Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 973
Còn mấy cây chủ lực đang gửi chổ anh Triệu Hòa đâu không up lên cho anh em chiêm ngưỡng anh "Gà".
Kkkkkkk. Chưa thành phẩm nên hẹn năm sau.

By tran the :

Tran the chăm được cây mai đẹp khỏe..nở bông như thế này...thì là bác sỹ kiêm ngệ sỹ rồi

Cái gốc của nó cao và trống..kiếm 1 giỏ Ngọc Điểm treo vào gốc để cả 2 cùng... nginh xuân

Để mai mạnh...nên để chỗ có loáng thoáng nắng và cũng phải loáng thoáng có lá
Nắng loáng thoáng hoa mai lên màu rực rỡ..không nhợt nhạt như trong nhà

Nắng loáng nắng ...lá quang hợp cũng cấp bổ dưỡng cho cây.. cây sẽ mạnh mẽ nở hoa tới rằm luôn ...nở tới cái bông cuối cùng..mà không kiệt sức như trong nhà...

Nếu có phân chuồng ủ sẵn ( hoặc dùng phân trùng quế nguyên chất) ..thì rải 1 lớp mỏng lên mặt chậu để lá có cái mà..quang hợp..rồi phủ trang trí cho đất mặt chậu
Tuyệt đối không dùng NPK dù là phân loãng..khi lá quá ít và... nắng ít

By tran the :

Tran the chăm được cây mai đẹp khỏe..nở bông như thế này...thì là bác sỹ kiêm ngệ sỹ rồi

Cái gốc của nó cao và trống..kiếm 1 giỏ Ngọc Điểm treo vào gốc để cả 2 cùng... nginh xuân

Để mai mạnh...nên để chỗ có loáng thoáng nắng và cũng phải loáng thoáng có lá
Nắng loáng thoáng hoa mai lên màu rực rỡ..không nhợt nhạt như trong nhà

Nắng loáng nắng ...lá quang hợp cũng cấp bổ dưỡng cho cây.. cây sẽ mạnh mẽ nở hoa tới rằm luôn ...nở tới cái bông cuối cùng..mà không kiệt sức như trong nhà...

Nếu có phân chuồng ủ sẵn ( hoặc dùng phân trùng quế nguyên chất) ..thì rải 1 lớp mỏng lên mặt chậu để lá có cái mà..quang hợp..rồi phủ trang trí cho đất mặt chậu
Tuyệt đối không dùng NPK dù là phân loãng..khi lá quá ít và... nắng ít
Bác ơi, đối với những cây nở trước mà hôm nay ra lá non nhiều thì mình có nên xả tàn luôn không bác?

Bác ơi, đối với những cây nở trước mà hôm nay ra lá non nhiều thì mình có nên xả tàn luôn không bác?

Lí ra bác phải không chế đọt non không cho mọc ra ngay khi nó mới nứt mầm...thì cây sẽ tiết kiệm được nhiều sức mạnh

Bây giờ lỡ để đọt non đã ra nhiều :
- nếu trong năm nó là 1 cây mai mạnh...thì bạn xả bỏ tàn...rồi thêm vôi sau đó thêm vào phân chuồng..rồi đưa ra nắng nhẹ
- nếu trong năm nó là cây mai không mạnh mẽ lắm thì nuôi luôn đọt non chờ đến giũa tháng 4 xả

Lí ra bác phải không chế đọt non không cho mọc ra ngay khi nó mới nứt mầm...thì cây sẽ tiết kiệm được nhiều sức mạnh

Bây giờ lỡ để đọt non đã ra nhiều :
- nếu trong năm nó là 1 cây mai mạnh...thì bạn xả bỏ tàn...rồi thêm vôi sau đó thêm vào phân chuồng..rồi đưa ra nắng nhẹ
- nếu trong năm nó là cây mai không mạnh mẽ lắm thì nuôi luôn đọt non chờ đến giũa tháng 4 xả
Dạ, mình có cần cho nó một lần phân loãng trước khi xả bỏ tàn không bác?

Dạ, mình có cần cho nó một lần phân loãng trước khi xả bỏ tàn không bác?

Nếu nó có nhiều lá thì tưới phân loãng..đem ra chỗ nhiều nắng để lá quang hợp tích trữ thêm chất bổ.. 7 ngày sau xả bỏ để tạo tàn mới

Trong thời gian chờ xả..khống chế không cho ra thêm đọt non...kẻo uổng sức

Nếu nó có nhiều lá thì tưới phân loãng..đem ra chỗ nhiều nắng để lá quang hợp tích trữ thêm chất bổ.. 7 ngày sau xả bỏ để tạo tàn mới

Trong thời gian chờ xả..khống chế không cho ra thêm đọt non...kẻo uổng sức
Chào Bác Mục,
Mấy hôm nay trên đường đi làm khi đi ngang qua chổ bán mai Bình Định, có điều là em chú ý và thắc mắc:
Các cây mai hầu như khi bung trấu và trổ nụ xanh thì các nụ xanh cứ lớn đều và to dần, tuyệt nhiên không có bông nào nở trước, em để ý 3 ngày liên tiếp thì các nụ xanh vẫn im và xanh rờn ( đến đáng sợ) trong khi cây mai BD ở nhà em thì đã nở lát dát rồi, bông dạng mẹ bồng con. Em muốn hỏi Bác: các nhà vườn , điểm bán mai có cách nào làm cho mai nụ lớn đều hay do tố chất di chuyền của cây. Hay họ phun chất bám dính để mai hạn chế nở?

