Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974
......

- bác Mục ui ! nếu dùng vôi ăn trầu thì mỗi chậu đường kính 4 tấc - thân cây gốc khoảng 7cm thì bỏ bao nhiêu vôi là vừa , và bỏ 1 năm mấy lần ạ ?? em tính đầu năm sau thay toàn bộ đất trồng
- xin cám ơn bác Mục !!

Tôi chưa hề ăn trầu, và nhà cũng không có ai ăn trầu…nên không biết vôi đó là gì

Vôi chết là vôi đã tả không còn nóng nữa

Vôi là cái đất mất đi nhiều nhất mỗi năm do nước rửa trôi…vôi là 1 trung khoáng mà cây cần thiết
Vôi còn để cân bằng PH cho đất..do đó đất thiếu vôi sẽ bị acid hóa…khi PH = 5 mai sẽ vàng lá do rễ bắt đầu hư đi

Trong dynamic cũng có vôi…nhưng không đủ nhiều để cung cấp cho đất, và người ta cũng không thể cho vôi nhiều trong dynamic được,,,vì nhiều vôi thì kiềm sẽ làm mất đạm, và phân bón hết công dụng màu mỡ

Vì thế vôi phải dùng riêng và cho vào đầu mùa sinh trưởng…1 tuần sau khi rải vôi lúc đó có quyền bón phân, mà không sợ bị mất đạm nữa

1-Nếu bác quyết định dùng dynamic làm phân bón chính…bác phải dùng thêm lân vô cơ…có nhiều loại lân có hàm lượng vôi cao…ở nông thôn rất dễ tìm lân có vôi

2- nếu bác dùng lân có vôi…thì không phải bón thêm vôi bột vào đất hay đất chậu nữa

Các lọai phân lân có vôi, xem ở đây :

http://agriviet.com/nd/384-phan-vo-co---phan-lan/

3- Nếu bác quyết định dùng phân dơi là chính thì bác không cần phải thêm lân vô cơ cho đất nữa…vì trong phân dơi có rất nhiều lân,,,nhưng nhất thiết bác vẫn phải dùng thêm vôi

Tùy bác chọn cách dùng phân lân và phân bón chính mà quyết định có nên dùng thêm vôi cho đất hay không

1-Nếu bác quyết định dùng dynamic làm phân bón chính…bác phải dùng thêm lân vô cơ…có nhiều loại lân có hàm lượng vôi cao…ở nông thôn rất dễ tìm lân có vôi

2- nếu bác dùng lân có vôi…thì không phải bón thêm vôi bột vào đất hay đất chậu nữa

Các lọai phân lân có vôi, xem ở đây :

http://agriviet.com/nd/384-phan-vo-co---phan-lan/

3- Nếu bác quyết định dùng phân dơi là chính thì bác không cần phải thêm lân vô cơ cho đất nữa…vì trong phân dơi có rất nhiều lân,,,nhưng nhất thiết bác vẫn phải dùng thêm vôi

Tùy bác chọn cách dùng phân lân và phân bón chính mà quyết định có nên dùng thêm vôi cho đất hay không

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page151#ixzz2raZkFuZF

- em dùng lân super bình điền < bột màu xám > và dùng phân dơi , mỗi tháng bón 1 lần đến hết th-4 - sau đó dùng dynamic .....như vậy vôi ăn trầu < vôi tôi sống > loại này dễ mua vì còn có các bà ăn trầu ....phải dùng bao nhiêu ? cuối năm chắc cũng có vài nhà dùng vôi quét tường , nếu vôi ăn trầu kg được thì em phải tìm vôi đã quét còn dư mang về , như vậy phải dùng thế nào bác Mục ?
- xin cám ơn bác Mục , 1 năm qua theo hướng dẫn của bác mà em có được 1 chút mai vui xuân ...dù chưa hoàn hảo lắm nhưng thế là vui lắm rồi vì mình được chưng cây mai do chính tay mình chăm bón mà có !!
- xin cảm ơn bác Mục rất nhiều , năm mới chúc bác Mục và gia quyền an khang , thịnh vượng , sức khỏe dồi dào.....tấn tài , tấn lộc , tấn an khang !!

