Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974
Cám ơn bác, mặc dù 1 số cành cháu chỉ tỉa phớt đầu cành mà chồi mới hình thành cứ vượt ra vun vút mới khổ.

Đừng dùng đầu trâu 501 trong mùa nắng, túm lại là không dùng phân bón lá và bón gốc có gib cho các cây đã thành… “kiểng”
Vì đặc điểm của Gib là kéo dài các mắt lá để cành phóng nhanh, sẽ phá mất thế của cây

Nếu cảm thấy cần chất kích thích để cây ra nhiều tược thì dùng Cytokinin.vì chất này kích thích ra tược nhưng không kéo dài mắt lá

Các tược phóng mạnh uốn ngay khi còn non, sẽ chậm phát triển

Nếu thấy cần thiết quá thì dùng chất ức chế sinh trưởngCCC phun …các tược sẽ chùn lại. với mắt lá nhặt

http://agriviet.com/nd/5282-hieu-qua-thuc-te--xu-li--ccc-tren-cay-trong/

Hỏi bác lethanhan có bán chất này

Atonik, đâu có công dụng ghê thế..cây bác nở vì lí do khác đấy

Hôm 30 tháng 12 dl tôi cũng lặt lá thử 2 cây mai nhỏ

1 cây, 16 ngày sau bắt đầu nở và hôm nay ngày thứ 21 rụng không còn bông nào và cũng chẳng còn nụ nào chờ nở

Cây thứ 2 bắt đầu nở hôm qua hôm nay mới được nở bông thứ 3

Tôi không hề phun gì cho cây thứ 1 nó mau cũng nở hết bông vậy

Sao cây mai của bác nở có 5 ngày mà đã rụng hết vậy, bông đầu tiên của em nở cách đây 5 ngày nhưng vẫn tươi nguyên, chưa có biểu hiện của việc rụng??

Bác thử đếm xem trong tình hình khí hậu nơi bác. 1 bông mai từ khi bắt đầu nở đến khi bắt đầu rụng là mấy ngày ? ở nhiệt độ thấp mai chậm nở , có phải rồi cũng chậm tàn ?
ở miền nam 1 bông mai nở sang ngày thứ 3 là rụng
2 Cây tôi vặt lá thử là bonsai nhỏ chỉ có vài nụ là loại mai cánh mỏng 1 nụ chỉ cho ra 1 bông

....vì phân sinh học hay các chất kích thích sinh trưởng... không thể tưới vào buổi sáng như bác mục tử chỉ dẫn ... vậy nếu mình tuới đẫm cho cây vào buổi chiều tối như vậy có ảnh hưởng đến bộ rễ của cây không vậy bác...?

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page148#ixzz2r2duZ4lt

Đang uống rượu…đọc bài viết của bác mà….muốn xì trét
Bác trích dẫn ở đâu ? làm ơn cho cái link….vì lí do…. “ngữ cảnh”

Bác lầm về ý ngĩa của từ “phân sinh học” và phân vô cơ. Bác cũng có thể lầm về chữ “tưới” và “phun”
Vì tưới phân vô cơ hay hữu cơ nên tưới tưới vào buổi sáng của 1 ngày có nắng to, và phải chắc chắn 5 ngày sau đó vẫn nắng to
Các chất kích kích thích sinh trưởng và phân bón lá , nên phun vào buổi chiều…sẽ có lợi hơn là phun buổi sáng…vì buổi chiều các “khí khổng” mở ra và mở ra suốt đêm , do đó phân bón lá thấm vào được nhiều hơn buổi sáng…vì buổi sáng chỉ có vài giờ là mát mẻ . sau đó là nắng to…khí khổng đóng lại không hấp thụ thuốc nữa
Tôi hướng dẫn các bác trồng mai trong chậu là không có… thù lao, từ bất cứ nguồn nào…
Tôi thích là tôi làm. Vì tôi không muốn bỏ mất đi cái mà tôi đã phải trả giá
Nếu bác có dụng ý “bắt bẻ từ” ngề của luật sư đấy..thì tôi cũng có quyền không góp ý bất cứ thắc mắc nào của bác nữa, hoặc bất cứ ai có ác ý, cài bẫy