Chào Bác Mục,
Mấy hôm nay trên đường đi làm khi đi ngang qua chổ bán mai Bình Định, có điều là em chú ý và thắc mắc:
Các cây mai hầu như khi bung trấu và trổ nụ xanh thì các nụ xanh cứ lớn đều và to dần, tuyệt nhiên không có bông nào nở trước, em để ý 3 ngày liên tiếp thì các nụ xanh vẫn im và xanh rờn ( đến đáng sợ) trong khi cây mai BD ở nhà em thì đã nở lát dát rồi, bông dạng mẹ bồng con. Em muốn hỏi Bác: các nhà vườn , điểm bán mai có cách nào làm cho mai nụ lớn đều hay do tố chất di chuyền của cây. Hay họ phun chất bám dính để mai hạn chế nở?

Phun keo để nụ không bung mí vỏ nụ ra được..hôm sau nụ phình to ra 1 chút họ phun thêm

Tôi ngĩ là họ dùng lòng trắng trứng
Lòng trắng trứng tan trong nước khi khô để lại 1 màng keo...sức bung của nụ trong 1 ngày không làm nó rách...thì hôm sau lại được phun thêm

Khi chưa có keo 501 ....Lòng trắng trứng được các cụ dùng để dán các chén kiểng bị vỡ đấy

Trong bình thường..Nụ xanh của mai khi bung ra 7 ngày là nở hoa...cánh hoa sống thêm 3 ngày ..vậy sang ngày thứ 10 là cánh hoa rụng..để hột mai lớn lên(nếu được thụ phấn)

Nếu giữ được nụ đến ngày thứ 10 thì khi hoa nở... sẽ nở ra đài hoa( bầu nhụy) ..vì cánh hoa đã rụng ngay trong cái vỏ bọc keo
nhưng tôi ngĩ sang ngày thứ 10...thì nguyên cuống hoa sẽ rụng..vì nhụy hoa không được thụ phấn..nên bị cây ..loại trừ

Chuyện này Trạng Quỳnh khi xưa đã dùng rồi để đi dự thi cho hoa nở đúng ngày
Trạng Quỳnh dự thi với điều kiện tự đặt ra còn ngặt ngèo hơn:
Hoa của Trạng sẽ nở sau 1 tiếng pháo lệnh ( tiếng nổ lớn làm vỡ màng keo hoa đã nở bị keo bó trong bầu..bung ra )

Last edited:
Cây của Bác Mục gạo cội như một cây cổ thụ thu nhỏ, nghệ thuật của thiên nhiên. Con e là đây không phải cây xấu nhất của Bác. có thể chỉ là cách Bác dùng từ thôi. (Con mạn phép mở rộng thêm chút không gian tấm hình của Bác).
Hôm nay con cũng đã thỏa cơn... điên khát cây mai, cuối cùng cũng chọn được một cây cúc lai giá tiền vừa phải, độ lắc đến chi thứ 5 cũng tốt. Chỉ có điều trông cái chậu thì thấy họ đã bỏ nó vào cái chậu mới và thêm đất vào xung quanh nhưng bầu đất chậu cũ còn y nguyên.

Cây của Bác Mục gạo cội như một cây cổ thụ thu nhỏ, nghệ thuật của thiên nhiên. Con e là đây không phải cây xấu nhất của Bác. có thể chỉ là cách Bác dùng từ thôi. (Con mạn phép mở rộng thêm chút không gian tấm hình của Bác).
Hôm nay con cũng đã thỏa cơn... điên khát cây mai, cuối cùng cũng chọn được một cây cúc lai giá tiền vừa phải, độ lắc đến chi thứ 5 cũng tốt. Chỉ có điều trông cái chậu thì thấy họ đã bỏ nó vào cái chậu mới và thêm đất vào xung quanh nhưng bầu đất chậu cũ còn y nguyên.

cay nay bac nu co bi rung ko.bac mua cay nay bao nhieu.

Cây này 1tr5, lúc mua mình nắm vành nhấc nhẹ một bên thả ra rung cả cây (cái bầu đất BĐ nặng kinh) thì có rớt vài nụ. Dù rằng biết nhưng tầm ấy tiền thì chịu thôi.

