xin mọi người tư vấn giúp!!! em đang gặp khó khăn về phương án nuôi bò

• Thread starter minhdoanxuanlocdongnai
  • Ngày gửi
xin chào mấy anh em của agriviet ....em ở xuân lộc đồng nai .... em xin đi vào vấn đề của em luôn ạ.....
hiện tại gia đình em đang trồng 1.8ha xoài thái theo mật độ 5X5m năm thứ 8 có đầu tư cả hệ thống tưới tự động ... tổng cộng là 600 cây ... hiện giờ xoài đã quá to đụng tàn nhau nên em dự tính cưa bớt 300 cây cách 1 hàng bỏ 1 hàng .... để trồng cỏ đầu tư vào nuôi bò kiếm thêm thu nhập .... xin mấy có thể tư vấn dùm em những vấn đề sau được không ạ :
1... cỏ trồng xen theo hàng xoài vậy cỏ có bị chậm lớn và mất chất dinh dưỡng nhiều ko ạ
2. nếu trồng dưới tàn cây xoài vậy thì trồng loại cỏ gì cho hợp lý
3. em chăm sóc xoài phải sử dụng thuốc kích thích nhiều thì cỏ cho bò ăn có nguy cơ bị bệnh gì ko? ... đau bụng ., đầy hơi , hư thai ..vv...
4. diện tích của em nuôi bao nhiêu con bò là đẹp? vì em muốn tận dụng triệt để nguồn cỏ ....vì đất của vườn nhà em là loại đất tốt (do em chăm sóc cây ăn trái nên phân bón nước noi đầy đủ lắm)
anh em nào có góp ý gì thêm có thể tư vấn dùm em không ạ ... em xin cám ơn nhiều ^^

Last edited by a moderator:
vây thì xa quá bạn còn dt đất nào chưa trồngcây o nhà bạn ở đó hay chỗ khác bạn làm nghề gì . có kinh nghiêm sx nông nghiệp nhiều chưa nếu thuận tiện sau này có thể tôi sẽ chia sẻ một số kinh nghiệm.

Câu hỏi của bạn rất khó trả lời,
vì còn nhiều vấn đề chưa rõ. Đó
là khoảng cách giữa các cây xoài,
chiều cao tán lá xoài.

1- Chắc chắn chặt xoài cho thưa ra
thì trồng cỏ được. Tuy vậy, chỉ chỗ
cỏ mọc xa tán xoài nhất là chất lượng
thôi. Cỏ nào mọc gần xoài, thì chất
lượng kém, bò không thích ăn. Cỏ thật
sự không chậm lớn, mà trái lại, còn
lớn nhanh hơn cỏ mọc ngoài nắng. Có
điều cỏ sẽ vươn dài, mảnh dẻ, dai chứ
không giòn, và nhất là rất nhạt.

2- Không trồng dưới tán xoài, mà trồng
giữa chỗ trống không dưới tán xoài.
Vườn cây trái ở Mỹ đều trồng cỏ, mục
đích điều hòa nhiệt độ, độ ẩm, và cắt
cỏ ngắn đi làm phân, chứ không nuôi bò.

3- Xài thuốc thì có ảnh hưởng chứ, nhưng
tôi không biết điều này.

4- Cỏ bạn trồng ở đây chưa từng ai làm
và ghi chép lại. Bạn tự tìm hiểu lấy nhé.
Nếu cho bò ăn cỏ này, thì cho ăn thêm
nhiều cháo bột (gạo, mì, ngô) thì khắc
phục chất lượng kém của cỏ. Hãy cứ tính
lấy một nửa hay 1/3 số bò nuôi ở diện
tích cỏ đầy nắng thôi.

vây thì xa quá bạn còn dt đất nào chưa trồngcây o nhà bạn ở đó hay chỗ khác bạn làm nghề gì . có kinh nghiêm sx nông nghiệp nhiều chưa nếu thuận tiện sau này có thể tôi sẽ chia sẻ một số kinh nghiệm.
mình đang kinh doanh cây gỗ cũ ... với làm xoài bạn à ...mình dự tính thêm 1 ít bò nữa nhưng còn đang phân vân ... năm nay mình mới 25 tuổi ... nên kinh nghiệm về chăm nuôi còn hạn chế ... hy vọng có thể chia sẽ kinh nghiệm với bạn
Câu hỏi của bạn rất khó trả lời,
vì còn nhiều vấn đề chưa rõ. Đó
là khoảng cách giữa các cây xoài,
chiều cao tán lá xoài.

