Xin ý kiến về thiết kế chuồng bò

• Thread starter lekhachoa
  • Ngày gửi

Dear All,
Tháng 10/2014 Em chính thức từ bỏ việc làm Nhân viên công ty và chuyển sang nối nghiệp gia đình chăn nuôi. Dự án em chỉ làm trong 6 tháng để giúp nó đi vào quỹ đạo em lại bước tiếp vào nhà nước...!
Với bao nhiêu thứ còn phải làm. Em chỉ mới bố trí sơ về đất nhà hiện tại và Chuồng nuôi hoặc kết hợp với những thứ như gà trùn quế...!
- Thứ nhất: Về vốn và Bò là con chủ đạo thì em đang làm và duy trì rất tốt, em chỉ đang phân vân nuôi trùn quế với gà như thế nào để hiệu quả....!
- Thứ hai: Về ao cá: Nước thải trực tiếp từ chuồng nuôi có làm ảnh hưởng lớn đến cá không ạ
- Thứ ba: Nuôi gà con phức tạp và cần lưu ý những vấn đề gì cần cả nhà giúp đở em với.!
Anh Em Bình Dương nếu có dịp giao lưu kết bạn trao đổi kinh nghiệm với ạ.! Hoặc có mô hình nào làm ăn hiệu quả chia sẽ em với nhé.
Mọi chuyện chỉ còn nhờ đến cả nhà trên diễn đàn. Thank.

Last edited by a moderator:
Phan
Dear All,

Hiện tại Em có dự định mở rộng quy mô chăn nuôi và muốn xây dựng chuộng theo diện tích và kích thước như hình vẽ. Mong sự giúp đở và tư vấn cho em về kiểu chuồng này có ổn khôn ạ. Nếu có chổ nào cần chỉnh sữa vui lòng góp ý cho Em nhé.
SĐT: 0912345441 (Hòa)
Mong được giao lưu và học tập về kinh nghiệm nuôi Bò.

Xem file đính kèm 907
phan dung xeng hot hay dung nuoc rua vao ho phanDon phan the nao ha ban

Lam mang nuoc o giua va 1 chuon nuoi 2 con ,vay tiet kiem hon e. Phia sau chuon de trong de ve sinh va dan bo ra vao .nuoi nhot ,1tuan nen cho bo phoi nang 1 lan.than

Lam mang nuoc o giua va 1 chuon nuoi 2 con ,vay tiet kiem hon e. Phia sau chuon de trong de ve sinh va dan bo ra vao .nuoi nhot ,1tuan nen cho bo phoi nang 1 lan.than
Nhà em thả rong mà hehe. Ngày nào cũng dầm mưa dãi nắng. Hehe.

bạn đã nuôi chưa. trên thưc tế dọn phân như thế nào. bạn nói cụ thể xem nào. minh cung chuẩn bị nuôi . nên muốn hỏi kỹ chút
Uhm ,vay ok roi .chuc e thanh cong
Uhm ,vay ok roi .chuc e thanh cong
máng nước o giữa la ntn. dùng hình minh họa di bạn. 2 con 1 chuồng nó co đánh nhau ko

bạn đã nuôi chưa. trên thưc tế dọn phân như thế nào. bạn nói cụ thể xem nào. minh cung chuẩn bị nuôi . nên muốn hỏi kỹ chút

máng nước o giữa la ntn. dùng hình minh họa di bạn. 2 con 1 chuồng nó co đánh nhau ko
Ban cot no la thi ko danh nhau dau ,mang an rieng va mang nuoc chung .

Lam chuon trrang xi mang .lam hang rao xung quanh vay la xong . Nhung bo do lam .