....cuối năm chắc cũng có vài nhà dùng vôi quét tường , nếu vôi ăn trầu kg được thì em phải tìm vôi đã quét còn dư mang về , như vậy phải dùng thế nào bác Mục ?
.......!

Bác là phức tạp nhất trong tất cả mọi thành viên tôi đã từng gặp ,
vôi quét tường thì tôi đã từng viết ở bài nào đó rồi :
Vôi quét tường bây giờ người ta không dùng a dao mà dùng muối pha vào
Nếu bác thích bác cứ tưới cho cây, nó ra thế nào thì bác ráng mà chịu

Bác là phức tạp nhất trong tất cả mọi thành viên tôi đã từng gặp ,
vôi quét tường thì tôi đã từng viết ở bài nào đó rồi :
Vôi quét tường bây giờ người ta không dùng a dao mà dùng muối pha vào
Nếu bác thích bác cứ tưới cho cây, nó ra thế nào thì bác ráng mà chịu

- ra thế à !! em chưa quét vôi lần nào nên kg biết !!!!! em muốn hiểu thật kỹ vấn đề nên có nhiều câu hỏi dấm dớ ...xin bác Mục bỏ quá cho em...hi...hi...học là phải hỏi mà bác !! người xưa đã dạy thế rùi....hi....hi...chúc bác Mục vui , khỏe , sang năm lại làm phiền bác nhiều đây ....hi...hi.....bác Mục thấy hoa em trồng có đẹp kg ạ ??

cách đây 1 năm mình mua 1 kg vôi quét tường người ta còn ko muốn bán nữa vì rất rẽ , hình như 4k-6k gì đó . Còn Vôi ăn trầu đc người ta pha cái gì vào rồi , giá cao hơn nhiều

Địa chỉ bán vôi làm phân bón đây nè có cả phân dolomit là phân vôi có magie :
. Số 3 đường 15 phường Bình an quận 2 HCM
.vào trang này có cả số ĐT :

http://agriviet.com/home/tags.php?tag=vôi+bột#axzz2rauQm0MR

- bác Mục ơi ! em mua được 2kg vôi quét tường rồi , bi giờ mình pha chế ra sao hả bác ? pha chế xong , bỏ vào chậu 4 tấc - cây 7cm gốc là bi nhiu ? em xài toàn đất của cửa hàng bên hưng phú-Q8 < giá thể trồng cây > mà kg pha chế thêm gì cả

Last edited by a moderator:
Em thấy bác viết khi nào thấy lá non chuyển sang xanh mới tình chuyện vô phân mà bác lại căn cứ thời điểm rằm tháng giêng làm gì? Nếu thời điểm đó cây của bác có lá chưa đúng yêu cầu thì bác bón phân lợi bất cập hại, và kể cả alaska là phân bón lá, lúc đó nếu lá chưa trưởng thành cũng chưa cần phun. Giai đoạn này bác chỉ cần ngừa bọ trĩ, kích rễ cho khỏe, cây ra nhiều lá là quan trọng.

Em hiểu rồi cảm ơn Bac nhiều

Mỗi năm thợ lại thay đất trộn tro trấu, sơ dừa ,trấu tươi + phân hữu cơ, xong rồi đi về,giờ em mới biết là làm ẩu

--------

Dynamic là phân rồi…bác còn thêm phân gì nữa ?
Ngay bây giờ trộn vào đất mỗi cây vài chén "vôi chết" , xới đều rồi tưới nước…
1 tuần sau Đầu tháng giêng đắp vào gốc phân chuồng ủ mỗi cây vài kí . khi thấy lá ra đã nhiều và có màu xanh thì bón phân dơi, Mỗi tháng bác bón 1 lần phân dơi là tốt lắm rồi..

