Xin tư vấn với 20 sào đất tại Ba Vì

• Thread starter kalw
  • Ngày gửi
Nhà em có 3 mảnh đất trên Ba Vì, chỗ gần khu K9. 3 mảnh ở 3 nơi :(. Diện tích các mảnh là 3, 6 và 11 sào bắc bộ.
Giờ đất để không thấy phí quá, em đg tính trồng cây trên đó cho đỡ phí.
Em có đi xin tư vấn, thì thấy bảo có thể trồng mít, bưởi diễn trên đó. Có người bảo là trồng chuối. Có người bảo là trồng sưa đỏ (cái này em sợ lâm tặc, em ko giữ đc :D).

Các bác có thể tư vấn giúp em xem đất đai, khí hậu trên đó phù hợp với loại cây gì ko ạ.

Trước em thấy dân toàn trồng chè (đất nhà em toàn chè). Nhưng chè giá trị kinh tế kém, em thấy nhiều nhà trồng cây dong làm miến, hoặc trồng sắn. Nhưng giá trị kinh tế cũng kém.

Em đg công tác ở trung tâm Hà Nội, nên nếu trồng sẽ phải liên kết và thuê người ở đó trông. Các bác có thể tư vấn giúp em cả phương án quản lý, chống chộm luôn đc ko.

Nếu có bác nào ở Ba Vì muốn hợp tác thì em rất hoan nghênh!

Cảm ơn các bác nhiều!

Nhà e cũng ở Ba Vì, nếu a có ý định giữ đất chờ sốt để bán thì e nghĩ a lên xây tường bao và trồng mấy loại cây ăn quả như ổi, soài, bưởi... 3năm là có thu hoạch và cho người trông coi sản phẩm để người ta trông và chăm sóc cây cho cho đẹp dễ bán.
Còn muốn trồng cây lâu dài thì a phải đầu tư thuê người trông giữ, nếu không e nghĩ chẳng trồng được gì ngoài keo và bạch đàn

trồng cây mà không chăm ngang với vứt tiền đi. hôm trước tôi có thăm cái trại ng quen, trồng đủ thứ vải, nhãn, mít, ổi, bưởi, chè ... không chăm nên không thu đc quả, cây còn bị sâu và chết phải chặt bỏ
nếu không chăm đc, lại không trông được, chỉ có nước trồng keo hay tre nứa thôi

Nhà em cũng ở ngay chỗ nhà bác.
Nếu có ai trông vườn cho bác thì bác trồng xưa đỏ cũng được. Nhưng phải 3 năm trở lên người ta mới mua. Tùy theo cây lớn nhanh hay chậm. Trước em có bán vài cây xưa 5 năm tuổi giá 1 - 2 triệu/1 cây. Được cái xưa nhà em lớn nhanh với đẹp tiếc mỗi là đất vườn nhỏ trồng được có vài cây. Bác trồng lấy khoảng 2000 cây mà cây phát triển tốt thì 5 năm sau bác lại có thêm 1 khoản thu rồi. Nếu cây lớn nhanh với đẹp thì sẽ có người tới tận nhà hỏi mua. Cây có đẹp hay không thì lại phải tùy theo chất đất với cả kỹ thuật trồng. Em thấy nhiều nhà trồng cây xấu không ai hỏi mua cả. Được cái cây trồng xong không phải chăm sóc gì nhiều khỏi trông nhiều vì sẽ không bị chặt trộm, cây 3 - 5 năm người ta mua cả gốc về làm cây công trình nên không sợ bị chặt trộm đâu bác.
Tốt nhất giờ bác trồng đan xen cây xưa với cây gì đó. Trồng cam cũng là 1 phương án hay.

Cứ trồng cỏ rồi nuôi bò lấy phân trồng chanh và chuối .
Chanh chuối cần đào mương thêm chất độn như vỏ dừa .

Thx các bác đã tư vấn!
Bác Nguyễn Mạnh Dũng và bác Haithuan cũng ở Ba Vì ah? Liệu chúng ta có thể hợp tác theo cách nào ko nhỉ? hình như bác Nguyễn Mạnh Dũng cũng có mấy mảnh đất lớn lắm. Bác triển khai trồng cây j rồi. Hôm nào e lên tham quan đc ko?
Bác Motnua ah, nuôi bò phải trông hơi kỹ, nhà em ko làm dc :(.
Có ai có thêm cao kiến, cho em xin vài lời vàng ngọc với ạ! Thx so much!

Last edited by a moderator:
Thx các bác đã tư vấn!
Bác Nguyễn Mạnh Dũng và bác Haithuan cũng ở Ba Vì ah? Liệu chúng ta có thể hợp tác theo cách nào ko nhỉ? hình như bác Nguyễn Mạnh Dũng cũng có mấy mảnh đất lớn lắm. Bác triển khai trồng cây j rồi. Hôm nào e lên tham quan đc ko?
Em có 63 ha đất ở ba vì, e mới trồng được 2ha dổi thôi ạ, còn lại em đang đợi cây Đàn Hương để trồng, bác lên Ba Vì gọi em ạ. E đưa bác đi thăm quan, e còn trẻ nên chưa có nhiều tiền đầu tư. Em trồng cây lâu năm rồi thu hoạch một lần thôi anh ah. Chứ không làm được cây hàng năm anh ah

Thx các bác đã tư vấn!
Nuôi bò phải trông hơi kỹ ? Có thể nói thêm và điều này không ?

Ý e là, lĩnh vực chăn nuôi e k rành, chăm sóc thế nào, phòng ngừa bệnh tật ra sao CG k biết. Làm nhỏ lẻ mà thuê người có khi còn lỗ, mà tự chăm thì e k co thoi gian.

Em hỏi cho anh rồi, ko ăn thua anh ah. Bác lên đây đi anh em mình hợp tác đánh đất rồi nhân 1 mảnh rộng rộng. Còn 3 mảnh kia của bác em nghĩ bác trồng lấy 1000 cây mít changai, mít thái siêu sớm. E đang định trồng thử 3000m. Nếu ko bán được quả thì cho con cháu nó bán gỗ anh ah hihi

Back