...Còn việc này nữa em nói nhỏ với các bác thôi nhé...! cây của em đếm tới đếm lui ...! chưa tới 100 nụ hoa...! Mong các bác cho em lời khuyên nhé ...! mến chào các bác

Link : http://agriviet.com/home/newreply.php?do=postreply&t=85481#ixzz2r2jZFdSJ

để tôi nói nhỏ trước....bác không có năng khiếu trồng mai chậu..nên bác có đọc cũng không hiểu. và kết quả là như thế...cũng giống như vấn đề và cách đặt vấn đề của bác về các rắc rối cây mai của bác...ở bài viết trên, đã chứng tỏ bác không hiểu gì cả, hoặc bác đang cay cú...vì lão mõ đang đụng chạm đến ngề của bác !!

Last edited by a moderator:
phân sinh học hay các chất kích thích sinh trưởng... không thể tưới vào buổi sáng như bác mục tử chỉ dẫn ... vậy nếu mình tuới đẫm cho cây vào buổi chiều tối như vậy có ảnh hưởng đến bộ rễ của cây không vậy bác...?

Link : http://agriviet.com/home/threads/854...#ixzz2r2duZ4lt

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page148#ixzz2r7PcrVwZ

Bác trích dẫn lời lão mỗ khẳng định là phân sinh học không thể tưới ban đêm…làm tôi… giật nẩy mình..
Tôi vốn nhạy cảm..chỉ xin bác cái đường link , ở bài nào mà bác cho rằng tôi hướng dẫn như vậy!! vì tùy theo “ngữ cảnh” mà có ý ngĩa khác nhau

Phân sinh học theo tôi là các loại phân có vi sinh thí dụ như Sông gianh…hoặc các loại phân có men vi sinh ngĩa là các Enzim của vi sinh, thí dụ như agrostim..tác dụng của các men này sẽ làm tăng lưu dẫn và hấp thụ phân cho cây cối lên tới thêm 20% nữa

Các loại phân sinh học này nên dùng lúc chiều, tối sẽ có lợi…vì nếu dùng buổi sáng ánh nắng mặt trời sẽ làm hư chúng (hư enzim, hoặc chết vi sinh) , khi chưa kịp phát huy được hoạt tính để thấm vào lá hoặc đất

Nhưng phân sinh học cũng là Bánh dầu ngâm hoặc cá ngâm…vì các chất liệu này đã được ngâm ủ để vi sinh phân hủy các protein thành đạm cây dễ tiêu thụ, và hàm lượng đạm trong phân rất cao..
Do đó nên tưới vào buổi sáng sẽ có lợi hơn vì cây sẽ ấp thụ và quang hợp ngay khi có nắng

Cây trong chậu khắc hẳn cây trồng dưới đất. mọi phân bón cho vào lúc nào cần phải tính toán hết cở, để có lợi tối đa cho cây..làm bừa sẽ chỉ có hại mà không tí lợi nào đâu

Diễn đàn này nhiều chuyên gia ghé vào lắm. …

như năm ngoái…1 thành viên đã bị 1 nick mới toang vật thảm thiết, chỉ vì lí do văn phong thôi…mà “vật” rất chí lí. Không thể cãi được
Vật tan nát xong nick ,mới toang này cũng biến mất

Hoặc ít nhất cũng bị KTD cười cho, vì anh ta là 1 kĩ sư nông học đấy

Kính chào các Bác.
Mấy ngày nay cháu vào trang web, được đọc những bài viết rất hay và những câu hỏi cũng rất bổ ích đối với cháu. Qua đó cháu cảm nhận được việc trồng mai bỏ ra rất nhiều công sức và cần nhiều kinh nghiệm thiệt, nhưng cũng rất thú vị. Qua đây cháu cũng cám ơn Bác Mục Tử rất nhiều, nhờ có sự chỉ dẫn của Bác mà năm nay, cháu cũng được 2 cây mai nở tết, mặc dù nó ăn tết sớm do cháu lặt lá sớm ( ngày 12 al) vài bữa nữa cháu chụp hình để khoe với các Bác. Nhân dịp Tết đến, cháu chúc các Bác có một năm mới An Khang - Thịnh Vượng - Sức Khỏe - Thành Công.

