Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
........
cây này con áp dụng theo chất trồng của bác, công nhận là nó phát quá nhanh bác ạ, chất trồng thoáng mà không giử nước và xử lý đáy chậu như bác hướng dẫn, cây đã tưới 1 lần phân pha loãng
87242888-E5DC-4B4B-8114-C234C65B4C87-4517-000003AAB9CC98A2_zps0ac86677.jpg

Thấy cây của bác xanh tốt, tôi thật là vui..cây trên sang năm mới phát triển dữ dằn
Tôi viết bài. Nhiều khi hơi dài giòng,
chăm sóc cây xanh nhất là mai vàng trong chậu.cần phải nắm được lí thuyết về sự phát triển của cây, để ứng dụng phân bón,tưới nước và can thiệp những vẫn đề khác như :uốn tỉa thuốc men cho nó hợp lí, đồng nhịp theo sự phát triển của cây..thì có kết quả cao

Cũng như nếu gặp sự cố thì mình cũng hiểu được nguyên nhân từ đâu và do đâu. mới tìm ra được cách giải quyết đúng nhất

Không có lí thuyết…chỉ làm theo công thức, sẽ không hiểu gì cả, thất bại sẽ đến đấy, thất bại có thể nặng đến trắng tay, mà không biết là tại sao

Chính vì cài lí thuyết vào các câu thảo luận, nên các bài viết của tôi đôi khi hơi dài giòng.đọc mệt..
Nhưng điều này sẽ có lợi cho anh em : phải nắm được lí thuyết dù chỉ là cơ bản hoặc tóm tắt để anh em vận dụng khi chăm sóc mai vàng, thí dụ :

Lí thuyết : khi nhiệt độ tăng cao 10 độ C phản ứng hóa sinh trong cây tăng gấp 2

Mai vàng phát triển mạnh ở khoảng 33 độC

Trên 40 độC cây hầu như ngừng phát triển mà bắt đầu co lại ( ngừng quang hợp, ngừng trao đổi chất )

Vậy mình có thể hiểu : khi nhiệt độ giảm 10 độ C sức sống của cây giảm 1 nửa..
trước tết trời lạnh ban đêm còn 19 độ.. buổi trưa mới lên được 33 độ
kéo dài cả tháng sau tết…như vây nguyên đêm và kéo dài đến trưa hôm sau mai hầu như ngừng phát triển hơn 1 nửa..
điều này đã làm cho mai không nở hoa mạnh đẹp

khi đã hiểu được như thế nên vận dụng như sau :

Nếu trước tết và sau tết trời lạnh…thì năm đó đừng thay đất đầu năm, vì sức sống của cây kém

bác Mục cho con hỏi , một số cây mai của con giờ đã nhú đầu kim , vậy thi là hơi sớm đúng không bác , với những cây đó thì con phải xử lý như thế nào vậy bác ,và nguyên nhân là do đâu lại có tình trạng có vài cây lại nhú đầu kim sớm như vậy , vì con bón phân va thuốc men vẫn giống những cây khác , có điều này con muốn hỏi bác Mục mong bác đừng giận nếu con hỏi lung tung nha bác , với những đầu kim sớm như thế , con có thể tăng đạm , hay có cách nào để lợi dụng chuyển hóa nó thành tược ma không phải la nụ không bác , vì theo như con hiểu thi nó nó thể chuyển hóa thanh tược hay nụ la do quang kỳ , nhưng thời điểm này chưa phải la ngày dài cực đại đúng không bác , mong bác đừng buồn vì câu hỏi ngô nghê của con , con cám ơn bác mục

Không có lí thuyết…chỉ làm theo công thức, sẽ không hiểu gì cả, thất bại sẽ đến đấy, thất bại có thể nặng đến trắng tay, mà không biết là tại sao
Có lý thuyết và hiểu rõ, nắm chắc về nó ta mới chăm mai một cách "Khoa học". Không nắm vững lý thuyết có khác gì người đi trong đêm đen, phải mò mẫm từng chút 1 mà không biết hiểm họa khi nào sẽ đến.

Cảm ơn bác Mục đã dẫn dắt anh em chơi mai đi đúng đường.

