Xin mọi người tư vấn giúp em lập nghiệp....

• Thread starter Minh San
  • Ngày gửi
Chào các anh các chị ạ. Em xin giới thiệu e tên San quê ở Hưng Yên. Em là 1 kiến trúc sư ra trương dc 1 năm rồi ạ. Do công viêc khó khăn và đam mê nganh chăn nuôi từ bé nên e đang có dự đinh về lập trại chăn nuôi a. E thấy em còn thiếu kiến thức về thị trường nông nghiệp nên có nhiều băn khoăn và em lập chủ đề này để xin ý kiến các anh các chị ạ. E đã tim hiểu kỹ về con bò sữa và có dự định sẽ nuôi bò sữa kết hợp nuôi trùn quế và nuoi thêm 200gà đẻ giống gà đông tảo quê em vốn đầu tư khoảng 200tr. E tính mua 3con bò đang chửa 6tháng khoảng 150tr về kỹ thuât nuôi bò sữa thì e đã thành thạo rồi vì e thuong xuyên giúp anh vợ cho bò ăn và vắt sữa bò.hiện tại giá sữa tại bồn sưa vilamill chỗ e là 12 đến 13k /1l sữa. Nếu giá cứ như vậy thi e ko lo.nhưng e tim hiểu thì thấy các công ty sữa nước đang phát triển đàn bò lên rất nhiều thêm cả ông bầu đức nữa và tình hình bà con nuôi bò sữa ở Lâm Đồng cũng đang điêu đứng. Hix. Nghĩ vậy mà e thấy chùn bước quá nhiều người khuyên e nuôi lợn thịt cho chắc.e thấy hoang mang quá. Anh,chị gỡ dối giúp em với. Nhà em đang dùng mô hình VAC 8 xào ao 5 xào ổi đài loan 5 xào chuối tây thái và 3 xào để chăn nuôi nếu nuôi bò e sẽ thuê ruộng để trồng cỏ va ngô. Anh,chị giúp em chút lời khuyên đó là hồng phúc lớn của e ạ !

Hãy yêu những gì mà mình đã được học...chứ bảo cái chuyện nông nghiệp.. thì xa vời với các bạn lắm.. Hãy tỉnh táo lại không vừa mất tiền vừa mất chữ

Chào các anh các chị ạ. Em xin giới thiệu e tên San quê ở Hưng Yên. Em là 1 kiến trúc sư ra trương dc 1 năm rồi ạ. Do công viêc khó khăn và đam mê nganh chăn nuôi từ bé nên e đang có dự đinh về lập trại chăn nuôi a. E thấy em còn thiếu kiến thức về thị trường nông nghiệp nên có nhiều băn khoăn và em lập chủ đề này để xin ý kiến các anh các chị ạ. E đã tim hiểu kỹ về con bò sữa và có dự định sẽ nuôi bò sữa kết hợp nuôi trùn quế và nuoi thêm 200gà đẻ giống gà đông tảo quê em vốn đầu tư khoảng 200tr. E tính mua 3con bò đang chửa 6tháng khoảng 150tr về kỹ thuât nuôi bò sữa thì e đã thành thạo rồi vì e thuong xuyên giúp anh vợ cho bò ăn và vắt sữa bò.hiện tại giá sữa tại bồn sưa vilamill chỗ e là 12 đến 13k /1l sữa. Nếu giá cứ như vậy thi e ko lo.nhưng e tim hiểu thì thấy các công ty sữa nước đang phát triển đàn bò lên rất nhiều thêm cả ông bầu đức nữa và tình hình bà con nuôi bò sữa ở Lâm Đồng cũng đang điêu đứng. Hix. Nghĩ vậy mà e thấy chùn bước quá nhiều người khuyên e nuôi lợn thịt cho chắc.e thấy hoang mang quá. Anh,chị gỡ dối giúp em với. Nhà em đang dùng mô hình VAC 8 xào ao 5 xào ổi đài loan 5 xào chuối tây thái và 3 xào để chăn nuôi nếu nuôi bò e sẽ thuê ruộng để trồng cỏ va ngô. Anh,chị giúp em chút lời khuyên đó là hồng phúc lớn của e ạ !
bạn thử nghĩ nuôi lợn nái hoặc nuôi bò thịt xem thế nào...

quay về nghề chính của bạn đi. làm nông nghiệp không đơn giản như bạn nghĩ đâu.

