Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Bác góp ý dùm con với ! Môi trường phân heo hôi thối thường có những bệnh gì cho cây mai vậy Bác ? Vì chỗ con đặt chăm mai ( 50 cây) nhà kế bên họ nuôi heo vô ý thức xả nước nước chảy lênh láng cách bờ rào nhà con khoảng 1 mét bốc mùi hôi thối . Kiện cáo môi trường thì mất lòng quá ! Bác giúp cho con biết ở môi trường như thế mình phải ngừa bệnh cho cây mai ra sao để mai đạt chất lượng ạ ?? Con cảm ơn Bác !!!

Bị người hàng xóm có tánh ở dơ...thì đúng là họa khó gỡ..
Bạn chỉ có 2 cách :
Dùng tình cảm để vận động họ và vận động chung quanh cùng phản đối..rồi hướng dẫn họ cái lợi của sự sạch sẽ..chính trại heo của họ sẽ không bị bịnh...dịch...và đã vướng vào dịch là..trắng tay

Nước chuồng heo tập trung vào hố rồi dùng tưới rau muống để nuôi heo...rau muống chịu được phân heo.. đỡ tốn tiền mua rau mà không có nguy cơ dịch do môi trường ô nhiễm
ô nhiễm lâu ngày sẽ phát dịch đấy

2 là lên vệ sinh phòng dịch phản đối chính cơ quan này đã không làm tròn bổn phận

Tình hình này chắc chắn là các cây mai của bạn dễ bị nấm bịnh và..vi khuẩn
Phun ngừa nấm đều đặn và thỉnh thoảng phun thêm aliette hoặc kasuran..2 loại này vừa diệt nấm vừa diệt luôn vi khuẩn

Bị người hàng xóm có tánh ở dơ...thì đúng là họa khó gỡ..
Bạn chỉ có 2 cách :
Dùng tình cảm để vận động họ và vận động chung quanh cùng phản đối..rồi hướng dẫn họ cái lợi của sự sạch sẽ..chính trại heo của họ sẽ không bị bịnh...dịch...và đã vướng vào dịch là..trắng tay

Nước chuồng heo tập trung vào hố rồi dùng tưới rau muống để nuôi heo...rau muống chịu được phân heo.. đỡ tốn tiền mua rau mà không có nguy cơ dịch do môi trường ô nhiễm
ô nhiễm lâu ngày sẽ phát dịch đấy

2 là lên vệ sinh phòng dịch phản đối chính cơ quan này đã không làm tròn bổn phận

là cTình hình này chắc chắnác cây mai của bạn dễ bị nấm bịnh và..vi khuẩn
Phun ngừa nấm đều đặn và thỉnh thoảng phun thêm aliette hoặc kasuran..2 loại này vừa diệt nấm vừa diệt luôn vi khuẩn
Đúng là nấm bệnh rất nhiều Bác ạ .Các loại thuốc nấm con phun gồm có : coc 85 , tilt super ,carbenzim , norshield ,dithane , aliette , kasuran , topsin , ridomil gold , .phun luôn phiên cách 1 tuần .Tiền thuốc khá hao Bác ạ ! Con phun các loại thuốc trừ bệnh trên có ảnh hưởng đến sự kết và giữ nụ của mai không vậy Bác ? Con cảm ơn Bác nhiều !!

Đúng là nấm bệnh rất nhiều Bác ạ .Các loại thuốc nấm con phun gồm có : coc 85 , tilt super ,carbenzim , norshield ,dithane , aliette , kasuran , topsin , ridomil gold , .phun luôn phiên cách 1 tuần .Tiền thuốc khá hao Bác ạ ! Con phun các loại thuốc trừ bệnh trên có ảnh hưởng đến sự kết và giữ nụ của mai không vậy Bác ? Con cảm ơn Bác nhiều !!

Thôi thì...bác vác quốc xẻng sang nhà bên cạnh đó và nhẹ nhàng nhưng khẩn khoản..bảo với họ rằng :
Sự ô nhiễm làm mai em bịnh .. tốn nhiều tiền thuốc quá.. Bác để em đào hố...tập trung nước thải vào hố có nắp...em sẽ không khổ vì tiền thuốc mà trại heo anh chị cũng an toàn..không nguy cơ dịch
Mềm dẻo nhưng vẫn phải ẩn chứa...sức mạnh ...sẽ không phải là...nhu nhược
làm cho họ... "guê"..đừng làm cho họ nổi giận

Có câu :“Lạt mềm cột chặt ” đấy
để cột 1 vật gì cho không thể sút ra..bạn hãy nhúng sợi dây vào nước cho nó mềm ra..rồi cột..khi nó khô thì...cứng ngắc luôn...rất khó gỡ đôi khi phải...cắt
....Con phun các loại thuốc trừ bệnh trên có ảnh hưởng đến sự kết và giữ nụ của mai không vậy Bác ? Con cảm ơn Bác nhiều !!

Thuốc nhiều quá..làm lá chai đi ..lá già nhanh ..nhất định ảnh hưởng tới sự phát triển rồi

Có câu :“Lạt mềm cột chặt ” đấy
để cột 1 vật gì cho không thể sút ra..bạn hãy nhúng sợi dây vào nước cho nó mềm ra..rồi cột..khi nó khô thì...cứng ngắc luôn...rất khó gỡ đôi khi phải...cắt
...Đọc câu này ,nhớ Bố hay dạy Con lúc còn nhỏ .."dây căng mới dể đứt ,dây chùng khó đứt hơn..!!!.."

