Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972

Con lặt bớt lá già ,nụ lớn ,cây này con chơi hoa Giáng Sinh!!!

Da,3 cây Hoàng Mai con để phía trước nhà,con cho 1 cây mừng Giáng Sinh!!!

Thật sự chăm sóc mai vàng ở Cam Ranh thật khó. Ngày nắng thì nắng rát da, khí hậu khô rốc kéo dài triền miên, mới mưa có vài hôm thì nấm hồng bộc phát, nào thì bọ trĩ, nhẹn đỏ, tuyết trùng, sâu ăn lá... thật khổ sở. Phun thuốc nhiều thì sợ, không phun thì không được.

Nấm hồng bộc phát phun thuốc gì hiệu quả vậy Bác Mục. Con cảm ơn Bác.
Tb: trong vườn có nhiều loại cây cảnh, chỉ có em mai là hành mình nhất.
Cành này hôm trước bị bệnh nay có dấu hiệu nẩy mầm mới và hồi phục rồi Bác Mục và anh em ơi.

Last edited by a moderator:
Nấm hồng bộc phát phun thuốc gì hiệu quả vậy Bác Mục. Con cảm ơn Bác.
Ngay đến rừng cao su hay trang trại cà phê thuốc này vẫn được dùng để trị nấm hồng ( quét lên cành)

bác nên phun thuốc ngừa đầy đủ.. và vườn cần phải thoáng thì hiếm có tai hại.bằng không có những trang trại cà phê phải đốn bỏ và đốt sạch vì không thể trị được nấm hồng

Cành này hôm trước bị bệnh nay có dấu hiệu nẩy mầm mới và hồi phục rồi Bác Mục và anh em ơi.
Cành nào đang hồi phục cần lớn mạnh nên xoay nó về hướng đông..như thế nó được hưởng hướng có lợi nhất..và tránh được nắng từ 12 đến 3 giờ ( rất bất lợi cho sự sống)

Last edited:
Thuốc trị tuyến trùng Tervigo hay các loại khác trị TT
Nấm trichodema
Hàng cao cấp này Đà Nẵng ko có đâu Bác ơi, nhưng bào tử nấm thì Bác ghé khu đất đường Phan Châu Trinh - Lê Đình Dương - Nguyễn Văn Linh hoặc góc đường vòng xoay cầu Trần thị Lý - đường 2/9 (gần nhà hàng hải sản Đại Long) bao tầm 90k thì phải. Đà Nẵng 2 hôm nay mưa xối xả lun, bác ghé nhớ mua thêm coc trừ nấm nghe!! hiii
Da,3 cây Hoàng Mai con để phía trước nhà,con cho 1 cây mừng Giáng Sinh!!!
khu nhà Bác ở nhìn cứ như Phú Mỹ Hưng SG!! rộng rãi, thoáng mát, thích hợp cho cả người và cây Phát Triển!

..Thuốc trị tuyến trùng Tervigo hay các loại khác trị TT

Basudin thuốc thông dụng này rải 3 hoặc 4 tháng 1 lần ngừa được mà nhưng nó là thuốc độc cho người đấy

Hoặc trồng Vạn thọ rồi nhổ lên phủ vào gốc mai cũng ngừa và diệt được tuyến trùng đấy
Tervigo là thuốc sinh học..tôi đã dùng qua rồi...rất tuyệt..trị dứt điểm sau 2 lần tưới

Mình may mắn lắm mới sở hữu được vị trí này ,2 mặt tiền ,trước công viên ,phía bên nhà là Sông Hàn Mộng mơ ,về khuya gió mang hơi nước của sông vào cửa sổ rất mát mẻ! Đôi khi có tiền ko mua được ,vì vị trí đẹp người ta để ở ko bán!! Mình có số may mắn!!!

Hoặc trồng Vạn thọ rồi nhổ lên phủ vào gốc mai cũng ngừa và diệt được tuyến trùng đấy
Tervigo là thuốc sinh học..tôi đã dùng qua rồi...rất tuyệt..trị dứt điểm sau 2 lần tưới
Con sẽ áp dụng hai phương pháp này vì pp1 không độc, pp2 ít độc.

