Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 973
Bác nói rất phải chăm theo kiểu của bác mục là OK ! Tuy nhiên phải có thời gian ít cũng trọn mot nam ví như minh mới gặp dd giữa thg 3al mất hết nữa công đoạn đầu làm sao mà xanh tốt được ! Cho kể gặp dd trước mot nam cũng chưa đạt được hết bác ạ! Là vì trước đó mình đả lam sai qui trình cay bi suy cần có thời gian phục hồi ! Như cây của ea chăm theo bác mục 2-3 năm điều OK hết , vài lời chia sẻ cùng ae đừng nôn nóng hỏng bét đấy !!! Mình đính chính tên ttree dd của mình là sỉ Tuấn trương chứ o phải sỉ tương quân ! Chỉ góp ý cho đúng thôi o có ác ý gì hết mong các bác Thông cam , thân chào ....
Xin lổi bác, Bác thông cảm cho cũng vì tính cẩu thả,đọc thoáng qua nghỉ như vậy mình không cố ý .....sai sót này mình hay gặp phải nên bị la cũng nhiều...!!!!!
viết gởi xong mới đọc lại thấy câu cuối của Bác...vậy là vui rồi....

Do hoàn lưu bão số 6 (Aere) mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới nên Đà Nẵng từ trưa mai bắt đầu có mưa sau đó lan dần ra Huế rồi tiếp tục đến Quảng Trị..Nghệ An, ngày 15/10 ra tới Thanh Hóa (mưa rất lớn trên diện rộng và có khả năng xảy ra lũ quét)..
Mưa gió bão tại đà nẵng sao rồi bác tran the ơi, update cho em với. Em đang ngồi làm mấy vại bia hơi hà nội .. cho mát mẻ. Ngoài này đêm qua nổi chút gió nhưng đến trưa lại nắng gắt khó chịu, chỉ se lạnh khi về đêm thôi..
Em ko có thời gian kiểm tra nhưng tin rằng nếu atnđ mạnh lại thành bão số 6 thì đổ bộ cũng chỉ nhẹ hều chả anh hưởng gì nổi mấy e mai của bác Thế, hihihi

Xin lổi bác, Bác thông cảm cho cũng vì tính cẩu thả,đọc thoáng qua nghỉ như vậy mình không cố ý .....sai sót này mình hay gặp phải nên bị la cũng nhiều...!!!!!
viết gởi xong mới đọc lại thấy câu cuối của Bác...vậy là vui rồi....
Vậy mới là chia sẻ chứ, o sao minh muốn dd ng càng phong phú ng càNg đong vui chia sẻ khinh nghiệm tết den nhà nao mai cũng nở bung trời , câu này của bác mục nha !!! Ha ! Ha!!! Thân chào ...

Mưa gió bão tại đà nẵng sao rồi bác tran the ơi, update cho em với. Em đang ngồi làm mấy vại bia hơi hà nội .. cho mát mẻ. Ngoài này đêm qua nổi chút gió nhưng đến trưa lại nắng gắt khó chịu, chỉ se lạnh khi về đêm thôi..
Em ko có thời gian kiểm tra nhưng tin rằng nếu atnđ mạnh lại thành bão số 6 thì đổ bộ cũng chỉ nhẹ hều chả anh hưởng gì nổi mấy e mai của bác Thế, hihihi

Hoangmai dng ơi ! hiện tại Đà nẵng mưa nhỏ sau chiều nay trời im gió .nay mình cảm nhận gió hướng tây nhẹ,, vậy là atnd đang ảnh hưởng về khu vực phía bắc ĐN trở ra chứ không như dự báo của ttkttv TT là tâm atnđ vào 16,2độ kt lúc 14h chiều nay.. vậy là ĐN thoát khỏi ảnh hưởng đợt thiên tai này, nhưng cũng sẻ là tai hoạ cho ngày mai...thiếu mưa ,hạn hán,,và cách chăm mai sẻ thách thức ae mình hơn..và sẻ vui hơn....

Hoangmai dng ơi ! hiện tại Đà nẵng mưa nhỏ sau chiều nay trời im gió .nay mình cảm nhận gió hướng tây nhẹ,, vậy là atnd đang ảnh hưởng về khu vực phía bắc ĐN trở ra chứ không như dự báo của ttkttv TT là tâm atnđ vào 16,2độ kt lúc 14h chiều nay.. vậy là ĐN thoát khỏi ảnh hưởng đợt thiên tai này, nhưng cũng sẻ là tai hoạ cho ngày mai...thiếu mưa ,hạn hán,,và cách chăm mai sẻ thách thức ae mình hơn..và sẻ vui hơn....
Thanks bác nhiều.

..Đà nẵng an toàn ..hiii lo mưa nhiều nhưng thời tiết ổn rồi ..sáng nay nắng nhẹ trời đẹp !!hi
Từ đầu năm đến nay bây giờ mới có Mưa ,thời tiết ngày càng thay đổi ..theo hướng dẫn của Bác thì Hữu cơ là chủ lực..đến hôm nay Lá Mai vẫn xanh mượt ,phải làm cho nó già đi 1 chút đó anh binhngocdng ..!!hiii

lâu wa kg thấy bác khong vào DĐ giao lưu với ae ...bùn wa nhe !

