Xin tư vấn sử dụng tro bón cho vườn bưởi

Xin chào cả nhà
Em đang định trồng bưởi Diễn trên đất đồi tại Phú Thọ
Hiện em đang có nguồn tro mùn cưa (tro đốt lò đã cháy 100%)
Liệu tro này có dùng để bón cây được không
Em định dùng khoảng 30% ủ với phân gia súc, gia cầm rồi bón
Liệu em dùng như thế lâu dài có được không, có tốt cho đất không, so với ủ trấu tươi thì cái nào tốt hơn (đất em trước trồng bạch đàn nhiều năm nên không còn mầu mỡ)
Hay có thể dùng như nào
Các anh/chị có nhiều kinh nghiệm giúp em với
Lần đầu tiên đăng bài và cũng cần gấp vì em đang đào hố trồng cây rồi
Ai đi qua quan tâm giúp em với vì với nông nghiệp em chưa có kinh nghiệm
Rất mong

Tro thì chỉ có kali và một số khoáng phù hợp với bón cho bưởi thời kỳ đang nuôi quả cho ngọt quả. Còn để cải tạo đất thì phân gia súc ủ với trấu bón sẽ cung cấp chất mùn làm đất tơi xốp sẽ tốt hơn

Cảm ơn bạn
Bình thường thấy bà con đốt nương trước khi trồng cây và thấy bảo như thế rất tốt nên mình muốn hỏi lại vì tro rẻ hơn trấu nhiều (trấu đi đóng từng bao nên đắt hơn nhiều) - mình muốn tận dụng
Do vậy ai có kinh nghiệm tư vấn giúp với vì tro có thể lấy số lượng lớn
mong

Tro mùn cưa thường chứa nhiều kali dưới dạng KCO3 thích hợp cho mọi loại cây đặc biệt là những loại cây mẫn cảm với Cl như Thuốc lá, Sầu Riêng, Cây có Múi, .... Tuy nhiên trong tro mùn cưa chứa nhiều CaO và một số muối kiềm khác có tác dụng nâng pH của đống ủ và pH đất tuy nhiên không nên sử dụng quá nhiều vì có thể làm kiềm hóa đống ủ làm bay đạm. Tỷ lệ 30% đống ủ mình nghỉ là quá nhiều!

Tro lợi thì ít hại thì nhiều. Tốt nhất không nên bón tro vô đất cũng như không ủ với bất kỳ loại phân nào. Nó gây chết vsv, giun đất,...
Ủ trấu tươi lại càng không được. Ủ trấu chỉ dành cho những người đã có kinh nghiệm cao, kỹ thuật trung bình, thấp không nên ủ phân chung với trấu. Ủ làm sao cho trấu hoai là 1 kỹ thuật đỉnh cao, không phải dễ dàng gì mà làm được.

Tro lợi thì ít hại thì nhiều. Tốt nhất không nên bón tro vô đất cũng như không ủ với bất kỳ loại phân nào. Nó gây chết vsv, giun đất,...
Ủ trấu tươi lại càng không được. Ủ trấu chỉ dành cho những người đã có kinh nghiệm cao, kỹ thuật trung bình, thấp không nên ủ phân chung với trấu. Ủ làm sao cho trấu hoai là 1 kỹ thuật đỉnh cao, không phải dễ dàng gì mà làm được.
Phán như thánh "tro mà lợi ít hại nhiều" không có tro để bón cho cây để thay thế vôi, chứ ở đó mà hại...:) hầu hết mọi loại cây trồng khi được bón tro đều phát triễn tốt

Phán như thánh "tro mà lợi ít hại nhiều" không có tro để bón cho cây để thay thế vôi, chứ ở đó mà hại...:) hầu hết mọi loại cây trồng khi được bón tro đều phát triễn tốt
Bón tro số lượng ít thì được, bón số lượng nhiều rất nguy hiểm. Mà bón ít thì dinh dưỡng k đáng kể. Bạn tin hay không thì tùy nhưng khi bón tro cho đất ảnh hưởng đầu tiên là diệt hết các vsv có lợi, điển hình là giun bị chết, bạn cứ thử đi. Vôi cũng vậy, nhưng vôi nguy hiểm hơn. Không biết thì đừng có đùa với mấy loại đó.

Vôi + Tro nên sài khi nào, khi vườn bị dịch bệnh, nâng độ ph, vô bầu ươm, vô chậu. Còn mà chú ý đến nồng độ dinh dưỡng trong đó thì hỏng. Tro + trấu không nên ủ với phân hay bón ra đất. Còn các bạn tin hay không thì tùy. Mình đã cảnh báo rồi.

