Xin tư vấn giúp khởi nghiệp nuôi lợn ?

• Thread starter dung34
  • Ngày gửi
Xin chào mọi người :
Mình viết topic này kính mong mọi người tư vấn giúp mình vì mình đang muốn mở 1 trại lợn với mức vốn khoảng 500 triệu.Mình học quản trị kinh doanh nên mình chưa có 1 chút kinh nghiệm nào về chăn nuôi lợn.
Mình đang muốn xây dựng chuồng trại theo mô hình " đệm lót sinh học " và " thức ăn vi sinh ".Rất mong ai đã và đang làm theo mô hình đó xin chia sẻ kinh nghiệm.
Mình muốn biết với số vốn đó thì sẽ xây dựng được bao nhiêu chuồng,số lợn thịt tương ứng,về thức ăn vi sinh cần chú trọng đến điều gì.
Nhược điểm của " đệm lót sinh học " và " thức ăn vi sinh ".
Xin chân thành cảm ơn mọi người !

xay 15 ô chuồng một ô 10m,v.nuôi 150 con.đấy là kiểu chuồng binh thường có hầm biogas còn đẹm lot mình không biết

Toi khuyen ban nen Tim Hieu ve cach xay dung chuong trai truoc di, neu co dieu kien nen di tham quan 1 so trai heo. Roi di hoc thu y di sau do ve Nuoi, thuyen cang to song cang Lon. Dau tu Lon phai co kien thuc ve xay dung lan ki thuat chan Nuoi, neu khong la nguoi ta an het tien cua ban, so tien nhieu nguoi mo uoc qua 500t ^^

Toi khuyen ban nen Tim Hieu ve cach xay dung chuong trai truoc di, neu co dieu kien nen di tham quan 1 so trai heo. Roi di hoc thu y di sau do ve Nuoi, thuyen cang to song cang Lon. Dau tu Lon phai co kien thuc ve xay dung lan ki thuat chan Nuoi, neu khong la nguoi ta an het tien cua ban, so tien nhieu nguoi mo uoc qua 500t ^^
vấn đề em quan tâm là nuôi mấy năm thu hồi vốn thì ít thấy anh em chia sẻ, ví dụ như bạn chủ thread đầu tư 500tr thì mất bao lâu về vốn hả anh :)

Ve Van de thu hoi Von 1 nam 2 nam 3 nam .... Hoac khong bao gio thu hoi Lai Duoc. Moi nguoi co 1 cach lam rieng, nguoi ta Nuoi thi loi tai Sao tui Nuoi thi pha San ? Ban phai tu Tim dau Cham hoi cho Minh thi moi thanh Cong Duoc. Ai cung co cai mam do an San chi doi cam dua Len xoi thi dau co gi thu vi. Neu nhu tinh Duoc thi dau co ai ranh Len day chi ban, su that no vay do.
Nguoi ta chi ban Cong nghe, ki thuat, con giong...v..v, Chu ai chi ban Phuong thuc kinh Doanh dung khong ? Thang ban cam heo no chi ban Nuoi heo Duoc no moi ban Duoc cam Chu, ban Nuoi khong Duoc no ban cho ai ?
Ban cung giong tui luc moi Ben Duyen voi con heo, nhung ma tui khong Duoc 200t giong ban. Nguoi tot chi Quang cai phao Cuu ban luc ban Chet duoi thoi Chu khong chi ban boi dau, boi vay Nho tap boi cho gioi truoc Khi xuong ho boi ^^

Last edited by a moderator:
Ve Van de thu hoi Von 1 nam 2 nam 3 nam .... Hoac khong bao gio thu hoi Lai Duoc. Moi nguoi co 1 cach lam rieng, nguoi ta Nuoi thi loi tai Sao tui Nuoi thi pha San ? Ban phai tu Tim dau Cham hoi cho Minh thi moi thanh Cong Duoc. Ai cung co cai mam do an San chi doi cam dua Len xoi thi dau co gi thu vi. Neu nhu tinh Duoc thi dau co ai ranh Len day chi ban, su that no vay do.
vâng đúng thế thật, em cảm ơn anh nha ^^

