Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Tượng chúa trên núi nhỏ thì tôi lên hoài...2 bên cạnh bức tượng là 2 khẩu đại pháo..

Kĩ thuật luyện kim của người Pháp thật đáng nể..hơn 100 năm phơi với nắng mưa và gió biển ( có muối) mà không thấy rỉ sét

Bạch dinh ( nhà trắng) không có gì ngoại trừ cái... bể nước
Cũng cả trăm năm rồi mà bể nước vẫn như mới...máy cấp nước cho bể vẫn chạy rầm rì..

Cái bể nước đúc beton của tôi chỉ có 30 năm là hư ( do sắt mục nên bung làm bể bị nứt )

Ngọn núi lớn có gần 30 khẩu đại pháo....các khẩu pháo này khi xưa người Pháp dùng nó để oai trấn biển Vũng tàu
nhiều lần muốn lên nhưng con đường vắng quá...nên...sợ
bây giờ quyết định lên..:

Chi có 1 đường duy nhất là hẻm 444 trần phu thôi bác ơi. Mà con nghe người ta nói súng ở đó bị ăn trộm hết rồi. Không biết có đúng không nữa. Bác đi chua giang tay hay ngọn hải đăng cũng đẹp. Hoặc là nhà trắng cũng có súng nữa đó bác

Buồn vậy sao ?

Ti vi 60 giây mới nói tới dài pháo cổ trên đó bay giờ toàn là rác không bác ơi. Còn súng thì bị vẽ bậy và viết tum lum trên đó nữa. Có nghĩa bay giờ trên đó toàn là rác.

Hình như người Anh Em này có việc rắc rối gì đó Bác !!! Con cũng Mong hoangmaidng vượt qua !!! Cố gắng và may mắn hoangmaidng ơi!!
Cám ơn su quan tâm của bacs Mục và sự động viên của bác tran the.
Vừa rồi con sơ ý bi tai nạn cũng khá nặng. Tổn thương phần mềm trên đầu va gãy tay.
Hiện sũc khỏe đa ổn và cắt chỉ vet thương. Chuc cac bác may mắn và manh khỏe

Mình hay theo giỏi dư báo thời tiết từ trang

http://www.hko.gov.hk/wxinfo/intersat/satellite/sate.htm
http://www.jma.go.jp/en/typh/b.html
để xem ảnh vệ tinh dự đoán thời tiết áp thấp hay bão

Vậy là tuần sau miền trung sẻ có bão
Không đâu bác. Do tương tac của 2 cơn bão trên Thái Bình Dương nên sau khi tàn phá đảo Lu Dông (Phi) từ thứ 7 tuần này đến tối khuya thứ 2 tuần sau thì cơn bão cực mạnh này sẽ thẳng tiến về vùng biển Nhật Hàn đó bác. Biển Đông bình yên. Miền Trung trời nắng ngoại trừ đêm khuya nay va sáng mai mưa cực lớn

Last edited:
Không đâu bác. Do tương tac của 2 cơn bão trên Thái Bình Dương nên sau khi tàn phá đảo Lu Dông (Phi) từ thứ 7 tuần này đến tối khuya thứ 2 tuần sau thì cơn bão cực mạnh này sẽ thẳng tiến về vùng biển Nhật Hàn đó bác. Biển Đông bình yên. Miền Trung trời nắng ngoại trừ đêm khuya nay va sáng mai mưa cực lớn
Ô!!!. chúc mừng đả gặp lai bác Hoangmaidng, mừng bác đả trở lại dd.chúc sức khỏe bác.Cầu mong mọi sự bình yên đến mọi người !!!!
Ô!!!. chúc mừng đả gặp lai bác Hoangmaidng, mừng bác đả trở lại dd.chúc sức khỏe bác.Cầu mong mọi sự bình yên đến mọi người !!!!
xin phép đi tắm . Hẹn gặp lại 30p

Rất vui mừng vì Hoanmaidng đã trở lại ngôi nhà này!
Vừa rồi con sơ ý bi tai nạn cũng khá nặng. Tổn thương phần mềm trên đầu va gãy tay.
Vậy là tôt rồi, cứ lo lắng không biết bác có chuyện gì không?
Trong rủi có may!
Tượng chúa trên núi nhỏ thì tôi lên hoài...2 bên cạnh bức tượng là 2 khẩu đại pháo..