Atonik, đâu có công dụng ghê thế..cây bác nở vì lí do khác đấy

Hôm 30 tháng 12 dl tôi cũng lặt lá thử 2 cây mai nhỏ

1 cây, 16 ngày sau bắt đầu nở và hôm nay ngày thứ 21 rụng không còn bông nào và cũng chẳng còn nụ nào chờ nở

Cây thứ 2 bắt đầu nở hôm qua hôm nay mới được nở bông thứ 3

Tôi không hề phun gì cho cây thứ 1 nó mau cũng nở hết bông vậy

- cám ơn bác Mục ! hổm rày bận quá kg vào diễn đàn được - xin báo cáo với bác Mục và các anh em nhà nông là :
- mấy cây mai đã phun atonik thì 1 cay hôm nay nụ đã bung toàn bộ - dự kiến 25 dến 26 dẽ nở đẹp < ai dè nó còn lắm nụ vậy ! hay tại atonik kích thích thêm ?> - cây này sẽ mang xuống nhà khi nở đẹp để dón xuân sớm !
- 2 cây còn lại đã lún phún ra đều , cũng lắm nụ , dự kiến sẽ nở đẹp vào 27 dến 29....đem xuống nhà ăn tết tập 2..
- những cây còn lại ra nụ chẳng đều ! cây thì nụ quá nhỏ , có cây nụ đã bung hết trấu....có cây vừa nhỏ , lại vừa lớn ...khó mà dự kiến ngày nở ??
- bác Mục ui , em tính thế này : hôm nay phun actara lên toàn bộ < xem như phun hết lên nụ và cành luôn , thay vì phun nước cho hoa ra to và đẹp > vừa trị bọ trĩ , bữa giờ chỉ tưới tí gốc khi thấy gốc thật khô , bắt đầu từ hôm nay , em tưới đều từ cành đến gốc cho hoa nở đẹp được chưa bác Mục ?
- mùa xuân này xem ra không đến nỗi tệ cho 1 năm chăm sóc theo cách chuyên nghiệp của dân amateur như em .....
- xin cám ơn bác Mục rất nhiều !!

Kính gởi bác Mục:
Cây mai em lặt từ hôm 11 hôm nay 23 bung nụ xanh được khoảng 40%. có khoảng 5,6 nụ đã bung hé màu vàng to băng hột đậu phọng 3,4 ngày nay rồi mà sao khg bung thành bông được , thiếu nhiệt hay nước phun nụ hay sao vậy bác Mục? làm ơn cho em vài chỉ dẫn. Kính!

Kính gởi bác Mục:
Cây mai em lặt từ hôm 11 hôm nay 23 bung nụ xanh được khoảng 40%. có khoảng 5,6 nụ đã bung hé màu vàng to băng hột đậu phọng 3,4 ngày nay rồi mà sao khg bung thành bông được , thiếu nhiệt hay nước phun nụ hay sao vậy bác Mục? làm ơn cho em vài chỉ dẫn. Kính!