Last edited by a moderator:
bác Mục cho con hỏi , một số cây mai của con giờ đã nhú đầu kim , vậy thi là hơi sớm đúng không bác , với những cây đó thì con phải xử lý như thế nào vậy bác ,và nguyên nhân là do đâu lại có tình trạng có vài cây lại nhú đầu kim sớm như vậy , vì con bón phân va thuốc men vẫn giống những cây khác , có điều này con muốn hỏi bác Mục mong bác đừng giận nếu con hỏi lung tung nha bác , với những đầu kim sớm như thế , con có thể tăng đạm , hay có cách nào để lợi dụng chuyển hóa nó thành tược ma không phải la nụ không bác , vì theo như con hiểu thi nó nó thể chuyển hóa thanh tược hay nụ la do quang kỳ , nhưng thời điểm này chưa phải la ngày dài cực đại đúng không bác , mong bác đừng buồn vì câu hỏi ngô nghê của con , con cám ơn bác mục

Câu hỏi của bạn chưa ai hỏi.

Tôi nhận thấy thế này : Đó là mầm của nụ, trong điều kiện bình thường các mầm nụ này tháng 6 mới bắt đầu to ra…tháng 8 đủ chuẩn để nở…nhưng nở hay không là tùy cây…có những cây giữ nụ rất giỏi..mưa cở nào các nụ vẫn im lìm..trường hợp này là những cây mai già

Các cây mai còn trẻ nở hoa tùm lum vào tháng 8

Các nụ này nếu giữ được tới tết sẽ nở hoa rất đẹp..có khi tới 7 bông trên 1 nụ đấy

Bây giờ Nếu bác tăng đạm chưa chắc nó đã biến thành tược….mà chỉ có tược khác mọc ra thôi

Nhưng nếu đầu tháng 5 tăng 1 lần đạm..10 ngày sau bác tỉa cành rồi lặt hết lá, thì chắc chắn các đầu kim này sẽ biến thành tược. bộ lá mới sẽ mọc ra..và khoảng tháng 6 các đầu kim mới sẽ xuất hiện dưới các nách lá

con cám ơn bác Mục , đúng la trồng và chăm sóc cây mai nhiêu khê thật đó bác , mỗi cây lại mỗi tính mỗi nết khác nhau , vì con thấy tất cả con chăm va bón phân giống nhau , chẳng bỏ bê cây nào hay chăm sóc đặc biệt cây nào cả , ma tụi nó lại tự làm cho con phải chạy theo chăm sóc từng lẽ riêng một , mệt thật đó bác , cây mai ra mắc kim của con chưa phải la cây mai già , nên chắc nụ sẽ nở vào tháng mười quá bác ơi , đầu năm con có tỉa rồi , giờ tỉa nữa sợ cây yếu không bác , thôi thì đành để cây thuận theo tư nhiên , nhưng bác cho con hỏi , nam sau co cách nào để con tránh tình trạng cây hình thành mắc kim sớm không bác , con cám ơn bác Mục

Đúng vậy để thuận theo tự nhiên…đừng ép cây, sức khỏe của cây là quan trọng nhất

Chính vì thế mà tôi vẫn khuyên các bác chí ít là cũng nên có 10 cây
Nếu chỉ có 1 , 2 cây thì người ta dễ lầm vào tình trạng… ép cây…sự o ép đôi khi thành quá tay..cây sẽ “bỏ” người

Nhả vườn không ép cây…nhà vườn có rất nhiều cây vì thế họ xử dung biện pháp chọn lựa và…loại trừ
Nếu có 100 cây mai để đưa ra thị trường mai tết…thì cũng cũng có nhiều cây bị để lại trong vườn do chưa đủ chuẩn đó là chọn lựa

Và cũng có 1 số cây cứ ì ạch nay bịnh mai èo uột..bị loại trừ vào…đống rác, chăm sóc những cây đó chỉ tốn công và khổ thân thôi

bác Mục đúng là cao nhân về trồng mai rồi,nhờ sự chỉ bảo của bác mà con cũng thành tựu chút ích,tuy không được nhiều bông nhưng tự mình làm được nên thấy rất vui,một lần nữa con cám ơn đến bác rất nhiều,bác như là bồ tát vậy,hết lòng vì người khác

bác Mục đúng là cao nhân về trồng mai rồi,nhờ sự chỉ bảo của bác mà con cũng thành tựu chút ích,tuy không được nhiều bông nhưng tự mình làm được nên thấy rất vui,một lần nữa con cám ơn đến bác rất nhiều,bác như là bồ tát vậy,hết lòng vì người khác

