Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 973
Kính gởi các bác, qua kiểm tra ảnh mây và các biểu đồ thì em dự báo cuối tuần này khu vực Đà Nẵng bắt đầu có mưa (các bác lưu ý đợt mưa này là do ảnh hưởng của gió Mùa Đông Bắc nên khả năng đầu tuần sau sẽ xảy ra mưa dầm dề 2, 3 ngày không giống như đợt mưa dông 2 tuần trước chủ yếu mưa về chiều tối ). Do vậy chiều thứ 6 tuần này nếu gần đến lịch thì các bác phun ngừa nấm đi nhé, phân loãng thì chỉ nên tưới trong vòng sáng mai và mốt thôi vì cuối tuần nếu trưa mưa thì cũng âm u nên cây khó tiêu thụ hết ảnh hưởng đến bộ rễ nhé.

Chào bác. Hôm qua con có mua được hai bao trâu hun tại một nhà may xay lúa và một bao voi nông nghiệp. Coi như chuẩn bị đây đủ cho công Việc sang năm rồi. Cam ơn bác về tất cả những gì bác chỉ dạy

Con thì ko biết cầu siêu ,nhưng con có cách làm khác, cứ đến tháng 7 hằng năm ,con tổ chức chuyến làm từ thiện về vùng sâu vùng xa,khám và nhổ răng phát thuốc cho trẻ em ,người lớn nghèo khổ miễn phí tất cả.công việc này thực hiện được 15năm nay !!..đến nơi này mới thấy cái nghèo cái khổ ,cái vất vả của cuộc sống !!!
Con cũng cảm nhận ,Bác có cách giúp đời khác ,truyền dạy lại chăm sóc cây mai cho mọi người ,con rất cảm kích!!
Kính gởi các bác, qua kiểm tra ảnh mây và các biểu đồ thì em dự báo cuối tuần này khu vực Đà Nẵng bắt đầu có mưa (các bác lưu ý đợt mưa này là do ảnh hưởng của gió Mùa Đông Bắc nên khả năng đầu tuần sau sẽ xảy ra mưa dầm dề 2, 3 ngày không giống như đợt mưa dông 2 tuần trước chủ yếu mưa về chiều tối ). Do vậy chiều thứ 6 tuần này nếu gần đến lịch thì các bác phun ngừa nấm đi nhé, phân loãng thì chỉ nên tưới trong vòng sáng mai và mốt thôi vì cuối tuần nếu trưa mưa thì cũng âm u nên cây khó tiêu thụ hết ảnh hưởng đến bộ rễ nhé.
Rất hay đó nghe !!nhớ dự báo thời tiết cho anh em bón phân ,tưới nước !!hii ưu tiên Đà nẵng chút nghen!!!hi

Last edited:
Con thì ko biết cầu siêu ,nhưng con có cách làm khác, cứ đến tháng 7 hằng năm ,con tổ chức chuyến làm từ thiện về vùng sâu vùng xa,khám và nhổ răng phát thuốc cho trẻ em ,người lớn nghèo khổ miễn phí tất cả.công việc này thực hiện được 15năm nay !!..đến nơi này mới thấy cái nghèo cái khổ ,cái vất vả của cuộc sống !!!
Con cũng cảm nhận ,Bác có cách giúp đời khác ,truyền dạy lại chăm sóc cây mai cho mọi người ,con rất cảm kích!!

Thiện tai, thiện tai.
Dù xây chín bậc phù đồ
Không bằng làm phúc cứu cho một người.
Các bac xem thêm bức hình rất ý nghĩa dưới đây.

Rất hay đó nghe !!nhớ dự báo thời tiết cho anh em bón phân ,tưới nước !!hii ưu tiên Đà nẵng chút nghen!!!hi
Chắc chắn bác
Dale Carnegie đã nói: "Thành công là đạt được những gì mình mong muốn. Hạnh phúc là muốn những gì mình đạt được" còn nữ nhà văn Phùng Lệ Lý đã trả lời: "Sự thành đạt của tôi không phải ở các dãy số trong tài khoản ngân hàng, mà chính là lúc tôi biết cho đi, san sẻ những gì mình có với những người cần được giúp đỡ. Tôi có học cao đến mấy cũng chưa đủ, chỉ khi nào tôi dùng sự hiểu biết của mình để hỗ trợ, nâng đỡ người khác, thì lúc đó tôi mới thực sự thành đạt”.
Càng đọc cả Tây cả Ta thì mới thấy được TẤM LÒNG của Bác Mục, một Lão Già lọ mọ gõ từng dòng gan ruột giải đáp chi tiết từng khúc mắc trong chăm sóc mai cho diễn đàn. Kính phục một nhân cách cao thượng!