Bác hái cái nụ rồi mổ ra xem trong có các hột nhỏ như hột cà phê là sâu đó bác tìm kí sẽ thấy con sâu nhỏ trong cái nhụy ..sâu ăn bên trong làm sao nụ nở được

Khi nụ xanh bung ra phải phun actara hoặc regen ngay…để ngừa diệt trứng bướm bám trên nụ

Hôm sau thấy bướm vờn thì phun nữa cho chết trứng , nhưng sau đó 2 giờ dùng vòi nước phun để rửa thuốc đi

Bác hái cái nụ rồi mổ ra xem trong có các hột nhỏ như hột cà phê là sâu đó bác tìm kí sẽ thấy con sâu nhỏ trong cái nhụy ..sâu ăn bên trong làm sao nụ nở được

Khi nụ xanh bung ra phải phun actara hoặc regen ngay…để ngừa diệt trứng bướm bám trên nụ

Hôm sau thấy bướm vờn thì phun nữa cho chết trứng , nhưng sau đó 2 giờ dùng vòi nước phun để rửa thuốc đi

dạ! cám ơn bác ạ! Tối nay em mới đọc được tin bác, sang mai em sẽ phun sớm, 2ngày trước em có phun confidor chắc khg có tác dụng. kính!

- em vừa phun actara hôm qua thay cho phun nước , hôm nay bắt đầu tưới đều....hoa nở ra vài bông cũng có ít cái kg bung ra hết thẳng cánh được !! lý do là vì sao vậy bác Mục ??
- cảm ơn bác Mục !!

Việc hoa bung không thảng hết cánh có 2 lý do. Thường nhất là do chất hoa, khi hoa nở dù không bị sâu hay tác nhân nào tác động lên nhưng có cánh thẳng cánh "quẹo", vì vậy khi lấy bo ghép các bác nên chọn lọc bo ghép từ cây mẹ có chất bông tốt. Nguyên do tiếp theo là do cây còi cọc, thiếu chất dẫn đến hoa kém chất lượng.
Ngoài ra đôi khi các bác thấy có những búp bung vàng rồi nhưng cánh cứ dính cục lại vàng khè không bung nở như bình thường. Nguyên do này là vì bị sâu đục vào hoặc do bọ chích vào. Ngay tại vết sẹo đó nhựa cây chảy ra rồi khô cứng đi, điều này giống như các cánh hoa bị dán keo lại thì không bung ra được. Quan sát kỹ các bác thấy trên búp xanh sẽ có 1 vết nhỏ như kim tiêm vào.

chào các bác, chào bác mục. hoa của cây mai nhà em từ lúc nở đến lúc tàn được khoảng 7 ngày. 3 bông đầu tiên bắt đầu nở từ hôm 17 sau đó các bông tiếp theo cũng nở, giờ là ngày 24 chỉ có 3 bông đầu là rụng xuống gốc thôi. may quá đến tết chắc vẫn còn đầy hoa.
Mấy hôm trước em cũng bị 1 bông không bung ra được, chỉ he hé 3 ngày rồi rụng. nguyên nhân của bông đó là nụ xanh bị sương muối làm thâm thâm một chút ở trên đỉnh nụ. Em cho luôn vào nhà nên chỉ bị 1 bông thôi.

gửi hình 2 cây mai cho Bác Mục và các AE xem và góp ý giúp mình với, 1 trong 2 cây có rất nhiều nụ, sau 2 năm tầm sư theo chỉ dẫn của Bác Mục thì đã có chút thành quả, nhưng giờ còn khoảng 6 ngày nữa tết mà Nụ vẫn chưa bung chấu... hoặc có thì bung rất ít, vậy thì bác Mục góp ý em nên làm thế nào để Nụ bung chấu vậy bác? bắt đầu từ hôm qua em tưới nước ấm khoảng 33 độ cho cây, ko biết có cải thiện đc ko, 2 cây này em lặt lá ngày 13 và 14 tháp chạp...

gửi hình 2 cây mai cho Bác Mục và các AE xem và góp ý giúp mình với, 1 trong 2 cây có rất nhiều nụ, sau 2 năm tầm sư theo chỉ dẫn của Bác Mục thì đã có chút thành quả, nhưng giờ còn khoảng 6 ngày nữa tết mà Nụ vẫn chưa bung chấu... hoặc có thì bung rất ít, vậy thì bác Mục góp ý em nên làm thế nào để Nụ bung chấu vậy bác? bắt đầu từ hôm qua em tưới nước ấm khoảng 33 độ cho cây, ko biết có cải thiện đc ko, 2 cây này em lặt lá ngày 13 và 14 tháp chạp...

