ý tưởng xây dựng app. quản lý nông nghiệp bằng công nghệ thông tin.

sau một thời gian vật lộn với cây trồng vật nuôi. quản lý farm. túm lại là sau một times tự mình làm một cái farm 3 ha. em thấy vất vả quá thể đáng. nên em nảy ra ý này. các bác cùng góp phần cho việc xây dựng ý tưởng nhé! có thể đúng có thể sai, nhưng ước mong của em chỉ là giảm bớt gánh nặng cho người nông dân thực thụ và cho người đầu tư nông nghiệp nói chung.
1. đặt vấn đề
cách mạng 4 chấm không sắp đuổi đến đít rồi! thì mình nông dân cũng cần hòa nhập.
họ 4 chấm mình kém gì mà không bốn sẹo cho oai với đời????
2. ý tưởng chủ đạo.
xây dựng app online để quản lý trang trại theo kiểu ngồi nhà vẫn biết mọi thông tin trên trang trại
1 người có thể quản lý hàng chục trang trại cùng lúc mà không cần phải rong ruổi hàng trăm km.
3. bước đầu
xây dựng phần mềm quản lý farm bao gồm các yếu tố (dạng như viết nhật ký trang trại hàng ngày, cập nhật toàn bộ các yếu tố tại farm bằng thủ công, bao gồm thời tiết, nhân sự , vật tư...... chi tiết các cây con trong farm)
4. chuyển thể kịch bản
ứng dụng đồ họa thể hiện các yếu tố thông qua biểu đồ vd. ngày hôm nay nhập vào 100 con gà là ngày 1.1.11 ngày mai 2.1.11 con gà to lên một tí thể hiện luôn trên biểu đồ
ngày hôm nay nhập 100 con gà là 100% mai chết 2 con giảm 2% thể hiện trên biểu đồ
................. các bác góp thêm gạch............
cái cây hôm nay xuống giống nagyf mai nứt anh ngày kia hai là mầm ..... thể hiện bằng đồ họa sinh động..... dạng như trò chơi nông trại zui ze....
5. kết nối dọc.
từ farm tới cửa hàng thực phẩm và người tiêu dùng..... hôm nay có 100 con gà cần xuất,, còn nguyên ở farm trọng lượng đã mô phỏng.... mai có thể chuyển đến cửa hàng để shop có kế hoạch bán hoặc chuẩn bị kho bãi... tương tự chọ các loại thực phẩm khác tươi sống dãy đành đạch...
6. tổ chức thực hiện
lên ý tưởng, toàn thể member trên agriviet.com
tổ chức viết app tiền của banquantri
chạy thử text trên farm của member
chỉnh sửa demo
áp dụng free cho các farm trên diễn đàn.

N
Tui nghĩ copy về chắc không xài được đâu. Thông số kỷ thuật của người ta khác xa mình mà.

M
Chào các bác,
Em là thành viên mới, đồng thời cũng không thuộc lĩnh vực nông nghiệp, em chuyên về thi công thiết bị công nghệ. Xin có vài góp ý theo ý kiến cá nhân như sau:

1. Quản lý 1 cá thể đã khó, quản lý hàng trăm, ngàn cá thể còn khó hơn, vì đây là thực thể sống. Nên việc quản lý theo phần mềm ở đây ở dạng viết nhận báo cáo, dự đoán (Nếu có). Vẫn có người theo dõi tại trại nhập dữ liệu, mình có thể xem report, và đề xuất phương án xử lý.

2. Hiện nay có các thiết bị hỗ trợ từ xa, hoặc ứng dụng được:
- Camera giám sát
- Ổ cắm điện (Tùy biến cắm thiết bị nào thì quản lý thiết bị đó: tắt bật, hẹn giờ, lập lịch)
- Bóng đèn (Tắt bật, điều chỉnh độ sáng tối)
- Các thiết bị cảm biến: ánh sáng, nhiệt độ,...
- Điện năng lượng mặt trời (Tiết kiệm + dự phòng hay những khu vực hạn chế về điện năng)

* Bổ sung: Ngoài ra, có thể tạo 1 phần mềm kênh nông nghiệp
- Dành cho người tiêu dùng mua sản phẩm từ các trang trại.
- Dành cho các trang trại mua nguyên vật liệu, hay đăng sản phẩm bán.
- Dành cho các đại lý bán nguyên vật liệu.

