Xin tư vấn giúp về nuôi bò

• Thread starter hammuonnuoibo
  • Ngày gửi
Chào các bạn. Mình ở ngoài bắc đang có ý định nuôi bò thịt. Với số vốn ban đầu mình có khoảng 500tr thì mình nên nuôi bò gì , hình thức ra sao là hợp lý. Xin cảm ơn mọi ý kiến đóng góp

Mình cũng đang nuôi bo. Theo mình nghĩ bạn nên nuôi bò sinh sản khoang10 con, lay kinh nghiệm xem nuôi bò sinh sản lời lãi thế nào, nếu ổn thi tiếp tục. Khi bò đẻ lấy bê để gây đàn va học nuôi bò vỗ béo. Cái nào ổn thi phát triển sau. Mình nghĩ vậy

Cảm ơn bạn. Cho mình hỏi thế nuôi bò đẻ có cần nhân lực nhiều không vậy? khoảng bao nhiêu đầu bò/người ?

nuôi 5 con cái sinh sản chọn giòng sind
lai với bradman nhân đàn giống vừa thịt vừa ss (kiêm dụng)
nhưng với số lượng trên bạn cần có 1ha đất
và cứ tăng đàn lên 5 con bạn phải có số quỷ đất tăng tương ứng 80%
vậy kế hoạch phát triển bao nhiêu con giống
bạn phải chủ động quỷ đất để sản xuất thức ăn ,chuồng trại và bãi chăn thả

Bạn ở khu nào phía Bắc? Nuôi vỗ béo thì nhanh hơn nhưng phải chọn đúng giống hiệu quả và phải có sự chuẩn bị thức ăn đầy đủ

Chào các bạn. Mình ở ngoài bắc đang có ý định nuôi bò thịt. Với số vốn ban đầu mình có khoảng 500tr thì mình nên nuôi bò gì , hình thức ra sao là hợp lý. Xin cảm ơn mọi ý kiến đóng góp
Cầm vốn 500tr đi hỏi người khác liệu , bác đã chắc chắn là xẽ nuôi bò hay ko? .. khí hậu có ổn ko? .. nguồn thức ăn có dồi dào hay ko? Nuôi nhốt hay nuôi thả ... đó là vấn đề bác nên xem xét cẩn thận
500tr bác có tính xẽ chia nó ra để đầu tư ? Để tránh rủi ro ko đáng có Vd : 10 bò nái 200tr .. nuôi gà 100tr .. nuôi ngan 100tr ... 100tr còn lại là nguồn dự trữ hay là chi phí đầu tư gì đấy ..
Chúc bác tìm ra lối đi cho mình và thành công

Bạn ở khu nào phía Bắc? Nuôi vỗ béo thì nhanh hơn nhưng phải chọn đúng giống hiệu quả và phải có sự chuẩn bị thức ăn đầy đủ
Mình ở Thái Bình bạn ạ, bạn ở đâu, có thể cho mình xin cái địa chỉ để đến học hỏi kiến thức đc không vậy?

Nuôi bò.... Cái mình rất muốn mà chưa thực hiện dc. Trước nhất là quỹ đất của bạn?? Nuôi nhốt hay chăn thả. Thức ăn tận dụng hay tự sản xuất hoàn toàn? Bạn có kinh nghiệm nuôi chưa? Chuồng rại có sẵn hay ko? Nhân lực sẵn có hay thuê hoàn toàn? Sau đó căn cứ vào nhưngđiêù trên mà bạn chọn giống, số lượng và hướng nuôi... Nếu bạn chưa có gì thì 500 triệu bạn mua tối đa là dc 10 con giống sinh sản... Thân.

Mình đã mua 2 cặp bò 1 cặp lúc mua người ta nói có chữa nhưng bữa nay 5 tháng rùi ma ko biết có chữa thật ko nữa. còn 1 cặp bê con được 4 tháng mà mẹ chưa rỡ đực lại.
nuôi 4 con bò ngày nào cũng đi kiếm cỏ thật vất và mà như vậy đó làm nãn chí quá bạn à....

Nuôi bò.... Cái mình rất muốn mà chưa thực hiện dc. Trước nhất là quỹ đất của bạn?? Nuôi nhốt hay chăn thả. Thức ăn tận dụng hay tự sản xuất hoàn toàn? Bạn có kinh nghiệm nuôi chưa? Chuồng rại có sẵn hay ko? Nhân lực sẵn có hay thuê hoàn toàn? Sau đó căn cứ vào nhưngđiêù trên mà bạn chọn giống, số lượng và hướng nuôi... Nếu bạn chưa có gì thì 500 triệu bạn mua tối đa là dc 10 con giống sinh sản... Thân.
Nói thật hiện giờ mình chỉ đi tìm hiểu trên mạng đã, còn trc khi đi vào thực hiện thì chắc phải đi thực tế vài nơi đã. Kinh nghiệm chưa có nên mình chưa làm vội, phải tìm hiểu kĩ đã. Đam mê tự nhủ lòng phải cố gắng :)

Kết nhất cái chuồng của bạn đó, xây rất khoa học. Nếu tiện có thể chụp cho mình xin toàn cảnh hoặc đo dùm kích thước để học tập xây được chứ?
Cảm ơn Bạn nhiều!.

xin hỏi trang trại của ở đâu vậy? có nhận cung cấp bò cái giống và bò thịt ko ạ?

Trại mình ở Hưng Yên, có cấp giống bò nuôi thịt
Trại của a chuyên nuôi bò thịt ạ? e muốn nuôi thêm cả bò cái sinh sản nữa ạ? cho e hỏi chút là đồng cỏ va06 của a đang áp dụng hệ thống tưới gì ạ?
nuôi 5 con cái sinh sản chọn giòng sind
lai với bradman nhân đàn giống vừa thịt vừa ss (kiêm dụng)
nhưng với số lượng trên bạn cần có 1ha đất
và cứ tăng đàn lên 5 con bạn phải có số quỷ đất tăng tương ứng 80%
vậy kế hoạch phát triển bao nhiêu con giống
bạn phải chủ động quỷ đất để sản xuất thức ăn ,chuồng trại và bãi chăn thả
chào a, trước tiên cho e cảm ơn thông tin mà e vừa đọc được từ a. Tiếp theo a cho e hỏi rằng e đang muốn nuôi 5 con cái lai sind để sinh sản thì nên chọn loại mấy tháng ạ? và sau đó nên cho thụ tinh giống gì để sau này con đó có thể làm giống sỉnh sản được như con mẹ? hoặc nếu là còn đực thì nuôi theo hướng thịt. e đang rất băn khoăn, mong a cùng các tiền bối có kinh nghiệm nuôi bò sinh sản giúp e. Xin chân thành cảm ơn.

Back