Xin ý kiến về thiết kế chuồng bò

• Thread starter lekhachoa
  • Ngày gửi

Dear All,
Tháng 10/2014 Em chính thức từ bỏ việc làm Nhân viên công ty và chuyển sang nối nghiệp gia đình chăn nuôi. Dự án em chỉ làm trong 6 tháng để giúp nó đi vào quỹ đạo em lại bước tiếp vào nhà nước...!
Với bao nhiêu thứ còn phải làm. Em chỉ mới bố trí sơ về đất nhà hiện tại và Chuồng nuôi hoặc kết hợp với những thứ như gà trùn quế...!
- Thứ nhất: Về vốn và Bò là con chủ đạo thì em đang làm và duy trì rất tốt, em chỉ đang phân vân nuôi trùn quế với gà như thế nào để hiệu quả....!
- Thứ hai: Về ao cá: Nước thải trực tiếp từ chuồng nuôi có làm ảnh hưởng lớn đến cá không ạ
- Thứ ba: Nuôi gà con phức tạp và cần lưu ý những vấn đề gì cần cả nhà giúp đở em với.!
Anh Em Bình Dương nếu có dịp giao lưu kết bạn trao đổi kinh nghiệm với ạ.! Hoặc có mô hình nào làm ăn hiệu quả chia sẽ em với nhé.
Mọi chuyện chỉ còn nhờ đến cả nhà trên diễn đàn. Thank.

Last edited by a moderator:
Nếu ở miền Nam thì em thấy diện tích chuồng như vậy rất tốt, nhưng nếu ở ngoài Bắc thì hơi nhỏ. Nếu bác nuôi nhốt, thì đến mùa đông bò rất dẽ bị bệnh cước chân, nên cần 1 khoảng sân để cho bò hoạt động và đi lại.
Theo em chuồng như vậy quá lãng phí, nhiều mô hình chuồng trại rất đơn giản mà củng hiệu quả.
Ở miền bắc thường mùa đông rét nên chú ý phần kín gió, mình có thể tận dụng những nguyên vật liệu rẽ tiền để giảm tối đa chi phí. Số tiền đó mình có thể đầu tư thêm con giống và thức ăn.

http://www.travinh.gov.vn/wps/portal/tamnong/!ut/p/c0/04_SB8K8xLLM9MSSzPy8xBz9CP0os3gDIws_QzcPIwN_SwMDA88QCx9PX2dXAwN3E_2CbEdFAKVecqM!/?WCM_PORTLET=PC_7_028N1FH200QU80ITGV3DSR1K72_WCM&WCM_GLOBAL_CONTEXT=/wps/wcm/connect/Hoinongdan/hoinongdan/dulieutamnong/channuoigiasuc/xin cac chuyen
bạn vào web này mà tham khảo thêm cách làm chuồng nha.
Ngoài ra e hỏi chút là chổ e nuôi ở Long An, nhiều muỗi quá, giờ làm sao chứ nó chút bò ko lớn được. Có phải mắc mùng, hay làm lưới chông mưỡi cho nó không?
Cây xoan và cây xả đều có thể đuổi muỗi. Ngaoif ra phun thuốc diệt định kỳ nữa. Cống rãnh ao hồ gần nhà nên vệ sinh sạch sẽ. Giảm đc 1 cơ số đó bạn ak!

Cây xoan và cây xả đều có thể đuổi muỗi. Ngaoif ra phun thuốc diệt định kỳ nữa. Cống rãnh ao hồ gần nhà nên vệ sinh sạch sẽ. Giảm đc 1 cơ số đó bạn ak!
Cảm ơn bạn, ACE nào còn có giải pháp khác không?

mình cũng định xây chuồng như bác Hòa mà nghĩ lại thấy hơi tốn kém nên mình xây 3mx4m mỗi ô. ở giữa(1.5m) xây thêm 1 trụ cao 1.2m(chôn 30cm) để khi bò lớn thì mua ống thép 42 phân ra thành 2 ô(1.5x4).
mái thì lợp tấm xi măng.

mình cũng định xây chuồng như bác Hòa mà nghĩ lại thấy hơi tốn kém nên mình xây 3mx4m mỗi ô. ở giữa(1.5m) xây thêm 1 trụ cao 1.2m(chôn 30cm) để khi bò lớn thì mua ống thép 42 phân ra thành 2 ô(1.5x4).
mái thì lợp tấm xi măng.
Khi nào xong up lên Anh Em xem nhé. Chúc Cậu ngay càng lớn mạnh