Bác làm tôi cảm động và… sợ sợ nữa.
32 tuổi, Bác đau khổ vì mai nhiều rồi phải không ?
Có người lớn tuổi hơn bác nhiều vẫn khổ vì mai
có người cả đời lận đận vì mai

Tôi giúp các bác, những kiến thức rất cơ bản về phối trộn chất trồng bón phân tưới nước,về chăm sóc, ngăn ngừa côn trùng và bịnh tật nhưng rất hiệu quả. Để cho cây mai của bác không hành hạ bác nữa…mà cho bác những niềm vui đến hằng ngày, và niềm vui lớn lúc đầu năm mới, với cây mai của mình rực rỡ..khỏe mạnh

Nó chỉ là cơ bản thôi, vẫn phải tìm hiểu để khám phá thêm

Để có những kiến thức đó dù chỉ là cơ bản…tôi phải trả nhiều giá lớn lắm đấy
Cầu mong các bác…đừng sáng chế hay tự tạo công thức nào khác..khi chưa có những kết quả mỹ mãn bằng cách của tôi đã chỉ dẫn

Vì sẽ phải trả giá đau lắm đấy

Khi nào các bác đã chăm sóc được cây mai hết sức hoành tráng..oanh liệt trong đầu năm…thì các bác có quyền…sáng tạo, cách bón phân tưới nước , chất trồng kiểu mới. kiểu của mình tự tạo ra
Lúc đó vui còn nhiều hơn nữa

…thì các bác có quyền…sáng tạo, cách bón phân tưới nước , chất trồng kiểu mới. kiểu của mình tự tạo ra

Nhân nói về chất trồng khi cháu of ở vài vườn mai ở sài gòn sao cháu thấy chất trồng của họ chỉ có sơ dừa + phân bò hoặc trùng quế và trấu sống....cả những người chơi sứ thái cũng vậy...ko dùng tro trấu. Bác Mục thấy sao ạ....

Nhân nói về chất trồng khi cháu of ở vài vườn mai ở sài gòn sao cháu thấy chất trồng của họ chỉ có sơ dừa + phân bò hoặc trùng quế và trấu sống....cả những người chơi sứ thái cũng vậy...ko dùng tro trấu. Bác Mục thấy sao ạ....

Trồng mai" bình dân" để bán. Muốn có Lợi nhuận. và để cạnh tranh được phải giảm giá đầu tư
Do đó phải biết tận dụng những cái có sẵn nhiều nhất rẻ nhất, như vậy mới có lời, hoặc giá thành giảm mới cạnh tranh được

Những chất trồng bác nêu trên không bền với thời gian…chỉ 1, 2 năm đầu tơi xốp..sau đó hóa mùn
1 ,2 năm đó là họ bán xong cây rồi

Vậy tốn công làm gì để hun trấu ? kiếm dất phù sa làm gì cho khổ cực mắc tiền..
Trồng cây mai quý..giá chỉ vài chục triệu trở lên…họ có dùng chất trồng như trên không ?
Bác hãy xem các cây mai khủng của vườn họ..trồng trên cái gì ?

Mai thương phẩm bán đại trà khác với mai quý đó nhe

Cây mai 200 tuổi này chủ nhân đòi giá 2 tỉ 700 triệu : bác ngĩ họ trồng trên cái gì ? có phải chỉ xơ dừa và trấu sống :

Bác làm tôi cảm động và… sợ sợ nữa.
32 tuổi, Bác đau khổ vì mai nhiều rồi phải không ?
Có người lớn tuổi hơn bác nhiều vẫn khổ vì mai
có người cả đời lận đận vì mai

Tôi giúp các bác, những kiến thức rất cơ bản về phối trộn chất trồng bón phân tưới nước,về chăm sóc, ngăn ngừa côn trùng và bịnh tật nhưng rất hiệu quả. Để cho cây mai của bác không hành hạ bác nữa…mà cho bác những niềm vui đến hằng ngày, và niềm vui lớn lúc đầu năm mới, với cây mai của mình rực rỡ..khỏe mạnh

Nó chỉ là cơ bản thôi, vẫn phải tìm hiểu để khám phá thêm

Để có những kiến thức đó dù chỉ là cơ bản…tôi phải trả nhiều giá lớn lắm đấy
Cầu mong các bác…đừng sáng chế hay tự tạo công thức nào khác..khi chưa có những kết quả mãn bằng cách của tôi đã chỉ dẫn

