xin ý kiến về bày gà con nhà em "tự đi họp trên thiên đình"

• Thread starter thanhtung2808
  • Ngày gửi
bày gà con em mua ở những hộ gia đình trong làng 50 con giờ được 10 ngày tuổi
cho uống thuốc úm hàng ngày, mới làm vacxin laxota 1 lần,
có phòng bệnh bằng thuốc AMOXI-COLI ( đặc trị các bệnh nhiễm trùng huyết, tiêu hóa, hô hấp), cho uống thêm B COMPLEX, ủ ấm
trong đàn hiện giờ bị gần 10 con, em mà ra thăm nó nó gục đầu chào em liền, đứng với tư thế rất là nghiêm chỉnh, bảo đứng đó 1 tiếng (nếu mà nó hiểu) chắc nó đứng 1 chổ chào em cả buổi, vẻ mặt trầm ngâm suy tư như người đang yêu bị hớp hồn vậy, ũ rũ buồn bã
ae có ý kiến gì về hiện tượng "chào cờ" này ko sáng nay cả đàn đã cử 1 em lên họp trên thiên đình rồi, nếu được cho em xin số ĐT cảnh sát giao thông để bắt những con mà em chưa cho phép đã tự ý bỏ hàng ngũ đi họp 1mình với
cảm ơn ae nhiều :bash:

bày gà con em mua ở những hộ gia đình trong làng 50 con giờ được 10 ngày tuổi
cho uống thuốc úm hàng ngày, mới làm vacxin laxota 1 lần,
có phòng bệnh bằng thuốc AMOXI-COLI ( đặc trị các bệnh nhiễm trùng huyết, tiêu hóa, hô hấp), cho uống thêm B COMPLEX, ủ ấm
trong đàn hiện giờ bị gần 10 con, em mà ra thăm nó nó gục đầu chào em liền, đứng với tư thế rất là nghiêm chỉnh, bảo đứng đó 1 tiếng (nếu mà nó hiểu) chắc nó đứng 1 chổ chào em cả buổi, vẻ mặt trầm ngâm suy tư như người đang yêu bị hớp hồn vậy, ũ rũ buồn bã
ae có ý kiến gì về hiện tượng "chào cờ" này ko sáng nay cả đàn đã cử 1 em lên họp trên thiên đình rồi, nếu được cho em xin số ĐT cảnh sát giao thông để bắt những con mà em chưa cho phép đã tự ý bỏ hàng ngũ đi họp 1mình với
cảm ơn ae nhiều :bash:

ban xem kỷ triệu chứng xem có phải bị gum ko?

mình mới nuôi ko rành lắm, tối nay làm vacxin gum cho nó lun đuoc ko bạn, (tới lịch làm Gum lun rùi)

Gà này khả năng là bị thương hàn. Tối nay mà đến lịch Gum thì pạn vẫn ngừa, làm lun những c0n gà ủ rủ đó nha pạn.

Gagiongdaklak Đúng đó cho uống thuốc cho khoẻ rồi hãy làm gum .Gà đang bệnh muh:unsure:

cảm ơn các bạn góp ý
mình nghĩ chắc tý nữa làm lun ( thử nghiệm mà, die mấy em yếu lun ko sao), gà mình mua ở quê lun nên giá hơi mềm (15 con =120k) cũng có gà từ đàn gà đẻ mình tạo ra, chắc phải hy sinh thử nghiệm lun,
bầy gà mình sợ bị thương hàn bạch lỵ nên ngừa thuốc kháng sinh rùi, à có 1 con bị dính lông đít bằng đầu ngón chân cái, ướt cả 1 vùng đít lun, mà con đó ăn uống khỏe mạnh chạy nhảy nhất đàn mới ác chứ, còn mấy con ũ rũ
mới thay trấu cho chuòng úm phát hiện ra không khí không thoáng, thức ăn rơi vãi xuống bị lên móc (do mình nhìn bề mặt trên khô không chụi moi lên xem thử), không biết phải nguyên nhân đó ko nữa
còn 1 hiện tượng nữa phần bụng sau của nó đen đen( bầm bầm) mà có cục gì trong đó nữa, mình thấy mấy con có cái đó trong bụng thì lại yếu
mới nuôi chưa có kinh nghiệm toàn quan tâm bằng mắt (1 đêm thức cả 5 lần chạy ra chuồng quan sát mà để lên mốc xấu hổ thật)

Nếu nghi bị thương hàn thì dùng cây ráy (loại cùng họ môn, nhưng mà gây ngứa đó) nấu lên lấy nước cho gà uống là nhanh khỏi nhất!
Mà triệu chứng như vậy là thương hàn rồi, loại này bị di truyền từ đời mẹ.

liều lượng gì đâu, cứ nấu lên lấy nước, uống 3 ngày liên tục.
Hoặc nấu như nấu cám lợn (ngày xưa) cho nó ăn.

Nhjều khj mấy c0n yếu pạn làm nó khoẻ lạj đấy, káj này mình có thử rồj.

mình mới làm vacxin xong, chắc mai mốt có kết quả, ko biết làm đúng kỹ thuật vacxin ko nữa thấy còn dư 1 ít

Mấy con dưới bụng có vết bầm mà anh nói là bị Hở rốn rồi. lúc mua anh chịu khó xem bụng , bị như vậy thì đừng lấy. anh moi cái đó ra. nhẹ nhẹ thôi rồi bôi thuốc lên. hay bôi dầu cũng được

Mấy con dưới bụng có vết bầm mà anh nói là bị Hở rốn rồi. lúc mua anh chịu khó xem bụng , bị như vậy thì đừng lấy. anh moi cái đó ra. nhẹ nhẹ thôi rồi bôi thuốc lên. hay bôi dầu cũng được
lí nào là vậy ta, mình koi rùi mới mua mà lần sau phải cẩn thận hơi mới được thnk bác đã chỉ giáo

Tốt hơn bạn nên mua giống ở những Trung tâm con giống chuyên nghiệp và có uy tín. Ở đó người ta tiêm văc xin sẵn rồi. Bạn mua tùm lum thế, khả năng mua phải những con nhiễm bệnh là rất cao. Chính những con này là nguồn nhiễm sang cả những con khoẻ mạnh khác

Back