ý tưởng xây dựng app. quản lý nông nghiệp bằng công nghệ thông tin.

sau một thời gian vật lộn với cây trồng vật nuôi. quản lý farm. túm lại là sau một times tự mình làm một cái farm 3 ha. em thấy vất vả quá thể đáng. nên em nảy ra ý này. các bác cùng góp phần cho việc xây dựng ý tưởng nhé! có thể đúng có thể sai, nhưng ước mong của em chỉ là giảm bớt gánh nặng cho người nông dân thực thụ và cho người đầu tư nông nghiệp nói chung.
1. đặt vấn đề
cách mạng 4 chấm không sắp đuổi đến đít rồi! thì mình nông dân cũng cần hòa nhập.
họ 4 chấm mình kém gì mà không bốn sẹo cho oai với đời????
2. ý tưởng chủ đạo.
xây dựng app online để quản lý trang trại theo kiểu ngồi nhà vẫn biết mọi thông tin trên trang trại
1 người có thể quản lý hàng chục trang trại cùng lúc mà không cần phải rong ruổi hàng trăm km.
3. bước đầu
xây dựng phần mềm quản lý farm bao gồm các yếu tố (dạng như viết nhật ký trang trại hàng ngày, cập nhật toàn bộ các yếu tố tại farm bằng thủ công, bao gồm thời tiết, nhân sự , vật tư...... chi tiết các cây con trong farm)
4. chuyển thể kịch bản
ứng dụng đồ họa thể hiện các yếu tố thông qua biểu đồ vd. ngày hôm nay nhập vào 100 con gà là ngày 1.1.11 ngày mai 2.1.11 con gà to lên một tí thể hiện luôn trên biểu đồ
ngày hôm nay nhập 100 con gà là 100% mai chết 2 con giảm 2% thể hiện trên biểu đồ
................. các bác góp thêm gạch............
cái cây hôm nay xuống giống nagyf mai nứt anh ngày kia hai là mầm ..... thể hiện bằng đồ họa sinh động..... dạng như trò chơi nông trại zui ze....
5. kết nối dọc.
từ farm tới cửa hàng thực phẩm và người tiêu dùng..... hôm nay có 100 con gà cần xuất,, còn nguyên ở farm trọng lượng đã mô phỏng.... mai có thể chuyển đến cửa hàng để shop có kế hoạch bán hoặc chuẩn bị kho bãi... tương tự chọ các loại thực phẩm khác tươi sống dãy đành đạch...
6. tổ chức thực hiện
lên ý tưởng, toàn thể member trên agriviet.com
tổ chức viết app tiền của banquantri
chạy thử text trên farm của member
chỉnh sửa demo
áp dụng free cho các farm trên diễn đàn.

Bên cty em cũng có app thể loại này, triển khai global cho nhiều farmer ở Nam Mỹ, Châu Âu, Úc và châu Á. Đố các bác biết ở nước nào triển khai cho farmer khó nhất không ạ? Xin thưa đó là Việt Nam =)).
Thứ 1: Vì nông dân, kể cả đại lý, dân văn phòng nước ta rất thiếu chuyên nghiệp, lười nhập liệu. Ở Châu Á bên em triển khai cho Indo, India, China, PNG rất okie, nhưng khi qua VN thì ko có data để report.
Thứ 2: Quy mô farm ở nước ta rất rất bé, đó là cafe nha, các loại cây trồng khác thì em không chắc. Ví dụ ở India, farm thường vài chục đến vài trăm hecta, còn VN rất manh mún nhưng đó là yếu tố lịch sử, chính trị em không bàn sâu.

Em làm bên phần mềm nên cũng biết nhiều thứ, nếu được chung tay thì em xin đóng góp chút sức mọn. Em có team code được Web, Mobile app đủ ạ.
Em không phải seeder, em farmer chính hiệu ạ =)), có trồng 1 hecta thanh long hẳn hoi nên các bác đừng gạch đá em :D
Hay quá. Đang chết đuối vớ phải cọc.
@khucthuydu . Bác xúc tiến mạnh dữ dằn hộ em. Chứ em thấp cổ bé họng nhiều khi kêu khản cả cổ mà ko mấy ăn thua

D
Chào các bác,
Em là thành viên mới, đồng thời cũng không thuộc lĩnh vực nông nghiệp, em chuyên về thi công thiết bị công nghệ. Xin có vài góp ý theo ý kiến cá nhân như sau:

1. Quản lý 1 cá thể đã khó, quản lý hàng trăm, ngàn cá thể còn khó hơn, vì đây là thực thể sống. Nên việc quản lý theo phần mềm ở đây ở dạng viết nhận báo cáo, dự đoán (Nếu có). Vẫn có người theo dõi tại trại nhập dữ liệu, mình có thể xem report, và đề xuất phương án xử lý.

