Bàn về các chủng sâu mới

Thân chào các thành viên diễn đàn agriviet thân yêu.

man_kg77 tui đã và đang sưu tầm nuôi một số chủng loại thức ăn tươi sống (live food) cho các loại thú cưng nhằm phục vụ cho ý tưởng kinh doanh sau này.

Những chủng loài tui đang nuôi thì cũng nhiều người biết rồi (sâu, dế, bò cạp, rết, gián ....) nhưng qua tham khảo các trang web nước ngoài tui thấy list của mình còn khá nghèo nàn.

Qua diễn đàn xin các thành viên đóng góp cho man_kg77 tui (và cũng là cho tất cả chúng ta <v:shapetype id=_x0000_t75 stroked="f" filled="f" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" o:preferrelative="t" o:spt="75" coordsize="21600,21600">:lol: <v:stroke joinstyle="miter"></v:stroke><v:formulas><v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"></v:f><v:f eqn="sum @0 1 0"></v:f><v:f eqn="sum 0 0 @1"></v:f><v:f eqn="prod @2 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @0 0 1"></v:f><v:f eqn="prod @6 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="sum @8 21600 0"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @10 21600 0"></v:f></v:formulas><v:path o:connecttype="rect" gradientshapeok="t" o:extrusionok="f"></v:path><o:lock aspectratio="t" v:ext="edit"></o:lock></v:shapetype><v:shape style="WIDTH: 15pt; HEIGHT: 15pt" id=_x0000_i1025 alt="" type="#_x0000_t75"><v:imagedata o:href="http://agriviet.com/home/images/smilies/laugh.gif" src="file:///C:\DOCUME~1\User\LOCALS~1\Temp\msohtml1\01\clip_image001.gif"></v:imagedata></v:shape>) những hiểu biết về các con vật nuôi theo hình bên dưới. Ai biết chỉ dùm, cảm ơn lắm lắm.<o:p></o:p>

Wax worms

Micro worms

White worms

Glass Worms

Black Worms

Blood Worms

Grindal Worms

Meal worm

Tìm từ khóa Phoenix worms thì ra ấu trùng của ruồi lính đen. Nếu đúng thì bên topic nuôi dòi ruồi lính đen đã có rồi.

@man_kg77: Mình thì đang gây giống con ruồi lính đen để bán dòi. Bạn có thể cho biết giá cả các giống sâu ở chỗ bạn không? Giá của người nuôi bán ra, hoặc giá của các tiệm chim cá cảnh bán ra. Cảm ơn bạn.

Mình ở Kiên Giang. Do cung cấp tại chỗ, sâu khỏe nên giá các pet shop mua vào cho mình cũng khá hời:
- Superworm: 120K/ 1Kg (Sài Gòn chỉ 80K thôi)
- Mealworm: 150K/ 1Kg
- Sâu quy: 15k/ Lon
Còn các loại sâu khác thì đang nuôi thử nghiệm giống như Ruồi lính đen của mấy anh, chưa tung sản phẩm ra thị trường nên chưa biết giá cả thế nào.

Các mặt hàng côn trùng thì giá bán thường gấp 3 lần giá thành sản xuất.

Khi nào anh bán giòi RLĐ? Bán cho tui mấy kí về nuôi thử.

Cuối cùng tui cũng tìm được chủng Waxworm made in Vietnam và đã nhân nuôi thành công. post vài hình lên khoe cùng mọi người mẻ waxworm đầu tiên của tui.

Bắt đầu nuôi sâu thế nào hả bác??

Mình ở Kiên Giang. Do cung cấp tại chỗ, sâu khỏe nên giá các pet shop mua vào cho mình cũng khá hời:
- Superworm: 120K/ 1Kg (Sài Gòn chỉ 80K thôi)
- Mealworm: 150K/ 1Kg
- Sâu quy: 15k/ Lon
Còn các loại sâu khác thì đang nuôi thử nghiệm giống như Ruồi lính đen của mấy anh, chưa tung sản phẩm ra thị trường nên chưa biết giá cả thế nào.

Các mặt hàng côn trùng thì giá bán thường gấp 3 lần giá thành sản xuất.

Khi nào anh bán giòi RLĐ? Bán cho tui mấy kí về nuôi thử.
Cảm ơn bạn. Nếu thuận lợi thì khoảng 2 tháng nữa sẽ có hàng để bán.

chào anh agriviet.net

Cuối cùng tui cũng tìm được chủng Waxworm made in Vietnam và đã nhân nuôi thành công. post vài hình lên khoe cùng mọi người mẻ waxworm đầu tiên của tui.

anh man_kg77 ơi ! anh cho em hỏi mình muốn kiếm giống wax worm để sinh sản thì làm cách nào ?

Ai muốn nuôi thì về Rạch Giá gặp tui tui chia cho 1 ít.

Cách đây 2 năm anh Nuoide có nói Waxworm là ấu trùng bướm sống trong tổ ong (cảm ơn anh nuoide nhiều). Suốt 1 năm hễ rảnh rỗi là tui đi tìm chỗ nuôi ong mật để tìm sâu.

Giống như việc nhân giống đuông dừa, khi nghe trình bày ý tưởng nuôi waxworm là bị bà con mắng té tát. Họ nói cái này người ta diệt muốn chết mà mấy chú đi nuôi, có mà hại chết người ta. Thì ra trong nghề nuôi ong Waxworm là địch hại nguy hiểm, gọi là sâu sáp hay sâu bánh tổ ong. Cầu ong nào mà bị bướm đẻ trứng là xem như mất trắng cả mật lẫn nhộng.

Nghe qua nản quá nên tính bỏ. May sao hôm nọ có ông bạn bên kiểm dịch xách về 1 cầu ong bị sâu để tối lấy nhộng mời mình nhậu. Đúng là waxworm ăn ngọt không thua gì nhộng ong. Sẵn đó tui lấy ra 1 nhúm về nuôi thử. Đúng là sâu hại, rất dễ nuôi, tiếc là nuôi xong không biết bán cho ai chỉ để dành nhậu (ngon lắm).

Giống sâu sáp tui đang nuôi là sâu sáp nhỏ. Theo lời ông bạn bên kiểm dịch thì có chủng sâu sáp lớn. Tui vốn có 1 tình iu vô bờ bến với các loại sâu nên định hôm nào sẽ đi tìm tiếp. Ai biết chỉ dùm, cảm ơn lắm lắm.

tít ở rạch giá thì làm sao em sang anh dc >.< ! em ở HCM T_T ! a có thể gửi vào HCM cho e 1 lọ không ! hết bao nhiu a cho em số TK e chuyển khoản cho anh ! e cảm ơn

Last edited:
Nhiều loại Sâu nhỉ , mình mới biết sơ sơ về : superworm, Meal worm và minniworm- mà không hiểu trong số kể trên có loại nào bị cấm không nữa đây ? nuôi mà thấy ''hồi hộp'' quá !

Bài viết có nội dung tương tự
  • Câu lạc bộ nuôi Nhím
    • Thread starter haisonghinh
    • Ngày gửi
  • 1. Trồng hoa cho tết (vạn thọ và cúc )
    • Thread starter diemnguyen1645
    • Ngày gửi
  • Một kỷ thuật kháng kép
    • Thread starter Dfruit
    • Ngày gửi
  • Bệnh viêm gan, ruột thừa ( đầu đen )
    • Thread starter mrdatt_bt_green
    • Ngày gửi
  • BÁN HEO RỪNG GIỐNG 2,5Trđ
    • Thread starter DANHA123
    • Ngày gửi

• Back