Cuối tháng 4 al khi mưa bắt đầu…thì ngưng phân dơi mà dùng dy namamic viên rải trên mặt đất…phủ rơm lên khoảng 1 tháng sau giở rơm lên nếu thấy phân đã tan hết thì rải phân lần nữa
Bón như vậy là đầy đủ hoặc nhiều phân đấy…vì mai trồng đất 1 năm bón phân 3 lần cũng đủ rồi
Quan trọng nhất là giữ lá cho xanh tốt.lá khỏe sẽ quang hợp mạnh nuôi cây phát triển nhanh

chà rửa cây cho sạch bóng lên...
mua máyphun rửa cao áp ở đường Tạ uyên ( cách Bồ Cường vài trăm mét)
mua loại có 2 dây cu roa. mô tơ 1 ngựa rưỡi mới đủ mạnh để phun thuốc lên cao tơi ngọn và đủ mạnh để tẩy rửa..dây cũng mua ở gần đấy

Hôm nay con đã mua thêm thuốc trị tuyến trùng pha với nước tưới đều bổ sung thêm hôm qua rãi ít .
Hôm bữa con cũng tưởng vôi ăn trầu làm đi kiếm muốn chết hên là không gặp chỗ nào bán . Vôi này bi giờ con biết rồi đó là vôi xử lý đất đai , ao hồ chăn nuôi , họ bán bao 50kg không có bán lẻ mà giá hình như cũng rất rẻ . Con đọc hết 152 trang bây giờ muốn tẩu hỏa nhập ma luôn hi..hi.
Cảm ơn bác Mục Tử

Em thấy bác viết khi nào thấy lá non chuyển sang xanh mới tình chuyện vô phân mà bác lại căn cứ thời điểm rằm tháng giêng làm gì? Nếu thời điểm đó cây của bác có lá chưa đúng yêu cầu thì bác bón phân lợi bất cập hại, và kể cả alaska là phân bón lá, lúc đó nếu lá chưa trưởng thành cũng chưa cần phun. Giai đoạn này bác chỉ cần ngừa bọ trĩ, kích rễ cho khỏe, cây ra nhiều lá là quan trọng.

Em hiểu rồi cảm ơn Bac nhiều

Mỗi năm thợ lại thay đất trộn tro trấu, sơ dừa ,trấu tươi + phân hữu cơ, xong rồi đi về,giờ em mới biết là làm ẩu

--------

Dynamic là phân rồi…bác còn thêm phân gì nữa ?
Ngay bây giờ trộn vào đất mỗi cây vài chén "vôi chết" , xới đều rồi tưới nước…
1 tuần sau Đầu tháng giêng đắp vào gốc phân chuồng ủ mỗi cây vài kí . khi thấy lá ra đã nhiều và có màu xanh thì bón phân dơi, Mỗi tháng bác bón 1 lần phân dơi là tốt lắm rồi..

Cuối tháng 4 al khi mưa bắt đầu…thì ngưng phân dơi mà dùng dy namamic viên rải trên mặt đất…phủ rơm lên khoảng 1 tháng sau giở rơm lên nếu thấy phân đã tan hết thì rải phân lần nữa
Bón như vậy là đầy đủ hoặc nhiều phân đấy…vì mai trồng đất 1 năm bón phân 3 lần cũng đủ rồi
Quan trọng nhất là giữ lá cho xanh tốt.lá khỏe sẽ quang hợp mạnh nuôi cây phát triển nhanh

chà rửa cây cho sạch bóng lên...
mua máyphun rửa cao áp ở đường Tạ uyên ( cách Bồ Cường vài trăm mét)
mua loại có 2 dây cu roa. mô tơ 1 ngựa rưỡi mới đủ mạnh để phun thuốc lên cao tơi ngọn và đủ mạnh để tẩy rửa..dây cũng mua ở gần đấy

Hôm nay con đã mua thêm thuốc trị tuyến trùng pha với nước tưới đều bổ sung thêm hôm qua rãi ít .
Hôm bữa con cũng tưởng vôi ăn trầu làm đi kiếm muốn chết hên là không gặp chỗ nào bán . Vôi này bi giờ con biết rồi đó là vôi xử lý đất đai , ao hồ chăn nuôi , họ bán bao 50kg không có bán lẻ mà giá hình như cũng rất rẻ . Con đọc hết 152 trang bây giờ muốn tẩu hỏa nhập ma luôn hi..hi.
Cảm ơn bác Mục Tử

--------

Cây mai nhà em hiện giờ chưa bung vỏ trấu , em đã phơi nắng + đốt đèn sưởi ấm 2 ngày nay rồi , tình hình chắc không kịp tết . Em search google có người chỉ tưới thêm phân đầu trâu 901 . Co Bác + ACE nào biết cách tưới này chỉ giúp em . Năm nay nhà chỉ còn 1 cây này chơi tết .