Last edited by a moderator:
Cảm ơn bác Chammai landau địa chỉ Phan chu Trinh - Lê Đình Dương - Nguyễn Văn Linh bảng hiệu là gì ,bác có biết bảng hiệu kg? chỉ cho mình với
mình có tìm mua Basudin nhưng người bán hàng nói chỉ có Basitocs là phải , chuyên trị con trùng trong đất, không rỏ có thế được basudin không? cac bác tư vấn giúp mình nghe
Tôi chỉ biết trồng mai tại Saigon trong điều kiện thời tiết thuận lợi...nhưng cũng có những năm vào tháng chạp sau khi lặt lá nhiệt độ bỗng thay đổi hóa lạnh ban ngày dù có khi 30 độ nhưng ban đêm hạ xuống 19 hoặc 20 độ

Thì năm đó coi như số cây ăn tết muộn..

Túm lại tết mai vàng miền nam đa số rực rỡ hơn miền trung ..do miền trung đa phần lạnh..do đó sắc màu của ngày tết miền trung nhiều khi không được hoành tráng đầy đủ đúng ngĩa

Để luôn luôn có nững ngay tết hoành tráng dù bất kì thời tiết nào
Để khỏi uổng công chăm sóc cần mẫn 1 năm..

Tran the nên làm 1 nhà kính..trong có các thiết bị kiểm soát được nhiệt độ. Như bác dưới đây :

Ông Trần Ngọc Anh ở tổ 50, phường Hòa An (Cẩm Lệ, Đà Nẵng) có nhiều bí quyết chăm sóc, uốn cành, hãm cho mai nở đúng Tết.

Trước kia, ông hãm mai nở bằng cách lặt lá trước tết từ 1-1,5 tháng, tùy theo thời tiết nóng - lạnh. Nhưng cách ấy mang nhiều yếu tố may rủi, có những năm hiệu quả chưa tới 10%. Ông tìm hiểu kỹ thuật hãm mai ở nhiều nơi và đã áp dụng thành công phương pháp hãm mai bằng nhà kính. Vụ mai Tết Nhâm Thìn 2012, ông đầu tư làm một nhà kính với các thiết bị để giữ nhiệt độ từ 25-30oC, độ ẩm từ 60% trở lên và ánh sáng vừa phải. Bất kỳ thời tiết thế nào, khi đưa cây mai vào nhà kính, sau 7 ngày, mai sẽ bung vỏ trấu và tiếp 7 ngày nữa, mai sẽ nảy nụ xanh. Khi mai nảy nụ xanh thì bê ra vườn và 4-5 ngày sau, mai sẽ nở đẹp. “Năm vừa rồi, mai của tôi nở đúng Tết đạt gần 100%” - ông Anh hào hứng.

http://danviet.vn/nha-nong/bi-quyet-ham-mai-no-dung-tet-cua-chuyen-gia-mai-canh-31268.html
Xin phep bác Kieu phong cùng các thành viên diển đàn cho mình kể chuyện nghe:
cách đây 16 năm {1999] mình có bứng cây mai xuân miền trung (6 năm tuổi ) vào chậu 6 tháng sau mai ra tược nhiều. thấy cây không đẹp vì cao quá ,minh cưa ngang thấp xuống ,thì mải mải cây không ra tược nào. Đén 3 năm sau vẩn như vậy. một gốc. một cây ,không lá ,thân vẩn còn tươi ,thôi thì đành bỏ vậy ( vì đó là cây đầu đời mình trồng mai chưa có kinh nghiệm gì và từ đó lại yêu mai)
Lúc đó mình suy luận mai cắt lần đầu, lần sau cắt dưới lần trước thì chồi sẻ không mọc được ,cây vấn sống với thân không lá. không biết có phải không?. Đó là suy nghỉ lúc bấy giờ.
Đến nay qua đọc các bài trên diển đàn Kinh Nghiêm các Bác truyền đạt ,minh có thể khắc phục được mà.
Đúng là Không Thầy đố mày làm nên
Còn với mai miền Trung trung bộ ,mình nghỉ nếu chăm đúng như bác Mục Tử từ đầu năm ( từ phân bón đến tỉa cành),thì mai lá xanh miền trung cũng có hoa đúng tết như mai miền nam (tỉa tàng tạo chồi mới đúng thời điểm để tọa nụ tết)
Người chơi mai ĐN hay thiên về mai Thanh Mai (mai xuân) lá xanh ,chê mai hồng diệp (mai Bình Định mai Miền Nam) .Nhưng với mình mai Bình Định ,Miền Nam hoa đẹp hơn .cây đẹp hơn,dể chăm hơn.
Hiện vườn mai của mình có 5 gốc mai Xuân , 6 gốc Bình Định +giảo MN .Vì mới gặp diển đàn 2tháng nay nên kinh nghiệm hoc hỏi, minh chỉ khắc phục được cho Mai hồng diệp thôi .Huy vọng tết nay có chậu mai đẹp hơn năm trước , nhưng chưa bằng các bác đâu
Thôi hẹn các gốc mai xuân sang năm sẻ chăm sóc lại để có vườn mai đều như nhau .có gì trắc trở các bác giúp mình nghe
Chúc các Bác mạnh khỏe yêu mai như ngày nào !

