Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 973
chia se với anh em và bác Mục vài cây MAI của con sau cơn mưa đầu mùa

bác mục cho con hỏi?khi con vừa tiả tàn,thêm phân ủ vào gốc,vài ngày sau đó có thể tưới phân loãng được không ạ.

chia se với anh em và bác Mục vài cây MAI của con sau cơn mưa đầu mùa

Tinhtyet có những cây mai mạnh mẽ và đẹp..chơi như bạn đúng là dân chơi điệu ngệ và đúng bài bản..
Chúc mừng
Dạ Cảm ơn Bác .....Vậy là em đả thấy và hiểu rồi ,các cây của em chỉ là những mắt kim rất nhỏ nên chưa lo đến...
Với cái nắng miền trung và phân bón đầy đủ thì nó lớn nhanh lắm đấy..tháng 8 mưa đến là nó nở hoa tưng bừng
Bác Mục ơi, sao không chém lá già để các hạt gạo đó biến thành đot, mà lại đi " trảm " hết mần non vậy bác!!!
Nếu lặt bỏ hết tất cả lá ... thì các mắt kim đó chỉ 1 số biến thành tược..1 số còn lại phát triển thành nụ to nhanh và nở hoa luôn

như vậy giải quyết bằng cách lặt bỏ lá chỉ làm hao tổn tài nguyên..mà không trị được dứt điểm
chỉ cần thò tay..lảy là nó rụng…cây lại khỏe nữa..tại sao ngần ngại không làm ?

bác có quyền chờ đến tháng 7…nụ sẽ thật to… cắt bỏ nụ…nó sẽ mọc ra 2 nụ khác…chưa chắc vì không phải lúc nào cũng vậy..
có cây mọc ra 2 nụ thật nhưng cũng có cây chỗ đó im luôn..mà mọc nụ nơi lá non đầu cành

kết quả : tết đến đầu cành nhiều hoa mà bên trong trống trơn không có cái hoa
vậy tại sao không giải quyết từ tháng 5..an toàn lại đẹp nữa
bác mục cho con hỏi?khi con vừa tiả tàn,thêm phân ủ vào gốc,vài ngày sau đó có thể tưới phân loãng được không ạ.
với phân chuồng ủ thì bác cho bất kì lúc nào cũng được..vì phân này không độc…nó chỉ làm cho đất phì nhiêu với nhung nhúc vi sinh hữu ích cho đất trồng

Nhưng với phân loãng…trong đó có NPK…dù đã ngâm chung với Dynamic tới 10 ngày để vi sinh phân hủy cho bớt độc..nhưng dùng nó nên phải đúng cách
Nó là phân loãng…là phân bón thúc..

Cây của bác tỉa sâu chỉ còn vài lá…bây giờ tưới vào vậy làm sao ăn hết phân ? phân còn lại trong đất chỉ làm tai hại nhiều hơn là làm lợi
vậy thúc cái gì ?

Đúng cách ra bác phải làm như sau :
Trước khi tỉa tàn..Tưới 1 lần phân loãng…7 ngày sau tỉa tàn .. là làm cây mạnh nhất đấy

Vì với bộ lá rậm rạp ..với cái nắng tháng 4..thì chỉ sau 4 ngày cây quang hợp sạch sẽ phân tưới trong đất và chuẩn bị phóng đọt…thì bác tỉa
Năng lượng đã nạp đầy..năng lượng sẽ phải giải phóng…vì thế nó sẽ phải mọc nhiều tược nơi bộ khung còn lại mà bác đã tỉa xong

Cây thiếu tài nguyên mà bị tỉa tàn..tỉa 3 cành chỉ mọc được 1… 2 cành còn lại nằm im ngủ

Cây thiếu tài nguyên đến cạn mà bị tỉa tàn…cây chết luôn

dạ con cám ơn bác.trước khi tỉa 1 tuần con cũng đã tưới phân loãng và phun 2 lần 501 như bác hướng dẫn rồi,con chỉ hỏi thêm vậy thôi,nhiều khi ae diễn đàn ko biết tiả xong tưới phân loãng luôn,nghĩ là tưới phân để đón đọt thì lại sai lầm.cám ơn bác,chúc bác ngay chủ nhật vui vẻ.