Có phải mình tưới giữa trưa sau khi pha nước ấm 40 ->50 độ tưới gốc . 901 mình phun lên nụ lúc giữa trưa nắng gắt phải không ?

Em cảm ơn trước .

--------

Đây là hình em nó

- bác Mục ơi ! em mua được 2kg vôi quét tường rồi , bi giờ mình pha chế ra sao hả bác ? pha chế xong , bỏ vào chậu 4 tấc - cây 7cm gốc là bi nhiu ? em xài toàn đất của cửa hàng bên hưng phú-Q8 < giá thể trồng cây > mà kg pha chế thêm gì cả
vôi quét tường không nên sdung bác ơi
bác hỏi tiệm BVTV hình như bây giờ củng có bán loại vôi chết(vôi bọt)
bao 20kg tầm 50 nghìn đồng

vôi quét tường không nên sdung bác ơi
bác hỏi tiệm BVTV hình như bây giờ củng có bán loại vôi chết(vôi bọt)
bao 20kg tầm 50 nghìn đồng

- thế à ! em kg biết....mua ở cửa hàng vật liệu xây dựng = 10.000/1 kg đấy !! phải vất đi thui.....tiệm nào ở nội thành saigon bán vậy bác ? em kg ra Q.2 được bác ơi !

Em mượn bài Anh xem tham khảo :
Sau đây là 3 cách bón vôi cho cây trồng

1. Tùy vào kết cấu và độ chua của đất mà bón vôi đúng liều lượng

- Đất có độ chua cao thì bón vôi nhiều hơn, tuy nhiên nếu bón vôi lót phía dưới lớp đất thì liều lượng sử dụng nhiều hơn bón vôi phía trên bề mặt đất.

Ví dụ: bón vôi lót khử phèn khi trồng cây thì có thể dùng 1-2 ký vôi bột cho một hố trồng cây lớn, còn rải bên trên mặt đất xung quang gốc cây thì dùng 200-300g cho một lần bón.

Trường hợp đất có độ PH từ 3,5-4,5 thì bón 200 ký vôi/ 1000m2, nếu PH từ 4,6-5,5 thì bón 100 ký vôi/ 1000m2, PH từ 5,6- 6 thì bón 50 ký vôi/ 1000m2, PH > 6 thì không cần bón vôi nữa.

- Nếu đất sét hay đất thịt thì có thể bón 1-2 lần trong năm có thể vào lúc thời tiết chuyển mùa ( đầu và cuối mùa mưa). Ngược lại nơi đất có tỷ lệ cát cao thì bón vôi thành nhiều đợt 1-2 tháng bón một lần với liều lượng bằng ¼ khối lượng bình thường.

2. Bón vôi đúng vào thời điểm mà đất yêu cầu

Bón vôi đúng vào thời điểm mà đất yêu cầu

Thông thường người ta sử dụng vôi cho những vùng đất mới khai thác trồng trọt như lên mương liếp, khử phèn khi cơ giới xới xáo đất…nhằm đẩy nhanh quá trình khử chua đất và ém phèn.

Bón vôi vào đầu mùa mưa để xử lý nước mưa đầu mùa mang nhiều axít mầm bệnh cho đất, riêng đối với nơi sử dụng nước giếng khoan tưới cây trồng thì đa số nước giếng có độ PH thấp khoảng từ 5-5,5 rất cần bón thêm vôi vào các mặt chậu cây khi thấy xuất hiện lớp váng màu vàng nhạt hay vàng xanh rêu (lớp phèn đọng trên mặt chậu), chỉ cần rải một lớp mỏng vôi bột xung quanh gốc cây (vôi bột không làm cháy lá cây).

Xử lý vôi kịp thời sẽ giúp rễ cây hấp thu phân bón gốc dễ dàng, nếu bón phân hạt sau khi bón vôi sẽ thấy cây xanh lá hơn.

Ở những khu đất đã khai thác trồng trọt nhiều năm làm đất bị suy thoái cũng cần bón lót vôi và phân hữu cơ để cải tạo và tăng độ mùn cho đất, qua đó sẽ tăng hiệu quả sử dụng đất rõ rệt.

3. Bón vôi gốc cây giúp khử trùng và tiêu diệt mầm bệnh

Vôi không chỉ khử chua đất mà còn có thể khử trùng tiêu diệt mầm bệnh cho cây trồng nhất là đối với cây ăn trái.