Hãy yêu những gì mà mình đã được học...chứ bảo cái chuyện nông nghiệp.. thì xa vời với các bạn lắm.. Hãy tỉnh táo lại không vừa mất tiền vừa mất chữ
Mình cũng suy nghĩ nhiều lắm mới có quyết định đó.... nói thật nghề của mình giờ ko đủ sống mà phải lên hà nội mới có chỗ làm xa xôi quá ... mình làm ruộng từ bé nên cũng có nhiều kinh nghiệm về nuôi bò sữa thì cũng đã nuôi hộ ông anh 1 thời gian nên cũng khá ổn.... cũng đã có dự định từ lâu nhưng thấy tình hình bây giờ khó khăn quá ..hix

nuôi dê sữa :D nhẹ vốn hơn

Bỏ phố về quê. Nếu gia đình không phản đối quá thì cứ tận hưởng cuộc sống ở nông thôn. Nuôi khoản 2 con bò thôi, một ít gà, một ít cá, trồng một ít hoa màu..thế là có một cuộc sống sung túc, vui thú. Cái khó nhất ở đây là kiếm vợ đó.

Chào bạn !
Theo mình nghĩ bạn có rất các yếu tố để thành công trong chăn nuôi. ( bạn có đất, có trang trại, có nguồn lao động nông nhàn- bố, mẹ...bạn có vốn, có kinh nghiệm, có đam mê... Cũng từng bươn trải trong nghề xây dựng mình hoàn toàn ủng hộ bạn. Tại sao một số người lại khuyên bạn quay về với nghề xây dựng ? Tại sao phải làm đúng nghề mà mình học ?. Môi trường đại học chỉ dạy cho ta cái nghề thôi sao ? mình thì nghĩ Đại học cho ta rất nhiều: Kiến thức sống, mối quan hệ, sự va chạm, cho ta 1 cách nhìn nhận sự việc khoa học hơn...Bạn làm trang trại ở nhà, được làm ông chủ nhỏ, được tự quyết định thành bại, và trên hết là được gần gia đình- tối tối được ôm vợ ngủ, sáng đưa con đi học :D- --> Đó chẳng phải cuộc sống cực kì sung túc đó sao.( Dân xây dựng cơm đường gạo chợ, mưa nắng, xa nhà ) còn việc thành công được trong nghề hay không còn phụ thuộc vào bạn công thêm 1 chút may mắn :)
Còn nuôi con gì thì mình thấy điều bạn băn khoăn về con bò là cực kì chuẩn xác ( vốn lớn + đầu ra không ổn đinh). Nếu đầu tư mà mức độ rủi do cao như vậy thì theo mình không nên. Ở Hưng Yên có rất nhiều lợi thế để phát triển trang trại ( có nhiều nhà máy sx thức ăn chăn nuôi, đất nông nghiệp khá rộng, chăn nuôi phát triển). Nhiều người khuyên bạn nuôi lợn và giờ mình cũng khuyên bạn nuôi lợn :D( chậm mà chắc), sao bạn không tận dụng kiến thức kiến trúc của bạn để thiết kế chuồng trại khoa học nhất, áp dụng các biện pháp khoa học kỹ thuật đẻ đạt được hiệu quả nhất, tận dụng nguồn thức ăn sẵn có của gia đình hoặc địa phương để giảm chi phí đầu vào...mình nghĩ bạn hoàn toàn làm được. sau khi đàn lợn của bạn đã ổn định, bạn xoay vòng được vốn, bạn đã va chạm với thương trường... mình nghĩ bạn sẽ còn nghĩ ra rất nhiều thứ hay ho để làm kinh tế nữa :D
Chúc bạn thành công !