2. Hiện nay có các thiết bị hỗ trợ từ xa, hoặc ứng dụng được:
- Camera giám sát
- Ổ cắm điện (Tùy biến cắm thiết bị nào thì quản lý thiết bị đó: tắt bật, hẹn giờ, lập lịch)
- Bóng đèn (Tắt bật, điều chỉnh độ sáng tối)
- Các thiết bị cảm biến: ánh sáng, nhiệt độ,...
- Điện năng lượng mặt trời (Tiết kiệm + dự phòng hay những khu vực hạn chế về điện năng)

* Bổ sung: Ngoài ra, có thể tạo 1 phần mềm kênh nông nghiệp
- Dành cho người tiêu dùng mua sản phẩm từ các trang trại.
- Dành cho các trang trại mua nguyên vật liệu, hay đăng sản phẩm bán.
- Dành cho các đại lý bán nguyên vật liệu.

Phần mềm tích hợp sẽ thể hiện được 2 mục như em nói trên.

Nay bắt đầu tham gia tìm hiểu về Nông nghiệp, mong các bác chỉ dạy.
đúng rồi pác, đây là videos giới thiệu app của cty em, làm cho nội bộ thôi à, đợt chào bán cho thằng Nestle mà nó đếch mua :D
- Ở VN mình có cái kiểu là làm ăn thua lỗ thì chặt cây này trồng cây kia, nên ở vn em thu thập dữ liệu để dự báo giá nông sản, bệnh dịch tư vấn kịp thời.
- Ơ các nước khác thì đang làm tới mã vạch cho sản phẩm: Ví dụ bác mua gói cafe có cái mã vạch, pác dùng app quét 1 cái nó thể hiện dữ liệu hạt cafe này trồng ở đâu, bón phân gì, giai đoạn phát triển của cây thế nào......vvvv nói chung theo dõi chi tiết rất sát, là bác biết người ta đi trước mình bao xa rồi đó.

M
đúng rồi pác, đây là videos giới thiệu app của cty em, làm cho nội bộ thôi à, đợt chào bán cho thằng Nestle mà nó đếch mua :D
- Ở VN mình có cái kiểu là làm ăn thua lỗ thì chặt cây này trồng cây kia, nên ở vn em thu thập dữ liệu để dự báo giá nông sản, bệnh dịch tư vấn kịp thời.
- Ơ các nước khác thì đang làm tới mã vạch cho sản phẩm: Ví dụ bác mua gói cafe có cái mã vạch, pác dùng app quét 1 cái nó thể hiện dữ liệu hạt cafe này trồng ở đâu, bón phân gì, giai đoạn phát triển của cây thế nào......vvvv nói chung theo dõi chi tiết rất sát, là bác biết người ta đi trước mình bao xa rồi đó.

Về công nghệ có thể mình nắm bắt được, nhưng phổ biến + phổ cập + ứng dụng thực tế thì xa tít mù khơi.

Bên cty em cũng có app thể loại này, triển khai global cho nhiều farmer ở Nam Mỹ, Châu Âu, Úc và châu Á. Đố các bác biết ở nước nào triển khai cho farmer khó nhất không ạ? Xin thưa đó là Việt Nam =)).
Thứ 1: Vì nông dân, kể cả đại lý, dân văn phòng nước ta rất thiếu chuyên nghiệp, lười nhập liệu. Ở Châu Á bên em triển khai cho Indo, India, China, PNG rất okie, nhưng khi qua VN thì ko có data để report.
Thứ 2: Quy mô farm ở nước ta rất rất bé, đó là cafe nha, các loại cây trồng khác thì em không chắc. Ví dụ ở India, farm thường vài chục đến vài trăm hecta, còn VN rất manh mún nhưng đó là yếu tố lịch sử, chính trị em không bàn sâu.