Haizzz! thứ 6 ngày 11 là lúc tưới phân loãng, cám ơn Bác!

Haizzz! thứ 6 ngày 11 là lúc tưới phân loãng, cám ơn Bác!
Ý của mình là do dịp cuối tuần khả năng trời mưa hoặc âm u là rất cao (riêng Đà Nẵng nhé bác) nên thứ 6 bác phun ngừa nấm để triệt tiêu các ổ nấm tránh cho chúng sinh sôi, phát triển khi gặp đk thuận lợi (độ ẩm cao). Còn phân loãng thì mình khuyên bác nên tưới ngay trong sáng mai hoặc là sáng mốt để tranh thủ trời nắng cây tiêu thụ được tối đa lượng phân mình tưới (nguyên tắc tưới phân loãng của bác Mục: chỉ tưới vào buổi sáng ngày khi chắc chắn ngày đó sẽ có nắng và 4 ngày sau không có mưa). Bác cân nhắc nếu đã ngâm rồi thì tưới ngay sáng mai cho chắc ăn. Nếu chưa ngâm phân thì theo mình bác cho mỗi gốc 1 nắm nhỏ dynamic cũng Ok

Thiện tai, thiện tai.
Dù xây chín bậc phù đồ
Không bằng làm phúc cứu cho một người.
Các bac xem thêm bức hình rất ý nghĩa dưới đây.

Chắc chắn bác

Dale Carnegie đã nói: "Thành công là đạt được những gì mình mong muốn. Hạnh phúc là muốn những gì mình đạt được" còn nữ nhà văn Phùng Lệ Lý đã trả lời: "Sự thành đạt của tôi không phải ở các dãy số trong tài khoản ngân hàng, mà chính là lúc tôi biết cho đi, san sẻ những gì mình có với những người cần được giúp đỡ. Tôi có học cao đến mấy cũng chưa đủ, chỉ khi nào tôi dùng sự hiểu biết của mình để hỗ trợ, nâng đỡ người khác, thì lúc đó tôi mới thực sự thành đạt”.
Càng đọc cả Tây cả Ta thì mới thấy được TẤM LÒNG của Bác Mục, một Lão Già lọ mọ gõ từng dòng gan ruột giải đáp chi tiết từng khúc mắc trong chăm sóc mai cho diễn đàn. Kính phục một nhân cách cao thượng!
Chúng ta ( bác Mục và các anh em trên diễn đàn) đến với nhau là vì đam mê cây mai, do duyên mà biết nhau, dù chưa từng gặp mặt, mình theo diễn đàn hơn 2 năm, theo dõi các bài hướng dẫn của bác Mục, mình rất tôn trọng và kính phục trước nhiệt tình, tấm lòng của bác Mục đối với cây mai và các anh em yêu cây mai....tất cả vì đam mê....sự nhiệt huyết của bác Mục là luôn luôn trả lời các thắc mắc, giải đáp của anh em mà không hề do dự, tư lợi....dù là những câu hỏi ( đa số là anh em hỏi lại kiến thức củ, do không đọc thế các bài trước) thì bác Mục vẫn hướng dẫn, đôi khi lời văn không giống các bài đã đang ( nhưng nội dung và ý vẫn giống vậy.....=>kiến thức như ở trong đầu bác và bác cứ đánh máy trả lời bằng nhiệt huyết và kiến thức của người trãi nghiệm.) Trên diễn đàn mình cũng đã thấy nhiều bác "đạo bài" đi hướng dẫn cho các anh em dù mình chưa trãi nghiệm, kiểm chứng qua.

2222:
...đa số là anh em hỏi lại kiến thức củ, do không đọc thế các bài trước) thì bác Mục vẫn hướng dẫn, đôi khi lời văn không giống các bài đã đang ( nhưng nội dung và ý vẫn giống vậy.....=>kiến thức như ở trong đầu bác và bác cứ đánh máy trả lời bằng nhiệt huyết và kiến thức của người trãi nghiệm.)