Đúng cách ra bác phải làm như sau :
Trước khi tỉa tàn..Tưới 1 lần phân loãng…7 ngày sau tỉa tàn .. là làm cây mạnh nhất đấy
Vậy Bác cho con hỏi.
Cây dưới đất trước khi bứng lên chậu một tuần mình có nên tưới phân loãng sau đó cắt lại cho vừa ý rồi bứng?
Con cảm ơn Bác nhiều!

Vậy Bác cho con hỏi.
Cây dưới đất trước khi bứng lên chậu một tuần mình có nên tưới phân loãng sau đó cắt lại cho vừa ý rồi bứng?
Con cảm ơn Bác nhiều!
Đúng rồi bồi dưỡng cho nó trước..rồi bứng sau là chắc ăn nhất

100 cây lấy đủ 100 mạnh mẽ

Bồi dưỡng trước cả vài tháng đều đặn...thì còn chắc chắn nữa

Gửi Bác Mục .
Ngoài công dụng có chất auxyn kích thích rẻ ỡ xơ dừa , có người cho rằng nước dừa và cơm dừa xay trộn lại tưới cây mai vào đầu mùa mưa sẽ làm cho cây đâm tược hông rất nhiều vì nó có nhiều cytokinin ? Xin cảm ơn .

Bác Mục ơi mấy cây của con đang phóng đọt nhiều quá thì có nên tỉa chèo luôn cho thông thoáng không bác?

Bác Mục ơi mấy cây của con đang phóng đọt nhiều quá thì có nên tỉa chèo luôn cho thông thoáng không bác?

Bạn có quyền không tỉa..khi tàn lá còn nhỏ ...nhưng bạn vẫn phải bấm đọt..để cày phân nhiều tược nhánh..cho tàn lá đầy và tháng 6 ban phải quấn dây uốn cho tàn gọn lại và thật đẹp..tất cả nụ và hình dáng cây tháng 6 chính là hình dáng của cây mai ngày tết đấy.. vì 15 tháng chạp sau khi lặt lá xong...cắt bỏ hết tất cả cành mọc ra từ sau tháng 6..
Gửi Bác Mục .
Ngoài công dụng có chất auxyn kích thích rẻ ỡ xơ dừa , có người cho rằng nước dừa và cơm dừa xay trộn lại tưới cây mai vào đầu mùa mưa sẽ làm cho cây đâm tược hông rất nhiều vì nó có nhiều cytokinin ? Xin cảm ơn .
Cytokinin trong thiên nhiên ít..loãng..nó có giá trị gì đâu..vì cytokinin đậm đặc trong các chai thuốc...nhiều khi không có tác dụng..

Lấy nước dừa mà tưới cho cây..thì cái tác dụng tốt chưa thấy nhưng e rằng nước dừa sẽ làm đất hóa chua ..
Bà xã tôi nuối dấm bằng ...nước dừa

Các chất kích thích...không thiếu trên thị trường..nhưng cây đã suy thì tất cả đều thành...vô dụng
Quan trọng nhất vẫn là bón phân tưới nước đúng cách..và chất trồng đừng độc hại..thì cây sẽ sanh trưởng tốt

Mai Bình Định trồng trong đất đáy sông..phát triển mạnh và bền

Sơ dừa theo quảng cáo thì tốt..nhưng nếu không biết cách xử lý các loại chất chát trong sơ dừa trước khi trồng...thì cây sẽ èo uột
Mà có xử lý các chất chát triệt để rồi trồng.. cây mai đâu có tốt hơn cây mai B Đ trồng trong đất đáy sông đâu..?