Thường người ta bón vôi khử trùng kết hợp với cắt tỉa cành nhánh dọn dẹp cỏ dại xung quanh gốc cây.

Đối với đất trồng rau chuyên canh cũng cần rải vôi trên khắp bề mặt khi thời tiết chuyển mùa để xử lý mầm bệnh cho rau trồng. Trường hợp khi cày ải đất trồng lại vụ rau mới thì người ta bón vôi với liều lượng 150 – 200ký/1000m2 rồi cày sâu xới đất phơi nắng trong thời gian 5-7 ngày nhằm khử chua và diệt mầm bệnh tồn dư nằm dưới lớp đất sâu.

Bón vôi không tốn nhiều chi phí vì giá thành vôi nông nghiệp khá rẻ, chỉ cần nhân công thực hiện thường xuyên với việc bón phân là cây trồng của chúng ta luôn luôn xanh tốt.

Theo Báo Nông Nghiệp Việt Nam

Vôi cục ( vôi sống) để nơi có không khí ẩm sau 1 tuần sẽ tự nhiên nát thành bột..biến thành vôi chết

Trong quá trình cây sống trong chậu, rễ hấp thụ cái nó cần trong phân bón và để lại cặn bã của phân bón, lâu ngày tháng cặn bã ngày càng nhiều này sẽ làm đất hóa độc, nếu hệ vi sinh trong chậu không phân hủy hết được
Mặt khác nước tưới, nước mưa sẽ làm vôi bón năm trước trôi mất đi, đất sẽ hóa chua..khi đất hóa chua vi sinh không sống được…đất càng chua thêm và cuối cùng cây yếu đi , chết từ từ

Vôi để hạ phèn thì nên dùng vôi bột, vì nó tăng độ PH lên cấp kì…nhưng nó không bền trong đất vì bị trôi đi

Vôi để bổ xung cho đất chậu bền nhất là…vỏ sò xay nhiễn gọi là “bột vỏ sò” bán ở cửa hàng thực phẩm gia súc
Hoặc dùng vôi đặc chế cho nông ngiệp, gọi là phân vôi, vôi đó cũng rất bền vì trong đó có những những hạt nhỏ ( vôi đóng cục)

Can xi có trong vỏ sò hoặc hạt nhỏ trong phân vôi.. không bị trôi đi, nó nằm giữa các hạt đất sẽ tiết canxi ra từ từ ra đất để trung hòa acid nếu có và để cây dùng dần dần

....
Cây mai nhà em hiện giờ chưa bung vỏ trấu , em đã phơi nắng + đốt đèn sưởi ấm 2 ngày nay rồi , tình hình chắc không kịp tết . Em search google có người chỉ tưới thêm phân đầu trâu 901 . Co Bác + ACE nào biết cách tưới này chỉ giúp em . Năm nay nhà chỉ còn 1 cây này chơi tết .

Có phải mình tưới giữa trưa sau khi pha nước ấm 40 ->50 độ tưới gốc . 901 mình phun lên nụ lúc giữa trưa nắng gắt phải không ?

Gia nhiệt cho cây nên làm từ ngày 20 mới kịp…hôm nay 28 rồi, không kịp đâu..
Tưới phân khi cây không có lá…chỉ làm hại rễ thôi

càng cố áp dụng nhiều biện pháp..càng làm cây suy đi thôi

Hôm nay 28 tết:

Chia sẻ với ace và báo cáo với bác Mục , mai của em chụp trưa 27. khg biết còn hoa 3 ngày tết khg nữa?

view
[/url] [/IMG]

Cây của bác quocbao đẹp quá, chúc mừng bác.....cây này 3 ngày vẫn còn bông bác yên tâm với điều kiện ko đem vào phòng có quạt máy.....ko đốt nhang.....ko đổ rượu bia vào chậu.

Hôm nay 28 tết:

Chia sẻ với ace và báo cáo với bác Mục , mai của em chụp trưa 27. khg biết còn hoa 3 ngày tết khg nữa?

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page153#ixzz2rfnnbnIL

- cây mai này hết mùng 3 luôn bác ui !!! đẹp....đẹp...

làm sao up hình lên được vậy bác ui ??

