Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Bản thân mình đam mê cây Mai vàng rồi ,từ ngày gặp được Bác Mục làm cho cái đam mê trở thành hiện thực ...!!!có thể gọi Bác bằng Thầy ..!!!!

Nhất tự vi sư, bán tự vi sư
=> trong thâm tâm mình và các anh em khác trên diễn đàn dù không nói ra thì bác Mục là người thầy, người anh đáng kính.

Gửi Bác Mục .
Trong tráng 5 al nầy , với những em mai tàng lá xum xuê , mạnh mẻ thì sữ dụng phân bón như đã hướng dẫn , còn các em yếu thì sao ? . Số là cách đây 2 năm , tại chợ tết em có mua một em mai dão miền Tây .Cô bé bán mai quảng cáo : Em mai nầy trồng bằng hột ,8 cánh ,thân thẳng , nếu chú biết cách chăm sóc thì sau 3 năm cây sẽ rất đẹp , nhìn em nó thật tội nghiệp ,cái chậu bằng sành nhỏ xíu dáng suông đuột nhưng bông thì nhiều lắm , em nó cao khoảng 1m7 , khi mang về nhà em phãi thay cái chậu khác .Tết năm đó Ba em khen cây mai trổ đẹp quá , tôi nói giá tiền là ba trăm ngàn thì cã nhà không ai tin . May mắn thêm là được biết diễn đàn nên năm rồi em nó nỡ tưng bừng . Năm nay em xã tàn tạo dáng cây thông cắt bỏ các nhánh lớn , đến hôm nay các nhánh ra kích cỡ rất đều nhưng mắt lá rất thưa dù bấm đọt liên tục . Em tính chăm cho em nó khõe , nuôi các nhánh cho mập ra , hẹn sang năm . Xin Bác cho ý kiến .

Hồn Thơ Tiếp Nối ...

ẨN TU NGẠI LỖI LUẬN ĐUA TRANH
NÓI CŨNG VÌ NGƯỜI THUYẾT KHÁC HÀNH
THÁI CỰC AI-PHÂN NHƠN-NGÃ ĐÓ
LẠNH LÙNG HUYỄN LỢI VỚI HƯ DANH
[/QUOTE]
----------
Rong chơi đây đó giữa cuộc đời
Theo mây , theo gió vui nổi trôi
Sắc không..”Sắc thật” không bận bịu!
Tóc xanh . mắt biếc?..cũng thế thôi

Trời cao biển rộng ... ta đây đó
Non xanh hiểm trở ? cứ thảnh thơi
Lục trong ..”túi mỏng” còn… vài chữ
Nắn nót thành thơ vui... với người..! [/QUOTE]

----------

Góp Nhặt Cát Đá ! ! !
Vào trang “Mai-Việt” mấy hôm nay,
Ngẫu hứng nàng thơ góp một bài !
Ý tứ đơn sơ... tình lai láng !!!
Mong rằng các bạn chẳng chê bai…

countryth_09. (29/05/2014)
--------

Thực tại là niết bàn
“Lặng lẽ Tây Phương cõi niết bàn!
Thảnh thơi thả gót nhẹ hành trang”
Yên nguyên thực tại đầy phúc lạc
Ý niệm thường không hóa cảnh nhàn!

(15/4/2013 Quý tỵ)

Trân Trọng !!!

Last edited by a moderator:
Góp Nhặt Cát Đá ! ! !

ẨN TU NGẠI LỖI LUẬN ĐUA TRANH
NÓI CŨNG VÌ NGƯỜI THUYẾT KHÁC HÀNH
THÁI CỰC AI-PHÂN NHƠN-NGÃ ĐÓ
LẠNH LÙNG HUYỄN LỢI VỚI HƯ DANH
----------
Rong chơi đây đó giữa cuộc đời
Theo mây , theo gió vui nổi trôi
Sắc không..”Sắc thật” không bận bịu!
Tóc xanh . mắt biếc?..cũng thế thôi

Trời cao biển rộng ... ta đây đó
Non xanh hiểm trở ? cứ thảnh thơi
Lục trong ..”túi mỏng” còn… vài chữ
Nắn nót thành thơ vui... với người..! [/QUOTE]

----------

Hồn Thơ Tiếp Nối ...
Vào trang “Mai-Việt” mấy hôm nay,
Ngẫu hứng nàng thơ góp một bài !
Ý tứ đơn sơ... tình lai láng !!!
Mong rằng các bạn chẳng chê bai…

countryth_09. (29/05/2014)
--------

Thực tại là niết bàn
“Lặng lẽ Tây Phương cõi niết bàn!
Thảnh thơi thả gót nhẹ hành trang”
Yên nguyên thực tại đầy phúc lạc
Ý niệm thường không hóa cảnh nhàn!