Last edited:
Cảm ơn bác Chammai landau địa chỉ Phan chu Trinh - Lê Đình Dương - Nguyễn Văn Linh bảng hiệu là gì ,bác có biết bảng hiệu kg? chỉ cho mình với
mình có tìm mua Basudin nhưng người bán hàng nói chỉ có Basitocs là phải , chuyên trị con trùng trong đất, không rỏ có thế được basudin không? cac bác tư vấn giúp mình nghe

cách đây 16 năm {1999] mình có bứng cây mai xuân miền trung (6 năm tuổi ) vào chậu 6 tháng sau mai ra tược nhiều. thấy cây không đẹp vì cao quá ,minh cưa ngang thấp xuống ,thì mải mải cây không ra tược nào. Đén 3 năm sau vẩn như vậy. một gốc. một cây ,không lá ,thân vẩn còn tươi ,thôi thì đành bỏ vậy ( vì đó là cây đầu đời mình trồng mai chưa có kinh nghiệm gì và từ đó lại yêu mai)
Lúc đó mình suy luận mai cắt lần đầu, lần sau cắt dưới lần trước thì chồi sẻ không mọc được ,cây vấn sống với thân không lá. không biết có phải không?. Đó là suy nghỉ lúc bấy giờ.
Đến nay qua đọc các bài trên diển đàn Kinh Nghiêm các Bác truyền đạt ,minh có thể khắc phục được mà.
Còn với mai miền Trung trung bộ ,mình nghỉ nếu chăm đúng như bác Mục Tử từ đầu năm ( từ phân bón đến tỉa cành),thì mai lá xanh miền trung cũng có hoa đúng tết như mai miền nam (tỉa tàng tạo chồi mới đúng thời điểm để tọa nụ tết)
Người chơi mai ĐN hay thiên về mai Thanh Mai (mai xuân) lá xanh ,chê mai hồng diệp (mai Bình Định mai Miền Nam) .Nhưng với mình mai Bình Định ,Miền Nam hoa đẹp hơn .cây đẹp hơn,dể chăm hơn.
Hiện vườn mai của mình có 5 gốc mai Xuân , 6 gốc Bình Định +giảo MN .Vì mới gặp diển đàn 2tháng nay nên kinh nghiệm hoc hỏi, minh chỉ khắc phục được cho Mai hồng diệp thôi .Huy vọng tết nay có chậu mai đẹp hơn năm trước , nhưng chưa bằng các bác đâu
Thôi hẹn các gốc mai xuân sang năm sẻ chăm sóc lại để có vườn mai đều như nhau .có gì trắc trở các bác giúp mình nghe
Bac binhngocdng ơi!!! Bác hỏi và viết nhiều vào ,Bác siêng đọc hii chuc Bác vui !!!!
Bác có kinh nghiệm về Thanh Mai gì ko !!?? bác chia sẻ vài dòng !!!cam ơn !!
Mình mới chơi lần đầu vài nhận xét về Thanh Mai : Thanh mai(gọi là Mai lâu lớn ) ra tược ko mạnh mẻ như mai Bình Định ,Giảo...Mai Bình Định xả tàn thoải mái ,chăm sóc theo hướng dẫn Bác Mục tược ra bấm mỏi tay luôn !!!
năm nay chọn 1 cây Thanh Mai xả tàn sâu chút xem sao !!! sẻ báo cáo anh em !!!
anh em nào có kinh nghiêm hay chia sẻ cho diễn đàn cùng học hỏi !! chúc anh em diễn đàn vui vẻ!!
Mấy Cụ có chia sẻ cho mình chỉ dùng bánh dầu ,Thanh Mai vẫn ra hoa và phát triễn !!,theo suy nghĩ của Mình vì ngày xưa phân bón và hiểu biết không bằng Bác Mục !!!
Thanh Mai ko xã tàn tháng 4 hoặc tháng 5 như Mai Bình Định !!!
Thanh Mai rất khó Uốn ,uốn là dễ Ngủm và càng lâu lớn !!!
Hội hoa Xuân thấy mấy cây Thanh Mai dáng rất xấu giống như mấy cây củi nhưng giá rất cao !!!