--------

bác nào biết up dùm tấm hình này dùm em lên cho các bác thưởng ngoạn ?? hoa tuy kg đẹp nhưng chọn được góc độ nên hoa xuân của em cũng có hồn...bác nào làm giúp em cái nhé ! link đây nè :

http://www.flickr.com/photos/99256893@N05/12184846775/sizes/o/in/photostream/

Hôm nay 28 tết:

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page153#ixzz2rfnnbnIL

- cây mai này hết mùng 3 luôn bác ui !!! đẹp....đẹp...

làm sao up hình lên được vậy bác ui ??

--------

bác nào biết up dùm tấm hình này dùm em lên cho các bác thưởng ngoạn ?? hoa tuy kg đẹp nhưng chọn được góc độ nên hoa xuân của em cũng có hồn...bác nào làm giúp em cái nhé ! link đây nè :

--------

Vôi cục ( vôi sống) để nơi có không khí ẩm sau 1 tuần sẽ tự nhiên nát thành bột..biến thành vôi chết

Trong quá trình cây sống trong chậu, rễ hấp thụ cái nó cần trong phân bón và để lại cặn bã của phân bón, lâu ngày tháng cặn bã ngày càng nhiều này sẽ làm đất hóa độc, nếu hệ vi sinh trong chậu không phân hủy hết được
Mặt khác nước tưới, nước mưa sẽ làm vôi bón năm trước trôi mất đi, đất sẽ hóa chua..khi đất hóa chua vi sinh không sống được…đất càng chua thêm và cuối cùng cây yếu đi , chết từ từ

Vôi để hạ phèn thì nên dùng vôi bột, vì nó tăng độ PH lên cấp kì…nhưng nó không bền trong đất vì bị trôi đi

Vôi để bổ xung cho đất chậu bền nhất là…vỏ sò xay nhiễn gọi là “bột vỏ sò” bán ở cửa hàng thực phẩm gia súc
Hoặc dùng vôi đặc chế cho nông ngiệp, gọi là phân vôi, vôi đó cũng rất bền vì trong đó có những những hạt nhỏ ( vôi đóng cục)

Can xi có trong vỏ sò hoặc hạt nhỏ trong phân vôi.. không bị trôi đi, nó nằm giữa các hạt đất sẽ tiết canxi ra từ từ ra đất để trung hòa acid nếu có và để cây dùng dần dần

Gia nhiệt cho cây nên làm từ ngày 20 mới kịp…hôm nay 28 rồi, không kịp đâu..
Tưới phân khi cây không có lá…chỉ làm hại rễ thôi

càng cố áp dụng nhiều biện pháp..càng làm cây suy đi thôi

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page152#ixzz2rgIh639O

- vậy là vối này để ở chỗ ẩm vẫn dùng được hả bác Mục ? vôi này vừa vôi cục , vừa vôi bột

Chà Máy Nikon D5100 chụp con bạch tuộc này ấn tượng nhe

vôi cục là vôi chưa tả, cho vào đất cây chết chắc do vôi sống tỏa nhiệt độ khi gặp nước

vôi đóng cục là cặn bã của vôi bột khi ngâm nước rồi lọc quét tường,,,các cặn bã còn lại này bón vào đất rất tốt với điều kiện chưa pha muối hay phụ gia, màu sắc

Chà Máy Nikon D5100 chụp con bạch tuộc này ấn tượng nhe

vôi cục là vôi chưa tả, cho vào đất cây chết chắc do vôi sống tỏa nhiệt độ khi gặp nước

vôi đóng cục là cặn bã của vôi bột khi ngâm nước rồi lọc quét tường,,,các cặn bã còn lại này bón vào đất rất tốt với điều kiện chưa pha muối hay phụ gia, màu sắc

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page153#ixzz2rgtZ9vBp

- cám ơn bác Mục ! em D.5100 với 18-70-F:3.5-4.5 - zoom xoàng thui !! em ngày xưa cũng cầm máy chơi ảnh nghệ thuật , chụp studio , chân dung ngoại cảnh , đám cưới - ngày xưa chơi phim , có làm phòng tối < trắng , đen > nay kg làm được nữa rùi nên xài tạm con này vì nhớ nghề...hi..hi..