Chăm cây mai từ đầu năm từ khi mang ra khỏi phòng trưng bày để ngoài sân, chuẩn bị cho xả tàn... cho đến cuối năm nụ xanh đã bung ra lúc 30 tết...là 1 qui trình

Trong 1 qui trình chăm mai 1 năm bày nó có nhiều nhiều phần mỗi phần lại có những công đoạn
Thí dụ chăm mai từ tháng giêng đến tháng 4 là 1 phần riêng..nó có những công đoạn :
- Xả tàn..tỉa phớt hoặc tỉa sâu...hoặc không tỉa bất kì cành nào mà để nuôi luôn ( đối với cây yếu)
- Tái tạo phì nhiêu cho đất gồm : ngừa diệt tuyến trùng sâu bọ trong đất chậu...bổ xung các khoáng đã mất nhiều trong năm( lân vôi) thêm hữu cơ ủ để phì nhiêu hóa đất và khử độc cho đất ( vi sinh trong phân ủ sẽ phân hủy hết chất độc và các cặn bã do quá trình bón phân thúc năm ngoái để lại trong đất..
- Ngừa trị bọ trĩ đến tuyệt đối để bảo vệ lá non..
- quét thuốc khắp thân cành để ngừa diệt nấm hồng nếu thấy cần ( nhất là đối với cây mai quý)
V ..V..

túm lại quy trình chăm mai của tôi là không thay đổi các công thức phân bón là không thay đổi..các cách thức phì nhiêu hóa đất là không thay đổi

nếu có thay đổi chỉ là cách xử dụng hóa chất sao cho hiệu quả hơn...thay đổi tên thuốc để có hiệu quả hơn.. để cây mai hoàn toàn sạch bịnh và phát triển mạnh
và khi cây mai đã sạch bịnh mạnh mẽ thì bắt đầu chuyển sang dùng tòan thuốc sinh học từ bọ trĩ nhện đỏ rệp sáp v.v.
đến diệt tuyến trùng cũng bằng thuốc sinh học
và ngừa nấm bịnh bằng nấm đối kháng trichroderma trong đất và phun lên cây
không hoặc rất ít dùng hóa chất độc hại nữa

Điểm cuối cùng của quy trình chăm mai mà tôi đi tới là 1 cây mai hữu cơ..sạch và xanh.. không chất độc ..rất thân thiện an toàn với tất cả mọi người kể cả trẻ em
Và đặc biệt cây mai sẽ sống lâu trăm tuổi xanh tốt dù ở trong cái chậu ít đất

đó là mục đích của tôi
cám ơn các bạn đã đồng hành với tôi

Qui trình chăm sóc mai có Bác rồi !!bây giờ tại Đà Nẵng có thêm dự báo thời tiết do Hoangmaidng đảm trách nữa --->>>thiên thời địa lợi nhân hòa rồi đây !!!hii

Qui trình chăm sóc mai có Bác rồi !!bây giờ tại Đà Nẵng có thêm dự báo thời tiết do Hoangmaidng đảm trách nữa --->>>thiên thời địa lợi nhân hòa rồi đây !!!hii
Trời!!! Bác làm em ngại chết, chẳng qua do công việc của em cần (em nghĩ dù công việc gì nếu dự báo được thời tiết cũng đều tốt cả) và có chút tiếng Anh nên em tìm được một số trang Web chuyên về khí tượng, dòng hải lưu.. nên post lên để các bác biết được và chủ động trong chăm sóc mai. Bác chỉ nên coi là một kênh để tham khảo thêm còn nếu em dự báo sai thì các bác bỏ qua đừng trách em nhé vì cũng chỉ là dự báo thôi bác.
Đây là dự báo của KTTV Trung Ương trong 10 ngày tới cho khu vực Đà Nẵng, các bác bấm vào đường link xem nhé.
http://www.nchmf.gov.vn/Web/vi-VN/62/21/92/map/Default.aspx

Theo dự báo trên thì Đà Nẵng tuần sau Đà Nẵng có mưa rào.
Tuy nhiên, theo hình ảnh dưới đây thì từ thứ Hai tuần sau là gió mùa Đông Bắc đã tràn về khắp Vịnh Bắc Bộ nên Đà Nẵng trở ra không thể là mưa rào được mà phải là mưa dầm dề trong vài ngày kể từ tối Chủ Nhật tuần này, đó là dự báo của em và hy vọng là nó đúng, nếu sai thì hì hì hì mong các bác thông cảm bỏ qua cho em nhé. Thanks all!