1- Chắc chắn chặt xoài cho thưa ra
thì trồng cỏ được. Tuy vậy, chỉ chỗ
cỏ mọc xa tán xoài nhất là chất lượng
thôi. Cỏ nào mọc gần xoài, thì chất
lượng kém, bò không thích ăn. Cỏ thật
sự không chậm lớn, mà trái lại, còn
lớn nhanh hơn cỏ mọc ngoài nắng. Có
điều cỏ sẽ vươn dài, mảnh dẻ, dai chứ
không giòn, và nhất là rất nhạt.

2- Không trồng dưới tán xoài, mà trồng
giữa chỗ trống không dưới tán xoài.
Vườn cây trái ở Mỹ đều trồng cỏ, mục
đích điều hòa nhiệt độ, độ ẩm, và cắt
cỏ ngắn đi làm phân, chứ không nuôi bò.

3- Xài thuốc thì có ảnh hưởng chứ, nhưng
tôi không biết điều này.

4- Cỏ bạn trồng ở đây chưa từng ai làm
và ghi chép lại. Bạn tự tìm hiểu lấy nhé.
Nếu cho bò ăn cỏ này, thì cho ăn thêm
nhiều cháo bột (gạo, mì, ngô) thì khắc
phục chất lượng kém của cỏ. Hãy cứ tính
lấy một nửa hay 1/3 số bò nuôi ở diện
tích cỏ đầy nắng thôi.
cám ơn góp ý của bạn mình sẽ xem xét... về vấn đề thứ 2 thì tấc nhiên mình sẽ trồng chỗ trống cách xa cây xoài ... vấn đề thứ tư có nghĩa là 1,8ha đất mình nên nuôi khoảng bò với số lượng khoảng 6 sào đất nắng .... và cho thêm 1 số thức ăn có trộn bột cám bắp ...v...v...
mình đang kinh doanh cây gỗ cũ ... với làm xoài bạn à ...mình dự tính thêm 1 ít bò nữa nhưng còn đang phân vân ... năm nay mình mới 25 tuổi ... nên kinh nghiệm về chăm nuôi còn hạn chế ... hy vọng có thể chia sẽ kinh nghiệm với bạn

cám ơn góp ý của bạn mình đang suy nghĩ và xem xét vì giữa mua xoài này mình sẽ thực hiện kế hoặch
... về vấn đề thứ 2 thì tấc nhiên mình sẽ trồng chỗ trống cách xa cây xoài ... vấn đề thứ tư có nghĩa là 1,8ha đất mình nên nuôi khoảng bò với số lượng khoảng 6 sào đất nắng .... và cho thêm 1 số thức ăn có trộn bột cám bắp ...v...v...

tháng sau tôi sẽ vào tphcm nếu tiện tôi sẽ lên đó phải xem đất thực tế mới tư vấn được.nếu có loại cây khác có hiệu quả kt hơn bạn vẫn ss làm chứ.

tháng sau tôi sẽ vào tphcm nếu tiện tôi sẽ lên đó phải xem đất thực tế mới tư vấn được.nếu có loại cây khác có hiệu quả kt hơn bạn vẫn ss làm chứ.
ok vậy thì quá tốt /.\\ nhà mình ở quốc lộ 1a hướng thành phố hcm đi phan thiết ..... nếu có đi ngang qua bạn phone cho mình đc ko ... sdt 01652252953 mình tên hoan 25 tuổi

ok vậy thì quá tốt /.\\ nhà mình ở quốc lộ 1a hướng thành phố hcm đi phan thiết ..... nếu có đi ngang qua bạn phone cho mình đc ko ... sdt 01652252953 mình tên hoan 25 tuổi
Bạn Hoan mới 25 tuổi mà đã chín chắn lo làm kinh tế rồi. Rất ngưỡng mộ!!!
Bạn đã có đất và bạn sẽ có khoảng bao nhiêu vốn để đầu tư cho nuôi bò.
Về chăn nuôi bò thì tôi có thể giúp bạn.
Tôi có kinh nghiệm kha khá trong chăn nuôi bò.
Hiện tại tôi đang đi theo hướng nuôi bò thịt.
Mail của tôi là tinhyeuphieudu@gmail.com