Tro đốt lò là tro đốt từ gì ra. Có phải tro công nghiệp không, tro công nghiệp bị nhiễm các kim loại nặng. Tro từ các loài cây rừng nước lợ + mặn thì tro đó bón 100% cây chết.

Tro tạo ra môi trường kiềm gây ảnh hưởng đến các vi sinh vật trong đất. Bón ít thôi.

Chào anh
Cảm ơn anh đã giúp
em chót ủ một đống bằng trấu tươi rồi (10m3)
Bây giờ xử lý thế nào ạ (em ủ phân bò + trấu tươi + 200kg vôi+ 70kg super lân)
Bây giờ ủ tiếp em dùng rơm có ok ko anh
Cảm ơn anh nhiều

Chào anh
Cảm ơn anh đã giúp
em chót ủ một đống bằng trấu tươi rồi (10m3)
Bây giờ xử lý thế nào ạ (em ủ phân bò + trấu tươi + 200kg vôi+ 70kg super lân)
Bây giờ ủ tiếp em dùng rơm có ok ko anh
Cảm ơn anh nhiều
Ủ trấu + bất kỳ loại phân nào thì PH phải trên 6, ủ từ 120-130 ngày sẽ hoai. PH>=6 nhé. Phải ghi nhớ điều này, vôi + lân sẽ giúp cho phân nhanh hoai hơn.

Sao bạn không sài vi sinh vật ủ phân à. Ủ Phân mà k sài vi sinh vật thì mẻ ủ k đạt chất lượng đâu. bạn ủ khi nào phân ra màu cám ấy.

Bạn cứ để ý mà xem, nếu bạn ủ không không vậy trấu sẽ rất lâu hoai. bạn cứ để ý đi thì sẽ thấy rõ nhất.

Cảm ơn anh
em đã hỏi vi sinh nhưng đắt quá- tiền vi sinh tương đương 25-30% đống ủ mà vườn em đang cần lượng hữu cơ để cải tạo đất (đất trước trồng bạch đàn) do vậy em mới tăng phụ phẩm để tăng lượng hữu cơ
- bây giờ em ủ thay trấu bằng rơm thì có cần bổ sung, điều chỉnh gì không ạ (có cần thêm ure không ạ)- nếu ủ vi sinh thì chất lượng có đủ bù khối lượng không ạ (thời gian thì mình ủ trước là ok nên em nghĩ không cần phải đẩy nhanh)
Em mới lập nghiệp mong anh giúp

Xin chào cả nhà
Em đang định trồng bưởi Diễn trên đất đồi tại Phú Thọ
Hiện em đang có nguồn tro mùn cưa (tro đốt lò đã cháy 100%)
Liệu tro này có dùng để bón cây được không
Em định dùng khoảng 30% ủ với phân gia súc, gia cầm rồi bón
Liệu em dùng như thế lâu dài có được không, có tốt cho đất không, so với ủ trấu tươi thì cái nào tốt hơn (đất em trước trồng bạch đàn nhiều năm nên không còn mầu mỡ)
Hay có thể dùng như nào
Các anh/chị có nhiều kinh nghiệm giúp em với
Lần đầu tiên đăng bài và cũng cần gấp vì em đang đào hố trồng cây rồi
Ai đi qua quan tâm giúp em với vì với nông nghiệp em chưa có kinh nghiệm
Rất mong
Thứ 1: Tro không còn nhiều dinh dưỡng hữu cơ, kể cả nguồn đạm carbon, chỉ chứa số ít muối khoáng vi lượng.
Thứ 2: Bạn không nên trộn tro vào chung phân bón, nguồn vi sinh vật có ích trong phân sẽ chết.
Thứ 3 là cách bón: Bạn chỉ cần dùng lượng tro 5-10% so với lượng phân bón, cuốc 1 rãnh vòng tròn quanh gốc bón phân xuống rồi lấp lại, sau đó rải 1 lớp tro (đã được làm ẩm) cũng theo vòng tròn phía ngoài cách rãnh phân chừng 1 gang tay.

Nếu bạn có vỏ trấu, hãy tìm hiểu cách đốt để tạo than sinh học (rất dễ), tốt hơn nhiều so với tro và hoàn toàn có thể trộn chung với phân bón. Thân!

