Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974

Mấy cây nở sớm mất rồi chắc 2_3 ngày nữa là nở rộ, hôm nay đã lác đác hoa rồi, tết ơi sao mi đến chậm quá hu hu
Vẫn đẹp mà anh? A xuống lá khi nào vậy a? Hok tháo tháo tấm tôn vs xả gò đất ra cho đẹp hơn anh ơi

Hôm 21 tháng chạp đã thấy xe của nhà vườn chăm mai...mang mai lại trả cho nhủ nhà..chưa cúng ông táo mà nụ đã to rồi thậm chí có cây đã nở vài hoa...hôm nay tất cả các cây nhà vườn trả sớm đó, nở.... vàng cây

Hôm nay cũng đảo 1 vòng đường Thành Thái sang đường Lý Thường Kiệt..mai thực sự không nhiều đa số nụ rất to khoảng 2 ngày nữa là nở sạch...vì lai rai nở trong năm rồi nên nụ còn lại không nhiều..

trong các điểm bán mai BĐ... bon sai BĐ thực sự không có..mà chỉ vài cây mai nhỏ..không có tính ngệ thuật

Cũng thấy 1 điểm...các nụ mai vừa phải...sẽ nở kịp khi vào 1 tết

Mấy cây nở sớm mất rồi chắc 2_3 ngày nữa là nở rộ, hôm nay đã lác đác hoa rồi, tết ơi sao mi đến chậm quá hu hu

vậy mà các bác cứ sợ mai nở chậm tết ! em thấy trời nóng như lửa nên dự báo chỉ nở sớm chứ kg có nở muộn - em đưa ra lật lá ngày 16-18AL là có cơ sở đó chứ , dù sao cũng hơn ông DBTT 1 tẹo !

Hoa đẹp quá thưa Bác.
Mấy hôm nay con cũng quanh quẩn mấy điểm bán Mai BĐ để chọn "Cúc". Con thấy có 2 loại:
Loại thứ nhất hoa giống của Bác, hoa to, cánh to trông mềm mại. (Nhìn qua thì còn ít cánh hơn của Bác)
Loại thứ hai thì hoa nhỏ hơn, cánh nhỏ nhưng cánh rất nhiều.
Chắc mỗi năm con mua 1 loại.
rễ này có phải bị tuyến trùng không bác?
Năm trước mình dùng tervigo tưới 2 lần, lần đầu nồng độ 4ml/l, lần 2 cách 1 tháng nồng độ 1ml/l không ảnh hưởng gì tới cây. tuyến trùng để lâu hậu họa khôn lường... Nấm, thiếu dinh dưỡng...

Vẫn đẹp mà anh? A xuống lá khi nào vậy a? Hok tháo tháo tấm tôn vs xả gò đất ra cho đẹp hơn anh ơi
mình vặt lá hôm 10 al bạn à do 2 cây này nụ hơi nhỏ nhưng ko hiểu sao lặt lá xong mấy ngày là bung vỏ trấu ngay ko kịp trở tay, còn cái vanh để vài hôm nữa người ta lấy mới tháo và dọn gốc bạn à

đọc khắp một lượt các diễn đàn cây cảnh, không thấy ở đâu có tình người nhiều như chủ đề này, vui buồn cùng cây mai.
tết sắp đến rồi, chắt cũng có nhiều zui, cũng không thiếu những hối tiếc cho thú vui tao nhã này, cảm ơn bác Mục cùng ae đã chia sẻ trong suốt thời gian qua, chúc cả nhà chuẩn bị đón tết zui, hạnh phúc bên gia đình

Bác chăm cây quá chuẩn, cây ngày càng mạnh cho nên mỗi năm hoa nở lại cho thêm nhiều điều bất ngờ và thú vị.

Năm nay cháu cũng có 1 cây, năm đầu mua về 5 cánh, năm thứ hai 6-8 cánh, năm nay nở 10 cánh như dão thủ đức. Đúng là bất ngờ, nếu cứ chăm sóc đúng cách như Bác hướng dẫn thì càng về sau khi mai nở sẽ cho ta từ bất ngờ này.... đến bất ngờ khác.

Một năm chăm sóc vất vả nhưng cuối năm nhìn mấy e mai nụ nhiều căng tròn, nở theo ý mình... bao nhiu cái mệt nhọc tan biến hết... chỉ thấy lòng lâng lâng.