Xin chào mọi người :
Mình viết topic này kính mong mọi người tư vấn giúp mình vì mình đang muốn mở 1 trại lợn với mức vốn khoảng 500 triệu.Mình học quản trị kinh doanh nên mình chưa có 1 chút kinh nghiệm nào về chăn nuôi lợn.
Mình đang muốn xây dựng chuồng trại theo mô hình " đệm lót sinh học " và " thức ăn vi sinh ".Rất mong ai đã và đang làm theo mô hình đó xin chia sẻ kinh nghiệm.
Mình muốn biết với số vốn đó thì sẽ xây dựng được bao nhiêu chuồng,số lợn thịt tương ứng,về thức ăn vi sinh cần chú trọng đến điều gì.
Nhược điểm của " đệm lót sinh học " và " thức ăn vi sinh ".
Xin chân thành cảm ơn mọi người !

Mình cũng đang dự định đầu tư giống bạn. Dùng đẹm lót sinh học sử dụng men Balasa và men vi sinh nn01 để ủ thức ăn. Mình tìm hiểu trên youtube.com thì thấy rất nhiều mô hình như thế này. Và nông dân được phỏng vấn họ nói rất tốt.

Nhưng đồng thời, trên một vài bài báo người ta nói đệm lót sinh học chỉ sử dụng tốt khi heo <60kg thôi.

Nên mình cũng đang phân vân đầu tư. Thật sự thì chỉ có nhảy vào làm mới biết được thôi. Rồi mình tìm hiểu rút kinh nghiệm dần dần.

Chưa kể sắp tới nghe nói VN mình ký Hiệp định Đối tác Kinh tế Chiến lược xuyên Thái Bình Dương. Khi đó thuế suất cho heo, bò, gà sẽ về 0%.

Không biết nông dân mình sẽ ra sao nữa.

Mình tên Trí đang làm ở TPHCM.
Email: kenshin441987@gmail.com
ĐT: 0906 080 433

Nếu bạn có rảnh thì liên lạc với mình để cùng trao đổi ý kiến.

nếu biết cách, bố trí hợp lý chuồng trại thì bạn thì bạn nuôi được 20 nái với 100 heo thịt
dần dần 2 năm sau sẽ có vốn cải tiến lại chuồng củ.mà xây trại mới bài bản hơn

Mình cũng đang dự định đầu tư giống bạn. Dùng đẹm lót sinh học sử dụng men Balasa và men vi sinh nn01 để ủ thức ăn. Mình tìm hiểu trên youtube.com thì thấy rất nhiều mô hình như thế này. Và nông dân được phỏng vấn họ nói rất tốt.

Nhưng đồng thời, trên một vài bài báo người ta nói đệm lót sinh học chỉ sử dụng tốt khi heo <60kg thôi.

Nên mình cũng đang phân vân đầu tư. Thật sự thì chỉ có nhảy vào làm mới biết được thôi. Rồi mình tìm hiểu rút kinh nghiệm dần dần.

Chưa kể sắp tới nghe nói VN mình ký Hiệp định Đối tác Kinh tế Chiến lược xuyên Thái Bình Dương. Khi đó thuế suất cho heo, bò, gà sẽ về 0%.

Không biết nông dân mình sẽ ra sao nữa.

Mình tên Trí đang làm ở TPHCM.
Email: kenshin441987@gmail.com
ĐT: 0906 080 433

Nếu bạn có rảnh thì liên lạc với mình để cùng trao đổi ý kiến.
Neu ma Gia nhap thi ta se ban thit heo sang Lao - campuchia - mianma - Indo May nuoc do thay la khong co Nuoi heo ^^. Noi Vui vay thoi, cai gi cung co 2 mat, cai gi den se den, lo xa no cung den. Cai gi muu sinh Duoc ta Van muu sinh, thich nghi Duoc thi ton tai, khong Duoc thi Chet. Nha nuoc lam vay thi cung co 1 so li do ma theo y kien ca nhan thi may nguoi chan Nuoi Nho Le tui tu se bi thu hep vi khong Tim Duoc loi thoat. Khong thu loi Duoc at se khong lam nua, nhu vay de quan li, neu keu dep Bo thi khong Duoc ( khuyen Khich chan Nuoi ma ).