Phần mềm tích hợp sẽ thể hiện được 2 mục như em nói trên.

Nay bắt đầu tham gia tìm hiểu về Nông nghiệp, mong các bác chỉ dạy.

Chào các bác,
Em là thành viên mới, đồng thời cũng không thuộc lĩnh vực nông nghiệp, em chuyên về thi công thiết bị công nghệ. Xin có vài góp ý theo ý kiến cá nhân như sau:

1. Quản lý 1 cá thể đã khó, quản lý hàng trăm, ngàn cá thể còn khó hơn, vì đây là thực thể sống. Nên việc quản lý theo phần mềm ở đây ở dạng viết nhận báo cáo, dự đoán (Nếu có). Vẫn có người theo dõi tại trại nhập dữ liệu, mình có thể xem report, và đề xuất phương án xử lý.

2. Hiện nay có các thiết bị hỗ trợ từ xa, hoặc ứng dụng được:
- Camera giám sát
- Ổ cắm điện (Tùy biến cắm thiết bị nào thì quản lý thiết bị đó: tắt bật, hẹn giờ, lập lịch)
- Bóng đèn (Tắt bật, điều chỉnh độ sáng tối)
- Các thiết bị cảm biến: ánh sáng, nhiệt độ,...
- Điện năng lượng mặt trời (Tiết kiệm + dự phòng hay những khu vực hạn chế về điện năng)

* Bổ sung: Ngoài ra, có thể tạo 1 phần mềm kênh nông nghiệp
- Dành cho người tiêu dùng mua sản phẩm từ các trang trại.
- Dành cho các trang trại mua nguyên vật liệu, hay đăng sản phẩm bán.
- Dành cho các đại lý bán nguyên vật liệu.

Phần mềm tích hợp sẽ thể hiện được 2 mục như em nói trên.

Nay bắt đầu tham gia tìm hiểu về Nông nghiệp, mong các bác chỉ dạy.
Việc kết nối thêm nếu thực hiện được app sẽ Tính toán các vers kế. Trước mặt cần có 1 cái app Để chạy đã. Sửa dần chứ làm sao nuột ngay được

Xem file đính kèm 11199 chỉ tiếc là mình có biết cách dùng
Cái phần mềm này dở. Một trang trại có thể nhiều phần mềm riêng rẽ, chứ không làm đủ các thứ như thế này.

Ví dụ, kế toán thì riêng. Nó không cần biết trồng trọt và chăn nuôi làm ăn ra sao. Nó chỉ biết mua bao nhiêu lần thức ăn, bao nhiêu lần tiêm phòng, bao nhiêu lần phân bón, xăng dầu. Nó chỉ biết bán bao nhiêu lần, mỗi lần bao nhiêu tiền, trả bao nhiêu đợt, còn nợ bao nhiêu.

Chăn nuôi có riêng phần mềm. Gà thì đã có phần mềm rồi, không gộp ở đây, vì có trại gà từ lâu rồi, và họ đã có phần mềm xài mấy chục năm nay rồi. Lợn, bò, ngựa, mỗi con cũng có phần mềm riêng. Trại mình chỉ có một con ngựa cưỡi đi chơi, thì khỏi cần phần mềm. Mỗi con vật heo, ngựa, bò có ngày sinh, có bố, mẹ, những lần tiêm, những lần nhảy, chửa, đẻ rõ ràng trong phần mềm của trại nó. Ngựa đua thì lại khác. Phần mềm cho nó không phải phần mềm trại ngựa giống (chuyên làm ra ngựa để bán cho người mua về đua ngựa) mà là theo giõi hoạt động hàng ngày của từng con ngựa đua, như sáng mấy giờ luyện chạy, phải chạy tốc độ bao nhiêu, vân vân, như một đấu thủ thể thao Olimpic.

Cũng như trong một nhà thương. Văn phòng giám đốc thì quản lý tất cả. Từng bác sỹ có phần mềm riêng. Bác sỹ đường ruột thì không làm việc với óc. Bác sỹ răng thì không làm việc với chân tay. Vân vân.