Cô con dâu của tôi..lấy xác dừa ( bã cơm dừa) trộn đất rồi trồng 1 tép xả..không thấy cây xả đó mọc lên..nó khô từ từ
Nhưng tép xả vùi trong đất vườn lại mọc thành 1 bụi

Con chào Bác Mục!
Bác cho con hỏi, cây mai của con do không biết nên con tỉa sâu để kéo tược tạo lại dáng (vì các chi mọc không đều) vào tháng 10 AL năm trước , đến nay bộ tàng tương đối nhiều và rậm rạp. Vậy bây giờ con có phải tỉa tàng như bác hướng dẫn ở trên không Bác và nếu tỉa thì mình cắt 1/3 cành (chừa lại 2/3) hay bao nhiêu là vừa vậy Bác. Mong bác chỉ dạy giúp con, vì đây là năm đầu tiên con biết đến tỉa cành vào đầu mùa mưa nên phân vân không biết phải xử lý như thế nào? Do con tính là sẽ tỉa cành nên con đã xịt được 1 lần 501 vào chiều này. Con xin cảm ơn Bác.

Con chào Bác Mục!
Bác cho con hỏi, cây mai của con do không biết nên con tỉa sâu để kéo tược tạo lại dáng (vì các chi mọc không đều) vào tháng 10 AL năm trước , đến nay bộ tàng tương đối nhiều và rậm rạp. Vậy bây giờ con có phải tỉa tàng như bác hướng dẫn ở trên không Bác và nếu tỉa thì mình cắt 1/3 cành (chừa lại 2/3) hay bao nhiêu là vừa vậy Bác. Mong bác chỉ dạy giúp con, vì đây là năm đầu tiên con biết đến tỉa cành vào đầu mùa mưa nên phân vân không biết phải xử lý như thế nào? Do con tính là sẽ tỉa cành nên con đã xịt được 1 lần 501 vào chiều này. Con xin cảm ơn Bác.
Chụp hình đưa cây đó lên xem sao đã...mới tính được

các bác đã chuân bị gì cho muà mưa và những ngày tiếp theo chưa?hôm nay e mới mua phân 20-20-20+Te và bịch nấm tricodema,e muốn up hình chia sẻ mà ko được hhihi.

Bác Mục ơi ! mấy hôm trước bác có nhắc đã vào mùa mưa , nên cào lớp phủ trên mặt chậu ra để cây khỏi úng nước . Nhưng khi con thử gạt lớp phân bò khô ( xay nhuyễn ) ra thì thấy rễ non ăn chi chít , kết dính cả lớp phân khoảng 3cm , nên đã dừng lại . Vì cây của con không được sung mạnh , do đó con định để luôn như vậy , chỉ che chắn miệng chậu tránh mưa thôi . Sau này khi trưng bày thì mới xịt nước cho nó trôi đi . Như thế có ổn không , thưa bác ?

Bác Mục và a e cho mình hỏi cây mai của mình là mai tự nhiên, tàn lớn, có nhiều nhánh nhỏ đã có mắt kim. Nếu mình tỉa tàn lảy bỏ mắt kim thì rất tốn thời gian và thực sự ko làm nổi. Mình có thể tỉa bỏ hẳn luôn những cành nhỏ (khoảng bằng cây nhang và trên cành chỉ có khoảng 4 - 5 lá) để cho cây ra tược mới ko vậy Bác?

gạt bỏ lớp rơm dạ che mặt chậu thôi,bạn gạt bỏ lớp phân ủ và chất trồng trên mặt chậu thì lại sai bài rồi đấy.

Bác Mục ơi ! mấy hôm trước bác có nhắc đã vào mùa mưa , nên cào lớp phủ trên mặt chậu ra để cây khỏi úng nước . Nhưng khi con thử gạt lớp phân bò khô ( xay nhuyễn ) ra thì thấy rễ non ăn chi chít , kết dính cả lớp phân khoảng 3cm , nên đã dừng lại . Vì cây của con không được sung mạnh , do đó con định để luôn như vậy , chỉ che chắn miệng chậu tránh mưa thôi . Sau này khi trưng bày thì mới xịt nước cho nó trôi đi . Như thế có ổn không , thưa bác ?

Tôi không hề chủ trương chăm sóc mai bằng phân bò...vì phân này ít dinh dưỡng..lại chứa sẵn nhiều mầm của con sùng đất

Phân chuồng ủ mà tôi nói đến trong các bài viết..là phân gà hay phân cút..phân chim bồ câu..