Thứ 7 này tớ đi Biên hòa dự đám cưới. Không biết bạn Hòa có gần đó ko? chạy qua trại bác tham quan!
Hj bạn. Mình phải làm việc tới tối thứ 7 mới về nhà nên chỉ có chủ nhật mới rãnh bạn ah.! Thế đi đám cưới ghé tớ xem bò ăn bò ngán luôn thì sao ^^

chỉ có ghiền chứ ko thể ngán. thế sợ không ghé được rồi. Thứ 2 tớ đi làm rồi. CN thì bận xuống nhà bố vợ. Hẹn bạn hết ca biển về tui ghé.

Hi bạn,

Bạn thấy bản vẽ có đường đi 0.5M để dọn phân chứ..!
Ở chổ bạn có thể chạy qua khu vực An Phú của Củ Chi chạy dài lên ngã tư Tân Quy thi tha hô xem các kiểu chuồng từ bò thịt đến bò sữa. Theo mình bạn không cần chừa nữa mét cuối để dọn phân mà nên nới độ rộng chuồng thêm nữa mét (tăng từ 2 lên 2,5m) để bò lớn lui tới thoải mái, bò lớn dài gần 2m, nếu không ăn thì chân sau khi bước lui sẽ lọt xuống mương nước dẫn đến trượt ngã gãy chân. Bạn vẫn có thể đi bên trong chuồng để dọn phân mà. Giã sử sau này muốn chuyển sang nuôi bò sữa cũng khỏi phải sửa chuồng.

Ở chổ bạn có thể chạy qua khu vực An Phú của Củ Chi chạy dài lên ngã tư Tân Quy thi tha hô xem các kiểu chuồng từ bò thịt đến bò sữa. Theo mình bạn không cần chừa nữa mét cuối để dọn phân mà nên nới độ rộng chuồng thêm nữa mét (tăng từ 2 lên 2,5m) để bò lớn lui tới thoải mái, bò lớn dài gần 2m, nếu không ăn thì chân sau khi bước lui sẽ lọt xuống mương nước dẫn đến trượt ngã gãy chân. Bạn vẫn có thể đi bên trong chuồng để dọn phân mà. Giã sử sau này muốn chuyển sang nuôi bò sữa cũng khỏi phải sửa chuồng.
Củ chi đất bò thịt vs sữa mà bác nhỉ :)

http://www.travinh.gov.vn/wps/portal/tamnong/!ut/p/c0/04_SB8K8xLLM9MSSzPy8xBz9CP0os3gDIws_QzcPIwN_SwMDA88QCx9PX2dXAwN3E_2CbEdFAKVecqM!/?WCM_PORTLET=PC_7_028N1FH200QU80ITGV3DSR1K72_WCM&WCM_GLOBAL_CONTEXT=/wps/wcm/connect/Hoinongdan/hoinongdan/dulieutamnong/channuoigiasuc/xin cac chuyen
bạn vào web này mà tham khảo thêm cách làm chuồng nha.
Ngoài ra e hỏi chút là chổ e nuôi ở Long An, nhiều muỗi quá, giờ làm sao chứ nó chút bò ko lớn được. Có phải mắc mùng, hay làm lưới chông mưỡi cho nó không?
chào bạn,

bạn nên mua lưới (lưới quây gà hok phải lưới đánh cá nhé) bạn may theo kích cỡ truồng nhà bạn. như một cái màn luôn bạn nhé.
giảm 98% muỗi luôn. ông anh tớ làm tối vào truồng trâu thích luôn. có một vài con lọt vào thì bạn dùng vợt bắt.. tối bò ngủ ngon.. người cũng ngủ ngon luôn..Góp ý với chủ topic.