Hôm qua mình mới tưới phân hôm nay mưa nguyên ngày luôn, hỏng biết cây hấp thu được bao nhiêu?

Hôm qua mình mới tưới phân hôm nay mưa nguyên ngày luôn, hỏng biết cây hấp thu được bao nhiêu?
Cái này chắc phải chờ bác Mục, tuy nhiên theo như mình đã đọc thì bác Mục nói là nếu tưới phân loàng gặp mưa cây không có nắng để tiêu thụ nên phân tồn trong chậu dễ dẫn đến hư bộ rễ - hư bộ rễ mới là vấn đề cần quan tâm bác. Tuy nhiên nếu cây của bác chưa kín tàng hoặc nếu nước mưa vào chậu nhiều thì em nghĩ nước mưa sẽ rửa trôi phân đi thì không đáng ngại cho bộ rễ, còn cây chưa hấp thụ đủ thì khi nào nắng lên ta tưới lại lo gì bác. Bác Mục đã khuyên trong mùa mưa thì rải phân viên Dynamic vào chậu cho nó tan từ từ là ok vì trong nước mưa cũng đã là một loại phân tốt đó bác.
Nếu có mưa cây của mình sẻ phóng đọt nữa!!!sau cơn mưa sẻ post ảnh xem thử hi
Cây của bác hôm trước post lên thì đến bác Mục còn khen thì mới thấy tâm huyết của bác trong chăm sóc em nó. Tuy nhiên em nghĩ cây đó bây giờ nếu có nắng thì tốt hơn vì nó sẽ tích trữ tài nguyên được nhiều để nuôi nụ và nở tung trời vào dịp Tết sắp tới. Con nhận xét về cây của bác tran the như vậy đúng không bác Mục ơi?!

...Con nhận xét về cây của bác tran the như vậy đúng không bác Mục ơi?!
Đúng rồi chứ còn gì nữa,
nước mưa làm trôi phân đã tưới và thì chính nước mưa cũng là 1 loại phân giàu đạm....lân không thể trôi..kali trôi ít...nhưng chính tro trấu sơ dừa lại là 1 nguồn cung cấp kali phong phú... như thế cây vẫn đủ 3 đại khoáng

Không phải mưa suốt ngày...mà có lúc trời quang đãng cây vẫn quang hợp được dưới ánh sáng nhẹ này
Chỉ khi nào mưa rỉ rả như mưa ngâu ( năm nay không có mưa ngâu chắc 2 vị này già đến hết date rồi, không hẹn hò nữa)
Khi bị mưa ngâu trời luôn âm u mưa rỉ rả ...lúc đó...các cây mai nhỏ * thì nên mang vào mái hiên kẻo sũng nước quá.. nó nhỏ ..nó chỉ có ít rễ...chịu đựng kém

Nếu phải mang vào mái hiên thì nhớ để nó dưới bóng đèn mái hiên.. Ánh sáng dù yếu nó vẫn quang hợp được đấy cũng còn tốt hơn là đen thui

nếu tình cảm nhiều thì cho thêm 1 bóng đèn compac màu vàng nhạt...vì quang phổ của đèn này có nhiều sóng dài sẽ làm cây quang hợp tốt...rồi các bác sẽ thấy ngoài trời mưa dầm âm u
Cây mai dưới mái hiên với bóng đèn vẫn cứ xanh mởn lên...màu của sức sống mạnh mẽ

Các bác có nhận thấy các cây mai hoặc cây có hoa mọc dưới cột bóng đèn đường thường cho nhiều hoa hơn các cây ở chỗ khác

Thanh Long người ta còn chiếu sáng ban đêm để cây mau ra trái đấy

*= hoặc cây mai quý,mà bạn nhất quyết năm nay nó phải nở hoa tưng bừng

năm nay không có mưa ngâu chắc 2 vị này già đến hết date rồi, không hẹn hò nữa
Con đang làm hớp bia, ặc ặc ặc, xuýt chút nữa thì bị sặc khi đọc đoạn trên bác viết. Cám ơn bác, càng đọc những gì bác viết càng thấy thú vị. Xin nhờ bài này để Thank bác thêm lần nữa vì con chỉ được bấm like 1 lần trong 1 bài viết.

