Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974
Cháu thấy có bài viết hay nên post lên diển đàn cho các bác xem cùng.

Tết này không lo hoa rụng sớm
Một giải pháp công nghệ mang lại niềm vui cho người trồng cũng như chơi hoa kiểng trong dịp tết vừa được giới thiệu: hợp chất chống rụng cánh hoa, kéo dài thời gian hoa nở theo ý muốn lên tới nửa tháng.

Link bài viết: http://sgtt.vn/Khoa-giao/186863/Tet-nay-khong-lo-hoa-rung-som.html

- phương pháp còn mới quá ! để sang năm những bác nhà vườn mai công nhận thì mình xài

Chào các bác, cây mai nhà em đã nở mấy bông rồi. Như vậy, với thời tiết miền nam các bác khoảng 7 ngày sau khi bung vỏ trấu là nở hoa, còn ở ngoài bắc thì cần khoảng 14 ngày với điều kiện để trong nhà và thắp đèn liên tục, ngày tưới nước ấm 1 lần. bây giờ em tắt đèn đi để nó nở lai rai đến tết là vừa. theo em nghĩ trồng mai ở miền bắc thì ngày vặt lá mai không quan trọng lắm, vì ngoài này trời lạnh, có vặt lá trước 2 tháng mà không đem vào nhà nó cũng chẳng nở được. Quan trọng là ngày mang vào nhà và thắp đèn, chắc khoảng 3 hoặc 4 tuần trước tết là đẹp

bi giờ ngồi chờ đến 28 tết sổ số nè.................còn 1 ít nụ , hoa , búp.....

gởi bác Mục:

cây mai Phú Yên em lặt lá hôm 11 ,trưa nay thấy bung nụ xanh khoảng 5%, không phải bung 1 lúc mà lai rai từ hôm 17 , 18 và 19 (nụ xanh có 5,6 nụ còn nhỏ ) còn cây lặt hôm 13 thì có vài nụ đã bung. như vậy có sớm hkg bác Mục?Lúc nào bác rảnh rỗi vào d đ cho em vài ý. Kính!
Bác cho em hỏi thêm: bắt đầu hôm nay có nên phun nước trực tiếp lên nụ khg ạ?

Last edited by a moderator:
Nếu bác muốn các nụ đang bung nụ nở bông to, thì phun ẩm vào nụ, ngược lại bông có thể sẽ nở nhỏ

Tôi cũng bị như bác 2 cây lặt lá ngày 16 , ngày 17 là bung trấu , ngày 18 nứt bào và hôm nay 3 ngày sau lặt lá, nụ xanh bung ra khoảng 5% , các nụ còn lại vẫn im re ( cây này năm nào cũng bị như vậy nở sớm lai rai ):

Hiện tượng trên tôi cho rằng cây này đã tự khởi động do 1 cơn mưa nào đó cách nay 8 ngày, và sự xiết nước “không triệt để trước” và sau lặt lá, nên không cản được các nụ đó

Các cây khác im phăng phắc cái “yên lặng đáng sợ” :

Nếu bác muốn các nụ đang bung nụ nở bông to, thì phun ẩm vào nụ, ngược lại bông có thể sẽ nở nhỏ

Tôi cũng bị như bác 2 cây lặt lá ngày 16 , ngày 17 là bung trấu , ngày 18 nứt bào và hôm nay 3 ngày sau lặt lá, nụ xanh bung ra khoảng 5% , các nụ còn lại vẫn im re ( cây này năm nào cũng bị như vậy nở sớm lai rai ):

Hiện tượng trên tôi cho rằng cây này đã tự khởi động do 1 cơn mưa nào đó cách nay 8 ngày, và sự xiết nước “không triệt để trước” và sau lặt lá, nên không cản được các nụ đó

Các cây khác im phăng phắc cái “yên lặng đáng sợ” :

