Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972
Bác cho con hỏi mai ở môi trường ô nhiễm mình có thể chăm thúc mạnh bằng cách phân loãng 10 ngày + phân lá 5 ngày đê mai có sức đề kháng được không Bác ?

Trần Thế à..SaiGon sắp có wifi miễn phí..
Đà nẵng thì có rồi...vậy chỗ bạn ở có thể truy cập bằng Wifi miễn phí dễ dàng không ?

Tôi đi đâu cũng phải dùng đến 3G..thậm chí nge radio FM cũng phải dùng đến ....3G ( tôi không chịu nổi và thấy bất an khi cắm tai nge...vì sẽ mất cảnh giác với chung quanh )

Bác cho con hỏi mai ở môi trường ô nhiễm mình có thể chăm thúc mạnh bằng cách phân loãng 10 ngày + phân lá 5 ngày đê mai có sức đề kháng được không Bác ?

Tháng này người ta phải giảm phân..tăng nắng để cây kết nụ
Bác tăng phân...e rằng nụ sẽ ít
Vả lại tháng này mưa...trời nhiều âm u...ít nắng làm sao bác tăng phân mà cây mạnh lên được...yếu đi thì có

Tăng phân phải có những điều kiện : cây nhiều lá...trời nhiều nắng..thì cây mới hấp thụ được
Thiếu 1 trong 2 điều kiện trên tăng phân chỉ làm hại cây thôi

bác hãy thẳng thắn đặt vấn đề với người bên cạnh vì sự ô nhiễm của họ làm tai hại cho công việc làm ăn của bác
Nếu cần đưa ra họp tổ dân phố....rồi đến luật pháp

nếu vẫn không xong ô nhiễm vẫn tràn lan...thì chính trại heo của họ sẽ bị...dịch bịnh..đó là giá họ phải trả vì chính họ làm ra

Có những mẫu người ưa nặng...nhẹ họ không nge đâu
nhưng cũng có những người ưa nhẹ...chơi nặng họ bị dị ứng và làm bậy ngay
bác phải khéo léo xem người hàng xóm bẩn thỉu đó thuộc loại nào trước đã

Hôm nay chính thức làm việc với nhân viên DNTN CT Thiên Đức về tình trạng lọ Roots 2, họ bảo lỗi do nhà cung cấp chai lọ, còn thuốc thì không vấn đề và cũng đồng ý thu hồi (đổi lại) những lọ này cho khách hàng.

Last edited by a moderator:
Chiều nay chở con đi học, nhân dịp đi một vòng đây đó thấy rất nhiều cây mai dưới đất trong dân nở vàng khè sau mưa 10 ngày (chắc các cây này hôm tết chưa có nụ - năm vừa rồi rất nắng, mưa trễ và ít) có nhiều cây 5 cánh tròn rất đẹp tiếc là dáng thế xấu quá, lúc về định chụp vài tấm hình thì bất chợt trời mưa rất to - chuyện lạ, vậy là trong thời gian ngắn xã Cam Thành Nam, phường Cam Nghĩa - Cam Ranh có hai cây mưa lớn trong khi ở Ba Ngòi cách không xã chưa hề mưa.

Em mới tìm được cách này nhanh lắm, BS tran the thư nha
Anh vào trang này làm thử
http://upanh.vforum.vn/

Sau nắng gió một ngày

Đã có cách đưa hình mới này nhanh, hiệu quả.
hình như lá non của bác bị vậy là do phun phân bón lá hay thuốc bvtv quá liều chứ không phải do nắng gió rồi, vì trước đây e cũng đã từng bị như vậy do phun phân và thuốc quá liều, ko biết có phải vậy không

Tháng này người ta phải giảm phân..tăng nắng để cây kết nụ
Bác tăng phân...e rằng nụ sẽ ít
Vả lại tháng này mưa...trời nhiều âm u...ít nắng làm sao bác tăng phân mà cây mạnh lên được...yếu đi thì có

