Y định lập vườn cay ăn quả có múi

• Thread starter lethaitruong
  • Ngày gửi
Chao mọi người
Mình Tên Trường sinh 1983 ; Hiện đang lam việc ở Tp HCM , Minh đi lam cũng được 5 năm . Mình co khoảng 10000m2 , co đê bao , vườn cây tạm ở Tân phú trung Châu Thành Đồng Tháp ; . Mình co ý định trồng cây có múi xen xoai cát hoà lộc
Mình nhờ a em trên diễn đàn tư vấn giúp mình :
  1. Vùng đất này co phù hợp trồng cậy co múi không ( cách đây khoảng 15 năm Ba mình có trồng quýt đường nhưng chi thu hoạch một mùa là cây bi bệnh vàng lá )
  2. Mua cây giống ở đâu an toan va sạch bệnh
  3. Trồng xen chuối cấy mô
  4. Mình trồng khoảng 5000m2 la quýt đường ,2500m2 cam xoan , 2500 cam sành không hạt
Mình đi học và làm việc ở tp , nên kinh nghiệm trồng cây cảnh tác mình không có , Mình nhờ a em trên diễn đàn có kinh nghiệm về làm vườn tư vấn giúp mình Co thể chia se kinh qua mail ; lethaitruong2005@yahoo.com.vn
Minh chân thành cam on tất c mọi người

Bạn đang ở TP HCM thì không thể trồng quýt, cam xoàn, cam sành trên dt 10.000 m2 được bởi các lý do sau:
- Các cây này ở vùng của bạn cho thu nhập rất cao, 1 tỷ/ 1 năm trên dt của bạn. Vì vậy bạn sẽ bị mất trộm hết, ko có thu hoạch.
- Các cây này chăm sóc rất tốn kém và rất kỹ, mức đầu tư tương xứng với mức thu nhập, chứ không phải đầu tư như trồng dừa. Bình quân 1 ha để cho trái, ít nhất bạn phải đổ cho nó 200 triệu. Nếu bạn ko đổ tiền xuống đất cỡ đó, thì như bạn nói, trước đây nhà bạn có trồng nhưng bị vàng lá hư hết.

Ý định mình đầu tư , vi các loai cây này sau ba năm trồng mới cho thu hoạch , chủ yếu mình hỏi a em trên diễn đan la vùng đất nay co phù hợp trồng nhưng loại cây nay hay không , hay a em nào có mô hình trồng cây có múi nào hiệu quả giới thiệu cho minh tham khảo

Back