Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 973
Thử xem có duyệt rồi mới đăng không?
Đã là thành viên thì bài viết được đăng ngay bác
Đài KTTVTW lúc 11g trưa nay đã có đăng thông tin về siêu bão Meranti

"Hiện nay, một siêu bão có tên quốc tế là Meranti đang hoạt động trên vùng biển ngoài khơi Tây Bắc Thái Bình Dương
Hồi 10 giờ ngày 13/9, vị trí tâm bão ở vào khoảng 19,8 độ Vĩ Bắc; 125,0 độ Kinh Đông, cách đảo Lu Dông khoảng 350km về phía Đông Bắc. Sức gió mạnh nhất ở vùng gần tâm bão mạnh cấp 17(200-220km/giờ), giật trên cấp 17.
Dự báo trong 24 giờ tới, bão di chuyển theo hướng Tây Bắc, mỗi giờ đi được khoảng 20km. Đến 10 giờ ngày 14/9, vị trí tâm bão ở vào khoảng 21,1 độ Vĩ Bắc; 120,0 độ Kinh Đông, trên vùng biển phía Đông Bắc Biển Đông. Sức gió mạnh nhất ở vùng gần tâm bão mạnh cấp 17, giật trên cấp 17.
Trong 24 đến 48 giờ tiếp theo, bão có khả năng đổi hướng di chuyển theo hướng Tây Bắc, mỗi giờ đi được 15-20km. Đến 10 giờ ngày 15/9, vị trí tâm bão ở vào khoảng 23,2 độ Vĩ Bắc; 116,7 độ Kinh Đông, trên vùng bờ biển phía Đông Nam tỉnh Quảng Đông (Trung Quốc). Sức gió mạnh nhất ở vùng gần tâm bão mạnh cấp 15 (165-185km/giờ), giật trên cấp 17.
Do ảnh hưởng của bão, từ sáng 14/9, vùng biển phía Đông Bắc Biển Đông có gió mạnh dần lên cấp 10-14, vùng gần tâm bão đi qua cấp 15-17, giật trên cấp 17. Biển động dữ dội.
Trong 48 đến 72 giờ tiếp theo, bão di chuyển theo hướng Tây Bắc, mỗi giờ đi được khoảng 10km."
Tôi xin copy bài viết đã đăng bên facebook caymaisach lúc sáng nay để các bác tham khỏa thêm..
.. Cơn bão Meranti mà hôm trước em có đề cập thì bây giờ mạnh lắm rồi, phải trên cấp 17,18 và gọi là siêu bão mới đúng .. nó nhiều khả năng chỉ sượt vào biển Đông thôi vì nó bị một siêu bão nữa mới thành lập là Malakas "hút". theo tôi nếu không có Malakas thì Meranti sẽ vào biển Đông và Miền Bắc sẽ chịu ảnh hưởng rất lớn.. Ơn Trời!
Malakas thì không có khả năng vào biển Đông vì dù đường đi ban đầu nó giống y chang Meranti nhưng do hiện không khí lạnh đã yếu nên nó sẽ chạy lên Nhật Bản các bác ạ.
Năm nay nhiều khả năng các bác Miền Trung sẽ rất vất vả vì từ tháng sau, gió Mùa đông Bắc xuất hiện cường đọ mạnh và thường xuyên hơn sẽ đẩy gió bão vào khúc ruột miền Trung. Với tần xuất liên tục như vậy và cường độ các cơn bão (thành lập trên Thái Bình Dương) năm nay đều cực mạnh nên các bác chuẩn bị tinh thần chiến đấu nhé..

Lâu lắm rồi tôi không vào diễn đàn vì ghét sự kiểm duyệt sau đó mới được đăng bài.
Chính vì vậy, đọc "Chăm sóc cây mai trong chậu" chỉ tòan lời khen tặng có cảm giác diễn đàn chỉ đăng ý kiến 1 chiều. Chiều phản biện sẽ bị duyệt và khóa lại không đăng.
Có lẽ bài viết này cũng sẽ không được đăng để bảo vệ .........

.Ý này mình lấy từ cách chống bão của các công ty nhà máy lớn có cửa gương nhiều.khi bão họ dùng lưới lổ 2cm găng quanh tường rào cao 4m vậy mà CT họ không hề bị hư hại gì vì lưới sẻ làm giảm sức gió khi đi qua lưới và cái hàng rào lưới ấy cũng khó ngả hơn .Các bác nào ý gì thì xin góp cho...
..Ông Bà ta có dạy Gió che Thưa , Mưa che kín ..!!

