Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 973
...Bác có thông tin gì về thời tiết khi có kkl đến miền trung xin thông báo để mình còn tính đến chuyện gia tốc hay giảm tốc cho các cây...
..theo dự đoán của Mình thì ..khoảng 3,4 ngày nữa..Miền trung có đợt lạnh nhẹ ...đầu tháng 11 lạnh nhiều đó anh binhngoc dng....!!!
Bác tran the nói đúng đó bác Bingngoc dng ơi, tình hình là hôm trước bên facebook caymaisach em có nói mùa mưa Tây Nguyên và Nam bộ sắp qua nên lượng mưa sẽ giảm dần, trong tuần này sẽ có những ngày hoàn toàn không mưa nên bác bocaudaran (Nghĩa Trọng Mai) và bác Lehaikt (Lê Hoàng Thanh Hải) thoải mái thu xếp đi phân thuốc...
Theo quan điểm cá nhân em mùa Đông năm nay sẽ có nhiều đợt rất lạnh đổ xuống Miền Trung, trước khi không khí lạnh tràn về thì mưa cũng sẽ rất lớn (với các khu vực ven biển) và trời âm u cả tuần không có chút nắng nèo nên bác cứ mạnh tay gia tốc ..đúng liều lượng cho mấy cái cây cực sung sức mà hôm trước bác đã post hình..
Thực ra nay đã là cuối tháng 9 âm lịch nên bác cũng chỉ còn gần 2 tháng để "gia tôc" vì Miền Trung thường lặt lá đầu tháng Chạp, thậm chí là hơn 30 ngày với dòng Thanh mai, cộng với kkl bắt đầu đổ về nên đa phần nụ sẽ chững lại và chậm lớn đó bác..

Cây của bác buicongkt ăn thua gì bác coi cây em nè ,ăn tết sớm luôn

Vâng!Em cố tình cho nở vì nụ quá to không thể giữ đến tết được , vẩn còn 2 em chơi tết (em ở hà nội tết lạnh lắm)
hình như em có 1 cây mai giống như bác tranthe miêu tả nụ kim nhọn (lá non xanh) mãi không to lên phải chờ tuốt lá mới to ra thì phải,bác tranthe có cây đó chụp sát một chút để em so sánh với cây của em ,xin cảm ơn!

Vâng!Em cố tình cho nở vì nụ quá to không thể giữ đến tết được , vẩn còn 2 em chơi tết (em ở hà nội tết lạnh lắm)
hình như em có 1 cây mai giống như bác tranthe miêu tả nụ kim nhọn (lá non xanh) mãi không to lên phải chờ tuốt lá mới to ra thì phải,bác tranthe có cây đó chụp sát một chút để em so sánh với cây của em ,xin cảm ơn!

Tâm sự học trò . Ngày đầu tiên đến lớp tôi lấy làm phân vân vì ông thầy phán một câu xanh rờn : tuỳ theo vùng miền vị trí , ánh sáng mỗi loài mai mà có cách chăm sóc , phân bón khác nhau và cuối cùng là may mắn . Đúng thiệt các bạn ạ . Năm thứ nhất trời lạnh , xung quanh chổ tôi ở mai nụ xanh cả cây nhưng không nở thậm chí ven đường từ biên hoà đến tận chân núi chứa chan thiếu mất màu vàng của mai . Nhưng tôi thì may mắn vì mai nỡ tung trời có lẽ nhờ khi lặt lá tôi bón phân trấu ủ . Năm thứ hai tôi thử nghiệm vào tháng tám âl phun thuốc diệt cỏ với liều lượng 1 cc với 20 lít nước . Mấy em mai gião vàng lá chết cành èo uột , mấy em bình định và mai đất thì không sao và mai đất thì nụ rất nhiều , cuối năm nở tưng bừng . Năm thứ ba tôi dưỡng lại mấy em gião ,vào tháng 8 và tháng 9 âl thuốc diệt cỏ cho mai đất thôi với liều lượng là chấm đầu tăm xĩa răng vào thuốc với 20 lít nước , sau đó cắt toàn bộ đọt non bị héo, cuối năm nhờ mấy củ huệ đỏ trổ bông sớm nên tôi lặt lá trễ và không bị nở sớm . Năm nay nghe lời thầy đầu tháng 7 âl cắt toàn bộ nụ của mai chậu và mai đất , đầu tháng 10 âl cắt toàn bộ ngọn để nuôi nụ và tránh hiện tượng trổ sớm . Chúc anh em nhiều sức khoẻ và bình an
Ông Thầy ổng mắc bận chạy sô , nhưng ổng vẫn chú ý lớp học , đứa nào nói bậy là ổng dập liền , anh em cứ thoãi mái trau đổi về mấy nàng mai của mình . Năm nay tôi mới cảm nhận được cách nuôi nụ , mọi năm chỉ có mai đất là tôi cắt toàn bộ ngọn vào đầu tháng 10 âm vì tôi thấy cây giữ nụ rất giỏi , còn mai chậu thì không dám vì sợ nụ to , cuối năm mưa nhiều sẽ nở hết nhất là mấy em bình định do đó cuối năm nụ nhỏ và nụ không nhiều bông . Năm nay quyết định sửa sai . Chúc anh em sức khỏe và mai mắn