- vậy theo bác Mục thì em sẽ ngâm cả đống này vào nước rùi múc ra bón cho cây hả bác Mục ? liều lượng thế nào bác chỉ em với nhe .
- cảm ơn bác Mục rất nhiều ! năm nay em có 1 mùa mai tạm gọi là viên mãn rùi....hi...hi....cảm giác sướng kg tả nổi vì nhà toàn chưng mai của chính tay mình chăm sóc !!

.......
- vậy theo bác Mục thì em sẽ ngâm cả đống này vào nước rùi múc ra bón cho cây hả bác Mục ? liều lượng thế nào bác chỉ em với nhe .
- cảm ơn bác Mục rất nhiều ! năm nay em có 1 mùa mai tạm gọi là viên mãn rùi....hi...hi....cảm giác sướng kg tả nổi vì nhà toàn chưng mai của chính tay mình chăm sóc !!

Thấy các bác vui tôi cũng vui..

dù năm nay thật là khó khăn bởi trời lạnh, ngay nhà vườn chuyên ngiệp dày dạn kinh ngiệm ứng phó còn…chết dở, các bác mới bước vào tự chăm lấy cây mai cũng có những thành công dù thời tiết bất lợi,là may lắm rồi

Giống như ý ngĩa của hoa mai là mùa xuân may mắn,,không những thế mai còn là biểu tượng cuả thủy chung đó là đúng hẹn, cứ đến muà xuân là nở hoa, để réo gọi xuân về
Bác có nhận thấy dù thời tiết cản trỏ…mai vẫn đúng hẹn đấy chứ tất cả đều nở,,,chỉ sớm hay muộn thôi

...- vậy theo bác Mục thì em sẽ ngâm cả đống này vào nước rùi múc ra bóncho cây hả bác Mục ? liều lượng thế nào bác chỉ em với nhe .

Vôi phải thực sụ đã tả ( hết nồng hết nóng )…bác lấy 1 chén vôi rải lên mặt chậu (0m4) trộn vào đất rồi tưới nước lên
Hoặc ngâm trong nước rồi tưới cũng được (chỉ làm cho cây không thay đất thôi)
Nếu là cây có thay đất mới thì không cần phải thêm vôi….vì trong đất mới đều là đất không phèn và không thiếu vôi..
Đúg ra phải có thiết bị đo Ph đất mới biết chắc chắn

....- cám ơn bác Mục ! em D.5100 với 18-70-F:3.5-4.5 - zoom xoàng thui !! em ngày xưa cũng cầm máy chơi ảnh nghệ thuật , chụp studio , chân dung ngoại cảnh , đám cưới - ngày xưa chơi phim , có làm phòng tối < trắng , đen > nay kg làm được nữa rùi nên xài tạm con này vì nhớ nghề...hi..hi.

Bác bao nhiêu tuổi ?
Bác có từng học khóa đào tạo nhiếp ảnh ngệ thuật nào của Hội Việt Mỹ số 55 Mạc Đĩnh Chi không trước năm 1975
Hồi đó tôi học ở đấy và Theo đầy đủ chương trình đào tạo của họ là khoảng 2 năm
Khóa cuối cùng của chương trình là… phóng viên chiến trường

Bác bao nhiêu tuổi ?
Bác có từng học khóa đào tạo nhiếp ảnh ngệ thuật nào của Hội Việt Mỹ số 55 Mạc Đĩnh Chi không trước năm 1975
Hồi đó tôi học ở đấy và Theo đầy đủ chương trình đào tạo của họ là khoảng 2 năm
Khóa cuối cùng của chương trình là… phóng viên chiến trường

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page153#ixzz2rhKsTcXr

- cám ơn bác Mục !
em gần 60t - kg đào tạo tại 55- mạc đỉnh chi - học nhiều thầy , mỗi thầy 1 chiêu - căn bản học tại hội nhiếp ảnh thành phố - phòng tối học 2 người đều là hôi viên nhiếp ảnh VN....còn nhiều chiêu trò khác học lai rai nhiều người...cầm máy trước là chơi sau kiếm tiền để phục vũ cái chơi.....cũng vì mê như mê mai vàng vậy - có phòng chụp studio tại nhà , nay kg ai nối nghiệp nên đắp mền cho bụi phủ chơi !! hi....hi....

Back