Last edited:

Bạn cưa sát gốc mà k dùng bàn chải nhựa để đánh bật các mắt ngủ lâu ngày bị rong rêu vỏ cây mục phong hoá thì cây sẽ rất lâu hoặc k ra tượt,
Sai lầm 1 quan trọng nữa là bạn đã cắt 2 lần cách nhau 6 tháng lúc đó cây gần cạn kiệt sức khoẻ r thì s nó ra tượt dc, nếu muốn cắt lần 2 thì đợi 2 năm sau hả cắt. góp ý cùng bạn

mình có bứng cây mai xuân miền trung (6 năm tuổi ) vào chậu 6 tháng sau mai ra tược nhiều. thấy cây không đẹp vì cao quá ,minh cưa ngang thấp xuống ,thì mải mải cây không ra tược nào. Đén 3 năm sau vẩn như vậy. một gốc. một cây ,không lá ,thân vẩn còn tươi ,thôi thì đành bỏ vậy

Chuyện này trên cây mai thì lạ quá...nhưng trên gốc sứ thái thì đã từng bị
Cắt gân sát gốc cây dễ chết vì không mọc mổi mầm mới... do sát gốc các mầm ngủ bị nấm giết chết hết mầm ngủ rồi

Tôi đã từng bị 1 gốc sứ thái bị như vậy cả 1 năm không mọc nổi mầm...trong khi gốc vẫn sống

Tôi giải quyết bằng cách : ghép...và kết quả mắt ghép mọc ra

bảng hiệu tên gì thì ko nhớ nhưng rất dễ nhìn thấy, vì khu đất to và rộng từ xa là thấy cả vườn cây.
mình có tìm mua Basudin nhưng người bán hàng nói chỉ có Basitocs là phải , chuyên trị con trùng trong đất, không rỏ có thế được basudin không
Em thì mua loại vibasu 10 GR/ 40 ngàn bịch sử dụng 2 năm nay thấy cũng ổn, nhưng cây của Bác nếu đã dính tuyến trùng thì chịu khó gọi điện cho người thân ở SG mua thôi.Thân Bác!

Bác Mục xem giúp nụ hoa to oành cỡ này có bị nở sớm không bác. Mấy nụ này nó mọc ở các nách lá phía trong, các nách lá phía ngoài thì nụ nhỏ hơn và có 1 số mới ra mắt kim, mai này nguyên thủy 5 cánh. Con thấy nụ to quá chắc là khoản tháng 10 nở thôi, nên định cắt bỏ bầu nụ này đi có được không bác, lá nhìn tổng thể vẫn xanh mượt, chỉ có đợt lá ra hôm tháng giêng là vàng và rụng thôi.Cám ơn bác.
>
[/IMG]

[/IMG]

Bác Mục xem giúp nụ hoa to oành cỡ này có bị nở sớm không bác. Mấy nụ này nó mọc ở các nách lá phía trong, các nách lá phía ngoài thì nụ nhỏ hơn và có 1 số mới ra mắt kim, mai này nguyên thủy 5 cánh. Con thấy nụ to quá chắc là khoản tháng 10 nở thôi, nên định cắt bỏ bầu nụ này đi có được không bác, lá nhìn tổng thể vẫn xanh mượt, chỉ có đợt lá ra hôm tháng giêng là vàng và rụng thôi.Cám ơn bác.

Các cây mai của bác thật sung mãn...

