Xin tư vấn cách tạo đất trồng hoặc nơi bán đất trồng

• Thread starter ngnvhung
  • Ngày gửi
Kính thưa các thành viên AgriViet.
Số là mảnh vườn nhà em khoảng 80m2 ở An Phú Đông ( Tp.HCM). Nơi này bị ngập nước và đất nhiễm phèn. Hiện tại mảnh vườn của em được tôn cao bằng cát san lấp. Tuy vậy mực nước ngầm khi cao điểm vẫn cách mặt vườn khoảng 40 cm. . Hiện tại em cũng trồng tùm lum cho phủ xanh dất trống đồi trọc ( trời nắng thì nó không khác ...... Sahara !). Tuy vậy trừ những cây " trời đánh không chết" như Thủy trúc, Cúc dại, thì các cây khác có vẻ ốm đói phát triển chậm chạp, mặc dù em cũng có mua phân bò đã hoai về chôn bón. Nhiều người nói do cát san lấp của em thiếu dinh dưỡng nên mới vậy. Bây giờ em muốn bồi đắp khoảng 10 cm ( 1 tấc) đất trồng trọt cho mảnh vườn. Tuy nhiên em nghe nói đất hữu cơ mắc quá ( 400 ngàn / m3) do vậy cũng có người "hiến kế " như sau: Mua tro trấu + xơ dừa + trấu tươi + phân bò về trộn đều rồi trải lên mặt vườn. Sau 1 thời gian thì các thứ đó mục oải cũng thành đất tốt. Nhưng em " lại nghe nói" xơ dừa phải xử lý thì mới trồng được. Hiện tại em rất băn khoăn không biết nên chọn cách nào. Xin các thành viên giàu kinh nghiệm của diễn đàn tư vấn cho em. Em xin chân thành cám ơn mọi người.

vôi cho vào trong hỗn hợp, này là để giúp phân xanh mau phân hủy..và để cung cấp Ca cho cây cối, vì Ca 1 trong những trung khoáng mà cây xanh cần,
để hạ phèn bạn phải để đất vườn phơi mưa nhiều tháng hoặc cho ngập nước nhiều lần cho phèn theo nước trôi bớt đi, sau đó rải vôi, trực tiếp trên đất vườn để trung hòa các keo phèn còn lại, vôi cho vào đất nhiều quá.. đất sẽ bị kiềm hóa ( PH cao)
cũng sẽ bất lợi cho cây cối ( kiềm làm mất đạm)

supper lân bán lẻ chừng 3.000đ/kg.
Đường Nguyễn An Ninh đoạn 1 chiều vừa có bán các loại phân bón vừa bán hạt giống...

Ôi làm chi mà cực khổ thế, đất nền hiện là cát lấp không dinh dưỡng mà lại nhiễm phèn thì kệ nó, trộn xới lên làm gì tốn công tốn của chắc gì sau đó nó đạt được như mong muốn. Xơ dừa muốn sử dụng ngay chỉ cần ngâm với vôi nông nghiệp pha nước nồng độ khoảng 5% trong 24 giờ, sau đó xả thêm 2 lần nước sạch rồi trộn với các loại khác như đất mùn, trấu mục, phân bò hoai... để sử dụng. Muốn trồng rau thì chỉ cần dùng mành tre hoặc thứ gì khác tương tự miễn giữ chất trồng được rồi quay thành khung ngang bằng luống rau (thường khoảng 1 mét) cao 1 hoặc 2 tấc gì đó, còn chiều dài tùy thích (đóng cọc giữ lại) rồi đổ chất trồng kia lên cứ thế trồng thôi. Sau mỗi lần thu hoạch xong thì bổ sung thêm chất trồng (tiết kiệm được 5, 6 tấc lối đi đâu cần cải tạo). Còn nếu trồng cây ăn trái thì cũng quay lại thành bồn kính khoảng 7, 8 tấc cao 3, 4 tấc rồi trồng cây. Hàng năm bón phân theo chu vi tán cây và bổ sung thêm đất nới rộng hơn chu vi tán một ít (rễ cây vươn ra theo tán cây nên ban đầu đâu cần cải tạo đất ngoài tán làm gì - lại tiết kiệm thêm). Cây nó cũng biết đường kiếm ăn lắm, làm vậy nó ăn thức ăn trong bồn thôi, đâu cần chui xuống nền làm gì đụng phèn cho ngủm củ tỏi....