Cái phần mềm này dở. Một trang trại có thể nhiều phần mềm riêng rẽ, chứ không làm đủ các thứ như thế này.

Ví dụ, kế toán thì riêng. Nó không cần biết trồng trọt và chăn nuôi làm ăn ra sao. Nó chỉ biết mua bao nhiêu lần thức ăn, bao nhiêu lần tiêm phòng, bao nhiêu lần phân bón, xăng dầu. Nó chỉ biết bán bao nhiêu lần, mỗi lần bao nhiêu tiền, trả bao nhiêu đợt, còn nợ bao nhiêu.

Chăn nuôi có riêng phần mềm. Gà thì đã có phần mềm rồi, không gộp ở đây, vì có trại gà từ lâu rồi, và họ đã có phần mềm xài mấy chục năm nay rồi. Lợn, bò, ngựa, mỗi con cũng có phần mềm riêng. Trại mình chỉ có một con ngựa cưỡi đi chơi, thì khỏi cần phần mềm. Mỗi con vật heo, ngựa, bò có ngày sinh, có bố, mẹ, những lần tiêm, những lần nhảy, chửa, đẻ rõ ràng trong phần mềm của trại nó. Ngựa đua thì lại khác. Phần mềm cho nó không phải phần mềm trại ngựa giống (chuyên làm ra ngựa để bán cho người mua về đua ngựa) mà là theo giõi hoạt động hàng ngày của từng con ngựa đua, như sáng mấy giờ luyện chạy, phải chạy tốc độ bao nhiêu, vân vân, như một đấu thủ thể thao Olimpic.

Cũng như trong một nhà thương. Văn phòng giám đốc thì quản lý tất cả. Từng bác sỹ có phần mềm riêng. Bác sỹ đường ruột thì không làm việc với óc. Bác sỹ răng thì không làm việc với chân tay. Vân vân.
Cháu vẫn chưa được hiểu ý chú cho lắm. Cháu tạm hiểu là ý chú khuyên nên làm từng phần một. Ví dụ như là làm 1 cái app cho người nuôi gà chẳng hạn, chỉ chuyên cho farm gà thôi rồi sau đó phát triển dần lên.

M
Theo ý kiến như trên, em có thêm ý kiến:

Mình tạo 1 cấu trúc các module (tức các chức năng riêng rẽ). Trên 1 cái sườn quản lý. Khi đó ai cần chức năng gì thì tự add vào sử dụng. Hiện nay các phần mềm ứng dụng cũng hướng module, để tuỳ chỉnh cho từng người dùng.

Theo ý kiến như trên, em có thêm ý kiến:

Mình tạo 1 cấu trúc các module (tức các chức năng riêng rẽ). Trên 1 cái sườn quản lý. Khi đó ai cần chức năng gì thì tự add vào sử dụng. Hiện nay các phần mềm ứng dụng cũng hướng module, để tuỳ chỉnh cho từng người dùng.
về dạng này module này hôm qua mình cung mới trao đổi với một anh. ảnh nói có thể hỗ trợ để dùng thử, mỗi cái tội mình xa xôi quá không gặp trực tiếp để hỏi kỹ được.
Mong bạn Mạnh góp thêm ý kiến!

M
về dạng này module này hôm qua mình cung mới trao đổi với một anh. ảnh nói có thể hỗ trợ để dùng thử, mỗi cái tội mình xa xôi quá không gặp trực tiếp để hỏi kỹ được.
Mong bạn Mạnh góp thêm ý kiến!

Phần mềm chỉ là cách thể hiện trên thiết bị, từ nhu cầu thực tế. Do đó quan trọng nhất vẫn là mọi người xây dựng được một cấu trúc, sơ đồ, quy trình hợp lý (Theo dạng Module mà em nói) Phù hợp với đa hình thức chăn nuôi, trồng trọt. (Phân tích ra Dạng mindmap)

Việc tạo Forum là để mọi người gắn kết, phối hợp, bỏ qua khó khăn về vùng miền. Em đang ở SG, có thể đi lại các tỉnh lân cận, nếu cần thiết em đi hỗ trợ giúp bác.