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page149#ixzz2rKoxYALp

- cây của bác chắc thuộc loại NỤ ẨN rùi....nhà em có 1 cây cũng như thế !! có thể dùng kích thích atonik sẽ có 2 trường hợp xảy ra :
1- chả có cái bông nào cả
2 - có thể có 1 đống hoa ra rất mau < khoảng 2 đến 7 ngày > em đã làm rồi và xảy ra như vậy

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page149#ixzz2rKoxYALp

- cây của bác chắc thuộc loại NỤ ẨN rùi....nhà em có 1 cây cũng như thế !! có thể dùng kích thích atonik sẽ có 2 trường hợp xảy ra :
1- chả có cái bông nào cả
2 - có thể có 1 đống hoa ra rất mau < khoảng 2 đến 7 ngày > em đã làm rồi và xảy ra như vậy

Em cũng ko bịết nữa, cũng chỉ lần đầu nghe về Nụ Ẩn, 2 cây này cây nhiều nụ thì kết nụ từ tháng 6 đến tháng 9, nụ to như hạt đậu xanh... chăm 1 năm mà đc vậy rồi mà ko có bông thì chắc ọc máu quá...hihi

Trong cái lạnh đã biết trước, mai sẽ nở rất chậm, hoặc sẽ nở….sau tết
Tôi và bác Võ Minh Không đã bàn rồi..
Bác Võ Minh Không bảo rằng ở Nha Trang bị lạnh vào tháng cuối năm và tết là thường xuyên
Và đây cách giải quyết của bác ấy :

mai trắng 5 cánh thì nụ này cũng không phải là nhỏ bác ah. Cây này nếu bác phun đẫm đầu trâu cỡ 2 lẫn trước khi lặt lá chắc sẽ bung nhanh hơn đôi ba ngày. Mấy cây của cháu phun 901 3 lần trước khi lặt lá, mỗi lần cách nhau 3 ngày. Kết quả năm nay Nhatrang lạnh hơn nhiều những năm gần đây nhưng cây của cháu lại bung đúng dự tính, theo kế hoạch cỡ ngày 26 hoa bắt đầu nở lác đác, mùng 1-mùng 2 cây nở rộ. Năm nay cháu thêm 1 kinh nghiệm là kết hợp phân bón lá đầu trâu với thời điểm lặt lá để xử lý cây ra hoa hợp lý trong những năm trời lạnh kéo dài.
Nhân đây bác cho cháu hỏi thêm làm thế nào để cây ra mắc lá nhặt lại, cây của cháu thường ra xải dài nên cảm giác bông hơi thưa không được như ý muốn, chấu thấy mấy cây của bác ra nụ rất nhặt.

tôi thì phun 901+gibberellin 2 lần trước 2 ngày lặt lá….kết quả ngày 23 bung ra nụ xanh 30% ngày 24 bung thêm 1 mớ nữa
các cây không phun để đối chứng cũng bung nụ nhưng ít hơn

có 10 cây hôm 21 đã thấy nguy cơ câm luôn…tôi đưa vào phòng kín dùng đèn hồng ngoại chiếu cho nó 2 đêm
kết quả bung nụ xanh 30% có cây bung 80%
Dùng Đèn hồng ngoại, là biện pháp cuối cùng và nhanh.
nếu dùng đèn tròn hiệu quả không cao bằng

--------

chào các bác, chào bác mục. hoa của cây mai nhà em từ lúc nở đến lúc tàn được khoảng 7 ngày. 3 bông đầu tiên bắt đầu nở từ hôm 17 sau đó các bông tiếp theo cũng nở, giờ là ngày 24 chỉ có 3 bông đầu là rụng xuống gốc thôi. may quá đến tết chắc vẫn còn đầy hoa.
Mấy hôm trước em cũng bị 1 bông không bung ra được, chỉ he hé 3 ngày rồi rụng. nguyên nhân của bông đó là nụ xanh bị sương muối làm thâm thâm một chút ở trên đỉnh nụ. Em cho luôn vào nhà nên chỉ bị 1 bông thôi.