Tăng phân phải có những điều kiện : cây nhiều lá...trời nhiều nắng..thì cây mới hấp thụ được
Thiếu 1 trong 2 điều kiện trên tăng phân chỉ làm hại cây thôi
Ở Cam Ranh mùa nằng kéo dài, con định lợi dụng nắng to chăm sóc mai như bình thường đến đầu tháng sáu mới giảm phân, tỉa tàng, uốn dây để mai kết nụ được không Bác, trong thời gian này đến đầu tháng 6 con chỉ siêng ngắt đột, kéo cành còn phân thuốc vẫn bình thường(Cam Ranh trời nắng nhiều mai dễ kết nụ - chỉ cần chăm sóc tốt là tự cây cũng đã kết nụ nhiều)
Con cảm ơn Bác nhiều.
hình như lá non của bác bị vậy là do phun phân bón lá hay thuốc bvtv quá liều chứ không phải do nắng gió rồi, vì trước đây e cũng đã từng bị như vậy do phun phân và thuốc quá liều, ko biết có phải vậy không
Không phải đâu anh, do nắng gió đó anh, lá đang non mà trưa nắng hoặc đầu giờ chiều gió mạnh thì chiều mát là bị như vậy ngay, qua gần trưa hôm sau càng rõ ràng hơn, may mà đợt này bị ít chủ yếu phía đầu gió và những cây bị gió nhiều thôi.

....đợt này bị ít chủ yếu phía đầu gió và những cây bị gió nhiều thôi.

Năm kia dạo quanh Vũng Tàu...con đường bãi trước chỗ gần Bạch Dinh có một hàng cây Bằng lăng...
Tàn cây hướng quay ra biển bị gió nhiều lá cháy hết..tàn phía ngược lại thì xanh rì
Bằng Lăng lá dày chịu còn không nổi gió nhiều đấy

Năm kia dạo quanh Vũng Tàu...con đường bãi trước chỗ gần Bạch Dinh có một hàng cây Bằng lăng...
Tàn cây hướng quay ra biển bị gió nhiều lá cháy hết..tàn phía ngược lại thì xanh rì
Bằng Lăng lá dày chịu còn không nổi gió nhiều đấy
Đúng là bệnh nghề nghiệp Bác ơi!
Đi đâu con cũng nhìn cây này cây nọ, khi chở vợ đi bị mắng hoài: "muốn nhìn thì đi một mình rồi nhìn, chở vợ con đi mà..."

Cách làm nấm tươi ( trico +cơm nguội ) đê phun ngừa nấm cho mai định kỳ có tốt hơn các loại thuốc trừ nấm bán sẵn không Bác ?

Trần Thế à..SaiGon sắp có wifi miễn phí..
Đà nẵng thì có rồi...vậy chỗ bạn ở có thể truy cập bằng Wifi miễn phí dễ dàng không ?

Tôi đi đâu cũng phải dùng đến 3G..thậm chí nge radio FM cũng phải dùng đến ....3G ( tôi không chịu nổi và thấy bất an khi cắm tai nge...vì sẽ mất cảnh giác với chung quanh )
..Nói phủ hết Thành phố nhưng ko phải đâu Bác ,tại những vị trí Công Cộng ,Trụ Sở quan trọng mới có wifi miễn phí đó Bác .. Cục phát sóng wifi đặt trên trụ điện xa nhà Dân ,ai ở thật gần cục phát sóng mới dùng được .. Dạ con nghĩ SaiGòn cũng như vậy thôi ..!!

bác có nhận xét gì về nội lực của các giong mai, con thấy các cây nguyên thuỷ mien nam và Bình Định rất dễ song mặc dù có chăm sóc sai đôi chút nhưng chúng vẫn phát triển bình thường. Còn mai ghép cũng vậy dù chăm sóc như nhau trên nhiều cây cùng nhiều loại going khác nhau nhưng có loại phát triển tốt có loại cứ èo uột lây lất, ví dụ như going Tấn Lãm.v.v.v nhiều nhà vườn không còn mặn mà với nó nữa.