Vì sẽ phải trả giá đau lắm đấy

Khi nào các bác đã chăm sóc được cây mai hết sức hoành tráng..oanh liệt trong đầu năm…thì các bác có quyền…sáng tạo, cách bón phân tưới nước , chất trồng kiểu mới. kiểu của mình tự tạo ra

Sự kính trọng của con đối với bác Mục là bác nói ra những kinh nghiệm mà mình đạt được,nhiều cao nhân trồng mai cũng lỗi lạc nhưng họ không chỉ bảo,vì họ còn cái ngã,nhưng với bác thì cái ngã đã không còn nữa,thật là cao quý,tất cả các bài viết của bác ở cả hai diễn đàn con điều đọc hết.Con đang có ý định gom tất cả bài viết của bác thành một tập sách in ra và cho những ai cần đọc,sách cho hoàn toàn miễn phí,con nghĩ những kiến thức này có rất nhiều người muốn đọc,hạnh phúc là cho đi,hạnh phúc là chia sẽ

Sự kính trọng của con đối với bác Mục là bác nói ra những kinh nghiệm mà mình đạt được,nhiều cao nhân trồng mai cũng lỗi lạc nhưng họ không chỉ bảo,vì họ còn cái ngã,nhưng với bác thì cái ngã đã không còn nữa,thật là cao quý,tất cả các bài viết của bác ở cả hai diễn đàn con điều đọc hết.Con đang có ý định gom tất cả bài viết của bác thành một tập sách in ra và cho những ai cần đọc,sách cho hoàn toàn miễn phí,con nghĩ những kiến thức này có rất nhiều người muốn đọc,hạnh phúc là cho đi,hạnh phúc là chia sẽ
Ý của bác Vominh rất đúng, vì nhờ vào diễn đàn và những kiến thức truyền đạt của bác Mục mà rất nhiều anh em đã thành công trong việc chăm sóc cây mai đẹp....Tết sẽ có thêm nhiều cây mai đẹp do chính các anh em trong diễn đàn chăm sóc....hạnh phúc là đây.

Cám ơn bác Mục Tử rất nhiều vì những kiến thức quý báu của bác.

HIhihihiihii......Hôm nào bác Mục tổ chức of 1 bữa để ace tri ân ạ. Con nóng lòng lắm rồi bác Mục ơi. hihihihihi
Ủng hộ sáng kiến hay.

Cám ơn thiện cảm của anh em
Chỉ cần anh em có thành công trong chăm sóc cây mai yêu quí của anh em là tôi thấy vui lắm rồi

Đó là mục đích duy nhất của tôi
. Nếu các góp ý chỉ dẫn của tôi đã làm cho cây mai của các bác mang hạnh phúc những niềm vui đến với các bác trong những ngày đầu năm
Lúc đó các bác nhớ đến tôi. Là quý lắm rồi

Các bác có thấy khẩu hiệu của tôi : Như sương khói

.Vo Minh : chữ kí...Công danh cái thế màn sương sớm,
Phú quí kinh nhân giấc mộng dài.
Tôi không hiểu nhiều về phật học…nhưng tôi cảm được 2 câu cuối cùng trong bài kệ của thiền sư Minh Đàm
…..
Chẳng hiểu bản lai vô nhất vật,
Công lao uổng phí một đời ai.

Tất cả đều là không có…chỉ có cái thiện tâm là có thật

Cuộc sống này có nhiều nguoi như Bác Mục ,tốt biết mấy !!!!!
Nếu như mình được Bác Mục nhận làm đệ tử thì hạnh phúc biết bao!!!
Bác ơi năm nay có buổi tọa đàm về mai không Bác,giống như năm 2010 ở vườn minhxuanmv quận 2,e mới vào dđ nên không biết,lúc nào có Bác cho ace hay để tham dự nha Bác.e hi..........vọng buổi dđ đó.....bằng cái Tâm chân tình của e sẽ tìm được cái bắt tay đầy Thiện cảm của Bác!!!

Bác Mục ơi!
Em vừa tưới bổ sung trichodema cho mấy cây xong. Vậy việc phun ngừa nấm thường kì bằng Alvil , cooc85... vẫn tiếp tục hay phải có thời gian cach li vậy bác? mong tin bác .Kính!

(hì hì...em vẫn còn chai "gụ" đế Cái Sắn để dành biếu bác từ hồi đầu năm ,mong bác đồng ý về buổi off với ace trên đây để có dịp trao cho bác.Mong!

Back