Mai Bình Định, ngay trong nam , khí hậu thuận lợi vậy mà nhiều người còn không thành công…có nhà vườn từ chối chăm sóc mai Bình Định

Bác ở Miền Bắc mà đạt được như vậy..xin chúc mừng bác
Bác nhớ ghi lại các số liệu về nhiệt độ…các biện pháp đã áp dụng để sang năm…tiếp tục, với kết quả cao hơn và ngày nở bông vừa ý hơn

Báo cáo Bác Mục tình hình lạnh nhiều đợt như năm nay thì chiêu xử lý tốt nhất vẫn là nhiệt độ. Cây của cháu xử lý như vậy nhưng một số nụ là vừa ý, 1 số ít còn lại cứng đầu nhất quyết chưa bung. Ở chỗ của cháu có 1 số người làm như sau cho hiệu quả khá tốt: đối với các cây trong chậu cỡ trung và nhỏ, người ta treo 1-2 bóng đèn tròn cỡ nhỏ 20-40w, lấy túi nilon cỡ to như loại bao phủ các tủ lạnh hay máy giặt trùm lại, bên ngoài lại lấy giấy to kiểu bao xi măng dán lại thành khổ lớn bao lại rồi cột hờ. Phương pháp này có thể tạo nhiệt bên trong rất cao, cây bung rất đều nhưng hơi tốn công. Ban ngày ta tháo hết bao và giấy để cây hưởng nắng, chiều xuống lại trùm vào và cắm điện.

--------

Báo cáo Bác mục tình hình lạnh nhiều đợt như năm nay thì chiêu xử lý tốt nhất vẫn là nhiệt độ. Cây của cháu xử lý như vậy nhưng một số nụ là vừa ý, 1 số ít còn lại cứng đầu nhất quyết chưa bung. Ở chỗ của cháu có 1 số người làm như sau cho hiệu quả khá tốt: đối với các cây trong chậu cỡ trung và nhỏ, người ta treo 1-2 bóng đèn tròn cỡ nhỏ 20-40w, lấy túi nilon cỡ to như loại bao phủ các tủ lạnh hay máy giặt trùm lại, bên ngoài lại lấy giấy to kiểu bao xi măng dán lại thành khổ lớn bao lại rồi cột hờ. Phương pháp này có thể tạo nhiệt bên trong rất cao, cây bung rất đều nhưng hơi tốn công. Ban ngày ta tháo hết bao và giấy để cây hưởng nắng, chiều xuống lại trùm vào và cắm điện.
Cái khó khi trời lạnh là dù có xử lý bằng chất thì cây chỉ bung 1 phần, phần còn lại lai rai trong tháng giêng, muốn cây bung hoa tưng bừng thì phải kết hợp xử lý nhiệt độ nữa.

Miền trung lạnh thường xuyên…
Giải pháp hay nhất và chuyên ngiệp nhất ít tốn kém mà hiệu quả cao là dùng đèn hồng ngoại..tôi áp dụng thấy mai bung nụ rất nhanh và đều

90 ngàn đồng 1 bóng 250W bán ở cửa hàng dụng cụ y khoa..nhiệt của đèn có định hướng và bức xạ của nó đi sâu vào bên trong nụ, làm nóng từ trong ra. Nên hiệu quả cao
Nhưng cẩn thận nó có thể làm cháy khô nụ nếu để gần

1 cây mai Bình Định 5 tàng , bị cắt biến thành bonsai :

Back