- báo cáo với các bác ! em có 3 cây nụ như cây này của bác Mục , nhưng ít hơn rất nhiều - em lặt lá ngày 14 , nhìn thấy nụ còn nhỏ em làm 1 thí nghiệm là phun atonic cho nó ! kết quả : đến hôm nay 19 hầu như toàn bộ nụ đã bung hết trấu và nở ra nhiều nụ con , có 1 vài bông hoa đã nở......rút kinh nghiệm năm sau sẽ kg thí nghiệm như vầy nữa.....hit....hit...năm nay nói chung thời tiết cũng ấm vừa phải chứ kg lạnh nhiều , tất cả cây lặt lá ngày 14 đều chưa cây nào bung vỏ trấu mà chỉ đang hình thành vỏ trấu để chuẩn bĩ bung .....hàng ngày em đều kiểm tra chậu đất , chậu nào thấy khô nhiều là thêm vào 1 ít nước , chậu nào còn ẩm thì thui ....hy vọng đến tết này sẽ còn ít hoa để đón xuân !! còn atonic sẽ xin cạch luôn kể từ năm sau !! hit....hit.....

- Nếu cây thiếu nắng , yếu , ít đọt phóng , bác vẫn phải dùng đến atonik chứ , làm sao cạch đc . Hay chuyển qua chơi GA3
- vấn đề trên do bác sử dụng ko đúng thời điểm , nếu nút ngậm , thì bác mới dùng đến atonik , đằng này có mấy ngày , bác phải rút ra đc kinh nghiệm cho mình để khi cần thì dùng đến thuốc .
----
- Giờ chỉ mong bác Mục hướng dẫn cách bón phân từng chu kỳ , mình còn hơi rối chỗ này

............còn atonic sẽ xin cạch luôn kể từ năm sau !! hit....hit.....

Bác đừng sợ chất kích thích…vì bác có sợ, nó cũng có trong phân bón. Bác vẫn phải dùng..
Khi bác trồng mai có kĩ thuật cao rồi,lúc đó chất kích thích sẽ giúp bác nhiều việc lắm đấy, nếu bác dùng đúng cách và đúng lúc

Dù kết nụ nhiều hay ít
Dù nở sớm, hay nở muộn, ..v..v
Đều là cái thú mà mà chỉ có được ở người trồng mai với nhiệt tình…cái thú này còn vui hơn xem... bóng đá

Từ 1 cái đọt nhú ra cũng cho ta 1 ít hồi hộp chờ đợi xem nó mạnh hay yếu..từ đó tính toán lại phân bón.cách chăm sóc .v..v..
Niềm vui hay nỗi thất vọng trên cây mai không chỉ đến lúc cuối năm khi lặt lá xem kết quả thực sự của nụ hay đối phó với thời tiết chờ bông sắp nở,
mà nó đến hằng ngày..nhất là đối với các cây mai tuyệt đẹp và mắc tiền…

Khi các cơ bản về chăm sóc mai, từ cách tưới, cách bón phân , phòng trị côn trùng bịnh tật hại lá thân cành kể cả hại rễ, đất đã rành…các bác nên chơi mai quý đi..
Sẽ thấy ngay thú vui vô cùng và nỗi thất vọng…kinh khủng,,,nhiều khi không ngủ được, trằn trọc thâu đêm với câu tự hỏi tại sao ra vật…bây giờ giải quyết làm sao ?
Vui là chỗ đó… đó bác…cây càng đẹp càng mắc tiền càng…vui

Bác Mục nhớ chụp nút mai để con còn theo với . Mấy cây mai của con đầu nút chưa sáng , vỏ lụa chưa xòe quạt . Chỉ mới tách "đúng 2 vỏ trấu đen" 2 bên nút . Cám ơn Bác . Chúc bác sức khỏe

Bác Mục cho con hỏi? sử dụng thuốc kích thích atonik cho cây mai thì liều lượng dùng ra sao vậy Bác

Thuốc kích thích sinh trưởng - Atonik 1.8 DD

<tbody>
</tbody>
Hoạt chất:

Sodium - S - Nitrogualacolate 0,03 %
Sodium - O - Nitrophenolate 0,06 %
Sodium - P - Nitrophenolate 0,09 %

Lợi ích sản phẩm

Atonik là thuốc kích thích sinh trưởng cây trồng thế hệ mới. Cũng như các loại vitamin Atonik làm tăng khả năng sinh trưởng đồng thời giúp cây trồng tránh khỏi những ảnh hưởng xấu do những điều kiện sinh trưởng không thuận lợi gây ra.