Bạn Hoan mới 25 tuổi mà đã chín chắn lo làm kinh tế rồi. Rất ngưỡng mộ!!!
Bạn đã có đất và bạn sẽ có khoảng bao nhiêu vốn để đầu tư cho nuôi bò.
Về chăn nuôi bò thì tôi có thể giúp bạn.
Tôi có kinh nghiệm kha khá trong chăn nuôi bò.
Hiện tại tôi đang đi theo hướng nuôi bò thịt.
Mail của tôi là tinhyeuphieudu@gmail.com

dạ anh rubin phong anh có facebook vì em ko rành về mail .. để em qua face gửi cho anh ảnh chụp thực tế để anh còn tư vấn ... vì hướng đi này rất lâu dài và đang bị ba của em phản đối vì ổng nói nuôi bò rất khổ ^^lúc trước em chỉ trồng xoài ... giờ em tính nuôi cá và nuôi bò sử dụng mô hình này ..anh phong và mấy anh thấy có ổn ko? có bất ổn và khó khăn gì trong mô hình này mấy anh có thể tư vấn để em biết đc ko ạ

Last edited by a moderator:

lúc trước em chỉ trồng xoài ... giờ em tính nuôi cá và nuôi bò sử dụng mô hình này ..anh phong và mấy anh thấy có ổn ko? có bất ổn và khó khăn gì trong mô hình này mấy anh có thể tư vấn để em biết đc ko ạ
Mô hình bạn vẽ thì rất hay nhưng để làm được mô hình đó cần khá nhiều vốn.
Không biết cái hồ kia đã có chưa. Lưu ý: Nếu hồ mà không có nước lưu thông (Nước vào - Nước ra) thì người ta gọi là "Ao tù" cá khó mà lớn.
Bạn chưa cho biết bạn có bao nhiêu vốn và vốn đó có sẵn hay đi vay.
Bạn chưa cho biết dự định sẽ nuôi bao nhiêu bò.
còn khá nhiều vấn đề nữa mà không thể nói 1-2 câu

Mô hình bạn vẽ thì rất hay nhưng để làm được mô hình đó cần khá nhiều vốn.
Không biết cái hồ kia đã có chưa. Lưu ý: Nếu hồ mà không có nước lưu thông (Nước vào - Nước ra) thì người ta gọi là "Ao tù" cá khó mà lớn.
Bạn chưa cho biết bạn có bao nhiêu vốn và vốn đó có sẵn hay đi vay.
Bạn chưa cho biết dự định sẽ nuôi bao nhiêu bò.
còn khá nhiều vấn đề nữa mà không thể nói 1-2 câu
anh có thể cho em facebook của anh để em kết bạn giao lưu vì em còn tham khảo nhiều trước khi đi vào thực hành

Bạn đừng nên nuôi bò, nuôi như bạn rất khó thành công, tin tôi đi, đầu tư nuôi bò rất nhiều tiền, cỏ không thể trồng xen cây gì cả, tôi là dân nuôi bò chánh gốc 4 đời, lời khuyên của tôi là của nông dân với nông dân, chứ không phải chuyên gia đâu, nuôi bò phải thật sự đam mê và hội đủ các yếu tố mới thành công được, nuôi bò không dễ đâu, rồi nó sẽ bệnh, nuôi hoài không lên thịt, không lên giống, không mang thai...v..v, bạn sẽ làm sao ??? Người mới vào nghề như bạn rất dễ nản lòng vì cứ chăm sóc hoài mà không thấy tiền đâu, tới khi bán thì bị thương lái ép giá "cả khúc" tức lắm, có khi nuôi 2 năm bán ra không bằng giá lúc mua về. Bạn chặt xoài và nên trồng cây xen vào là chắc cú, cây ca cao chẳng hạn....Chúc bạn thành công !!!