Va cuoi cung ' khong biet Nong Dan Minh ra Sao nua ' ban cu yen tam. Vi Sao ? Vi ta khong lam Nong Dan chua Chac con ta cung vay. Vi du thuc Te : ba me tui co lam Nong Dan dau, tai Sao tui Lai Bo thanh pho ve que , nhieu nguoi chi co vai con heo nai ma Nuoi con hoc bac si-ki su, khong co Nong Dan Sao co may nguoi do ^^
vâng đúng thế thật, em cảm ơn anh nha ^^
Toi thay ban noi ' dung the that ' giong co 1 chut gi do bat man ^^.

Neu ma Gia nhap thi ta se ban thit heo sang Lao - campuchia - mianma - Indo May nuoc do thay la khong co Nuoi heo ^^. Noi Vui vay thoi, cai gi cung co 2 mat, cai gi den se den, lo xa no cung den. Cai gi muu sinh Duoc ta Van muu sinh, thich nghi Duoc thi ton tai, khong Duoc thi Chet. Nha nuoc lam vay thi cung co 1 so li do ma theo y kien ca nhan thi may nguoi chan Nuoi Nho Le tui tu se bi thu hep vi khong Tim Duoc loi thoat. Khong thu loi Duoc at se khong lam nua, nhu vay de quan li, neu keu dep Bo thi khong Duoc ( khuyen Khich chan Nuoi ma ).

Va cuoi cung ' khong biet Nong Dan Minh ra Sao nua ' ban cu yen tam. Vi Sao ? Vi ta khong lam Nong Dan chua Chac con ta cung vay. Vi du thuc Te : ba me tui co lam Nong Dan dau, tai Sao tui Lai Bo thanh pho ve que , nhieu nguoi chi co vai con heo nai ma Nuoi con hoc bac si-ki su, khong co Nong Dan Sao co may nguoi do ^^

Toi thay ban noi ' dung the that ' giong co 1 chut gi do bat man ^^.
a ơi không có chút bất mãn nào đâu ạ, thật 100%, anh nói em cảm thấy đúng thì em bảo đúng thôi, vì em còn trẻ, còn phải học thêm và xắn tay vào làm thì mới có thể đạt được mục tiêu.

a ơi không có chút bất mãn nào đâu ạ, thật 100%, anh nói em cảm thấy đúng thì em bảo đúng thôi, vì em còn trẻ, còn phải học thêm và xắn tay vào làm thì mới có thể đạt được mục tiêu.
Tui phai mat 28 nam moi tim duoc dam me cua minh, ban tim duoc som la tot roi.

http://www.farmvina.com/chuong-trai-nuoi-30-heo-nai/
Chuồng trại nuôi 30 heo nái có chi phí thế nào? (kèm video)
/Kỹ thuật chăn nuôi / Nuôi gia súc / Heo (lợn), heo rừng / Kỹ thuật chăn nuôi / Nuôi gia súc / Chuồng trại nuôi 30 heo nái có chi phí thế nào? (kèm video)

Trong những năm gần đây ngành chăn nuôi nói chung và ngành chăn nuôi tại việt nam nói riêng, đang có những bước phát triển vượt bậc. Nhu cầu về phát triển chuồng trại và con giống ngày một được quan tâm, để đáp ứng nhu cầu của người chăn nuôi và xu thế chung của ngành. Các công ty cả trong nước và nước ngoài đã không ngừng nghiên cứu để tạo ra những sản phẩm phù hợp với điều kiện chăn nuôi tại việt nam. Trong đó có rất nhiều khuyến cáo về các mẫu chuồng trại khác nhau. Để giúp các bạn có thể hạch toán kinh tế đầu vào tiện lợi nhất chúng tôi đưa ra một số những dự toán ban đầu về xây dựng chuồng trại.

Chuồng nuôi heo công nghiệp

Xây dựng cơ bản

Về xây dựng chuồng trại ta tuân thủ theo quy định chung. Với chuồng kín nên xây dựng theo hướng Đông Tây. Chuồng nuôi cần xa khu dân cư, thuận tiện dường giao thông, thuận tiện chất thải, thuận tiện và chủ động nguồn nước sạch cùng với nguồn điện.