Ở Cam Ranh mùa nằng kéo dài, con định lợi dụng nắng to chăm sóc mai như bình thường đến đầu tháng sáu mới giảm phân, tỉa tàng, uốn dây để mai kết nụ được không Bác, trong thời gian này đến đầu tháng 6 con chỉ siêng ngắt đột, kéo cành còn phân thuốc vẫn bình thường(Cam Ranh trời nắng nhiều mai dễ kết nụ - chỉ cần chăm sóc tốt là tự cây cũng đã kết nụ nhiều)

nắng to bác đừng giảm phân..cây sẽ suy đó vì không có năng lượng nạp thêm vào...trong khi phải tiêu hao đi rất nhiều
chỉ cần bác không tăng phân..là cây sẽ kết nụ mạnh
Cách làm nấm tươi ( trico +cơm nguội ) đê phun ngừa nấm cho mai định kỳ có tốt hơn các loại thuốc trừ nấm bán sẵn không Bác ?

Chắc chắn là tốt hơn...vì nó là nấm có lợi cho cây..trong đó dường như còn có cả vi khuẩn cố định đạm...nên làm cây xanh thêm lên

Thuốc trừ nấm là hóa chất.. tác dụng là diệt..diệt nấm thì cũng làm cho lá cây cằn cỗi ..chai đi và già nhanh
Bác cứ nhìn các cây được phun thuốc trừ nấm nhiều thì nhận ra ngay...lá không xanh mởn mềm mại như những cây không bị phun nhiều

Bác httung có báo cáo : phun tricho tươi cho ruộng lúa...lúa xanh mởn lên và không bị bất kì bịnh gì..trong khi các ruộng lúa khác dính đủ loại bịnh

Trường hợp người bên cạnh làm ô nhiễm vườn cây của bác thì nên dùng tricho tươi...phun định kì cho vườn..nhất định sẽ bảo vệ cây tốt hơn là phun thuốc

Lien Pkim :

bác có nhận xét gì về nội lực của các giong mai, con thấy các cây nguyên thuỷ mien nam và Bình Định rất dễ song mặc dù có chăm sóc sai đôi chút nhưng chúng vẫn phát triển bình thường. Còn mai ghép cũng vậy dù chăm sóc như nhau trên nhiều cây cùng nhiều loại going khác nhau nhưng có loại phát triển tốt có loại cứ èo uột lây lất, ví dụ như going Tấn Lãm.v.v.v nhiều nhà vườn không còn mặn mà với nó nữa.

Đẹp nhất ...mạnh mẽ nhất vẫn cứ là Giảo ..đọt non của Giảo không mong manh như đọt mai Bình Định..do đó không có chuyện nắng làm cháy 1 phần lá non như mai Bình Định hay bị

Ghép giảo lên mai 5 cánh dù đã bị bứng...mầm ra mạnh khi thành cành sẽ mạnh mẽ hơn cành cây nguyên thủy..cây ghép trông mạnh mẽ hơn cây nguyên thủy 5 cánh

Mai Bình Định không được như vậy...nhưng mai BĐ là nguyên cây trồng hột nên bộ rễ còn nguyên (không hề bị tổn thương mất rễ nhiều như mai bứng) nên cũng rất mạnh và dễ chăm sóc

Mai Tấn Lãm là chuyện của trào lưu thôi...tôi e rằng nó cũng sẽ như Huỳnh Tỷ năm xưa...ồn ào 1 thời gian rồi chìm xuống không còn ai nhắc nhở tới nữa..vì thời gian đã làm cho tất cả khuyết điểm của nó...bộc lộ

Tất cả những cái gì đẹp nhất trong rừng..ông cha đã mang về vùờn trồng hết rồi...ông cha ta không bỏ sót đâu
Cái gì còn lại trong rừng là ông cha ta bỏ lại đấy vì nó có khuyêt điểm