chao bac muc va ae tren dien dan,minh co 5 cay mai nho theo doi va hoc hoi bac va moi nguoi nen mai minh trong va cham soc thay tot hon han so voi moi nam,minh it phun thuoc cho mai lam vi nha co e be nhung mjnh chiu kho buoi sang va chieu minh xit rua la cho mai nen cung rat it sau,ngay nao di lam ve cung ngoi ngam,vo noi suot bao cham mai hon cham vo con,dung la dam me nen chap nhan,cong nhan la cham mai theo bac muc va moi nguoi vui that,ngay nao cung theo doi xem cay nhat khi nhung dot cay phong dot,ra la non,cam giac that tuyet phai ko cac ban.minh am tham doc va theo doi bac muc 2 nam roi,bay gio moi co doi loi chia se.
thoi chiu kho ngam tiep 10 ngay sau tuoi,nhung troi cung tot ma,nam nay mua it bay gio mua minh cam thay rat tuyet,nuoc mua la dam day chu.

C
chao bac muc va ae tren dien dan,minh co 5 cay mai nho theo doi va hoc hoi bac va moi nguoi nen mai minh trong va cham soc thay tot hon han so voi moi nam,minh it phun thuoc cho mai lam vi nha co e be nhung mjnh chiu kho buoi sang va chieu minh xit rua la cho mai nen cung rat it sau,ngay nao di lam ve cung ngoi ngam,vo noi suot bao cham mai hon cham vo con,dung la dam me nen chap nhan,cong nhan la cham mai theo bac muc va moi nguoi vui that,ngay nao cung theo doi xem cay nhat khi nhung dot cay phong dot,ra la non,cam giac that tuyet phai ko cac ban.minh am tham doc va theo doi bac muc 2 nam roi,bay gio moi co doi loi chia se.

thoi chiu kho ngam tiep 10 ngay sau tuoi,nhung troi cung tot ma,nam nay mua it bay gio mua minh cam thay rat tuyet,nuoc mua la dam day chu.
Có 2 điều xin bác lưu ý:
- Bác đã theo dõi diễn đàn này hai năm rồi thì chắc chắn bác phải biết bác Mục đã từng nhắc nhở các thành viên cố gắng phải viết có dấu - có như thế mọi người mới hiểu bác muốn nói gì thì chất lượng thảo luận mới tốt bác ạ.
- Hồ sơ của bác ghi mới 15 tuổi nhưng đã lập gia đình và có baby? dù là mạng ảo nhưng thông tin chính xác thì dễ xưng hô hơn bác lưu ý nhé.

-Dùng ĐT viết bài không bỏ dấu là làm uổng ĐT vì chưa khai thác hết tính năng của nó
-Viết bài không dấu là làm uổng công mình..vì người đọc không hiểu...muốn hiểu phải mất thêm công đoán mò... có khi hiểu là người viết chưa đủ trình độ sài hết tính năng của Smartphone..gây mích lòng
- cuối cùng là ít người chịu đọc bài viết không dấu...do đó không được nhiều góp ý
- Và kết quả...làm uổng đt...uổng công viết..để rồi nhận lại sự phản cảm

mai bd:
..mjnh chiu kho buoi sang va chieu minh xit rua la cho mai nen cung rat it sau
Đọc rồi suy ngĩ, phán đoán riết, rồi đoán mò rằng hình như bác muốn viết :

.mình chịu khó buổi sáng và chiều mình xịt rửa lá cho mai nên cũng rất ít sâu...

Nếu tôi “đoán mò” đúng ý với câu trích dẫn trên...tôi góp ý với bác như sau

Cây mai trong chậu phải tránh được 2 điều sau nếu không tránh được thì kết quả sẽ xấu lắm:

Cây bị ít rễ và độ ẩm ban đêm cao

Sự sự phun nước làm ướt lá buổi chiều sẽ làm độ ẩm ban đêm tăng cao..phải nhiều giờ lá cũng chưa khô được.. và nước làm ướt đất chậu cả đêm cũng không khô và độ ẩm tăng cao điều này sẽ đưa đến nấm bịnh phát sinh dễ dàng..phiền lắm đấy

Với cây hoa hồng mà ướt lá buổi chiều tối thì cả bao lâu nấm làm hư hết lá bạn sẽ rất tốn tiền,, tốn sức để chữa trị mà cũng chưa chắc cứu được nó sống

Cây thông dụng nhất là ớt...cũng chết nhanh nếu chiều tối mà lá ướt và đất ẩm ướt