Bác chăm cây quá chuẩn, cây ngày càng mạnh cho nên mỗi năm hoa nở lại cho thêm nhiều điều bất ngờ và thú vị.

Năm nay cháu cũng có 1 cây, năm đầu mua về 5 cánh, năm thứ hai 6-8 cánh, năm nay nở 10 cánh như dão thủ đức. Đúng là bất ngờ, nếu cứ chăm sóc đúng cách như Bác hướng dẫn thì càng về sau khi mai nở sẽ cho ta từ bất ngờ này.... đến bất ngờ khác.

Một năm chăm sóc vất vả nhưng cuối năm nhìn mấy e mai nụ nhiều căng tròn, nở theo ý mình... bao nhiu cái mệt nhọc tan biến hết... chỉ thấy lòng lâng lâng.

Gần tết năm ngoái có 1 người bạn khoe với tôi rằng : anh mới mua được 1 cây giaỏ Thủ Đức uốn trồng theo kiểu mai Bình Định..

Tôi tò mò lại xem cây đã nở được mấy chùm bông y chang giảo

Đó 1 cây mai BĐ định uốn đẹp..rất chuẩn từ thân đến chi tàng...tôi đề ngị mua lại...anh không bán

Tết mai BĐ của tôi nở bông cũng y chang giảo..nhưng bông nhỏ hơn giảo 1 chút xíu phải lấy thước đo mới biết được

Còn mấy cây lúc mua về là “cúc lai”...thì năm nào cũng nở ra cúc lai..không có gì thay đổi

Túm lại : mua mai BĐ nên chọn cây 5 cánh, vì giá nó rẻ hơn
Và có thêm 1 niềm vui = hồi hồi hộp chờ đợi vì nó sẽ nở ra bông gì là tùy mình chăm sóc..

Bác Mục ơi , do cây của con trống tàn quá , chơi tết xong , con sẽ xả tàn thật sâu , con tính cắt cành sâu hơn vết cắt cũ , như vậy có được không bác ?

mọi người xem giúp cây mai của em từ lúc vào chậu đến nay là gần 1 tháng nhưng khi cây ra mầm thì nó có hiện tượng trên, ra mầm đc tầm 7 ngày nay rồi nhưng ko phát . Chất trồng chỉ là xơ dừa 70%, trấu 15% còn lại là đất viên ạ. Đất vẫn còn ẩm, em xịt thân phun sương thường xuyên ạ

Bác Mục ơi , do cây của con trống tàn quá , chơi tết xong , con sẽ xả tàn thật sâu , con tính cắt cành sâu hơn vết cắt cũ , như vậy có được không bác ?

Mai trống tàn có phải là : mai thiếu cành mọc ra từ thân ( thiếu chi)

Thiếu cành mọc ra từ thân...thì chỗ đó sẽ trống gọi là thiếu tàn
Tôi bị chuyện này nhiều ...thân cây đã to rồi uốn thật đẹp đường nét mềm mại...dễ gây cảm xúc cho người chăm sóc
Nhưng lại trống hoác ( vì chi cũ đã chết) ...không cách nào cho nó mọc mầm chỗ trống được

-Có người giải quyết bằng cách dùng cưa...cưa đứt vỏ...nhựa luyện đọng lại tạo mô mới và mầm sẽ mọc ra
Chưa chắc...vì không phải cây nào cũng thành công bằng cách này
-Có người dùng cách...treo 1 chậu mai nhỏ gần đó rồi ghép áp vào
Cách này thành công cũng không đẹp
-Có người dùng cách kéo 1 cành chỗ khác vào chỗ thiếu...rồi ghép hoặc không ghép cũng được
Cách này tàn chỗ đó tuy kín nhưng thực sự nhỏ vì nó là đầu ngọn của 1 cành khác

Nhưng bạn dùng cách này nhanh hơn...cắt thân ...hạ thấp cây..ngay chỗ thiếu chi...mầm sẽ mọc để tạo ngọn... bạn uốn ngọn thành chi...mầm khác sẽ mọc ngay chỗ cao nhất của cành đã bị uốn để tạo ngọn mới...
Bạn chỉ cần uốn ngọn mới cho vừa ý..
Cách này mau xum xuê..nhưng thiếu...dũng cảm ( nhát) thì không thể làm được