(15/4/2013 Quý tỵ)

Trân Trọng !!![/QUOTE]

Tự tánh di đà
Di tâm tịnh độ

Bác Mục cho em hỏi:
cây mai chăm sóc bình thường như bác chỉ,nay đã nhú mắt kim li ti ở nách lá nhiều. vậy công thức phân tháng 5 : Dinamic hoặc phạn loãng bón gốc và 20-20-20 phun lá vẫn áp dụng hay có thay đổi gì khg bác?
Nhú mắt kim như vậy có sớm quá khg bác? Mong tin bác. Kính!

Bác Mục cho em hỏi:
cây mai chăm sóc bình thường như bác chỉ,nay đã nhú mắt kim li ti ở nách lá nhiều. vậy công thức phân tháng 5 : Dinamic hoặc phạn loãng bón gốc và 20-20-20 phun lá vẫn áp dụng hay có thay đổi gì khg bác?
Nhú mắt kim như vậy có sớm quá khg bác? Mong tin bác. Kính!

Là sớm rồi,,,nhưng năm nào cũng vậy đa số mai đều kết sớm như vậy
Các nụ này nếu to nhanh sẽ nở lai rai vào tháng 8, nhưng cũng tùy cây
Có cây giữ nụ rất giỏi…dù kết sớm và to nhanh,,,nhưng không nụ nào nở sớm được.tất cả nụ im re tới tết
Đó là những cây mai quý…và thường chỉ xảy ra ở các cây mai đã già

Nhưng bác cứ yên tâm…:
vì tháng 6 và 7 tược mới vẫn cứ ra và dưới mỗi nách lá mới ấy đều có nụ..như vậy trong 1 cây có nhiều thế hệ nụ ..nụ kết sớm từ tháng 4 có nụ kết từ tháng 6 và 7 và có nụ kết trễ từ tháng 9 tháng 10 cũng có..

Để yên tâm hơn :

1-/ tỉa tàn tháng 5 cắt bỏ đầu cành, để lại 4 mắt lá trong cùng
15 ngày sau tược mới s ẽ mọc ra và tháng 6 lá của các tược này mới bắt đầu xanh và nụ kết dưới các nách lá,,như vậy kết quả là làm nụ nụ mới chậm đi 1 tháng là vừa ( dù thế vẫn còn 4 nụ của 4 cũ)

2 -/ Hoặc là sau khi tỉa để lại 4 lá trong cùng,,người ta lặt bỏ 4 cái lá còn lại
Như thế các mắt kim còn lại bắt buộc phải biến thành tược..và kết quả tược tháng 6 bắt đầu nhú mắt kim…như thế toàn bộ nụ trong cây sẽ được kết từ tháng 6 đến tháng 7 và 8

Bác cứ chọn cho mình 1 trong 2 cách trên…

hoặc bác cứ thử 1, 2 cây làm theo cách 2, bác sẽ thấy dễ dàng hơn và an tâm hơn.. nhưng :
những cây bị lặt hết lá tháng 5 này dù không nở sớm..nhưng tết nở không mạnh mẽ dữ dằn bằng các cây không bị lặt hết lá tháng 5

Cám ơn bác! 2ca6y của em là mai Phú Yên em đã tỉa tàn theo bác hướng dẫn là tán lá theo ý thích của mình ,nay lại tỉa sâu nữa thì thấy tiếc, vậy em có thể theo cách khi nào nụ lớn thì ngắt cho nụ mới tiếp tục ra được khg bác? mong tin bác. Kính!

Tỉa sâu là dành cho mai dáng tự do...cành đã có phóng ra rất dài

Cay của bác là mai Phú Yên, là mai thế không tỉa sâu mà chỉ tỉa bỏ các đầu cành, để có chỗ cho cành mới mọc ra.với lá và nụ mới...
lá mới này sẽ có thể tồn tại đến cuối năm. và nụ mới sẽ khó nở sớm

khúc clip của bác maivangbinhdinh hướng dẫn là bấm xả....hơi sâu thôi..

nhưng dù thế nào đi nữa thì bộ lá ra trong tháng 7, mới thực sự rất quan trọng cho việc nuôi nụ, nuôi cây, lúc cuối năm và kìm cho nụ không bị nở sớm

Không có cái gì là đúng hoàn toàn...vì mỗi cây là 1 cá thể
Không có gì sai hoàn toàn vì mỗi cây cũng là mỗi cá thể

các hướng dẫn chỉ mang tính nguyên tắc chung chung
"Duy biến sở thích" tùy cây, tùy địa phương , tùy hoàn cảnh và vận dụng "nguyên tắc" thế nào cho tối ưu..
đó là chuyện của...người chăm sóc
chăm sóc mai vàng...khó nhưng thực sự không khó...ưu tư nhưng lại rất vui

Cho con hỏi, tỉa ở tháng 5 như bác maivangbinhdinh, sau khi tỉa xong đọt mới ra ở các tháng 6,7,8 ra được 4-5 lá có nên bấm đọt để phân tàng nhiều mục đích tạo nhiều nụ không vậy bác? Con cảm ơn.