..sau cơn Mưa ( Bão) trời lại Nắng!!!

Gốc thanh mai này mình bứng vể vô chậu cây đả yếu gặp sự cố rạng bầu đất,từ đầu tháng chạp năm ngoái đến nay đả 9tháng , đến nay thật đáng mừng xin chia sẻ kinh nghiệm cho các bác bứng mai về gặp sự cố...

sau 3 tháng mà cây chỉ ra lèo tèo vài chồi

,vậy là gốc rể quá yếu nên chồi không ra được, mình phải dùng bao ny lông bọc kỷ đến gốc. Cứ mổi lần bọc bao ny lông ,tháng sau cây ra chồi mạnh vậy mà khi mở bao ra là ngày sau lá khô héo liền( gặp thời tiết chuẩn bị vào hè) ,cứ như vậy 3 đến 4 lần cây vẩn không giữ lá nổi ,nghỉ vậy là cây đi củi rồi vì theo gốp ý cua ae khi cây nhú mầm thì phải tháo bọc ra nếu không lá non để bị nấm phát triển hại lá

...,lần này mình để luôn hơn 2 tháng khi lá ra mạnh mình mới tháo bọc ra em nó thế này;

gặp phải đúng vào thu trời có mưa nền nhiệt hạ, đến nay lá vẩn không hư mà lá non lại phải triển đẹp chứng tỏ cây đả ra rể mạnh, có hy vọng...
... đến nay đả 20 ngày em nó thế này

Vậy theo mình nếu bứng cây về vô chậu gặp phải cây yếu hay sự cố bể bầu,cây ra mầm yếu ,điếu tốt nhất vô chậu xong là xịt cho em nó 1 lần thuốc trị nấm,chờ cho thuốc khô dùng bao ny lông bọc kín từ gốc tới ngọn để bảo vệ thân không bị khô, để cây vào chổ mát,(đợi khi nào có thể mất 4-5 tháng) cây ra mổi mầm 3-4 lá rồi hảy tháo bọc ra ,gặp thời tiết mát dưới 32 độ thì có thể tháo bọc sớm hơn cũng được...

...vì đây là dòng mai lá xanh nên bộ đế sẻ không đẹp nhưng cây này có thân đẹp, mình thế nghiên thấy cũng thích nên cố chăm giữ cho em nó khỏi ra đi và để làm thực tập cho mình, thấy cũng vui các bác ơi.....

Gốc thanh mai này mình bứng vể vô chậu cây đả yếu gặp sự cố rạng bầu đất,từ đầu tháng chạp năm ngoái đến nay đả 9tháng , đến nay thật đáng mừng xin chia sẻ kinh nghiệm cho các bác bứng mai về gặp sự cố...

sau 3 tháng mà cây chỉ ra lèo tèo vài chồi

,vậy là gốc rể quá yếu nên chồi không ra được, mình phải dùng bao ny lông bọc kỷ đến gốc. Cứ mổi lần bọc bao ny lông ,tháng sau cây ra chồi mạnh vậy mà khi mở bao ra là ngày sau lá khô héo liền( gặp thời tiết chuẩn bị vào hè) ,cứ như vậy 3 đến 4 lần cây vẩn không giữ lá nổi ,nghỉ vậy là cây đi củi rồi vì theo gốp ý cua ae khi cây nhú mầm thì phải tháo bọc ra nếu không lá non để bị nấm phát triển hại lá

...,lần này mình để luôn hơn 2 tháng khi lá ra mạnh mình mới tháo bọc ra em nó thế này;

gặp phải đúng vào thu trời có mưa nền nhiệt hạ, đến nay lá vẩn không hư mà lá non lại phải triển đẹp chứng tỏ cây đả ra rể mạnh, có hy vọng...
... đến nay đả 20 ngày em nó thế này

Vậy theo mình nếu bứng cây về vô chậu gặp phải cây yếu hay sự cố bể bầu,cây ra mầm yếu ,điếu tốt nhất vô chậu xong là xịt cho em nó 1 lần thuốc trị nấm,chờ cho thuốc khô dùng bao ny lông bọc kín từ gốc tới ngọn để bảo vệ thân không bị khô, để cây vào chổ mát,(đợi khi nào có thể mất 4-5 tháng) cây ra mổi mầm 3-4 lá rồi hảy tháo bọc ra ,gặp thời tiết mát dưới 32 độ thì có thể tháo bọc sớm hơn cũng được...