Không cần tới tháng 10 đâu bác
Chỉ cần sau vài ngày nắng đến khô đất chậu rồi 1 cơn mưa lớn đổ xuống là các nụ to oành này sẽ khởi động nở...nhưng mưa nhỏ thì không ảnh hưởng gì

Cắt bỏ bầu nụ..kết được nụ mới ngay tại đó hay không là tùy cây
Cây của bác sung mãn nhưng đang kết và nuôi nụ phía ngoài
Nên bên trong ( do ưu tiên kết trước do đó to trước) bây giờ cát bỏ nụ to đi có kết được nụ mới hay không là tùy nó ( vì nó đang nuôi và kết thêm nụ phía ngoài do bây giờ đang ưu tiên phía ngoài bởi nhiều nắng)

Nhưng nếu bác đủ can đảm và đủ thì giờ cắt bỏ toàn bộ nụ trong và ngoài..thì chắc chắn nó sẽ kết nụ toàn bộ trở lại

Do phải kết rất nhiều nụ kết nụ toàn bộ lại nên nó sẽ mất rất nhiều sức và mất rất nhiều thời gian..vì thế sẽ nuôi nụ rất chậm
Kết quả có thể sẽ không nuôi kịp đến tết cho toàn bộ nụ đủ già

Nhưng không phải cây nào cũng nở hoa các nụ lớn sau cơn mưa

Có cây giữ nụ rất giỏi mưa cỡ nào nó cũng trơ trơ..nó chỉ nở khi bị lặt toàn bộ lá ... đó là cây mai...quý đấy

Và nhất là nếu bác có biện pháp hỗ trợ cho nó...thì hầu như cực kì an toàn..thí dụ : khi thấy trời sắp mưa lớn..thì bác dùng vòi nước phun ướt đãm toàn bộ lá và tưới đẫm đất chậu
Vậy nước mưa sẽ không thấm vào lá được bởi lá đã no nước trước rồi
Và sau khi mưa xong lại dùng nước máy rửa lá và tưới cho chậu lần nữa...thì hầu như nước mưa bị rửa trôi sạch
Thì sẽ hạn chế được nhiều nụ mai nở sau mưa

Túm lại cây của bác cắt hay không là tùy bác...kết được nụ hay không là tùy nó
Nhưng dù bác không cắt các nụ này vẫn có thể nở sớm
Vậỵ tại sao không cắt để biết nó kết được nụ hay không

Vì dù nó không kết được nụ bên trong trở lại...cây của bác vẫn còn thừa nhiều nụ phía ngoài kịp tết mà
Không có chi phải cân nhắc hay lo lắng

Các cây mai của bác thật sung mãn.
Dạ nhờ ơn của bác chứ con có biết gì về kỹ thuật chăm mai đâu, khoản 3 năm nay theo bác học hỏi từng chút, hấp thụ được tuyệt kỹ công phu bác truyền đạt lại cho nên mấy em nó mới có được ngày hôm nay.

Nhưng không phải cây nào cũng nở hoa các nụ lớn sau cơn mưa
Có cây giữ nụ rất giỏi mưa cỡ nào nó cũng trơ trơ..nó chỉ nở khi bị lặt toàn bộ lá ... đó là cây mai...quý đấy.

C
ây mai này con mua của lão nông có mảng vườn còn lại ở Q9, lão có nhiều gốc lắm, nghe lão nói cây này hơn 40 năm tuổi rồi. nhưng lảo trồng dưới đất và phó mặc cho trời nên hoành gốc có hơn 45cm.Nay lã bán 2 nền nhà nên bán mấy cây ngay miếng đất đó. Con mua rồi sang bứng về cũng được gần 3 năm rồi. Chết hết mấy gốc vì lần đầu chưa biết được bác.
Nhưng con sẽ quyết định cắt những nụ to này đi và phun 20 20 20 +TE cho em nó xem có ra lại được nụ lại chỗ đó không để rút kinh nghiệm, vì con đi làm cả ngày chiều mới về nên không thể canh mưa mà tưới cho em nó được bác ơi.
Nếu em nó không ra lại được nụ mới thì vẫn còn những nụ ở bên ngoài nên chắc chắn phút giao thời xuân đến nở tung trời bác ơi. Cám ơn bác.

khởi động vài bông mai sau khi lặt lá già !!!
cây này chưa khỏe lắm :1 bông cái cho 7 bông
nếu khỏe : 1 bông Cái cho 12 đến 20 bông !! hoa rất thơm !!!

Last edited:
Chào bác. Con có hai cây này mới ra tươc. Tết xong con bấm xả lại từ đầu không biết có ảnh hưởng gì đến sức khỏe của cây không bac

Back