Cho con hỏi, tỉa ở tháng 5 như bác maivangbinhdinh, sau khi tỉa xong đọt mới ra ở các tháng 6,7,8 ra được 4-5 lá có nên bấm đọt để phân tàng nhiều mục đích tạo nhiều nụ không vậy bác? Con cảm ơn.

Việc bấm đọt , để lại 4 lá từ tháng 5 đến hết tháng 7 có 2 công dụng :

1-/ Làm cành chậm phóng dài từ 10 đến 15 ngày, trong thời gian đó tức nhựa cây sẽ kết thêm nụ ở các nách lá chưa có nụ..hoặc kết thêm nụ ngay nách lá đã có nụ ( 1 lá 2 hoặc 3 nụ) hoặc kết trong thân cây

2-/ tược mới sẽ mọc thêm nhiều ra, mang theo các nụ mới dưới mỗi nách lá non,

Với các cây mai dáng tự do. Bạn có thể không cần bấm tược, mà cứ để cho cành phóng dài..đến tháng 6..bạn dùng cây nhôm uốn rồi kéo vào chỗ còn trống..và uốn toàn bộ cành.tạo dáng lại cho mai.

Tác động của sự uốn ngặt..làm mạch nhựa bị ngẹn…cành sẽ chựng lại cả tháng hoặc hơn không ra tược được..
Tức nhựa , cây, cành sẽ kết thêm nhiều nụ

Tháng 7 là vào mùa thu..đá số các cây xanh sẽ ra 1 đợt lá rất mạnh ( la hán tùng..phóng đọt mạnh…tre ra nhiều măng…và mai cũng ra tược mạnh)

Bộ lá tháng 7 rất quan trọng với mai…vì nó sẽ bộ lá chủ lực để nuôi cây. Nuôi nụ đến cuối năm,nó cũng là bộ lá để tích trữ năng lượng cho cây phục hồi sau tết

Nó cũng là bộ lá kìm hãm nụ nở sớm…vì các lá ra trước tháng 6 al khi đến gần cuối năm có thể đã quá già hoặc bịnh tật mà tự rụng hết

Do đó phải cho mai 1 lần phân (vào đất và lá )lúc vào cuối tháng 6, để mai có đủ dinh dưỡng ,mà phóng tược ra lá mạnh vào tháng 7

Hết tháng 7 mà cây mai nào không ra lá mới nhiều được…cây đó sẽ nở hoa sớm hết

Tôi có ý kiến thế này các bạn xem có hợp lý không nhé. (nói riêng cho mai bình định truyền thống nhé).
Phần thân cây mai có thể chia làm hai phần, phần từ giữa thân trở lên và phần giữa thân xuống gốc.

nói đại khái là phần gần ngọn và phần ngọn của một cây mai bình định (thật ra không đến giữa thân đâu, khoảng 1/3 trở lên thôi), cái phần này, khi so sánh với tổng thể cây thì nếu có nở sớm, nó đa phần nở trước, tiêu hao phần lớn năng lượng bất thường làm cho cây nở, phần còn lại gần như rất ít nở bất thường. chính vì vậy, những nhà vườn ngoài đó khuyên rằng, chúng ta chỉ nên tỉa sâu phần ngọn đó thôi, nhằm mục đích tạo lớp lá mới cho phần ngọn, và điều khiển cây phát triển chứ không nhất thiết phải cứ 4 mắt lá là bắm bỏ phía ngoài của cả cây, như vậy thì tốn kém quá. với lại, phần chi ngọn luôn luôn đâm tược nhanh hơn phần chi gốc nếu bắm xả toàn bộ.

Nhưng nhìn chung, mai Bình định, nếu bắm xả thường xuyên và chăm sóc tốt, cây mai rất nhiều nụ, thậm chí nếu có nở lai rai trước tết, thì đến tết cây vẫn nở đặt nghẹt, các bạn cứ yên tâm mà chơi, mà ngâm cứu. Không quá phải lo lắng lắm đâu.