...vì đây là dòng mai lá xanh nên bộ đế sẻ không đẹp nhưng cây này có thân đẹp, mình thế nghiên thấy cũng thích nên cố chăm giữ cho em nó khỏi ra đi và để làm thực tập cho mình, thấy cũng vui các bác ơi.....
Minh cũng mot cây gặp sụ cố giống cay của bác trồng vào chau được 3.5 thg trong khi mấy cay bứng trồng cùng lượt đã xanh tốt có thể gép được, lổi này la do minh bứng bầu đất cao để 15 ng vào chậu o vừa buộc pải sử them pần rễ đáy đả kéo mô minh nghi đây lả Nguyễn nhân,các bác xem dùm cay này có duoc bao nhieu phần % sông nha

Minh cũng mot cây gặp sụ cố giống cay của bác trồng vào chau được 3.5 thg trong khi mấy cay bứng trồng cùng lượt đã xanh tốt có thể gép được, lổi này la do minh bứng bầu đất cao để 15 ng vào chậu o vừa buộc pải sử them pần rễ đáy đả kéo mô minh nghi đây lả Nguyễn nhân,các bác xem dùm cay này có duoc bao nhieu phần % sông nha

Bứng 5 cây bi mot cây, mot bài học

--- @ Hôm nay lúc 06:33 ---
Cây này cũng tạm ổn đó bác, thấy lá non vẩn ra mà không bị héo... chỉ có đợt lá đầu tiên là có vấn đề,...vậy chỉ còn chờ thời gian vài tháng cây sẻ dần phục hồi (cả cây trùm bao phía trong nửa,)chỉ có điều bác phải tưới thêm kích rể cho em nó,đừng để em nó chịu nắng nhiều, không dùng xơ dừa chưa xử lý vào chất trồng nhé,nếu thấy chồi lá non không phát triển mới đáng lo...

hai cây dưới thì yên tâm rồi

chúc bác thành công ,cố phụng dưỡng cho em nó.,là kinh nghiệm cho mình....!!!

Cam on bác nhieu ! Đã quan tâm và thêm lửa cho minh , hổm rầy mình cũng bối rối lắm ! Bác biet o ? Minh mua 5 cay 5 tr , vấn đề ở đây o pai là tiền bạc nhưng khởi sự đâu nan làm minh mất lửa , nhung o sao !nhờ bác có lửa rồi ! Kha kha !!! Hỏi thiet bác nha ? Nay bác được nhieu tuổi rồi hiện ở đâu ? Để minh tự giới thieu nha ! 52 tuoi ở dau tiếng binh duong Choi mai được 2 nam vào dd hôm cuối năm và gặp bác mục thang 2 al rất vui vì đả gặp bác mục và ae trên dd cùng sở thinh đồng cảm và chia sẻ ! Oi minh nói nhieu quá ha !hẹn ở bài sau chào than mến ...

Bứng 5 cây bi mot cây, mot bài học
Mình thấy thường người ta trùm thân cây hoặc trùm cả thân lẫn chậu chứ cách trùm chậu chừa thân của bác hơi lạ. Mình thì trùm thân cây, phía trên cắt một lỗ rồi cột lại để khi nào thấy hơi ẩm trong bọc ít thì tháo ra phun nước vào.

Mình thấy thường người ta trùm thân cây hoặc trùm cả thân lẫn chậu chứ cách trùm chậu chừa thân của bác hơi lạ. Mình thì trùm thân cây, phía trên cắt một lỗ rồi cột lại để khi nào thấy hơi ẩm trong bọc ít thì tháo ra phun nước vào.
Có ! Minh có trùm thêm trên mot cai bọc nilon nữa chứ ! Thấy nưc tước moi tháo ra con trùm bên dưới là khống chế lương nước mưa , nào thấy chậu khô tưới nước hoặc kích rể !đây cũng là dịp thử lòng kiến nhẫn mình đấy bác ạ!!!

Cây này tự mọc trong chậu mai chiếu thủy minh mói bứng ra chậu riêng được 1,5 thag ra nụ trổ bong luôn, đieu đáng nói nó là mai giảo 9-12 cánh mới ghê chứ bong to đẹp bất ngờ thật , mời các bác xem nhé!!!

Có ! Minh có trùm thêm trên mot cai bọc nilon nữa chứ ! Thấy nưc tước moi tháo ra con trùm bên dưới là khống chế lương nước mưa , nào thấy chậu khô tưới nước hoặc kích rể !đây cũng là dịp thử lòng kiến nhẫn mình đấy bác ạ!!!