Chuồng nuôi heo chửa, heo đực,heo nái, heo cai sữa, heo thịt. 50m x 8m = 400m²
Tổng = 400m²
Tiền xây dựng cơ bản 1m² theo giá thị trường 500.000 đ/m² = 200.000.000 đ (1)

Dự toán hệ thống thiết bị chăn nuôi

Dự toán thiết bị chăn nuôi dựa trên giá thị trường hiện tại, do có rất nhiều loại có chất lượng khác nhau.

Với quy mô trại 30 nái ta cần xây 24 ô nái chửa, 1 ô đực giống, 6 ô nái đẻ, 6 ô cai sữa, 8 ô nuôi heo thịt.

Bản vẽ mặt bằng trại 30 heo nái

Dự toán chuồng heo hậu bị, heo nái chửa, heo đực giống

Mặt bằng chuồng heo nái và cai sữa

Mặt cắt chuồng nái mang thai

Dự toán heo hậu bị, heo nái chửa, heo đực giống

Chuồng heo chửa có máng ăn núm uống0,8m x 2,2m 24 bộ x 1.500.000 đ = 36.00.000 đ
Chuồng heo đực có máng ăn núm uống 1 bộ x 2.500.000 đ = 2.500.000 đ
Hệ thống làm mát (Quạt, tấm làm mát,hệ thống điều khiển tự động cho cả dãy) 1x 65.000.000đ = 65.000.000 đ
Tổng cộng (2) = 103.500.000 đ

Dự toán xây đựng chuồng heo đẻ

Mặt cắt chuồng heo nái mang thai

Dự toán xây dựng chuồng nuôi heo đẻ

Chuồng heo đẻ có sàn nhựa đan bê tông,máng ăn núm uống 1,8m x 2,2m 6 bộ x 5.200.000đ = 31.200.000 đ
Tổng (3) = 31.200.000 đ

Chuồng cai sữa

Bố trí chuồng heo cai sữa

Dự toán xây dụng chuồng heo cai sữa

– Máng ăn tự động 12,5 kg 6 bộ x 500.000 đ = 3.000.000 đ
– Tấm đan 100 x 95.000 đ = 9.500.000đ
– Núm uống 24 cái x 35.000 đ = 840.000 đ
– Tổng cộng (4) = 13.340.000 đ

Chuồng heo thịt

Thiết kế chuồng heo thịt

Dự toán xây dựng chuồng nuôi heo thịt

Máng ăn tự động 25kg 8 bộ x 1.200.000 đ = 9.600.000 đ
Núm uống 36 cái x 35.000 đ = 1.260.000 đ
Tổng cộng (5) = 10.860.000 đ

Tổng đầu tư xây dựng + thiết bị

Tổng chi phí đầu tư xây dựng và trang thiết bị bao gồm: (1) + (2) + (3) + (4) + (5)

Cụ thể bằng: 200.000.000 đ + 103.500.000 đ + 31.200.000 đ + 13.340.000 đ + 10.860.000 đ = 358.900.000 đ.

Như vậy với 358,9 triệu đồng ta có thể xây dựng hoàn chỉnh toàn bộ hệ thống một trại heo quy mô 30 nái.

Nguồn: Vietdvm

Chuồng trại nuôi 30 heo nái có chi phí thế nào? (kèm video)

dùng đệm lót sinh thái không tắm heo được, trời nóng nhìn chúng vật vã tội nghiệp lắm, lại còn bị kiến cắn nữa. Theo mình nuôi quy mô lớn thì nên dùng biogas.

dùng đệm lót sinh thái không tắm heo được, trời nóng nhìn chúng vật vã tội nghiệp lắm, lại còn bị kiến cắn nữa. Theo mình nuôi quy mô lớn thì nên dùng biogas.

Mình cũng nghe khuyến cáo là trời lạnh thì đệm lót rất hiểu quả. Còn trời nóng thì phải dùng quạt, hoặc phun sương cho mát. Còn kiến thì ko bik. @@ Có điều mô hình nuôi heo bằng đệm lót thấy cũng khá hay. Dùng thêm men vi sinh nn1 nữa. Mình cũng muốn thử mô hình này. Nhưng ngại cái đang làm việc ở Sài Gòn. nên chưa về quê làm được. Bạn nào làm rồi chia sẽ cho anh em ít kinh nghiệm với nhé.

Back