Atonik có tác dụng làm tăng khả năng ra rễ, nẩy mầm, tăng khả năng ra chồi mới sau khi thu hoạch. Ngoài ra Atonik cũng làm tăng khả năng sinh trưởng, ra hoa đậu quả của các loại cây trồng. Đặc biệt là làm tăng năng suất và chất lượng nông sản.

Atonik có hiệu lực đối với hầu hết các loại cây trồng và rất dễ dàng áp dụng vào tất cả các giai đoạn sinh trưởng của cây trồng kể từ giai đoạn nẩy mầm cho đến giai đoạn thu hoạch.

Đặc biệt trên lúa Atonik giúp gia tăng số chồi, kích thích trổ bông đồng loạt, làm cho lúa Sáng, Mẩy,

nguồn :
http://www.adcvn.com/index.php?option=com_content&task=view&id=59&Itemid=255

Hướng dẫn sử dụng

Lúa:
- Pha 1 gói 10cc cho 2 bình 8L, phun 4 bình/công 1000 m[SUP]2[/SUP] .
Phun khi:
- Bắt đầu giai đoạn đẻ nhánh.
- Giai đoạn làm đồng.
- Trổ hoàn toàn.

Tiêu, ớt, cà chua:
- Pha

<tbody>
</tbody>

<tbody>
</tbody>

pha 1 bịch 10cc cho 8 lít nước, cũng được

Bác đừng sợ chất kích thích…vì bác có sợ, nó cũng có trong phân bón. Bác vẫn phải dùng..
Khi bác trồng mai có kĩ thuật cao rồi,lúc đó chất kích thích sẽ giúp bác nhiều việc lắm đấy, nếu bác dùng đúng cách và đúng lúc

Dù kết nụ nhiều hay ít
Dù nở sớm, hay nở muộn, ..v..v
Đều là cái thú mà mà chỉ có được ở người trồng mai với nhiệt tình…cái thú này còn vui hơn xem... bóng đá

Từ 1 cái đọt nhú ra cũng cho ta 1 ít hồi hộp chờ đợi xem nó mạnh hay yếu..từ đó tính toán lại phân bón.cách chăm sóc .v..v..
Niềm vui hay nỗi thất vọng trên cây mai không chỉ đến lúc cuối năm khi lặt lá xem kết quả thực sự của nụ hay đối phó với thời tiết chờ bông sắp nở,
mà nó đến hằng ngày..nhất là đối với các cây mai tuyệt đẹp và mắc tiền…

Khi các cơ bản về chăm sóc mai, từ cách tưới, cách bón phân , phòng trị côn trùng bịnh tật hại lá thân cành kể cả hại rễ, đất đã rành…các bác nên chơi mai quý đi..
Sẽ thấy ngay thú vui vô cùng và nỗi thất vọng…kinh khủng,,,nhiều khi không ngủ được, trằn trọc thâu đêm với câu tự hỏi tại sao ra vật…bây giờ giải quyết làm sao ?
Vui là chỗ đó… đó bác…cây càng đẹp càng mắc tiền càng…vui

- cám ơn bác Mục nhiều ! hoá ra atonik vẫn có lợi - vừa rồi mua để xử dụng cho bông giấy - em pha để phun hoa mai đúng như nhà sản xuất : 4cc pha 6l nước - đâu dè nó ép phê dữ vậy ???

