc báo => rất nhiều người đam mê nông nghiệp kinh khũng - Cái nghề nông @ tưởng trừng ai cũng làm giàu được và vô cùng đơn giản thì phải suy nghĩ lại bác nhé !

Bác muốn làm ăn cách nào - bác zui lòng nói rõ cho ae nhé bác ! - @ thì em thua !

Ai có cao kiến gì xin giúp bác ấy nhá.Em là nông dân @ nên không dám..múa rìu ạ.

Hok có vốn thì làm đc gì?? Bác mua ít chó tuyển những con cái có 8-10 vú + 1 con đực đẹp nữa ( chó lai và nhìn lạc chó ý ) + vườn bác trồng khoai lang,rau vớ vẩn,ít câu đủ đủ. Chăn nuôi dần dần gây lên bác ak. Chó con đẹp giờ cũng 200-300k đó. Nuôi tốt mấy có lứa chó đâu. Tận dụng rau có đấy nấu cháo cám cho nó ăn. Đi tìm xin đc cơm thừa canh cặn nữa. Có thêm vốn mua thêm 2 con lợn cái đẹp nữa về gây dần. Cứ thế thôi nếu hok có vốn. Coi như vừa làm vừa học hỏi tích lũy kinh nghiệm. Cái ao thì e hok dám phán vì bác cũng nói qua e thấy cũng ok đấy chứ. Mấy ý nghĩ thiển cận góp ý với bác :)

Back