Gửi Bác Mục
Bác ơi cho con hỏi cây mai bị khựng lại va không ra tựợc non hồi từ đầu năm đến giờ chỉ ra 1 đợt lá cấp tết vậy mình phải làm sao bác.Xin bác giúp cho.
Còn cây mai bị bệnh cháy lá con phun Aliette nhưng mưa xuống con phun lại thì con thấy mấy lá non rụng luôn còn lá xanh thì không bị gì hết.
Cảm ơn bac Mục.

Vậy bác phải đủ sức mạnh hơn sợi dây...nếu bác đủ sức thì kéo căng cho đứt luôn 1 phát dứt điểm

Hết ngay phiền nhiễu
Bác ơi ! Sức mạnh kéo đứt sợi dây như Bác nói con có thể làm bằng cách phun thuốc trừ sâu loại độc hại xuôi theo chiều gió bay vào chuồng heo vì chuồng họ xây cách bờ rào B40 nhà con có nửa mét , họ tận dụng hướng thông thoáng bên con cho heo mát mẻ . Bởi vậy hơi thối bay sang ghê lắm .nước tắm heo lênh láng .Nhưng con nghĩ làm vậy hơi ác nên muốn hỏi để có cách bảo vệ mai của mình , Tốn kém con không sợ . chỉ sợ tốn kém mà mai không được như ý thôi Bác ạ ! Con cảm ơn Bác !

Bác ơi ! Sức mạnh kéo đứt sợi dây như Bác nói con có thể làm bằng cách phun thuốc trừ sâu loại độc hại xuôi theo chiều gió bay vào chuồng heo vì chuồng họ xây cách bờ rào B40 nhà con có nửa mét , họ tận dụng hướng thông thoáng bên con cho heo mát mẻ . Bởi vậy hơi thối bay sang ghê lắm .nước tắm heo lênh láng .Nhưng con nghĩ làm vậy hơi ác nên muốn hỏi để có cách bảo vệ mai của mình , Tốn kém con không sợ . chỉ sợ tốn kém mà mai không được như ý thôi Bác ạ ! Con cảm ơn Bác !
Thằng chủ trại heo này ngu....lợi dụng và làm phiền người...lại không biết thủ..phá sản dễ như không
Chỉ cần bộ lòng 1 con heo chết dịch..ngâm trong nước rồi phun sang thì..cả trại dính bịnh hết
Với người ngu thì có lên lão ...cái ngu cũng lão (to) theo
Mình nghĩ ,nên cầu mong cho gia đình Ông ta trúng vé số 10 tỷ ,rồi bỏ nghề nuôi heo ..!!!hi ..

Với kẻ ở bẩn thì...có 100 tỉ trong tay vẫn ở bẩn như thường
Với kẻ khả ố thì có lên làm tổng thống cũng khả ố như thường
Donald Trump

Với những kẻ bẩm sinh có vấn đề như vậy làm hàng xóm với họ khổ lắm đấy
Vì bây giờ nếu bác có xây tường rào...hắn ta sẽ đào mương sát tường..để thoát nước...và tường sẽ ngiêng

Bác có làm cách nào ..nó cũng không khôn ra đâu..chỉ có cách làm cho nó biết sợ..thì bác yên thân

Em mấy hôm nay muốn đăng ảnh màkhông đăng được. không biết tại sao nữa.
Up bình thường mà bác...

Tốn bao tiền, công sức phun ngừa bọ trĩ, sâu ăn lá, nấm bệnh, phân thuốc... cho các em mai lá non mơn mởn thế mà chỉ một ngày nắng nóng và gió sau một ngày mưa lớn và 7 ngày liền trời âm u các lá non bị cháy, có lá khô quéo và rụng luôn.
Buồn thật Bác Mục và AE ơi!
Hôm qua giờ bắt đầu ngày càng nắng dữ dội hơn.

Thằng chủ trại heo này ngu....lợi dụng và làm phiền người...lại không biết thủ..phá sản dễ như không
Chỉ cần bộ lòng 1 con heo chết dịch..ngâm trong nước rồi phun sang thì..cả trại dính bịnh hết
Với người ngu thì có lên lão ...cái ngu cũng lão (to) theo

Với kẻ ở bẩn thì...có 100 tỉ trong tay vẫn ở bẩn như thường
Với kẻ khả ố thì có lên làm tổng thống cũng khả ố như thường
Donald Trump

Với những kẻ bẩm sinh có vấn đề như vậy làm hàng xóm với họ khổ lắm đấy
Vì bây giờ nếu bác có xây tường rào...hắn ta sẽ đào mương sát tường..để thoát nước...và tường sẽ ngiêng

Bác có làm cách nào ..nó cũng không khôn ra đâu..chỉ có cách làm cho nó biết sợ..thì bác yên thân
Bác góp ý và suy diễn thật đúng . không sai một tý nào về gia đình họ . Bờ rào con không dám xây vì đất bị ngấm nhão nhoét sẽ đổ ngay , Con chữa cháy bằng cách đóng cọc sắt xuống thật sâu rồi hàn nối cao (4m2) qua mái tôn trại rồi giăng bạt đối phó với hôi thối và nước mái lúc mưa to phóng sang . Con sẽ tìm cách cho họ phải sợ để mình được yên thân thôi Bác nhỉ ??? Con cảm ơn Bác !!

Khi đưa hình trên trang Agriviet.com;
máy chạy cả buổi rồi báo Have an error occurred ---->Retry
trước kia bị lỗi này Retry vài lần thì cũng được còn bây giờ tịt luôn.

Back