Ngoại trừ sự đột biến lai tạo..có thể sẽ ra giống mới .. có thể đẹp hơn vì...nó lạ thôi
Thời gian sẽ cho biết nó đẹp thật hay không...va cái đẹp phải được nhiều người công nhận ...cái đẹp đó mới...bền

nắng to bác đừng giảm phân..cây sẽ suy đó vì không có năng lượng nạp thêm vào...trong khi phải tiêu hao đi rất nhiều
chỉ cần bác không tăng phân..là cây sẽ kết nụ mạnh

Chắc chắn là tốt hơn...vì nó là nấm có lợi cho cây..trong đó dường như còn có cả vi khuẩn cố định đạm...nên làm cây xanh thêm lên

Thuốc trừ nấm là hóa chất.. tác dụng là diệt..diệt nấm thì cũng làm cho lá cây cằn cỗi ..chai đi và già nhanh
Bác cứ nhìn các cây được phun thuốc trừ nấm nhiều thì nhận ra ngay...lá không xanh mởn mềm mại như những cây không bị phun nhiều

Bác httung có báo cáo : phun tricho tươi cho ruộng lúa...lúa xanh mởn lên và không bị bất kì bịnh gì..trong khi các ruộng lúa khác dính đủ loại bịnh

Trường hợp người bên cạnh làm ô nhiễm vườn cây của bác thì nên dùng tricho tươi...phun định kì cho vườn..nhất định sẽ bảo vệ cây tốt hơn là phun thuốc

Lien Pkim :

Đẹp nhất ...mạnh mẽ nhất vẫn cứ là Giảo ..đọt non của Giảo không mong manh như đọt mai Bình Định..do đó không có chuyện nắng làm cháy 1 phần lá non như mai Bình Định hay bị

Ghép giảo lên mai 5 cánh dù đã bị bứng...mầm ra mạnh khi thành cành sẽ mạnh mẽ hơn cành cây nguyên thủy..cây ghép trông mạnh mẽ hơn cây nguyên thủy 5 cánh

Mai Bình Định không được như vậy...nhưng mai BĐ là nguyên cây trồng hột nên bộ rễ còn nguyên (không hề bị tổn thương mất rễ nhiều như mai bứng) nên cũng rất mạnh và dễ chăm sóc

Mai Tấn Lãm là chuyện của trào lưu thôi...tôi e rằng nó cũng sẽ như Huỳnh Tỷ năm xưa...ồn ào 1 thời gian rồi chìm xuống không còn ai nhắc nhở tới nữa..vì thời gian đã làm cho tất cả khuyết điểm của nó...bộc lộ

Tất cả những cái gì đẹp nhất trong rừng..ông cha đã mang về vùờn trồng hết rồi...ông cha ta không bỏ sót đâu
Cái gì còn lại trong rừng là ông cha ta bỏ lại đấy vì nó có khuyêt điểm

Ngoại trừ sự đột biến lai tạo..có thể sẽ ra giống mới .. có thể đẹp hơn vì...nó lạ thôi
Thời gian sẽ cho biết nó đẹp thật hay không...va cái đẹp phải được nhiều người công nhận ...cái đẹp đó mới...bền
Vâng . Con cám ơn Bác rất nhiều ! Vậy là có cách sống chung với ô nhiễm cho các em mai rồi . Có điều làm nấm tươi vất vả hơn mua thuốc . Con mong các em mai nhận ra sự vất vả khó nhọc của mình mà cố vươn lên tốt tươi ! hi hi .Một lần nữa cám ơn Bác !!!

Vâng . Con cám ơn Bác rất nhiều ! Vậy là có cách sống chung với ô nhiễm cho các em mai rồi . Có điều làm nấm tươi vất vả hơn mua thuốc . Con mong các em mai nhận ra sự vất vả khó nhọc của mình mà cố vươn lên tốt tươi ! hi hi .Một lần nữa cám ơn Bác !!!

...Bác httung có báo cáo : phun tricho tươi cho ruộng lúa...lúa xanh mởn lên và không bị bất kì bịnh gì..trong khi các ruộng lúa khác dính đủ loại bịnh

Bác httung dùng viên trichoderma của Mỹ đấy..

Back