Bác dùng phân bò bổ xung chỉ có 1 lần lúc đầu năm..nên cây không được sung mạnh là phải rồi
Nhưng có bác dùng phân bò ngâm rồi tưới cho mai vài ngày 1 lần...cây trông mạnh mẽ
Bác Mục và a e cho mình hỏi cây mai của mình là mai tự nhiên, tàn lớn, có nhiều nhánh nhỏ đã có mắt kim. Nếu mình tỉa tàn lảy bỏ mắt kim thì rất tốn thời gian và thực sự ko làm nổi. Mình có thể tỉa bỏ hẳn luôn những cành nhỏ (khoảng bằng cây nhang và trên cành chỉ có khoảng 4 - 5 lá) để cho cây ra tược mới ko vậy Bác?

Những cây mai trồng đất vườn..nếu phân bón đầy đủ..cành lá sẽ dày đặc.. phát triển búa xua..
Nếu bác muốn cây bác đẹp lên từ từ ..càng nhiều năm càng đẹp
Bác vẫn phải tỉa bỏ những cành tược trái khoáy...và chăm sóc kéo uốn những cành chính vào dáng thế đàng hoàng...dù là dáng tự nhiên..các cành cũng cũng phải phân bổ đều đặn..mỗi cành có 1 khoảng trống...không cành nào lấn cành nào

Những cành thuộc tàng ngọn vẫn phải được bấm tỉa đều để hạn chế không cho quá cao..và không cho phát triển mạnh
Như thế các cành dưới sẽ vuơn dần lên.. phân được nhiều nhánh và lúc đó cây mai sẽ có tàng tròn..và không có ngọn

Bây giờ bắt đầu vào mưa... tỉa tàn cho tròn lại..cắt bỏ đi các cành thừa..chà rửa gốc thấn cành cho sạch sẽ...thêm cho gốc phân chuồng ủ..
Vùa sạch vừa thoáng lại có thêm hữu cơ...cây khó bị nấm bịnh và phát triển mạnh mẽ khi mưa đến

Những nụ nhỏ đang có không thể tỉa bỏ được..nó sẽ nở khi vào tháng 8..
nhưng do đã được tỉa tàn cho gọn..tược mọc ra từ tháng 5 sẽ kết nụ tháng 6 7..sẽ chính là hoa nở tết đấy

Như vậy tết đến cây vẫn đầy hoa nở..nhưng chỉ nở phía ngoài bên trong không có hoa..

Những cây mai trồng đất vườn..nếu phân bón đầy đủ..cành lá sẽ dày đặc.. phát triển búa xua..
Nếu bác muốn cây bác đẹp lên từ từ ..càng nhiều năm càng đẹp
Bác vẫn phải tỉa bỏ những cành tược trái khoáy...và chăm sóc kéo uốn những cành chính vào dáng thế đàng hoàng...dù là dáng tự nhiên..các cành cũng cũng phải phân bổ đều đặn..mỗi cành có 1 khoảng trống...không cành nào lấn cành nào

Những cành thuộc tàng ngọn vẫn phải được bấm tỉa đều để hạn chế không cho quá cao..và không cho phát triển mạnh
Như thế các cành dưới sẽ vuơn dần lên.. phân được nhiều nhánh và lúc đó cây mai sẽ có tàng tròn..và không có ngọn

Bây giờ bắt đầu vào mưa... tỉa tàn cho tròn lại..cắt bỏ đi các cành thừa..chà rửa gốc thấn cành cho sạch sẽ...thêm cho gốc phân chuồng ủ..
Vùa sạch vừa thoáng lại có thêm hữu cơ...cây khó bị nấm bịnh và phát triển mạnh mẽ khi mưa đến

Những nụ nhỏ đang có không thể tỉa bỏ được..nó sẽ nở khi vào tháng 8..
nhưng do đã được tỉa tàn cho gọn..tược mọc ra từ tháng 5 sẽ kết nụ tháng 6 7..sẽ chính là hoa nở tết đấy

Như vậy tết đến cây vẫn đầy hoa nở..nhưng chỉ nở phía ngoài bên trong không có hoa..
Dạ con cảm ơn Bác, con về sẽ thực hiện ngay như hướng dẫn của Bác. Mấy hôm nay con đang lúng túng không biết là có nên tỉa hay không!

Back