Atonik, đâu có công dụng ghê thế..cây bác nở vì lí do khác đấy

Hôm 30 tháng 12 dl tôi cũng lặt lá thử 2 cây mai nhỏ

1 cây, 16 ngày sau bắt đầu nở và hôm nay ngày thứ 21 rụng không còn bông nào và cũng chẳng còn nụ nào chờ nở

Cây thứ 2 bắt đầu nở hôm qua hôm nay mới được nở bông thứ 3

Tôi không hề phun gì cho cây thứ 1 nó mau cũng nở hết bông vậy

Chào bác Mục cái cây nụ nhỏ hôm trước bác dùng 701thúc cho to hôm nay thế nào rồi bác, nụ có đủ trưởng thành để nở chưa bác?

Chào bác Mục cái cây nụ nhỏ hôm trước bác dùng 701thúc cho to hôm nay thế nào rồi bác, nụ có đủ trưởng thành để nở chưa bác?

Nó đây nè bác..hình cái ngọn ( nguyên cây chưa chụp..vì chưa tỉa gọn toàn cây )
cây này là mai Ngự ( mai bông trắng viền xanh) hôm nay tất cả đầu nụ bắt đầu nhớm sáng lên rồi

Hôm giũa tháng 4, tôi thay đất, tính thay ít thôi...ai dè phát giác ra chất trồng nát mịn hết rồi...và rễ đặc ngẹt quấn thành vòng...tôi cắt hết 1/3 tổng số rễ, và thay 70% chất trồng

mất bớt rễ mà nó vẫn kết nụ nhiều quá rồi nuôi nụ không nổi...nge lời bác tôi dùng 701 trong khoảng 2 tuần nụ phình to ra liền

Cám ơn sáng kiến dùng 701 nuôi nụ của bác. tôi áp dụng đã thành công

Bông của nó chụp năm ngoái :

mai trắng 5 cánh thì nụ này cũng không phải là nhỏ bác ah. Cây này nếu bác phun đẫm đầu trâu cỡ 2 lẫn trước khi lặt lá chắc sẽ bung nhanh hơn đôi ba ngày. Mấy cây của cháu phun 901 3 lần trước khi lặt lá, mỗi lần cách nhau 3 ngày. Kết quả năm nay Nhatrang lạnh hơn nhiều những năm gần đây nhưng cây của cháu lại bung đúng dự tính, theo kế hoạch cỡ ngày 26 hoa bắt đầu nở lác đác, mùng 1-mùng 2 cây nở rộ. Năm nay cháu thêm 1 kinh nghiệm là kết hợp phân bón lá đầu trâu với thời điểm lặt lá để xử lý cây ra hoa hợp lý trong những năm trời lạnh kéo dài.
Nhân đây bác cho cháu hỏi thêm làm thế nào để cây ra mắc lá nhặt lại, cây của cháu thường ra xải dài nên cảm giác bông hơi thưa không được như ý muốn, chấu thấy mấy cây của bác ra nụ rất nhặt.

-theo kinh nghiệm kém cỏi của mình , muốn cây ra mắc lá nhặt ( hay mắt lá ko biết cái nào đúng nữa ) thì khi cây phóng đọt đc khoảng 6 lá , bác bấm đi lá thứ 6 , cây ra lá sẽ nhặt lắm .
Vì khi cây phóng ra 8-10 lá nhánh sẽ bị kéo giãn ,vương dài ra làm mắt lá bị thưa , các mắt lá này sẽ kết nút về sau .
- khi cây Khỏe mạnh bấm đọt các mắt ngủ sẽ phóng ra 2 bên làm kín tàn ,các nhánh này sẽ kết nụ ở đầu đọt . Các đầu nút này nở sẽ ra hoa và kéo theo đọt rất đẹp
Còn cây yếu thì thả xổng 2nam sau tính tiếp
mình thấy đủ nắng , đủ nước là sẽ có kết quả tốt .