Cây này tự mọc trong chậu mai chiếu thủy minh mói bứng ra chậu riêng được 1,5 thag ra nụ trổ bong luôn, đieu đáng nói nó là mai giảo 9-12 cánh mới ghê chứ bong to đẹp bất ngờ thật , mời các bác xem nhé!!!
chúc bác có cây mai đẹp, mình gieo lên tòan ra 6 cánh

mai của bác tháng này có hoa rồi , bác hay quá , mình like bác

Mình cũng ngang tuổi bác 1964...xin lổi mình ở Đà Nẵng

mừng bác có cây giảo bông đẹp đó..sao bây giờ bác lại đưa bông lên làm mình lân lân trông đến tết nhìn các bông mai tự tay mình chăm...vui sướng thật bác nhỉ!!!!!

các cây phôi của bác bị như vậy có thể do bị thừa nước chứ không phải lá vàng mùa thu vì lá còn trên cành non mà,
đả là cây phôi mới vô chậu mình chưa ghép vội,vì theo mình: cây mới bứng rể cám rất ít nên cây tồn tại hay ra chồi là do nội lực còn lại trong thân...,bác cấy ghép vào các mầm ghép sống được sẻ rất yếu... cành ghép không mạnh nó sẻ vậy đó,mình chỉ ghép khi cây phôi ra lá mạnh lúc ấy cây mới đủ sức nuôi cành ghép,,

các cây ấy bác nên giữ không cho úng nước,cứ để tự nhiên thời gian cây sẻ khoẻ lại thôicũng không vội uốn cành ghép vội sẻ làm động chổ ghép rạng mạch nhựa đó.
mình chỉ có ý vậy bác xem lại cho kỷ hơn...từ một cây phôi mình vòi vọc cho nó thành cây ưng ý rất khó mà lại vui phải không bác..!!!!

Last edited:
Mình cũng ngang tuổi bác 1964...

mừng bác có cây giảo bông đẹp đó..sao bây giờ bác lại đưa bông lên làm mình lân lân trông đến tết nhìn các bông mai tự tay mình chăm...vui sướng thật bác nhỉ!!!!!

các cây phôi của bác bị như vậy có thể do bị thừa nước chứ không phải lá vàng mùa thu vì lá còn trên cành non mà,
đả là cây phôi mới vô chậu mình chưa ghép vội,vì theo mình: cây mới bứng rể cám rất ít nên cây tồn tại hay ra chồi là do nội lực còn lại trong thân...,bác cấy ghép vào các mầm ghép sống được sẻ rất yếu... cành ghép không mạnh nó sẻ vậy đó,mình chỉ ghép khi cây phôi ra lá mạnh lúc ấy cây mới đủ sức nuôi cành ghép,,

các cây ấy bác nên giữ không cho úng nước,cứ để tự nhiên thời gian cây sẻ khoẻ lại thôicũng không vội uốn cành ghép vội sẻ làm động chổ ghép rạng mạch nhựa đó.
mình chỉ có ý vậy bác xem lại cho kỷ hơn...từ một cây phôi mình vòi vọc cho nó thành cây ưng ý rất khó mà lại vui phải không bác..!!!!
Cam on bác đả chia sẻ, cây úp hình duoi đây là phoi minh nuôi được mot năm rồi , nói tóm lại poi nuôi cành bằng đầu đủa mới ghép , còn kẽm là minh đỡ tược ghép đó nếu o đở tưới hoac mưa téc mắt ghép hết, để mình hạn chế nước xem sao thg mưa hơi căng ! . Vậy là bác mục trở lai dd rồi hoan hô!!! ! Hẹn gặp lai than chào ....

Last edited by a moderator:
Các bạn chăm mai nên biết thông tin này : Hãng thuốc bảo vệ thực vật lừng danh thế giới Syngenta đã về tay trung quốc

http://agriviet.com/threads/syngenta-ve-tay-nguoi-trung-quoc.270932/#post-906918

ridomil gold …các bạn vẫn dùng để trị bịnh vàng lá do thừa nước rất hiệu quả ..là của Syngenta đấy

- thank bác Kphong - thông tin của bác thiệt bổ ích , em sẽ tránh xa hãng này ra , mấy anh tàu khựa dớ vào món nào là món đó khỏi xài lun cho nó lành
máy hom nay mưa wa , em pha kali 1g/1 lit nước để tưới gốc chống úng rễ , có bác nào làm như em kg xin chia sẻ với ah

Back