Kĩ thuật luyện kim của người Pháp thật đáng nể..hơn 100 năm phơi với nắng mưa và gió biển ( có muối) mà không thấy rỉ sét

Bạch dinh ( nhà trắng) không có gì ngoại trừ cái... bể nước
Cũng cả trăm năm rồi mà bể nước vẫn như mới...máy cấp nước cho bể vẫn chạy rầm rì..

Cái bể nước đúc beton của tôi chỉ có 30 năm là hư ( do sắt mục nên bung làm bể bị nứt )

Ngọn núi lớn có gần 30 khẩu đại pháo....các khẩu pháo này khi xưa người Pháp dùng nó để oai trấn biển Vũng tàu
nhiều lần muốn lên nhưng con đường vắng quá...nên...sợ
bây giờ quyết định lên..:

Buồn vậy sao ?
Không buồn đâu Bác. Chúa nói: đường nhỏ và gặp gềnh dành cho người công bình...

Last edited by a moderator:
Bác hoangmaidng phải vui lên nghe! bác trở lại là ae vui quá chừng. những bài chúc mừng bác cũng nhiều .Đó là câu chúc bác sức khỏe thay cho thăm ...... gì hè......bệnh.... hay đau.... gì cũng được, miển sao bác mau bình phục quay lại dd ,về nhà chăm các em mai !!!!

Bác hoangmaidng phải vui lên nghe! bác trở lại là ae vui quá chừng. những bài chúc mừng bác cũng nhiều .Đó là câu chúc bác sức khỏe thay cho thăm ...... gì hè......bệnh.... hay đau.... gì cũng được, miển sao bác mau bình phục quay lại dd ,về nhà chăm các em mai !!!!
minh thay cac bac quan tam lan nhau tinh cam,thay vui tj that chuc mung bac hoangmai dng nhe,bac muc yen tam khi biet tin hoang mai dng roi nhe.

hoangmaidng bác không chỉ là thành viên chăm mai ,mà là nhà thiên văn miền trung đó nghe.!!!! Vừa đọc xong ĐN mưa như xối xả (trong khi ngày nay nắng đep) Đến giờ vẫn còn mưa lớn
Cho mình xin các bác tư vấn: .ĐN hay có bão , nếu gặp bão mình phải lo cho các em thế nào? Các năm trước gặp bão cả vườn mai bị ngả lá rụng hết ,thế là búp nở quá chừng, thấy mà tiếc !!!!
có người chỉ cho cách chống bảo là:,gặp bão dùng loại lưới che mát bọc quanh cây sau đó dùng dây bó lại sẻ cản được gió giữ lá kg rụng + chồng chéo chống lây gốc là được ,có hiệu quả không? đây là điều khó với mình
Bác nào từng gặp xin chỉ giáo cho

Last edited:
Hoangmaidng:

Người xưa bảo rằng trong cuộc đời.. mỗi người cũng cần phải bị bịnh nặng 1 lần và tai nạn cũng phải ít nhất cũng phải 1 lần, nhưng đừng chết hoặc tàn phế..
Để khi nằm giường bịnh người ta sẽ cơ hội và đủ thấm thía để ôn lại các việc làm của mình..Sau đó ngừoi ta sẽ có kinh ngiệm để sống tốt và có hiệu quả hơn

tai nạn và bịnh nặng nên đến càng sớm càng tốt vì như thế người ta đã có cơ hội trả giá cho sự khôn ra khi còn rất trẻ..