Thứ 1: Tro không còn nhiều dinh dưỡng hữu cơ, kể cả nguồn đạm carbon, chỉ chứa số ít muối khoáng vi lượng.
Thứ 2: Bạn không nên trộn tro vào chung phân bón, nguồn vi sinh vật có ích trong phân sẽ chết.
Thứ 3 là cách bón: Bạn chỉ cần dùng lượng tro 5-10% so với lượng phân bón, cuốc 1 rãnh vòng tròn quanh gốc bón phân xuống rồi lấp lại, sau đó rải 1 lớp tro (đã được làm ẩm) cũng theo vòng tròn phía ngoài cách rãnh phân chừng 1 gang tay.

Nếu bạn có vỏ trấu, hãy tìm hiểu cách đốt để tạo than sinh học (rất dễ), tốt hơn nhiều so với tro và hoàn toàn có thể trộn chung với phân bón. Thân!
Cảm ơn anh đã tư vấn
làm trấu hun thì em sẽ thử làm nhưng cải tạo bằng trấu hun thì trộn % bao nhiêu, làm lâu dài hàng năm thì có ok không, với lại trấu em phải mua nên so với rơm thì dùng cái nào ủ tốt hơn ạ

Cảm ơn anh đã tư vấn
làm trấu hun thì em sẽ thử làm nhưng cải tạo bằng trấu hun thì trộn % bao nhiêu, làm lâu dài hàng năm thì có ok không, với lại trấu em phải mua nên so với rơm thì dùng cái nào ủ tốt hơn ạ
Than sinh học nói chung (từ trấu, rơm, lá khô, mạt cưa, phân chuồng...), tùy theo khả năng bạn có mà dùng, thường thì tỉ lệ 40% than - 60% phân, để cải tạo đất thì 3 than - 1 phân. Đặc biệt ở chỗ Than bạn dùng thoải mái, dùng càng nhiều càng tốt.

Cảm ơn anh
em đã hỏi vi sinh nhưng đắt quá- tiền vi sinh tương đương 25-30% đống ủ mà vườn em đang cần lượng hữu cơ để cải tạo đất (đất trước trồng bạch đàn) do vậy em mới tăng phụ phẩm để tăng lượng hữu cơ
- bây giờ em ủ thay trấu bằng rơm thì có cần bổ sung, điều chỉnh gì không ạ (có cần thêm ure không ạ)- nếu ủ vi sinh thì chất lượng có đủ bù khối lượng không ạ (thời gian thì mình ủ trước là ok nên em nghĩ không cần phải đẩy nhanh)
Em mới lập nghiệp mong anh giúp
Nên cộng chug với ure đê tăng nồng độ dinh dưỡng, phân bò thiếu rất nhiều chất, nó chỉ được sử dụng để tăng độ mùn + tươi xốp đất. Còn nồng độ dinh dưỡng bón sl ít thì cũng không ăn thua.

Thay bằng gì nhanh hoai là được, ủ phân đúng cách thì phải ủ 2 lần. Ủ 1 lần thì cũng không đạt chất lượng.

Bạn ủ phân mà tiếc tiền thì không nên ủ, ủ bây bây vậy hại đất hơn là làm tốt đất.

Nên cộng chug với ure đê tăng nồng độ dinh dưỡng, phân bò thiếu rất nhiều chất, nó chỉ được sử dụng để tăng độ mùn + tươi xốp đất. Còn nồng độ dinh dưỡng bón sl ít thì cũng không ăn thua.

Thay bằng gì nhanh hoai là được, ủ phân đúng cách thì phải ủ 2 lần. Ủ 1 lần thì cũng không đạt chất lượng.

Bạn ủ phân mà tiếc tiền thì không nên ủ, ủ bây bây vậy hại đất hơn là làm tốt đất.
Em đang ủ để bón lót và cây trong giai đoạn kiến thiết mà anh
khi nào cây cho trái thì em sẽ bón các loại phân cao cấp hơn
Cảm ơn anh nhiều
Than sinh học nói chung (từ trấu, rơm, lá khô, mạt cưa, phân chuồng...), tùy theo khả năng bạn có mà dùng, thường thì tỉ lệ 40% than - 60% phân, để cải tạo đất thì 3 than - 1 phân. Đặc biệt ở chỗ Than bạn dùng thoải mái, dùng càng nhiều càng tốt.
Nếu được thế thì em vững tâm rồi, trước em cũng nghe trấu hun bón thì không sợ bệnh
em sẽ tập trung hun trấu và ủ thường xuyên
Cảm ơn anh nhiều

Back