Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 972

.. nhờ có hướng dẫn của Bác... chậu nhỏ phóng đọt Mùa Thu..

cho em hỏi Anh Hoangmaisg và Anh Hoangmaidng là anh luôn phải không thấy 2 nickname giống nhau không biết phải không
Là 2 người khác nhau bác ạ. bác Hoangmaisg là cao thủ về mai vì theo học bác Mục lâu rồi. bác vào diễn đàn "tóm tắt chăm sóc mai trong chậu" thì thấy thời gian đầu bác ấy cũng có nhiều câu hỏi .. hơi "ngớ ngẩn" như mọi người thôi nhưng mới khoảng 2 , 3 năm thôi mà bác hoangmaisg, 2222, Pkimduc .. giờ đều trở thành cao thủ cả rồi. Thế hệ tiếp theo thì thành phần da dạng ,.. theo tôi thấy thì bác Binhngoc dng, tranthe, Hugo Pham và nhà vườn Tuan Kiem, nhiều lắm .. cũng thành cao thủ đến nơi rồi.
Tôi thì đã theo bác Mục hơn năm nhưng chủ yếu vào viết lan man hầu chuyện anh em diễn đàn thư giản và xả stress, lâu lâu post thông tin thời tiết cho zui. Trình tui còn non kém nhiều do hiện chỉ chăm sóc 2 cây, 1 cây hạ thổ trồng đất hơn năm giờ ok lăm rồi và 1 cây bình định năm ngoái tôi cứu được bây giờ cũng xum xuê lắm bác.. tôi còn 5 cây khá lớn nhưng buộc phải gởi bố vợ chăm sóc vì tôi hay đi công tác lắm nên rất ít thời gian chăm..

ĐM, ức quá không chửi không được. công tình chăm sóc theo hướng dẫn của bác mục từ tết đến giờ, cây ra sum suê, xanh um.Sáng này đi làm còn ra dùng vòi xịt cho đám lá non ko bị bọ trĩ...đến trưa nay về thì bọn chó mai tặc đã chôm mất, lấy luôn cả sợi xích+ổ khóa dùng xích cây.

Bác nào biết tình hình mai vàng chôm ở P.Linh Tây, Thủ Đức thường trôi về đâu thì nhắn tin inbox cho em biết, máu lên đến não, em tìm được chém chết mịa mấy thằng chó đó cho rồi

ĐM, ức quá không chửi không được. công tình chăm sóc theo hướng dẫn của bác mục từ tết đến giờ, cây ra sum suê, xanh um.Sáng này đi làm còn ra dùng vòi xịt cho đám lá non ko bị bọ trĩ...đến trưa nay về thì bọn chó mai tặc đã chôm mất, lấy luôn cả sợi xích+ổ khóa dùng xích cây.

Bác nào biết tình hình mai vàng chôm ở P.Linh Tây, Thủ Đức thường trôi về đâu thì nhắn tin inbox cho em biết, máu lên đến não, em tìm được chém chết mịa mấy thằng chó đó cho rồi
Khu nhà bác vắng vẻ lắm hay sao mà bị ban ngày thế?

Thoi bạn cũng đừng buồn đừng tức mai tặc đâu cung có tết vừa rồi nguoi bạn toi bị mai tặc vào vườn lấy trộm 2 cay mai tri giá 47trieu vậy mới biet đạo tặc khắp nơi,thoi thì của mình ráng bảo quản cho tốt vài lời chia sẻ cùng ban .chia buồn cùng bạn!!!

Đứa con tinh thần bị bắt cóc thì buc boi rồi. Nhưng mà bạn xích kiểu gì mà nó hốt cả ổ luôn vậy

..lớp "Áo" Mùa thu..!!!! diễn đàn không có Bác ..buồn tanh..!!
chiều nay làm vài ly về, sao thấy lòng buồn..!!!! vì diễn đàn không có Bác ...

lang thang tìm được cái này sao thấy nhớ Bác ....và xin gởi các bác cái này của Khánh ly Trịnh Công Sơn
Xin đừng đẻ chúng mình phải ...Ru Ta Ngậm ngùi... Mà hảy để định mệnh đưa đam mê mình đến gần nhau

Sau 40 năm nay mới nghe lại phiên bản này

Các tiền bối xem và giúp đỡ: Hai cây mai dưới đây mua hồi Tết, hoa rực rỡ, qua Tết gần cả tháng mới đem về vườn và hạ thổ. Vừa rồi em lên thăm thấy tình hình không ổn. Mong các tiền bối chỉ giáo. Xin cám ơn nhiều nhiều !

Trông ở ngoài gớm hơn trong hình, các Bác ạ !

Lá già đi thôi có gì mà sợ
Cây của bác thật khó góp ý ! Ae dd học bác mục cây mai trồng chậu cây bác dưới đât biet góp ý sao,hơn nửa bác chơi mai kiêu gì mà tết đến giờ mới lên thăm mai lá còn được vậy là hên lắm đó! Giờ minh góp ý vầy nha xít trừ nấm + nhện đỏ+ pân bón lá luần phien 10 mot lần , pan thuoc đọc ỡ mấy trang bác mục đã viet , đến 15 tháng chạp lặt lá bứng vo chậu chưng tết xong tết để chậu chăm sóc theo mấy trang đầu bác mục đả chỉ vài lời góp ý cung ban .thân chào ...

Cây của bác thật khó góp ý ! Ae dd học bác mục cây mai trồng chậu cây bác dưới đât biet góp ý sao,hơn nửa bác chơi mai kiêu gì mà tết đến giờ mới lên thăm mai lá còn được vậy là hên lắm đó! Giờ minh góp ý vầy nha xít trừ nấm + nhện đỏ+ pân bón lá luần phien 10 mot lần , pan thuoc đọc ỡ mấy trang bác mục đã viet , đến 15 tháng chạp lặt lá bứng vo chậu chưng tết xong tết để chậu chăm sóc theo mấy trang đầu bác mục đả chỉ vài lời góp ý cung ban .thân chào ...
Cám ơn Bác đã chỉ giáo. Đưa cây mai dưới đất vào mục này mình thấy cũng lộn tiệm, nhưng biết mục này toàn chuyên gia và những người tâm huyết với MAI nên mạn phép đưa vào. Mong các Tiền bối tha thứ lỗi.

Cám ơn Bác đã chỉ giáo. Đưa cây mai dưới đất vào mục này mình thấy cũng lộn tiệm, nhưng biết mục này toàn chuyên gia và những người tâm huyết với MAI nên mạn phép đưa vào. Mong các Tiền bối tha thứ lỗi.
O sao! Ae dd ai cũng nhiệt huyết với mai hết , biet gì nói nấy o biết nói o biet ! Mong bác thong cam nếu bác co nhiệt huyet với cây mai mời bác mở lai trang 1-8 dd này đọc thắt mắc gì hỏi lai ae dd nhé !!! Chào ...

Nó rậm quá phải lặc bỏ bớt lá già tưới ore cho nó

Các bác miền trung ơi..!!

Chuẩn bị có bảo số 4 vào biển đông,có tên gọi quốc tế là Rai
... khả năng ảnh hưởng trực tiếp từ Quảng Trị đến Quãng Ngãi .Các bác nào có kinh nghiệm gì trong phòng chống bảo cho các em mai thì góp ý cho nhau để phòng cây ngả và rụng lá do gió mạnh thì sau bảo hoa sẻ nở đó...

Last edited:

Back