E mới mua chậu mai rừng xin các bác cho ý kiến.

Tri thoi vi, tien thoai tôn vong chi đao". Chao bac Muc, cac đai đê tu cua bac. Vao dđ đuoc 3 thang, hoc hoi cach cham soc mai, thuc hanh, mai xanh tôt. Lên lop 1 duoc rôi, xin chao va cam on dđ voi long chân thanh va tiêp tuc hoc hoi. Tin hoc cua em la vo long, mong cac bac thông cam.

Mấy hôm nay mưa bão chậu mai bị ngập, sẵn tiện em thay chậu nhỏ hơn và chất trồng cho em nó, vừa thay xong thì bị mưa gió mãi thế này , chậu lúc nào cũng ướt đẫm liệu có sao không ạ ?

Xem file đính kèm 6250 Mấy hôm nay mưa bão chậu mai bị ngập, sẵn tiện em thay chậu nhỏ hơn và chất trồng cho em nó, vừa thay xong thì bị mưa gió mãi thế này , chậu lúc nào cũng ướt đẫm liệu có sao không ạ ?
Redomil hoặc aliette phun theo hướng dẫn nhà sản xuất.Nhưng bạn đừng quá mạnh tay.Che chắn khi mưa quá nhiều.Cách giải quyết là phải thoát nước tốt.Chúc bạn thành công.

Tình hình là năm nay ko biết do dư chất quá hay sao mà đến hôm nay có cây trên 80% nụ to và đã nở lác đác cả tháng nay mặc dù lá rất xanh và rậm rạp, những nụ lớn e ngắt bỏ nay nó mọc ra 2 nụ rất nhanh và chắc cũng nở nay mai, ko biết có bác nào bị giống e ko

Tình hình là năm nay ko biết do dư chất quá hay sao mà đến hôm nay có cây trên 80% nụ to và đã nở lác đác cả tháng nay mặc dù lá rất xanh và rậm rạp, những nụ lớn e ngắt bỏ nay nó mọc ra 2 nụ rất nhanh và chắc cũng nở nay mai, ko biết có bác nào bị giống e ko
Mai này là giống mai Bình Định hả bạn?

Hoangmai dng ơi !

tình hình thời tiết thời gian sắp tới thế nào..?,,, mình đang lo cho các em mai nụ lớn nhỏ khác nhau...khi mấy ngày nay trời nắng tốt thật..

...nắng tốt với các cây nụ nhỏ, mình mạnh đi phân đúng như Bác Mục hướng dẩn, kết quả nụ lớn nhanh,rồi chồi non cũng ra nhiều, phải bấm ngọn chồi để cây tập trung nuôi nụ cho đến khi thời tiết vào lạnh nụ phải đạt chuẩn..

...nắng tốt với cây nụ lớn...là vấn đề nang giải vì khí hậu miền trung cho các cây mai,mình vẩn phải đi phân loãng hơn để e nó giữ lá trụ được qua mùa đông,nhưng vẩn thấy thương em nó thế nào ấy..!!! vì sợ em nó thiếu ăn thì sẻ suy cấp..phải gì nó biết nói cần gì mình sẻ cho.. phải qua thực tế vài năm mới hiểu hết kinh nghiệm này..

...Bác có thông tin gì về thời tiết khi có kkl đến miền trung xin thông báo để mình còn tính đến chuyện gia tốc hay giảm tốc cho các cây...

..cảm ơn hoangmai dng trước nhe,,,!!!!

..theo dự đoán của Mình thì ..khoảng 3,4 ngày nữa..Miền trung có đợt lạnh nhẹ ...đầu tháng 11 lạnh nhiều đó anh binhngoc dng....!!!
Hoangmai dng ơi !

tình hình thời tiết thời gian sắp tới thế nào..?,,, mình đang lo cho các em mai nụ lớn nhỏ khác nhau...khi mấy ngày nay trời nắng tốt thật..

...nắng tốt với các cây nụ nhỏ, mình mạnh đi phân đúng như Bác Mục hướng dẩn, kết quả nụ lớn nhanh,rồi chồi non cũng ra nhiều, phải bấm ngọn chồi để cây tập trung nuôi nụ cho đến khi thời tiết vào lạnh nụ phải đạt chuẩn..

...nắng tốt với cây nụ lớn...là vấn đề nang giải vì khí hậu miền trung cho các cây mai,mình vẩn phải đi phân loãng hơn để e nó giữ lá trụ được qua mùa đông,nhưng vẩn thấy thương em nó thế nào ấy..!!! vì sợ em nó thiếu ăn thì sẻ suy cấp..phải gì nó biết nói cần gì mình sẻ cho.. phải qua thực tế vài năm mới hiểu hết kinh nghiệm này..

...Bác có thông tin gì về thời tiết khi có kkl đến miền trung xin thông báo để mình còn tính đến chuyện gia tốc hay giảm tốc cho các cây...

..cảm ơn hoangmai dng trước nhe,,,!!!!
khoảng 2 tuần nay em cũng đang tăng tốc cầm chừng ..vì năm nay có lẻ mùa mưa chấm dứt muộn ..Miền nam bây giờ đến Tết khỏe rồi ..Miền trung thời tiết cuối năm ko thuận lợi cho Mai vàng ..hiii
...đợi hoangmai dng góp ý thêm !!

Back