Nếu trồng tàn ngĩa là chi không mọc tược bên trong...bên trong trống hoác.. mà chỉ mọc tược phía đầu cành
Thì bạn cắt nó ngắn lại.. cắt ngay chỗ cần mọc thêm tược..tược mọc ra bạn bấm tược nó sẽ phân nhánh
Nhưng bạn cũng phải cắt ngắn các chi phía trên nó cụt ngủn giống như nó...thì 90% nó sẽ ra mầm

Nếu bạn không cắt các chi trên mà chỉ cắt 1 mình nó...thì coi chừng...nó chết luôn

Chất trồng chỉ là xơ dừa 70%, trấu 15% còn lại là đất viên ạ. Đất vẫn còn ẩm, em xịt thân phun sương thường xuyên ạ

Anh kieuphong xem giúp bài em post với ạ ....

Tỉ lệ sơ dừa như thế chưa bao giờ tôi dám dùng...vì sơ dừa giữ nhiều nước...mai không thể sanh trưởng tốt khi thừa nước

tôi đã thấy 1 cây bon sai la hán tùng rất đẹp ( là cây chịu ít nước)...trồng trên 1 loại giá thể duy nhất 100% sơ dừa...nhưng nhìn thật kĩ nó không phải hoàn toàn là sơ dừa...mà là những dây có trong sơ dừa ( giống như sợi chỉ nhưng to hơn)

Như vậy họ phải có 1 cách tưới để sao cho không bị thừa hoặc thiếu nước

Sáng hôm nay thấy 1 cây mai...muốn nở sớm...tôi xả bỏ hết bông nụ và tàn rồi thay đất cho nó
Với tỉ lệ như sau : 7 trấu hun + 3 sơ đừa + 3 phân trùng quế đã trộn sẵn với mạt cưa

Tỉ lệ đó tôi thấy cũng muốn hơi thừa nước rồi..nhưng đây là 1 cây mai khá to tàng lớn và chỉ thay 30% phía ngoài

Nên sẽ...không thừa nước đâu khi bộ lá đã đầy đủ ( rất nhiều lá)

Trường hợp của bạn thực sự tôi không ý kiến... mai khi bị thừa nước đọt vẫn ra...nhưng đọt có màu vàng tái..lá vẫn lớn nhưng vàng tái...rồi lá khác mọc ra cũng vàng...cuối cùng toàn bộ lá cây có màu vàng ....cây suy

Đọt ra mà thui rụi là...rễ đã thúi..cây chết tới nơi

thanks bác nhiều ạ ... thật ra thì hỗn hợp trồng như thế em có trồng chung với 2 cây còn lại, nhưng 2 cây kia thì tốt ko vấn đề gì .... để em xem tình hình sau 7 ngày nữa xem thế nào ạ. em đang phun thuốc bọ trĩ sơ qua. Mong cây ko bị như bạn nói là úng rễ .

Gần tết năm ngoái có 1 người bạn khoe với tôi rằng : anh mới mua được 1 cây giaỏ Thủ Đức uốn trồng theo kiểu mai Bình Định..

Tôi tò mò lại xem cây đã nở được mấy chùm bông y chang giảo

Đó 1 cây mai BĐ định uốn đẹp..rất chuẩn từ thân đến chi tàng...tôi đề ngị mua lại...anh không bán

Tết mai BĐ của tôi nở bông cũng y chang giảo..nhưng bông nhỏ hơn giảo 1 chút xíu phải lấy thước đo mới biết được

Còn mấy cây lúc mua về là “cúc lai”...thì năm nào cũng nở ra cúc lai..không có gì thay đổi

Túm lại : mua mai BĐ nên chọn cây 5 cánh, vì giá nó rẻ hơn
Và có thêm 1 niềm vui = hồi hồi hộp chờ đợi vì nó sẽ nở ra bông gì là tùy mình chăm sóc..
Chiều nay chắc con đi lựa một cặp về trồng, hôm bữa chưa thấy mặt hoa nên hok dám mua.
Nếu họ trồng bằng chậu xi-măng thoát nước tốt thì sang Tết mình có nên thay chậu và thêm trấu hun không bác?

Back