....Cả một năm chăm sóc em mai để rồi ngắm nhìn 3 ngày tết rồi lặt nụ cắt cành <<đúng là các ông khùng thật >> đó là câu của các bà vợ khi chồng vướn vào đam mê mai vàng..và rồi qua nhiều năm cây mai tết năm nay đẹp hơn năm trước thì vợ sẻ hiểu và càng khâm phục chồng nhiều hơn..rồi sẻ mở ví lấy tiền trước chợ hoa xuân thủ thỉ nói ...Anh mua cây mai này cho em đi ,em thích cây này quá,về cố chăm sang năm cho hoa đẹp hơn em thưởng cho....!!! vậy là trong vườn mai nhà sẻ có thêm thành viên mới...các bác cứ yên tâm đi..

... chăm mai cả năm,nhìn cây từng ngày một,lo từng cái chồi non,từng chiếc lá,từng cành nhánh không dám cắt bỏ dù biết nó là thừa vì sợ nó đau..và rồi từng tí phân nước ,sướng nhất là bắt được con sâu vứt mạnh xuống đất còn giơ chân thật cao đạp cái... ầm.. chà qua chà lại... cho mòn đôi dép mới hả dạ,còn thầm chửi trong miệng ...D má mày...cũng là khùng thật phải không các bác...

..tháng này các cây đả vào nề nếp hết rồi không thể sửa sai gì được nửa, nụ đả thành chỉ có cây nụ lớn cây nụ nhỏ nên phải bình tỉnh chăm sao cho nụ lớn không nở bậy,chỉ còn chờ ngày... lặt lá... khi nào là ...quyết định... cho mai nở tung hoành trong 3 ngày tết....

Nhưng năm nay có bác Hoangmai Dng sẻ tư vấn thông báo thời tiết để tính ngày lặt lá,,,..nhớ nghe Hoangmai Dng.....!!!!

..các em mai của mình năm nay nụ tốt hơn năm ngoái nhiều,cây nụ lớn đến nay vẩn còn lớn thêm,cây nụ nhỏ nụ lớn nhanh nhưng vẩn chưa đạt chuẩn.hiện tại chổ mình đang ảnh hưỡng KKL nên cũng có cái mừng,....Mừng vì nụ lớn sẻ không bị nở ,nhưng cũng lo cho nụ nhỏ thì khó lơn thêm, tết sẻ cho hoa không đẹp ,và phải tính ngày lặt lá hai nụ này khác nhau ra sao đây,
...,theo quan sát kỷ thì mình thấy :cây nào thời điểm này chồi non không ra ,lá già thì nụ lớn nhanh nhìn nụ mơn mởn,,,còn cây vẩn hay ra chồi non dù có lặt bỏ nụ vẩn không mập đẹp lắm,nụ không căn tròn... Các bác thấy thế nào cùng tư vấn nhau đi....!!!!
có điều muốn nói sao giờ quên bẵng , không nhớ gì... cũng vì ngày cuối tuần.....làm vài ly.....NMTN

Last edited:
Theo tôi ngĩ nụ còn nhỏ mà dự báo thời tiết là sắp có đợt không khí lạnh tràn về thì nó lớn kịp không bác?

Mình mới tham gia dđ và thấy rất nhiều bài viết hay về cây mai. Mình cũng đam mê cây mai nhưng còn non kinh nghiệm về cách chăm sóc và phòng chữa bệnh. Ở nhà cũng có vài gốc để gọi là cho vui nhà vui cửa nhưng cứ bị bệnh mà mình không thể chữa được. Mong các bậc tiền nhân yêu mai chỉ giáo giúp e với!! Cảm ơn rất nhiều

Mình mới tham gia dđ và thấy rất nhiều bài viết hay về cây mai. Mình cũng đam mê cây mai nhưng còn non kinh nghiệm về cách chăm sóc và phòng chữa bệnh. Ở nhà cũng có vài gốc để gọi là cho vui nhà vui cửa nhưng cứ bị bệnh mà mình không thể chữa được. Mong các bậc tiền nhân yêu mai chỉ giáo giúp e với!! Cảm ơn rất nhiều
có anh em nào đi ngang qua giúp dùm mình xem bệnh tình của cây này là bệnh gì và cách trị dùm!! Cảm ơn trước ạ!

Back