Thảo luận Xin mọi người tư vấn mô hình chăn nuôi

• Thread starter nguyenhunghtra
  • Ngày gửi
Như tiêu đề ở trên e thấy trên diễn đàn có rất nhiều bà con thành công trong chăn nuôi nhờ các mô hình trang trại và gia trại. Cũng thích nông nghiệp yêu chăn nuôi muốn làm giàu trong lĩnh vực này nên nhờ các anh em cô bác chỉ giáo giúp e một mô hình chăn nuôi hiệu quả.
Vốn của em:
1. Đất nhà 500m2 . quá hẹp theo e nghĩ phải thuê hay mua ở nơi khác rộng hơn.
2. Kinh nghiêm. Thợ Điện cơ. Chẳng liên quan đến chăn nuôi nên thế. Hihi
3. Số vốn cố định 500tr. Có thể huy động thêm 500tr.
4. Nơi ở thừa thiên Huế
Với những gì e có ở trên thì e nên bắt đầu từ đâu và con gì mong các bác giúp đỡ.
Anh em nào có ý tưởng hay đã làm hoặc chưa làm có thể chia sẻ. Hoặc biết mô hình trang trại nào gần địa bàn em có thể tham quan học hỏi
Thanks

Last edited by a moderator:
Mình đang làm ở TP.HCM, cũng định về huế nuôi gà. Mỗi con thấy bán cũng được 100k. Sao thấy có vẻ chùn tay vậy nhỉ. Bạn ở huyện nào vậy, mình ghé học tập kinh nghiệm tý.
Thôi tội ban ơi. Mình ở hương trà. Chỉ mới tành thôi chứ có chuyên mô. Lên giao lưu nhậu nhẹt thì ok,hihi.
Bn ở sài goong thì coi nhắm con gì triển vọng có tương lai chút thì ra huế nuôi có khi gặp may mắn làm giàu cũng nên.
Trên mình hiện giờ đầu tư vô mấy ha rừng keo thấy cũng tạm tạm,
Còn nuôi con gà chỉ vì sở thích thôi

Last edited by a moderator:
Ở Huế và mấy tỉnh miền Trung do mật độ dân số và nền kinh tế còn thưa thớt, nên vấn đề nhu cầu thực phẩm cũng hạn chế. Ở miền Nam nhất Sài Gòn và 1 số tỉnh có nền kinh tế phát triển nhu cầu thực phẩm cao. Vì thế ở những tỉnh, thanh phố đó cần lượng thực phẩm dồi dào, cầu cao hơn cung. Do đó sản phẩm chăn nuôi, trồng trọt rất dễ tiêu thụ , giá cả cũng tạm ổn định

Thôi tội ban ơi. Mình ở hương trà. Chỉ mới tành thôi chứ có chuyên mô. Lên giao lưu nhậu nhẹt thì ok,hihi.
Bn ở sài goong thì coi nhắm con gì triển vọng có tương lai chút thì ra huế nuôi có khi gặp may mắn làm giàu cũng nên.
Trên mình hiện giờ đầu tư vô mấy ha rừng keo thấy cũng tạm tạm,
Còn nuôi con gà chỉ vì sở thích thôi
Mình ở Phú Vang.Hương Trà hơi xa nhỉ. Định về quê gom ruộng làm lúa với gà. Nhưng chưa có kinh nghiệm đối phó với dịch bệnh nên định kiếm chỗ nào nuôi lớn học tập tý. Cứ ra chợ xem người ta ăn cái gì thì mình làm cái đó là tốt nhất. Có quy mô và kỹ thuật thì ắt thắng lớn. Chứ nuôi mấy con đặc biệt thì hơi mang tính lừa gạt, ăn nhờ bán giống là chủ yếu. Người bà con mình nuôi 5 con nhím bự mà ko biết bán cho ai, để làm thịt ăn thôi.
Ở Huế và mấy tỉnh miền Trung do mật độ dân số và nền kinh tế còn thưa thớt, nên vấn đề nhu cầu thực phẩm cũng hạn chế. Ở miền Nam nhất Sài Gòn và 1 số tỉnh có nền kinh tế phát triển nhu cầu thực phẩm cao. Vì thế ở những tỉnh, thanh phố đó cần lượng thực phẩm dồi dào, cầu cao hơn cung. Do đó sản phẩm chăn nuôi, trồng trọt rất dễ tiêu thụ , giá cả cũng tạm ổn định
Mình định làm để cung ứng cho Đà Nẵng. Nhưng khó cái là đất đai manh mún, tập quán địa phương tiểu nông, rất khó để có quỹ đất để làm lâu dài. Cũng thấy khó thật.

Làm ruộng nay cũng dc bạn à. Cơ khí hóa hết nên cũng lãi cao. Nhưng ruộng đất thì thiếu vì nay ai cũng muốn làm, mướn dc nhiều ruộng cũng khó.
Đúng là đầu ra con gà con heo đi đâu mình cũng ko rõ nữa. Chỉ bán dc cho các tiểu thương. Thấy cũng có xuất khẩu sang các nước tquoc nga ... nhưng nhà nước cũng cho nhập khẩu nữa , ko biết tình hình giá cả năm nay biến động ra sao. Chứ hiện giờ con heo đang rớt giá mạnh.

Back