Mai thì sức chịu đựng của lá cao hơn ...nhưng bắt nó chịu đựng chi vậy ?
Không chỉ là nấm lá mà còn nấm trên thân cành tệ hại là nấm hồng làm chết cành..không cứu được
Nấm hồng phát triển mạnh chỉ cần 2 điều kiện : độ ẩm cao và nhiệt độ ấm

Giữa 2 lần tưới phải có 1 thời gian đất khô mà lá không héo

Đây là bí kíp của trồng mai chậu..sự đất chậu khô ban đêm sẽ làm rễ khỏe và kích thích mọc ra nhiều mao rễ để hút cho đủ nước...mao rễ càng nhiều..cây sẽ hút được nhiều dưỡng chất trong đất và cây sẽ càng mạnh

Buổi chiều bác tưới lá sẽ làm đất mặt chậu ướt nguyên đêm..
Sáng mai mặt đất chậu vẫn ẩm ướt.. Bạn không thể phán đoán được chậu này thực sự bên dưới khô hay ướt ?! thọc tay vào đất chậu ? ngại ngùng quá..vả lại vườn có cả mấy chục hoặc mấy trăm cây ?!

Thế là bạn phải tưới tiếp cho chắc ăn
Và cũng thế là : đất chậu sáng, tối, khuya, luôn ẩm ướt

Vậy làm sao rễ mọc ra nhiều..khi đất luôn ẩm..vì cây đã luôn luôn đủ đến thừa nước rồi..và kết quả là cây không có nhu cầu kích thích ra thêm rễ để kiếm nước..nữa vì cây đã luôn luôn thừa nước...

Điều tệ hại hơn nữa là đất luôn ẩm sẽ làm mao rễ đang có...chết bớt đi đấy
Sáng tưới chiều tưới sũng nước thì chả bao lâu nguyên cây mai...chết sau 1 thời gian vàng lá dai dẳng

Tưới đúng cách thành công 1/2...tưới không đúng cách thất bại 100%

mai bd :
....ngay nao cung theo doi xem cay nhat khi nhung dot cay phong dot,ra la non,cam giac that tuyet phai ko cac ban

Có phải bạn muốn viết rằng :... ngày nào cũng theo dõi xem cây nhất là khi cây phóng dọt,ra lá non,cảm giác thật tuyệt phải không các bạn....

Nếu từ tháng giêng đến tháng 10al...bạn để cho đất chậu khô nguyên đêm mà cây không héo...bạn sẽ thấy sung sướng hơn nữa vì cây sẽ không bịnh ,cây rất mạnh do nhiều rễ.. và vì nhiều rễ nên hút được nhiều phân cây cứ xanh um lên tươi tốt phóng đọt nhiều đến độ ....tỉa mỏi tay

Giữa 2 lần tưới là thời gian dài ban đêm đất chậu khô mà cây không héo...là cách kích rễ cho mai mạnh nhất .. mạnh hơn 100 lần tưới root2
Và cây của bạn sẽ sống lâu.... hơn bạn đấy

Thật là cảm phục Bác! tất cả những vấn đề, những tình huống Bác đều nhìn theo hướng đa chiều, lý giải cặn kẽ kết hợp của chuyên môn cao nhưng ngôn từ bình dân làm cho những nông dân amatuer như cháu lúc nào cũng được thông suốt. Thời gian đi làm theo ca kíp cho nên lịch tưới nước có khi đến chiều mát mới tưới được, vậy khoảng thời gian từ 14h đến 16h lúc nắng đang gắt mình nên tưới đẫm cho cây đc không Bác?
....1 em mai đã bị tuyến trùng tấn công...​

Nếu chăm mai đúng quy trình mai không bịnh đâu...lơ là, bỏ bê 1 thời gian là bịnh tới đấy

Chính xác Bác ạ, những cây trong chậu hiện nay đều khỏe mạnh(theo cách nhìn của cháu) nhưng cây này là cây ở trong đất và đang rất èo uột. những thuốc đặc trị tuyến trùng mà Bác hướng dẫn thì ngoài Đà Nẵng rất khó kiếm. có thgian vào SG con có ghé Kim Giáp ở thành Thái để mua Basudin nhưng người bán nói thứ đó cấm rồi, chỉ đưa ra loại ViBaSu 10GR thôi. Mong Bác hướng dẫn thêm!

Back