Công thức làm gì cho nó mệt...đơn giản như thế này nhe..tôi vẫn làm. sau đó để trồng cây tốt hết biết :
2 bao vỏ trấu, + 2 nắm super lân+2 nắm vôi bột
1 bao sơ dừa + 1 nắm super lân + 1 nắm vôi bột
cứ 10 bao hỗn hợp trên thì thêm vào 1 bao phân bò
tất cả trộn đều lên. sau đó đổ lên mặt cát vườn dày khoảng 2 tấc...sau đó dùng quốc trộn đều..với cát vườn
4 tháng sau trồng cây tốt. với điều kiện cát vườn phải hết mặn nhe...cát san lấp là cát đen rất mịn thường khai thác ở cửa biển Nhà Bè, Cần Giờ...mặn lắm đấy
còn công thức thế nào cho chính xác,,, phần này ,,không biết

super lân nên đến chợ Thủ Đức mà mua...vào tiệm hoặc ghé vào mấy bà bán gạo cạnh chợ họ...cũng bán phân bón lẻ... đâu khoảng 15 ngàn đồng 1 KG thôi ( tôi có 1 cái tánh rất xấu đó là sau khi mua 1 món gì..mà không có hóa đơn..là tôi quên mất tiêu giá luôn..nên giá super lân trên chỉ có thể...gần đúng thôi) mua hôm tết đấy

Dolomite bạn mua tấn thì có...mua lẻ không có đâu...vì đây là chất hạ phèn chậm dùng cho nông trường...nông trại...lớn
sài ít chỉ có cách mua vôi bột thôi..

cho góp ý 1 chút phân dolomite ,hạ phèn chậm nhưng ổn đinh ph lâu. nơi nà có nuôi tôm thì nơi đó co dolomite hà,giá chỉ đắt hơn vôi bột 1 chút

Con chân thành cám ơn các bác, các anh chị đã tận tình chỉ dạy. May phước cho con là khi con xây nhà con có kêu nhà thầu đổ cát đen ( vì nghĩ cát đen là cát ở đáy sông nên có nhiều sình - tốt hơn). Ai dè ổng làm biếng ( thương ổng ghê !!) ổng kêu đổ luôn cát xây dựng để san lấp ( ban đầu còn cằn nhằn là ổng làm mình tốn phân bón) hehehehe !!!. Con cũng nghĩ chắc là vườn của con không bị xì phèn lên mặt đất đâu, vì đáy vườn ( cách khoảng 40 cm) luôn ngập nước. Mấy cái cây đu đủ của con lúc còn nhỏ thì không sao, nhưng vừa cao quá đầu người là bắt đầu căn cằn - quăn quăn ngọn. Hôm qua con tiếc cây cóc nên bứng cây lên để tôn cao trên liếp. Cái rễ cụt của nó bị cắm ngập trong nước nên cũng đã có dấu hiệu bị thúi. Bây giờ con khắc phục bằng cách: với mấy cái cây lớn ( rau màu không kể ) thì trước khi trồng con lót dưới đáy 1 miếng tôn xi măng. Mục đích để cho cái rễ cụt không đâm sâu xuống tầng đất ngập nước được. Con làm như vậy có khả thi không ạ ?.
Con cám ơn tất cả mọi người
Việt Hưng