Em làm bên phần mềm nên cũng biết nhiều thứ, nếu được chung tay thì em xin đóng góp chút sức mọn. Em có team code được Web, Mobile app đủ ạ.
Em không phải seeder, em farmer chính hiệu ạ =)), có trồng 1 hecta thanh long hẳn hoi nên các bác đừng gạch đá em :D
Đảm bảo dữ liệu chính xác và dầy đủ là điều khó. Đòi hỏi thêm người... không biết có phù hợp với ý muốn "giảm biên chế" của chủ thread không nữa.

Đảm bảo dữ liệu chính xác và dầy đủ là điều khó. Đòi hỏi thêm người... không biết có phù hợp với ý muốn "giảm biên chế" của chủ thread không nữa.
Giảm là ý em giảm người và tập huấn cho đối tượng làm chân tay và nhâp liệu đủ cần thôi anh. Ném 1 cái máy xách tay ở farm. Đến giờ thì nhập liệu ạ

bây giờ chú thử nghĩ xem, trong trại có việc nào sinh lợi nhiều nhất và mô tả cách chú đang quản lý việc đó thế nào ?

P
Lâu r e bận ko vào được diễn đàn thấy ý tưởng này hay quá, xuất thân từ dân code nên e có vài góp ý như này xem có đơn giản hay ko?
1. Thay vì xây dựng app thì ta xây dựng kiểu cổng thông tin kết hợp theo mạng xã hội, mỗi tv có 01 tài khoản để "khoe" cũng như quản lý trang trại. Là nơi giao lưu của các thành viên.
2. Là cổng thông tin nên chạy hoàn toàn trên website, chỉ cần có máy tính, điện thoại vào đc mạng là vào quản lý đc trại của mình.
3. Không phân biệt từng nhóm con - cây mà chỉ phân làm trồng trọt - chăn nuôi, cái chính là cung cấp công cụ cho ng dùng ghi nhớ các thông tin như ngày trồng, ngày nuôi, thức ăn, phân bón, hao hụt, sản lượng thu hoạch... Từ đó tính ngay đc giá đầu vào, đầu ra, có nguồn gốc truy thu, mỗi tv có 1 mã riêng - barcode hoặc qrcode dán lên sp để truy nguồn gốc, chế độ chăm sóc...
Người mua cũng có thể căn cứ vào thông tin để report lên cho quản trị viên để nhẵc nhở hoặc khen ngợi thành viên - trang trại.
Trên đây là 3 ý kiến của e, mục đích chính là muốn giản lược độ phức tạp cho hệ thống và người dùng, chi phí vận hành và quản lý là tối giản nhất, có thể mở rộng về sau, sau này khi có nh trại liên kết thì m có thể thu tiền từ sms chủ động truy nguồn gốc sản phẩm, tiền quảng cáo từ bên t3, quảng cáo sản phẩm của tv, của trại...
Vấn đề chính h là tiền đầu tư xây dựng hệ thống - chi phí cao nhất, tiền thuê server - chỉ vài tr/năm. Ai có ý tưởng gì hay thì mọi ng cùng vào trao đổi để mong muốn sớm thai nghén chửa đẻ cái hệ thống này, ý tưởng này e cũng có lâu r nhưng sức 1m còn công việc nên ko bỏ tg ra làm đc, nếu làm dự án này, đội tốt thì có demo sau 1 tháng, 1 tháng đi triển khai và mất 3 tháng để fix lỗi, nâng cấp, chạy ổn định chắc mất 6 tháng, kiểu quản lý này e có kinh nghiệm làm rồi, hiện cũng triển khai nhưng chạy mạng nội bộ thôi.

bây giờ chú thử nghĩ xem, trong trại có việc nào sinh lợi nhiều nhất và mô tả cách chú đang quản lý việc đó thế nào ?
Em viết nhật ký dạng file excell. Vẫn nhập thông số đầu vào. Hướng dẫn người làm điền vào ô trống. Nhưng như thế là chưa đủ anh ạ.