Nếu để già mới bị.sẽ .không đủ điều kiện khôn ra lúc trẻ...nên ít thành công
Và sau khi bị tai nạn hoặc bịnh vì già rồi nên sẽ không đủ sức để chịu đựng và cuối cùng là sống lây lất đến chết trong...sám hối
Vì chả còn thì giờ để thành công do sự khôn ra quá... muộn màng

Ai chia buồn an ủi bác sau tai nạn
..còn tôi...tôi xin chúc mừng bác đã gặp tai nạn khi còn trẻ

Bây giờ bác đã đủ từng trải ...để rong chơi an toàn cuộc đời rồi đấy

Last edited:
Người xưa bảo rằng trong cuộc đời.. mỗi người cũng cần phải bị bịnh nặng 1 lần và tai nạn cũng phải ít nhất cũng phải 1 lần, nhưng đừng chết hoặc tàn phế..
Để khi nằm giường bịnh người ta sẽ cơ hội và đủ thấm thía để ôn lại các việc làm của mình..Sau đó ngừoi ta sẽ có kinh ngiệm để sống tốt và có hiệu quả hơn
Đối với con rất đúng bác ạ, nằm trong viện con chiêm ngiệm, ngiền ngẩm nhiều lắm, thực sự những ngày nằm viện là những ngày cực kỳ... hạnh phúc của con. Ngoài sự quan tâm chăm sóc của gia đình thì điều con trân trọng nhất là tình cảm chân thành, lo lắng kể cả việc thay nhau túc trực ngày đêm của bạn bè ... những lời động viên, khích llệ.. rồi khi đỡ bệnh vào diễn đàn lại đựơc các thành viên thăm hỏi, chia sẻ, chúc phúc... Không thể diễn tả hết ý...XIN CẢM ƠN!
tôi xin chúc mừng bác đã gặp tai nạn khi còn trẻ
Đúng là con cực kỳ may mắn bác ạ. Vết thương trên đầu lớn nhưng ko nghiêm trọng, bác sỹ điều trị nói chỉ cần lệch xuống 5cm hoặc lực tác động thẳng góc có nghĩa là trực diện mà ko sựợt qua được thì... Còn chấn thương tay thì ko có vấn đề gì lớn. À con nói rõ hơn để bác và các bác trên diễn đàn biết là con bị rủi ro tai nạn trong lúc đang kiểm tra công việc lúc đó khoảng 9g sáng chứ ko phải tai nạn giao thông ạ. Được sơ cứu đúng cách ( nhưng cũng mất rất nhiều máu do vết thương đầu) và đưa vào cấp cứu kịp thời nên cũng nhanh hồi phục.
minh thay cac bac quan tam lan nhau tinh cam,thay vui tj that chuc mung bac hoangmai dng nhe,bac muc yen tam khi biet tin hoang mai dng roi nhe.
Đọc bài của các bác trên diễn đàn từ tối qua đến giờ cảm xúc dạt dào tự nhiên nhớ 2 câu thơ của nữ văn sĩ Tôn Nữ Hỹ Khương
'Lợi danh như bóng mây chìm nổi
Chỉ có tình thương để lại đời'
Thời gian nằm viện cứ suy nghĩ về 2 câu thơ của cụ Nguyễn Công Trứ các bác ạ:
"Tri túc tiện túc đăi túc hà thời túc
Tri nhàn tiện nhàn đăi ong nhàn hà thời nhàn" nghĩa đại khái là : Biết đủ là đủ, đợi cho đủ thì chẳng bao giờ đủ; biết nhàn là nhàn đợi cho nhàn thì chẳng bao giờ được nhàn.
Mà hình như cụ NCT cũng trích 2 câu này của tiền nhân nào đó khi viết bài thơ 'Ngày tháng thanh nhàn' e cũng ko chắc lắm?

À thì ra tai nạn lao động..
Bác là kĩ sư nhất định bác biết rõ ràng điều này : tai nạn lao động là khủng khiếp và thương tâm hơn tai nạn giao thông nhiều
Chỉ cần 1 người công nhân..."dễ thương hồn nhiên" thôi là có thể ngay sau đó có nhiều người chết thảm 1 lúc
Đọc trên báo thấy rất nhiều : xập gàn giáo.. xập hầm lò...và hôm nay xập nguyên 1 cây cầu đang xây đè vào đường cao tốc ( bên nam Phi)..v.v.

