Xin ý kiến các bác về bệnh tiêu chảy trên heo con

• Thread starter kanku
  • Ngày gửi
Mình có 2 đàn heo con mới tách đàn, lúc đầu bị tiêu chảy cho uống GENTA + COLI 1200, có khỏi được vài ngày lại bị lại, cho uồng lại thuốc trên ko xơsi dì, chuyển sang COLITIN 1200, cũng ko ổn, chuyển sang tiêm HAMCOLI-S, có đỡ nhưng đến ngày thứ 3, có những con đi té ra( mặc dù vẫn đang tiêm ) có con phân lỏng, trong phân thỉnh thoảng có những lợn cợn trắng nhìn như sợi chỉ ấy, hiện tại mình đang diều trị tiêm HANNOMYXIN-LA, và cho uống bổ sung thêm men tiêu hóa, mình đang nghi nó bị hồng lỵ( mặc dù phân ko có máu ). các bác nào có kinh nghiệm về loại bênh trên xin tư vấn dùm,( tiền sử đàn heo của mình đã bị phân trắng lúc theo mẹ ).

Last edited by a moderator:
Mình có 2 đàn heo con mới tách đàn, lúc đầu bị tiêu chảy cho uống GENTA + COLI 1200, có khỏi được vài ngày lại bị lại, cho uồng lại thuốc trên ko xơsi dì, chuyển sang COLITIN 1200, cũng ko ổn, chuyển sang tiêm HAMCOLI-S, có đỡ nhưng đến ngày thứ 3, có những con đi té ra( mặc dù vẫn đang tiêm ) có con phân lỏng, trong phân thỉnh thoảng có những lợn cợn trắng nhìn như sợi chỉ ấy, hiện tại mình đang diều trị tiêm HANNOMYXIN-LA, và cho uống bổ sung thêm men tiêu hóa, mình đang nghi nó bị hồng lỵ( mặc dù phân ko có máu ). các bác nào có kinh nghiệm về loại bênh trên xin tư vấn dùm,( tiền sử đàn heo của mình đã bị phân trắng lúc theo mẹ ).
bạn thử thực hiện các bước sau:
chích 1cc AMBICOLI, BÊN PHẢI + 1CC VITAMINB.6 BÊN TRÁI
cho uống TE RRAMYCIN +STRPTOTETRASULFE ĐẶC TRỊ TIÊU CHẢY
pha 2 gói với 2 lít nước cho uống liên tục !
bạn hãy giữ nền chuồng khô gáo , có nắng sáng trực tiếp chiếu vào. nếu nền chuồng ẩm ước cũng ảnh hưởng heo con bị tiêu chảy , đổ trấu xuống nền chuồng cho heo con ấm bụng . không nên cho ăn no khi heo bị tiêu chảy!

kiểm tra lại sắt đi bạn

nếu tiêm kháng sinh rồi mà ko có chuyển biến thì bạn nên xem lại xem heo con đã đủ sắt hay chưa? mình chưa đọc kỹ nhưng mình thấy bạn nên xem lại sắt và cầu trùng thử xem.

Back