vì đáy vườn ( cách khoảng 40 cm) luôn ngập nước. Mấy cái cây đu đủ của con lúc còn nhỏ thì không sao, nhưng vừa cao quá đầu người là bắt đầu căn cằn - quăn quăn ngọn. Hôm qua con tiếc cây cóc nên bứng cây lên để tôn cao trên liếp. Cái rễ cụt của nó bị cắm ngập trong nước nên cũng đã có dấu hiệu bị thúi. Bây giờ con khắc phục bằng cách: với mấy cái cây lớn ( rau màu không kể ) thì trước khi trồng con lót dưới đáy 1 miếng tôn xi măng. Mục đích để cho cái rễ cụt không đâm sâu xuống tầng đất ngập nước được. Con làm như vậy có khả thi không ạ ?.
Con cám ơn tất cả mọi người
Việt Hưng
Hiểu rồi.
cây ăn trái thường không có rễ cây nào chịu nổi ngập nước đâu bạn à.ngay cả dừa là cây ưa nước...nhưng nếu ngập nước...rễ vẫn không phát triển...
Trường hợp mực nước ngầm nơi bạn cao như vậy..bạn nên trồng những cây đã được ghép sẵn...vì các cây này đã bị cắt mất rễ đuôi chuột...khi họ bứng lên.., nhưng khi trồng xuống các rễ bàng phát triển rất nhanh..rễ bàng chỉ bò là đà dưới mặt đất khoảng 0m1...do đó không bao giờ...bị thúi do nước ngầm.
.thí dụ như các loại xoài cao sản
Khuyết điểm là do thiếu rễ đuôi chuột nên cây dẽ bị tróc gốc xập khi bị gió to..( mấy năm đầu ) nhưng nếu bạn biết cách tỉa cành tạo tán...không cho tàng lá quá to...xoài ghhép vẫn đứng vững trước gió mạnh
còn như bạn vẫn muốn trồng cây từ hột..thì bạn nên trồng trong bầu...khi cây đã khá mạnh bạn nên moi tìm đầu rễ đuôi chuột...uốn ngược cho đầu rễ đuôi chuột quay lên gốc, hoặc cắt bỏ
như thế chỉ còn rễ bàng phát triển..không còn rễ đuôi chuột đâm sâu,cây không cón bị ngộ độc...hoặc thúi rễ đuôi chuột, nhiễm trùng...đưa đến cây chết
nếu như bạn không muốn đụng đến rễ đuôi chuột thì bạn đào hố sâu 0m3...đạt dưới đáy hố 1 viên gạch tàu hoặc 1 viên gạch bông vuông 0m4...sau đó trồng cây lên...khi rễ đuôi chuột đâm sâu xuống...đụng viên gạch nó sẽ ngưng phát triển,,, hoặc đầu rễ sẽ quay ngang...không đâm sâu nữa..
dù bạn chọn cách nào...bạn vẫn phải làm cho cát thành màu mỡ..với những cách đã nêu trên

Lão khiêm rồi!
Dolomite nhìn cũng giống như vôi trắng mịn vậy thôi.
Nó ngoài khả năng giúp hạ phèn, cung cấp dinh dưỡng như Ca, Mg thì lợi thế hơn vôi ở chổ nó có thể bỏ trực tiếp vào gốc cây hay hốc trồng cây mà không sợ cây chết. Dolomite phân giải từ từ giúp trung hòa pH đất. Khi đất đã trung hòa nó là nguồn cung cấp dưỡng chất chứ không nâng pH đất lên nữa.
Giá của nó hiện cũng khá rẽ so với vôi, chỉ khoảng 600-700k/tấn. Hàng giao tại TP.HCM
Thân!

80 m2 ko có nhiều / mua 20 m3 đất ruộng ko phèn về nện lên và mua thêm 100 bao sơ dừa dùng cuốc phang đều chừng vài tháng hoai mục thì trồng gì cũng dc đất lúc này cao thêm 2 - 3 tấc càng ổn định về mực nước sông ngập úng

Con cám ơn bác Thiên Thu và bác Levuong79. Tại vì có người ( trên các diễn đàn khác ) nói cách xả chát ( chất lignin) bằng chách ngâm rồi chắt nước vài lần cho đến khi sơ dừa hết nước màu nâu !!!. Nếu phải làm như vậy con e rằng thà tráng xi măng khu vườn còn sướng hơn. Xin bác Levuong79 có thể cho con biết nơi nào có thể mua Dolomite ở Tp.HCM. Và ...........chắc con chỉ mua khoảng vài chục kg là vừa ??. Nghe bác nói đến chữ " Tấn " con thấy ngợp quá.
con cám ơn các bác
Việt Hưng
nói cách xả chát ( chất lignin) chất này có trong sơ dừa cứ thế dùng cây sẽ có hiện tượng vàng lá cây chậm phát triển. thông thường khi dùng ở các xí nghiệp vườn ươm lớn người ta xả nước liên tục khoảng 10 tiếng rồi lấy trộn phân bò, tro chấu, lân làm giá thể còn hạ phèn hiện nay có nhiều cách dùng vôi... sử dụng các chế phẩm sinh học.

Em có đất ở Cần giờ và tính trồng rau, đọc được thớt này em thấy may mắn quá!
Cám ơn các bác vì những thông tin bổ ích. Em sẽ về cố gắng làm theo các chỉ dẫn trên và tình hình thế nào sẽ báo cáo các bác ạ.