Năm xưa thời bao cấp đọc trên báo.. giờ ngỉ trưa Người quản đốc bảo 2 người thợ cơ khí :
máy ngiền đá làm ciment đang trục trặc nên năng xuất không cao...bây giờ là giờ ăn cơm ngỉ trưa...2 đưa chui vào trong cối xay để sửa..đểvào đầu giờ công nhân có cái sản xuất
2 đứa sẽ được ngỉ bù..2 đúa yên tâm chui vào sửa tao ở ngoài trông chừng cho

2 người thợ chui vào và người quản dốc ngồi trông chừng dù nhà máy vắng tanh vì công nhân đi cơm và ngỉ trưa
rồi...chuông điện thoại trong văn phòng quản đốc reo...giám đốc kêu và dặn dò công việc...nên quản đốc không thể dứt máy được

Những người thợ đứng máy xay đá ... vì máy hư nên tranh thủ vào sớm làm sớm để có năng xuất....và họ đóng máy lên.. quản đốc mải nge lệnh giám đốc nên không thấy
và 2 người thợ cơ khí đang sửa trong cối xay..biến thành...nước

bây giờ nhiều anh em chăm mai giỏi rồi. Chăm mai không còn khó nữa..và cũng sẽ nhất định từ nay sẽ không còn bài viết nào đề ngị vận động mọi người tìm cây hoa khác để thay cho cây mai ngày tết
Chăm mai bây giờ là 1 niềm vui hằng ngày

Đó là mục đích duy nhất của tôi.
Dạ cho con thêm 1 ý nữa ,tình cảm anh em diễn đàn ngày càng Hòa Thuận và Quí mến nhau ,cám ơn Bác!!!

Thêm được bạn bè quí mến là thêm được nhiều cơ hội đến từ bạn
Cơ hội gì là tùy ta...chọn lựa

Tôi thích câu tục ngữ này của người Pháp :

nếu mà bạn khốn khổ, khó khăn , ngèo nàn..trong 1 thời gian lâu dài..thì bạn hãy thay đổi tánh nết,thay đổi thói quen và thay hết tất cả các bạn bè đang có đi

Con chắc chắn đồng ý với bác. Tai nạn lao động đa số rất khủng khiếp nhưng đa phần do lỗi chủ quan cũa con nguời. Vì thế tất cả sinh viên, kể cả học viên các trường nghề trước khi tốt nghiệp đều phải trải qua môn "an toàn lao động". Tuy nhiên ý thức chấp hàng thì...thời này mà đôi khi vào công trình dang dở còn thấy có vị ko mang mũ bảo hộ hay đi xe máy trên đường ko mũ bhiểm vì ...ko thấy có police. Rủi ro của con trước hết là do con bất cẩn nhưng nguyên nhân là do...người khác ko tuân thủ nguyên tắc an toàn .. nhưng thôi 'que sera sera'.
À mà để giảm tai nạn giao thông thì khi di chuyển trên đường các bác cũng nới chút chân ga để 'an toàn là trên hết nhé - safety first' đường link dưới đây kể câu chuyện cũng xúc động lắm:

http://m.dantri.com.vn/nhip-song-tre/doan-chat-sinh-vien-truong-y-gay-sot-cu-dan-mang-1375350863.htm
Hôm qua em vào lại chủ đề sau chục ngày gián đoạn, hình như bác là người viết tới hơn 3 bài trong buổi tối lận, có vẻ như cảm xúc trong bac tràn trề rồi...vở oà. Thật là xúc động vì chúng ta đối thoại qua bàn phím, chưa và chắc không bao giờ gặp nhau ngoài đời thực nhưng tình cảm thì em nghĩ rất thật và không bị chút bụi trần nào làm vẩn đục.
Vừa đọc xong ĐN mưa như xối xả (trong khi ngày nay nắng đep) Đến giờ vẫn còn mưa lớn
Được đà e viết tiếp, sáng nay lúc trời đang mưa như trút nước thì có cậu e tuổi nhỏ (nhưng có vỡ - hiện đang điều hành 1 cty du lich) hỏi mưa mấy ngày nữa mới hết. E trả lời luôn là đợt mưa này chiều nay chấm dứt, mai trời hửng lên và kể từ thứ7 này đà nẵng nắng đến cuối tuần sau, tha hồ đón khách du lịch. Các bác trồng mai chuẩn bi phân thuốc đi nhé, bac tran the cho mấy e mai của mình hưởng nhiều nắng nhé.

Back