Lâu r e bận ko vào được diễn đàn thấy ý tưởng này hay quá, xuất thân từ dân code nên e có vài góp ý như này xem có đơn giản hay ko?
1. Thay vì xây dựng app thì ta xây dựng kiểu cổng thông tin kết hợp theo mạng xã hội, mỗi tv có 01 tài khoản để "khoe" cũng như quản lý trang trại. Là nơi giao lưu của các thành viên.
2. Là cổng thông tin nên chạy hoàn toàn trên website, chỉ cần có máy tính, điện thoại vào đc mạng là vào quản lý đc trại của mình.
3. Không phân biệt từng nhóm con - cây mà chỉ phân làm trồng trọt - chăn nuôi, cái chính là cung cấp công cụ cho ng dùng ghi nhớ các thông tin như ngày trồng, ngày nuôi, thức ăn, phân bón, hao hụt, sản lượng thu hoạch... Từ đó tính ngay đc giá đầu vào, đầu ra, có nguồn gốc truy thu, mỗi tv có 1 mã riêng - barcode hoặc qrcode dán lên sp để truy nguồn gốc, chế độ chăm sóc...
Người mua cũng có thể căn cứ vào thông tin để report lên cho quản trị viên để nhẵc nhở hoặc khen ngợi thành viên - trang trại.
Trên đây là 3 ý kiến của e, mục đích chính là muốn giản lược độ phức tạp cho hệ thống và người dùng, chi phí vận hành và quản lý là tối giản nhất, có thể mở rộng về sau, sau này khi có nh trại liên kết thì m có thể thu tiền từ sms chủ động truy nguồn gốc sản phẩm, tiền quảng cáo từ bên t3, quảng cáo sản phẩm của tv, của trại...
Vấn đề chính h là tiền đầu tư xây dựng hệ thống - chi phí cao nhất, tiền thuê server - chỉ vài tr/năm. Ai có ý tưởng gì hay thì mọi ng cùng vào trao đổi để mong muốn sớm thai nghén chửa đẻ cái hệ thống này, ý tưởng này e cũng có lâu r nhưng sức 1m còn công việc nên ko bỏ tg ra làm đc, nếu làm dự án này, đội tốt thì có demo sau 1 tháng, 1 tháng đi triển khai và mất 3 tháng để fix lỗi, nâng cấp, chạy ổn định chắc mất 6 tháng, kiểu quản lý này e có kinh nghiệm làm rồi, hiện cũng triển khai nhưng chạy mạng nội bộ thôi.
Hoan nghênh bạn đóng thêm gạch. Anh em mình cùng xây nhà. Vấn đề website là đã có agriviet.com vấn dêd server cũng đã có. Chỉ cần ý tưởng

Bạn là dân code , bạn có thể chi tiết hơn và chúng ta bắt đầu code nhé !
Cái này mình cảm thấy tính khả thi cao hơn