Thương cho người nông dân
Để ý hôm giờ bác chụp hình rất đẹp.
Mấy hôm nay đi xem mai thì đa số Giảo và một số mai khác đã nở rực gần hết nụ, nhìn các thanh niên bán hàng thì bình thường, nhưng những chỗ các cụ bán thì trong lòng hơi sót sa.
Giống của em mà hy vọng sẽ cải thiện được
Lĩnh hội được võ công "Chăm mai thần công" của Bác Mục thì cũng có tự tin. Qua tết dọn tàng lấy mặt tiền, kiểm tra đất chậu thoát nước là năm sau rực rỡ liền thôi :).

Last edited by a moderator:
Bác Mục ơi , con nghe nói có hoa Mai cam , nhưng khi ra những nơi bán Mai , chỉ toàn Mai trắng ,Mai vàng , cho nên hổng bít thật sự có Mai cam hay không ? mong nhờ bác chỉ giáo thêm . Cảm ơn bác rất nhiều .

Bác Mục ơi , con nghe nói có hoa Mai cam , nhưng khi ra những nơi bán Mai , chỉ toàn Mai trắng ,Mai vàng , cho nên hổng bít thật sự có Mai cam hay không ? mong nhờ bác chỉ giáo thêm . Cảm ơn bác rất nhiều .

Trên đường Thành Thái ( dường như chỗ đó gần quận quân Tân Bình) có 1 điểm có khỏang hơn 10 cây mai nhỏ...nở hoa tòan màu cam

Lúc tôi đến đường Thành Thái là cách nay 2 ngày các cây mai hoa màu da cam này đã nở xong hoàn tòan và đang trong giai đoạn hoa tàn

Cách nay mươi năm tôi cũng có 1 cây mai ghép 3 màu ,trắng vàng, cam
Hoa màu da cam của cây mai của tôi 5 cánh..

Có cả cây có màu “kem” là màu trắng nhờ nhợ chút xanh chút vàng giống như màu cây cà rem sữa đậu xanh

Ngay màu vàng cũng có nhiều sắc độ khác nhau từ vàng chanh vàng tươi...đến vàng ngệ

Màu trắng cũng có mấy màu từ trắng ..đến trắng pha chút xanh
Và có cả trắng viền xanh
Trắng có hoa 5 cánh, nhiều cánh ( khoảng 12 cánh) nhưng chưa hề thấy có cúc mai trắng

Hôm nay tranh thủ ra chợ hoa tìm vài cây mai nguyên liệu (cây đã trổ hoa xong) thì thấy có cây mai 5 cánh mua về tập ghép nhưng hoa thấy lạ, nhờ các bác thông thạo cho biết cây này là giống mai gì mà hoa cụp vậy?

Mấy ngày nay lu bu cái hàng tết nên không vào dđ được tranh thủ lắm mở máy có tin gì các bác không
Tình hình cây của mình năm nay không ra gì các bác ơi các cây chủ lực lặt lá xong gặp lạnh đến nay đả 20 ngày nụ bóc trấu thì nở gần hêt ,nụ chưa bóc trấu rất nhiều vẩn cầm luôn nên cây hiện giờ chỉ có vài bông ,không dám pots ảnh nào cả, đành ở ẩn thôi

đúng là: trời hại mới hư

chiều nay mới rảnh chạy ra chợ hoa xem mai năm nay thế nào, thời tiết ĐN mấy ngày nay lạnh nên mai nở hoa không đẹp . mình đi tìm vài gốc về tạo bonsai nhưng cũng không vừa ý

,còn các chậu bonsai nhà vườn bán nhiều lại không đẹp vì chỉ là cây không ra gì họ cắt thấp tạo vài nhánh cong cong gốc cở 4cm vài cái nụ vậy họ hô 4-5 triệu không dám trả ,thôi về nhà lấy em nào được vào chưng tết thôi .
Cây nhà lá vườn có gì xài náy
Hôm nay tranh thủ ra chợ hoa tìm vài cây mai nguyên liệu (cây đã trổ hoa xong) thì thấy có cây mai 5 cánh mua về tập ghép nhưng hoa thấy lạ, nhờ các bác thông thạo cho biết cây này là giống mai gì mà hoa cụp vậy?
Mình cũng đang tập ghép đến chiều nay đả thấy thành công (chồi sống) ra lá mạnh,ghép trên thân phôi đk 150cm ghép 8 chồi thì một chồi khô một chồi đả ra lá

ảnh nó hôm thứ hai

ảnh nó hôm nay

còn các chồi khác vẩn đang to dần ra (vì ghép bằng chồi ngòi viết) vậy là vui lắm rồi vì đay là lần đầu tập ghép mà

còn phần chăm sóc tiếp theo em xin nhờ Bác Mục chỉ dẩn cho,chồi ghép khó chăm lắm phải không Bác ??

Back