Khi tôi mới thâm nhập vào nghề mai, cứ mỗi lần trong vườn có vài cái lá vàng, vài cái chấm lạ, vài con sâu, ........ là tôi la làng lên nhờ mấy sư phụ trợ giúp. bây giờ ngẫm lại thật..... buồn cười. nhưng nhờ vậy tôi biết nhiều thứ.

Thậm chí đến bây giờ, tôi đang tìm cách chăm sóc thế nào để đỡ tốn công sức nhất, đỡ xịt thuốc và tưới phân nhất, thậm chí không cần tạo dáng ........... mà cây vẫn giữ được phong cách như xưa. làm được thế mới hay chứ nhỉ?

Nguyễn Toại Nguyện

Trích bởi maivangbinhdinh:

Thậm chí đến bây giờ, tôi đang tìm cách chăm sóc thế nào để đỡ tốn công sức nhất, đỡ xịt thuốc và tưới phân nhất, thậm chí không cần tạo dáng ........... mà cây vẫn giữ được phong cách như xưa. làm được thế mới hay chứ nhỉ?

Nguyễn Toại Nguyện

Chúc mừng bác maivangbinhdinh tham gia d đ. Có bác Topic này sẽ xôm tụ lắm đây, mong bác sẽ sớm phổ biến cách chăm sóc nói trên sớm sớm cho bà con mê mai tự tin , đỡ nháo nhác, hỏi thăm và thực hiện những chăm sóc sai lầm cho cay mai của mình. Xin cám ơn!

Có bác Toại Nguyện ở đây, thật là đỡ khổ, cho laõ mỗ và rất có ích cho các anh em thích mai Bình Định
Các ý kiến về chăm sóc mai BĐ được chính xác hơn, đúng cách của nhà vườn BĐ chuyên ngiệp

1 cái đẹp nề nếp có qui chuẩn, từ chăm sóc đến bố trí chi cành, nhất nhất như luật định

Cám ơn bác

Có bác Toại Nguyện ở đây, thật là đỡ khổ, cho laõ mỗ và rất có ích cho các anh em thích mai Bình Định
Các ý kiến về chăm sóc mai BĐ được chính xác hơn, đúng cách của nhà vườn BĐ chuyên ngiệp

1 cái đẹp nề nếp có qui chuẩn, từ chăm sóc đến bố trí chi cành, nhất nhất như luật định

Cám ơn bác
Bác Mục Tử đừng nói thế mà tội cho Maivangbinhdinh quá.

Kính trọng bác vô cùng từ kiến thức, kinh nghiệm, sự hiểu biết cho đến tấm lòng của Bác thật là ngưỡng mộ. Bản thân mình còn đang trong quá trình học hỏi, vẫn học hỏi là chính, những điều mình chia sẽ chi là phần nhỏ so với cái mà Bác Mục Tử đã , đang và sẽ còn đem đến cho anh em chúng ta học hỏi. Thậm chí Tôi gọi Bác bằng sư phụ cũng không quá. Mong bác thông cảm cho maivangbinhdinh cũng như anh em quá lời nhé.

Cách đây rất lâu, khi mới tham gia diễn đàn, thấy tấm lòng của bác, lúc ấy, mình có cây mai cúc quý tính tặng bác làm kỷ niệm, nhưng bác từ chối. Đến nay, không biết lấy gì để đền đáp. Nay tham gia lại diễn đàn này, Nguyện đây có cây mai đoạt giải tết vừa rồi, Kính tặng Bác để xem như thay mặt anh em cảm ơn những công sức, tình cảm của Bác.

Rất mong Bác nhận cho.

Nguyễn Toại Nguyện

Cách đây rất lâu, khi mới tham gia diễn đàn, thấy tấm lòng của bác, lúc ấy, mình có cây mai cúc quý tính tặng bác làm kỷ niệm, nhưng bác từ chối. Đến nay, không biết lấy gì để đền đáp. Nay tham gia lại diễn đàn này, Nguyện đây có cây mai đoạt giải tết vừa rồi, Kính tặng Bác để xem như thay mặt anh em cảm ơn những công sức, tình cảm của Bác.
Rất mong Bác nhận cho.
Nguyễn Toại Nguyện

Ủng hộ nghĩa cử của anh Nguyện nè, điểm 10 cho Cây mai đẹp, tấm lòng đẹp.
hihi hình ảnh này của Bác Mục chụp Tết rồi đó ah!

Ngày xưa khi ngồi ghế mái trường đại học , mình gặp những người Thầy tốt, khi ra trường công việc giúp dc cho rất nhiều người , vào diễn đàn gặp dc 2 bác , thật cảm kích!!!!

Back