Chú nên đọc về ERP thì sẽ có khái quát về phần mềm quản lý.
Chắc chắn là trang trại sẽ sinh ra thêm thêm việc nhập dữ liệu. Nhân sự để kiểm tra xem dữ liệu có chính xác không.

D
sau một thời gian vật lộn với cây trồng vật nuôi. quản lý farm. túm lại là sau một times tự mình làm một cái farm 3 ha. em thấy vất vả quá thể đáng. nên em nảy ra ý này. các bác cùng góp phần cho việc xây dựng ý tưởng nhé! có thể đúng có thể sai, nhưng ước mong của em chỉ là giảm bớt gánh nặng cho người nông dân thực thụ và cho người đầu tư nông nghiệp nói chung.
1. đặt vấn đề
cách mạng 4 chấm không sắp đuổi đến đít rồi! thì mình nông dân cũng cần hòa nhập.
họ 4 chấm mình kém gì mà không bốn sẹo cho oai với đời????
2. ý tưởng chủ đạo.
xây dựng app online để quản lý trang trại theo kiểu ngồi nhà vẫn biết mọi thông tin trên trang trại
1 người có thể quản lý hàng chục trang trại cùng lúc mà không cần phải rong ruổi hàng trăm km.
3. bước đầu
xây dựng phần mềm quản lý farm bao gồm các yếu tố (dạng như viết nhật ký trang trại hàng ngày, cập nhật toàn bộ các yếu tố tại farm bằng thủ công, bao gồm thời tiết, nhân sự , vật tư...... chi tiết các cây con trong farm)
4. chuyển thể kịch bản
ứng dụng đồ họa thể hiện các yếu tố thông qua biểu đồ vd. ngày hôm nay nhập vào 100 con gà là ngày 1.1.11 ngày mai 2.1.11 con gà to lên một tí thể hiện luôn trên biểu đồ
ngày hôm nay nhập 100 con gà là 100% mai chết 2 con giảm 2% thể hiện trên biểu đồ
................. các bác góp thêm gạch............
cái cây hôm nay xuống giống nagyf mai nứt anh ngày kia hai là mầm ..... thể hiện bằng đồ họa sinh động..... dạng như trò chơi nông trại zui ze....
5. kết nối dọc.
từ farm tới cửa hàng thực phẩm và người tiêu dùng..... hôm nay có 100 con gà cần xuất,, còn nguyên ở farm trọng lượng đã mô phỏng.... mai có thể chuyển đến cửa hàng để shop có kế hoạch bán hoặc chuẩn bị kho bãi... tương tự chọ các loại thực phẩm khác tươi sống dãy đành đạch...
6. tổ chức thực hiện
lên ý tưởng, toàn thể member trên agriviet.com
tổ chức viết app tiền của banquantri
chạy thử text trên farm của member
chỉnh sửa demo
áp dụng free cho các farm trên diễn đàn.Xem file đính kèm 11048

Bên cty em cũng có app thể loại này, triển khai global cho nhiều farmer ở Nam Mỹ, Châu Âu, Úc và châu Á. Đố các bác biết ở nước nào triển khai cho farmer khó nhất không ạ? Xin thưa đó là Việt Nam =)).
Thứ 1: Vì nông dân, kể cả đại lý, dân văn phòng nước ta rất thiếu chuyên nghiệp, lười nhập liệu. Ở Châu Á bên em triển khai cho Indo, India, China, PNG rất okie, nhưng khi qua VN thì ko có data để report.
Thứ 2: Quy mô farm ở nước ta rất rất bé, đó là cafe nha, các loại cây trồng khác thì em không chắc. Ví dụ ở India, farm thường vài chục đến vài trăm hecta, còn VN rất manh mún nhưng đó là yếu tố lịch sử, chính trị em không bàn sâu.

Em làm bên phần mềm nên cũng biết nhiều thứ, nếu được chung tay thì em xin đóng góp chút sức mọn. Em có team code được Web, Mobile app đủ ạ.
Em không phải seeder, em farmer chính hiệu ạ =)), có trồng 1 hecta thanh long hẳn hoi nên các bác đừng gạch đá em :D

Back