Chỗ bạn nuôi dê có được giá không. Hay bạn trồng xen dưới tán xoài bằng cây râm bụt, lá vòng và một số loại cỏ nữa. Nếu lạc đề nuôi bò của bạn xin đừng ném đá nhé!

Facebook của mình là "Rubin phong" hay bạn ép địa chỉ email facebook là "tinhyeuphieudu@gmail.com"
https://www.facebook.com/tu.vuvan.503?ref=br_rsc chộp đc rồi ... sau này anh em mình bàn luận em .. vì em đang có rất nhiều thắc mắc trong công việc chăn nuôi đầu tiền trong đời mình ^^
Chỗ bạn nuôi dê có được giá không. Hay bạn trồng xen dưới tán xoài bằng cây râm bụt, lá vòng và một số loại cỏ nữa. Nếu lạc đề nuôi bò của bạn xin đừng ném đá nhé!
mình ko hứng thú với việc nuôi dê mấy ... mình thích con bò hơn ... đó là lý do chính để mình bắt đầu sự nghiệp ^^ tks gop ý của bạn rất nhiều
Bạn đừng nên nuôi bò, nuôi như bạn rất khó thành công, tin tôi đi, đầu tư nuôi bò rất nhiều tiền, cỏ không thể trồng xen cây gì cả, tôi là dân nuôi bò chánh gốc 4 đời, lời khuyên của tôi là của nông dân với nông dân, chứ không phải chuyên gia đâu, nuôi bò phải thật sự đam mê và hội đủ các yếu tố mới thành công được, nuôi bò không dễ đâu, rồi nó sẽ bệnh, nuôi hoài không lên thịt, không lên giống, không mang thai...v..v, bạn sẽ làm sao ??? Người mới vào nghề như bạn rất dễ nản lòng vì cứ chăm sóc hoài mà không thấy tiền đâu, tới khi bán thì bị thương lái ép giá "cả khúc" tức lắm, có khi nuôi 2 năm bán ra không bằng giá lúc mua về. Bạn chặt xoài và nên trồng cây xen vào là chắc cú, cây ca cao chẳng hạn....Chúc bạn thành công !!!
nếu mình có ý chí thì có thể làm đc ko bạn ... vì cây ép tàn nếu mình ko trồng cỏ thì có thể trồng chuối già hương đc .. nhưng mình nuôi bò = niềm đam mê ,,, kỹ thuật là cái đang thiếu nhưng mình sẽ có gắn ... những khó khăn mà bạn đưa ra mình sẽ ghi nhận sâu sắc và khắc phục triệt để ^^

Facebook của mình là "Rubin phong" hay bạn ép địa chỉ email facebook là "tinhyeuphieudu@gmail.com"
Chào bạn Rubin Phong mình cũng đang định nuôi bò sinh sản khoảng 40 con nái, mình có 7,5ha đất phù sa Sông Hồng đang trồng chuối bạn tư vấn giúp mình được không?

Chào bạn Rubin Phong mình cũng đang định nuôi bò sinh sản khoảng 40 con nái, mình có 7,5ha đất phù sa Sông Hồng đang trồng chuối bạn tư vấn giúp mình được không?
Rất có điều kiện. nhưng của bạn khí hậu có mùa rét nên phương án dữ trữ thức ăn cho 40 bò mẹ + 40 bê là một vấn đề khá lớn. nhưng bạn có lợi thế rất hay. Bạn đang trồng giống chuối gì, thân chuối có thể làm thức ăn dự trữ trong mùa đông giúp bạn đỡ bớt phần dự trữ cỏ. Chi phí chuồng trại, hàng rào tối thiểu 150tr, con giống 800-1.200tr. nếu bạn chồng cỏ và cắt về cho chúng ăn theo hình thức nuôi nhốt tập chung và cho nó vận động tự do trong khuôn thì 1000m2 cỏ voi nuôi được 3 bò mẹ ăn quanh năm (theo khí hậu miền nam). Ngoài ra cần mua thêm rơm lúa để dự trữ. Nghiên cứu loại cỏ nào phù hợp với khí hậu của bạn. Tôi gốc sinh ra ở Yên Lạc - Vĩnh Phúc, không biết bạn ở chỗ nào?

Back