Cho em hỏi cuối cùng bác ngnvhung có mua được bao Dolomite nào ko? Xin vui lòng cho em địa chỉ nơi bán món này với ạ. Cám ơn bác trước.
Con cám ơn bác Thiên Thu và bác Levuong79. Tại vì có người ( trên các diễn đàn khác ) nói cách xả chát ( chất lignin) bằng chách ngâm rồi chắt nước vài lần cho đến khi sơ dừa hết nước màu nâu !!!. Nếu phải làm như vậy con e rằng thà tráng xi măng khu vườn còn sướng hơn. Xin bác Levuong79 có thể cho con biết nơi nào có thể mua Dolomite ở Tp.HCM. Và ...........chắc con chỉ mua khoảng vài chục kg là vừa ??. Nghe bác nói đến chữ " Tấn " con thấy ngợp quá.
con cám ơn các bác
Việt Hưng

Gửi bạn một số cách cải tạo vùng đất của bạn.
- Vấn đề thứ 1: Bạn định trồng cây gì? - bạn phải nói rõ thì anh em mới đưa ra cách cho đất phù hợp ; với mỗi loại cây chúng ta sẽ có cách cải tạo phù hợp- cây thích đất chua, nhiều mùn; cây thích đất thịt, cây thích đất phù sa,...
cải Vấn đề 2: đất nhà bạn quá ít(80m2) liệu bạn đầu tư quá nhiều trong khi tiền thu lại không bnao nhiêu!!!! híc
Vấn đề 2: bạn có thể kham khảo cách cải tạo đất chung như sau nhé: mua lấy 02 xe ben 12m3 đất phù sa + 01 xe (mùn cưa bạn tìm khắp các xưởng cưa họ cho miễn phí) + 01 xe phân hữu cơ( phân heo; phân bò; phân gà..) hoặc 0.5 xe cũng được - đem về trộn đều ủ đều với vôi bột ( khoảng 0.5 tấn)/ sau đó bạn làm như sau:
rải một lớp vôi bột lên tầng đất mặt tiếp theo bạn lấy đất mà bạn ủ như trên rải lên 10cm như bạn muốn( tốt nhất là bạn nên rải theo luống trồng hoa hoặc trồng rau hoặc trồng gì đó mà bạn muốn để đỡ tốn đất) như vậy là xong!
phương pháp trên là áp dụng cho cách cải tạo đất phù hợp nhất. cho từng loại đất!
có một số cách người ta trồng cây trên phương pháp cải tạo đất là lót bạt phía dưới sau đó bỏ đất được xử lý lên trên( là chủng loại đất hữu cơ được khử trùng ở nhiệt độ cao - dùng trồng lan-)

Cho minh hoi cach xu ly xo dua truoc khi trong thi phai lam nhu the nao ạ cac bac ?

các bác cho em hỏi nhà em đất hơi nhiều sét, em muốn trồng măng tây thì có nên trộn thêm cát vào ko ạ ^^

Xơ dừa làm gì có chát !! bạn thử bỏ 1 nắm xơ dừa vào miệng nếm thử xem..không hề có chát !! vấn đề chính là xơ dừa là 1 loại phân xanh..chưa hoai..khi bạn trộn xơ dừa vào đất rồi trồng cây ngay…xơ dừa sẽ phải trải qua 1 công đoạn phân hủy cellulose…quá trình lên men phân hủy này sẽ tỏa nhiệt và tạo ra nhiều chất độc gây tổn hại cho 1 số loại cây, rễ không chịu được..( hư rễ)
Xơ dừa muốn sài tốt bạn phải ủ cho lên men, phân hủy hoàn toàn…thì dùng rất tốt..
Đơn giản nhất là bạn trộn xơ dừa tươi với 1 ít vôi bột, 1 ít super lân và phân bò sau đó phủ bạt lên ủ..nhớ giữ độ ẩm
Khoảng 3 tháng tới nửa năm sau….sẽ biến thành 1 loại phân tốt cho hầu như tất cả mọi loại cây trồng kể cả kiểng và mai vàng

để đơn giản hơn nữa : bạn phải để cả năm cho vườn phơi dưới nước mưa rửa sạch bớt phèn mặn sau đó phủ lên mặt cát vườn 1 lớp vỏ trấu và xơ dừa, phân bò..sau đó rải vôi bột + super lân, sau đó dùng cuốc trộn đều với cát vườn.. khoảng 4 tháng sau bạn có thể trồng cây tốt

Vôi là chất rẻ tiền duy nhất để hạ phèn dấy
Trong xơ dừa có chất chát là Tanin nên phải xử lý trước khi sử dụng bác ah. Người ta hay cho vào hồ nước ngâm rồi xả thay nước liên tục 1 tuần

Back