@lekhachoa chuồng làm xong chưa vậy hết bao nhiêu tiền thế ,mình dự tính làm cái tầm 20 con bò cái mà ko biết kinh phí làm chuồng có cao ko ,mình thì cây bạc hà có sẵng ,ngói cũng có đủ ,chỉ còn vật liệu với công thôi

@lekhachoa chuồng làm xong chưa vậy hết bao nhiêu tiền thế ,mình dự tính làm cái tầm 20 con bò cái mà ko biết kinh phí làm chuồng có cao ko ,mình thì cây bạc hà có sẵng ,ngói cũng có đủ ,chỉ còn vật liệu với công thôi
Làm xong rồi bạn nhé. Để cuối tuần hỏi baba xem bao nhiêu tiền

Cái chuồn như vậy sẽ chứa mấy con nò trong đó hả ?

Quái vậy !
Bạn làm tuỳ theo kích thước. Cứ một ô nuôi nhốt 1m2 - 1m5 ngang. Dài 2m cho một con thì nhân lên với diện tích mình định làm thì muốn bao nhiêu con làm bấy nhiêu ô nuôi nhốt hjhj.

Tháng 10/2014 Em chính thức từ bỏ việc làm Nhân viên công ty và chuyển sang nối nghiệp gia đình chăn nuôi. Dự án em chỉ làm trong 6 tháng để giúp nó đi vào quỹ đạo em lại bước tiếp vào nhà nước...!
Với bao nhiêu thứ còn phải làm. Em chỉ mới bố trí sơ về đất nhà hiện tại và Chuồng nuôi hoặc kết hợp với những thứ như gà trùn quế...!
- Thứ nhất: Về vốn và Bò là con chủ đạo thì em đang phân vân nuôi trùn quế với gà như thế nào để hiệu quả....!
- Thứ hai: Về ao cá: Nước thải trực tiếp từ chuồng nuôi có làm ảnh hưởng lớn đến cá không ạ
- Thứ ba: Nuôi gà con phức tạp và cần lưu ý những vấn đề gì cần cả nhà giúp đở em với.!
Anh Em Bình Dương nếu có dịp giao lưu kết bạn trao đổi kinh nghiệm với ạ.! Hoặc có mô hình nào làm ăn hiệu quả chia sẽ em với nhé.

Xem file đính kèm 2082

Dear All,
- Thứ nhất: Về vốn và Bò là con chủ đạo thì em đang làm và duy trì rất tốt, em chỉ đang phân vân nuôi trùn quế với gà như thế nào để hiệu quả....!
chúc anh thành công !

Thank à, Hy vọng mọi thứ sẽ ổn. Dù có 1 chút hơi lo.!
Ban hoa oi. Lối di cho ăn co xe lớn vao ko. Neu ko co. Thi 3m ban giam xuong con 1.5m thoi. Hộc chưa phân thi neu ban o vug ko phai dan cư thi dem phơi roi gom lại bán hoac ủ phan bon cây. Nhung dtich ko lon nhu vay dau. Neu 80m2 do lam hoc phan van phơi thi okToi đây co 6500m2 đất cách nhà ở 1km. Dinh xay chuong trại nuôi 30 con bo.20 nái dẻ. Con10 vo beo. Thuc an thi cỏ trong va rom khô. Ngoai ra con them bắp . 6500m2 dành dẻ trong cỏ het. Ko biet với dt cỏ va số đầu bò nhu vay co đủ va hieu quả ko.

Last edited by a moderator:
3m ở giữa có 1m làm máng ăn và máng uống mỗi bên 0.5m rồi nên còn 2m lối đi cho ăn và chăm sóc thăm nom ạ.

Xem file đính kèm 2081
Với bao nhiêu thứ còn phải làm.
bạn làm xong mọi thứ rùi để đó cho gia đình làm còn bạn thì tiếp tục công việc là nhân viên hả Hoa nhỉ?làm chuồng xong cho mọi người biết chi phí nha.khi nào xong xuôi cho mọi người biết để xuống học hỏi kinh nghiệm nha!.Chúc bạn thành công

Bạn làm xong rồi chụp hình lên cho mình và mọi người tham khảo với

Back