ở quê cũng có những cô gái học hành đàng hoàng về công tác mà
Tuổi ấy các cô đã có chồng rồi. Chắc là chăm các em tiểu học mới được dài lâu. Vì các em 12 sẽ sớm lên phố học rồi. Mình đan định bỏ phố về quê nên cũng ngại cái khoản này. Rất dễ theo gương bác Minh

bạn nghĩ có cái đúng những cũng có cái chưa đúng. mình vừa đưa cái ảnh trại bò úc ở nghệ an đấy, trại lớn và nuôi theo quy trình ngoại nhé. cái đó để chứng minh việc chăn nuôi vẫn là 1 nghề quan trọng. nhưng chỉ quan trọng khi nó đảm bảo làm có lãi với các kỹ thuật tiên tiến. còn nếu làm kiểu cổ điển, không có lãi thì sẽ tự tiêu vong. nghề nào cũng vậy.
bạn định làm gì, hãy xác định cho rõ cách làm : làm để có lãi hay làm được đến đâu hay đến đó. vì làm để có lãi nó khác, phải học tập, rút kinh nghiệm, sưu tầm, thử nghiệm, đầu tư cơ sở, trau dồi nghề nghiệp. chứ cứ nói kiểu "nên làm gì bây giờ" là cách nói của người không có nghề, thấy việc gì mình cũng có thể làm, và làm theo kiểu tay ngang, kết quả tất yếu là không thành công, mất tiền, mất thời gian, và quan trọng nhất là mất phương hướng, mất lòng tin.
hãy nghĩ kỹ đi để hiểu 1 điều đơn giản thế này bạn ạ : sao người ta dám lập trại nuôi cả ngàn vạn bò và làm được, còn nhiều người nuôi có vài con bò mà vẫn lỗ trước lỗ sau. cốt lõi của nó là : người ta biết cách nuôi sao cho chi phí thấp hơn giá bán, kết quả là có lãi.
vậy bạn định làm, hãy tìm ra quy trình thật sự có lãi đã, rồi quyết tâm làm sẽ thành. còn nếu chưa thấy tự tin như vậy, hãy bình tĩnh và nghĩ tiếp. mất ít thời gian nghĩ còn hơn mất tiền đầu tư lỗ.
hiên nay nhà bạn đang có vườn, tuy diện tích chưa rộng, có thể nghiên cứu nuôi gà thả vườn, tận dụng diện tích và thức ăn, cũng là dùng gà cho bớt sâu bọ luôn. nếu không nuôi gà, có thể nghiên cứu trồng xen các cây ngắn ngày cũng tăng thu nhập tốt, ví dụ mô hình có nơi trồng xen cây hương bài. nói chung những cái đó, cần phải tìm hiểu kỹ thuật cho chắc hãy làm, kẻo không được cái mới mà hỏng cả cái cũ luôn. ngoài ra còn nhiều cái có thể kết hợp lắm, ví dụ trồng chuối thì hợp với nuôi thêm bò, lợn

Kkkkk Bác nuôi lợn nái đi
Tôi cũng đang nuôi 2em lợn nái
Thu được khoảng 50tr/2 năm/1emchưa trừ chi phí thức ăn HiHi

Chào bạn San, Mình học nông nghiệp ra trường được hơn 2 năm rồi. Mình nghĩ nhiều người cũng sẽ suy nghĩ giống mình. Mình còn trẻ, nhiều nhiệt huyết nên t nghĩ bạn cần đi nhiều xem nhiều, sau đó tự thử nghiệm cho bản thân. Khi đã bắt tay làm một việc nào đó thì mình sẽ thấy được cái hay, cái "thâm" của nó. Từ đó sẽ có định hình về mục tiêu cuộc sống cũng như là bạn sẽ càng biết rõ mình cần gì cho cuộc sống.
Không ít những người thành công trong lĩnh vực không phải của mình, quan trọng là cái đam mê. Mình có rất nhiều bạn chung lớp, ra trường chọn cho mình một con đường khác, mình thấy họ rất hạnh phúc với nó, mình cũng thấy vui.
Chúc bạn thành công! Tặng bạn tấm hình

HOC LA MOT CHUYEN CON LAM LA MOT CHUYEN, QUANG TRONG LA CAI NAO MINH YEU THICH, DU BAN DAU KHO KHAN NHUNG CUOI CUNG CUNG CO KINH NGHIEM CUNG SE THANH CONG. LAM THUE KHONG AI GIAU DAU.

Back