thứ nhất khi xây theo thiết kế bạn nên chú ý hướng xây.... (trong bản vẽ không có phần hướng nên không biết bạn định xây hướng nào...) nên theo hướng đông nam(ngoài bắc thì đông nam là ok nhất trong nam thì tớ hém biết)
thứ 2 vị trí của hốc đựng phân bạn cũng phải tính toán kĩ, hướng gió, theo mình nếu như trong hình mà gió từ phía hốc đựng phân thổi lại thì truồng của bạn hứng toàn bộ mùi hôi thối nguy cơ bệnh tật sẽ tăng lên.
ngu ý có gì mong bỏ qua

chào bạn,

bạn nên mua lưới (lưới quây gà hok phải lưới đánh cá nhé) bạn may theo kích cỡ truồng nhà bạn. như một cái màn luôn bạn nhé.
giảm 98% muỗi luôn. ông anh tớ làm tối vào truồng trâu thích luôn. có một vài con lọt vào thì bạn dùng vợt bắt.. tối bò ngủ ngon.. người cũng ngủ ngon luôn..Góp ý với chủ topic.

thứ nhất khi xây theo thiết kế bạn nên chú ý hướng xây.... (trong bản vẽ không có phần hướng nên không biết bạn định xây hướng nào...) nên theo hướng đông nam(ngoài bắc thì đông nam là ok nhất trong nam thì tớ hém biết)
thứ 2 vị trí của hốc đựng phân bạn cũng phải tính toán kĩ, hướng gió, theo mình nếu như trong hình mà gió từ phía hốc đựng phân thổi lại thì truồng của bạn hứng toàn bộ mùi hôi thối nguy cơ bệnh tật sẽ tăng lên.
ngu ý có gì mong bỏ qua
Ẩn cư lâu lém mí thấy. :)

Hi you.
Đúng rồi đó. Ví dụ mình đổ nền dày từ 40cm thì độ dốc trước cao từ 50cm giảm dần về sau của chuồng.!
Giúp chuồng mau khô nhưng không nên dốc quá. Đó chỉ là ý kiến ko biết dốc từ 10 đến 15cm có ảnh hưởng gì ko cả nhà.!
Hi bạn.
Đây là bản vẽ còn tuỳ thuộc từng vùng miền. Ẩm ướt che gió bão...v..v
Nếu như đưa số liệu từ cột cao 2m5 - 3m5 - 2m5 giá thành tuỳ từng vùng.
Tôn lợp thì theo chiều dài mà mình dự định làm tham khảo giá bên ngoài.!
Sắt làm khung phân chia chổ đứng cho Bò. Tham khảo giá thành bên ngoài.
Do mình chỉ mới vẽ để xin ý kiến đóng góp nguyên vật liệu và giá thành do Ba minhg phụ trách. Thank cả nhà góp ý thêm ạ.!
mình thấy tốn kém quá.giờ có đẹm lót sinh học mình không cần phải những cais lằng nhằng kia.mà em thấy diện tích cũng lớn quá

thank pác đúng thứ e đang tìm kiếm, nhưng có ổn ko khi dài 2m ngang 1.6-2m cho 1 bò, e đọc thì thấy từ 2m vuông đến 4m vuông, search trên mạng nhiều kết quả --> qua cả mắt lên, kiếm ghế ngồi coi cmt tiếp vậy. :)

thank pác đúng thứ e đang tìm kiếm, nhưng có ổn ko khi dài 2m ngang 1.6-2m cho 1 bò, e đọc thì thấy từ 2m vuông đến 4m vuông, search trên mạng nhiều kết quả --> qua cả mắt lên, kiếm ghế ngồi coi cmt tiếp vậy. :)
Hi bạn, Nuôi bò nhốt chuồng diện tích vừa với Bò sẽ bớt giảm khả năng hoạt động giúp bò hấp thu tốt hơn. nên chỉ cần Bò có chổ nằm hợp lý rồi lúc thả ra sân để bò vận động, Chứ 1 con mà 4m ngang 4 dọc diện tích rất tốn.

Hi bạn, Nuôi bò nhốt chuồng diện tích vừa với Bò sẽ bớt giảm khả năng hoạt động giúp bò hấp thu tốt hơn. nên chỉ cần Bò có chổ nằm hợp lý rồi lúc thả ra sân để bò vận động, Chứ 1 con mà 4m ngang 4 dọc diện tích rất tốn.
tôi thấy ở bình thuận người ta nuôi bò chả cần làm chuồng
lấy lưới b40 quây khoảng vài chục m2 quanh 1 cái cây to to
nhốt khoãng chục con
bán phân bò thì cứ nữa tháng có xe ben vào hốt
tự người ta hốt luôn
mình chỉ cần ngồi đếm tiền thôi

Back