.....................
Nhân đây bác cho cháu hỏi thêm làm thế nào để cây ra mắc lá nhặt lại, cây của cháu thường ra xải dài nên cảm giác bông hơi thưa không được như ý muốn, chấu thấy mấy cây của bác ra nụ rất nhặt.

Mai ra rược quanh năm nhưng ở đây tôi chia làm 2 giai đoạn :
Tược mọc ra từ sau tết đến hết tháng 4 tược mùa nắng gọi là bộ lá A
Tược mọc ra từ tháng 5 đến hết tháng 9 tược mùa mưa là bộ lá B

Vì cây mai này đã hoàn chỉnh về tàn và dáng thế rồi, ngĩa là với kích thước tàn và độ dài của cành đã rất vừa ý rồi..
Để duy trì dáng như cũ với mắt lá nhặt :

Ăn tết xong khi xả tàn chỉ tỉa phớt thôi, ngĩa là chỉ cắt bỏ 1 chút xíu đầu cành nào chưa vừa ý…thí dụ như ngọn cây mai hình trên thì không tỉa già cả chỉ cắt bỏ nụ thôi..

Túm lại ăn tết xong cây mai chỉ bị tỉa mất hết bông…toàn bộ chi cành rất đẹp hầu như còn nguyên
Lá mọc ra sẽ rất nhặt, đặc điểm của bộ lá ra từ tháng giêng đến tháng 4 al cành mọc ra rất ngắn với các mắt lá rất nhặt ( bộ lá A)
Vì nếu bạn tỉa sâu, ngĩa là cắt sâu vào bên trong. vì cây mất chi hoặc cành bị cắt sâu bắt buộc phải phóng đọt vươn dài nhanh ra..với mắt lá thưa

Nam bộ mùa mưa bắt đầu chính thức vào cuối tháng 4
Đặc điểm của các cành mọc thêm trong mùa mưa từ tháng 4 đến tháng 9 al là tược mọc ra dài vơi mắt lá thưa ( bộ lá B
Bộ lá và tược mùa mưa này ( bộ lá B sẽ phá hỏng toàn bộ hình dáng rất đẹp của đang có của cây mai . nhưng bạn vẫn phải nuôi kĩ bộ lá B…vì nó sẽ tồn tại đến cuối năm để quang hợp nuôi cây nuôi nụ
Bạn chỉ nên ngắt đọt khi nó được 2 đến 4 lá…để kềm sức phát triển mạnh của nó
Sự bấm đọt từ sau tháng 5 sẽ có công dụng :
- cản sức phát triển quá mạnh của bộ lá B để không làm chết cành nhỏ bên trong của của bộ lá A và còn có công dụng cây tức nhựa mà kết nụ. nuôi nụ

Rằm tháng chạp sau khi lặt lá xong bạn dùng kìm cắt bỏ tất cả tược cành của bộ lá B

Cây còn lại bộ tược A và các nụ mai trong bộ tược này
Cây đã trở lại hình dáng như đầu năm ngoái

Túm lại là chăm sóc , cắt tỉa giống như chăm sóc cây mai Bình Định

Bạn xem hình tôi chụp cây mai dưới đây Của tỉnh An Giang trong cuộc thi mai vàng hội hoa xuân thành Phố HCM 2011:

Và sau khi xả tàn tháng giêng 2013, ngĩa là 2 năm sau nó vẫn với chi cành và kích thước như cũ ( trưng bày tại hội sinh vật cảnh An Giang, ảnh bác Đỗ Bình chụp) :

Cây mai Bình Định sau khi xả tàn tháng giêng xong..cũng chỉ tỉa phớt đầu cành thôi đấy chứ ( ảnh của Bác Toại Nguyện ) :

Cám ơn bác, mặc dù 1 số cành cháu chỉ tỉa phớt đầu cành mà chồi mới hình thành cứ vượt ra vun vút mới khổ.

Back