P
Các bác đừng chú trọng quá trình quản lý này kia vì như e làm nhiều và cũng như mọi người thôi là lưu y hệt như excel, nhưng cách đọc ghi và truy vấn, hiển thị nó khác.
E ví dụ đơn giản như thế này:
Bác A vào mạng xã hội của mình, có 1 tài khoản, hôm nay ngày 1/1/18 đi, bác có vào 1000 lợn, gà... Hoặc xuống giống 1 ha gì đấy đi, bác ghi lại và dự kiến ngày thu (có thể thay đổi)
Mỗi 1 lần như thế là 1 dự án nuôi trồng của bác đấy đi, mỗi 1 lần nhập đầu vào: thức ăn, phân bón, thuốc... Thì bác đấy lại vào cập nhật và cập nhật luôn hình ảnh của dự án đấy để xem - khoe...
Kết thúc quá trình nuôi trồng, sẽ có bảng tổng kết chi phí - hao hụt và số lượng còn lại trên đó sẽ tính giá thành sản xuất = giá đầu vào / đơn vị tính sản lượng đê bác đấy biết lỗ/ lãi ntn.
Đấy là chốt phần của người nuôi trồng còn thành viên khác thì sao. Mình sẽ có giao diện người dùng như mạng xã hội, có thể tham khảo giao diện fb, gg+, tw và chức năng thì cơ bản cũng thế: đăng bài, bình luận, like, share và có chức năng chuyên của mình là cho tìm kiếm sản phẩm đầu ra hoặc theo dõi chuồng nuôi hoặc ruộng trồng của bác A theo hình ảnh bác đưa lên.
Ví dụ hôm nay là 1/1/18, thành viên X vào diễn đàn sẽ có cột trạng thái bên phải hiển thị tự động: có chuồng trại này, con này đc thu, nuôi - trồng từ ngày nào, lịch sử nuôi trồng ra sao, nếu thấy ko hợp lý có thể hỏi hoẵ report cho quản trị viên... Nếu ko có được thu thì sẽ báo đến trạng thái vườn nào mới cập nhật...
Như bài trc e viết thì mỗi 1 chuồng - vuờn khu xuất bán tự đông hệ thống sẽ cho 1 mã barcode hoặc qrcode để đính kèm sản phẩm để tiện tra cứu về sau - cái này là chức năng rất hay vì mình tập trung nguồn gốc nông sản về 1 chỗ, ban đầu sẽ chỉ mấy bác to làm, sau có thương hiệu thì bắt buộc thành viên phải theo để bán đc sản phẩm và rất hữu ích nếu xây dựng chuỗi, mình chỉ cần tra mã sản phẩm là ra lịch sử nuôi trồng từ đó dễ quản lý nguồn gốc thực phẩm của mình.
Nghĩ thì nhiều mà e viết bằng điện thoại nên lâu quá, bác nào chủ tròm cái này có thể nói chuyện thêm vs e ở fb theo sdt: 0985006351, vì có thể chuyện dài nên ban ngày e xin phép hạn chế nói chuyện cả gọi lẫn nt ạ, còn tối e cân tất :) vì e còn đi buôn bán thêm nuôi con nên các bác trao đổi buổi tối để lên đc sườn sớm là cái tốt, tất nhiên chỉ là giao lưu nói chuyện vì dự án cộng đồng, e sẽ đóng góp theo những gì e biết và ý e nghĩ là tốt còn việc code thì chưa bắt buộc là e hay bên nào code ạ nên các bác cứ trao đổi thoải mái, coi như e chăm sóc khách hàng thôi mà :) mong là dự án triển khai đc để cho nền nông nghiệp nó chuyên nghiệp hơn :)

dự án này đi đến đâu rồi chú @hohuuthuc ? đào nó lên cho anh em bàn tiếp :-D. Tớ thấy ý kiến của bạn ở trên hay đó !
Dạ ... Em đang bị lũ... Dạo này bị kẹt.. Cũng không nghĩ được cái gì hay ho.. Nhưng theo nhu bạn phuoghoang. Tích hợp dang trang mxh thì cungx phai hạn chế lượng thành viên.... Tránh thành viên ao... Sẽ hệ luỵ đến nhiều khâu khác

T
Ý tưởng của bác rất hay. Nhưng với các nội dung như thế đòi hỏi rất nhiều về chất xám và đòi hỏi ngôn ngữ lập trình cao đặc biệt là viết code trên ứng dụng.
Theo nội dung bác chia sẻ thì các vấn đề cần quan tâm nhất và khó nhất:
+ Xây dựng database cho loại cây trồng/vật nuôi cụ thể theo giai đoạn sinh lý phát triển.
+ Xây dựng database tương ứng về các đánh giá và đưa ra dự đoán theo kinh nghiệm cá nhân, nghiên cứu, khoa học,....
+ Thu thập dữ liệu sinh trưởng thực và đối chiếu với database xây dựng sẵn: theo ngày/tháng/năm.
+ Đề xuất phản hồi theo data đánh giá.
Còn các nội dung như vật tư, nhân sự, theo dõi này nọ thì dựa theo các mẫu quản lý nhân sự, kế toán trên thị trường.

Dạ ... Em đang bị lũ... Dạo này bị kẹt.. Cũng không nghĩ được cái gì hay ho.. Nhưng theo nhu bạn phuoghoang. Tích hợp dang trang mxh thì cungx phai hạn chế lượng thành viên.... Tránh thành viên ao... Sẽ hệ luỵ đến nhiều khâu khác

oh... bị lũ thì gay go rồi, tớ xem báo thấy lở đất rất nguy hiểm... Xin chia buồn cùng gia đình.

ý của chú về thành viên ảo thì cũng rất đáng quan tâm...

Back