Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 974
Kính chúc bác Vi và anh em diển đàn 1 năm mới sức khoẻ và tràn đầy hạnh phúc, bình an. Vài hình ảnh mai chưng Tết của con nè bác Vi:

mai của em kg đậm đặc và rậm rật như của các bác , nhưng được cái nó có duyên....cái duyên lồ lộ cũng có , mà duyên ngầm...nhìn càng lâu càng thấy đẹp cũng có...hi...hi...đã nhất là các cánh hoa chả biết từ đâu cứ chui ra , dù khi lặt lá chả thấy nó nằm chỗ nào ?? còn việc phun atonik thì riêng em thấy : sau khi lặt lá phun liền 1 lần với liều : 4cc pha 6 lit nước ! còn dù phun 2 , 3 lần sau đó kết quả cũng chẳng bi nhiu ...3 cây em phun đầu tiên đến giờ vẫn ra hoa dù trước đó dự kiến chỉ nở hết ngày 30 hoặc mùng 1...

1 số cây mai trong hội hoa xuan Tao Đàn 2014, chụp sáng 1 tết
Có nhiều loại giải: lớn ,trung..v..v, ở đây gom chung lại

Giải Đặc biệt :

Giải Vàng Cây mai Xù :

Giải Bạc 2 cây :

Giải Đồng :

Giải khuyến khích :

Không có giải :

Còn nhiều...nhưng chỉ chụp có bấy nhiêu thôi

Cây này của Toại Nguyện đó Bác Mục

Cây giải đặc biệt này Thì ra của lão Toại Nguyện..cũng đã chịu bon chen vào chốn này

1 Cây bonsai Bình Định được tạo hình theo 1 kiểu của bộ môn cắm hoa,
đúng ra dáng này phải " thoang thoáng " hình chữ S thì trông nó mới thật là mềm
Nhưng ý tưởng cũa lão ý , xử dụng phong cách cắm hoa để thực hành trên cây mai Bon Sai Bình Định phải công nhận là độc đáo

Chỉ đáng tiếc là…không biết sang năm hội hoa xuân có còn tiếp tục được nữa hay không
1 lễ hội văn hóa hoa cảnh đầu năm thật hay đã có từ mấy chục năm rồi…bỗng dưng đứt gánh giữa đường…thì ….uổng quá

Last edited by a moderator:
Nhìn mai của các bác mà cháu thấy thèm, nhà có 2 cây, một cây nở lai rai từ 28, một cây đến nay (mùng 5) vẫn chưa nở.
Nếu có thể kính nhờ các bác trên diển đàn lập 1 thời gian biểu ngay từ bây giờ, thí dụ hôm nào các bác ngắt bỏ hoa, thay đất thì post lên diển đàn để cháu bắt chước làm theo, ngày nào bón phân tỉa cành cũng vậy để cháu có thể học hỏi và được 1 cây mai đẹp như các bác để thưởng lảm cuối năm, cảm ơn các bác.

Nhìn mai của các bác mà cháu thấy thèm, nhà có 2 cây, một cây nở lai rai từ 28, một cây đến nay (mùng 5) vẫn chưa nở. …….

Cây Cúc Lai Bình Định hôm nay 5 tết mãn khai ;

Bông của nó :

Cùng lặt lá 1 ngày ( ngày 16 tháng chạp) với cây trên Cây Bon Sai hôm nay mới bắt đầu nở
Không biết đến năm nay là năm thứ mấy rồi cây Bonsai Bình định này luôn rực rỡ mỗi khi tết về…năm nay nó trễ hẹn, nhưng không hề bỏ …cuộc…dù đến trễ nhưng nó vẫn hoàng tráng như những năm trước

Mặt bên kia :

Tấm này do “cân bằng trắng” sai, nên màu ra vậy

……
Nếu có thể kính nhờ các bác trên diển đàn lập 1 thời gian biểu ngay từ bây giờ, thí dụ hôm nào các bác ngắt bỏ hoa, thay đất thì post lên diển đàn để cháu bắt chước làm theo, ngày nào bón phân tỉa cành cũng vậy để cháu có thể học hỏi và được 1 cây mai đẹp như các bác để thưởng lảm cuối năm, cảm ơn các bác.

Bác đọc ở link dưới đây .

http://agriviet.com/home/threads/159734-Tom-tat-cham-soc-cay-mai-trong-chau/page2#post541228

sắp tới sẽ hướng dẫn về chăm sóc mai từ tháng giêng đến tháng 5 gồm xả tàn, thay đất phân bón:

Bác nên đọc kĩ 2 bài đầu để có y niệm đúng về chất trồng “sạch” nước và cách tưới
Sau đó mới đi vào chăm sóc được…vì nếu bác có chăm sóc đúng đến đâu nhưng chất trồng “bẩn” và nước dở,,,tưới sai thì cây cũng ngủm từ từ

Bông của nó :

Cùng lặt lá 1 ngày ( ngày 16 tháng chạp) với cây trên Cây Bon Sai hôm nay mới bắt đầu nở
Không biết đến năm nay là năm thứ mấy rồi cây Bonsai Bình định này luôn rực rỡ mỗi khi tết về…năm nay nó trễ hẹn, nhưng không hề bỏ …cuộc…dù đến trễ nhưng nó vẫn hoàng tráng như những năm trước

Mặt bên kia :

Bác đọc ở link dưới đây .

http://agriviet.com/home/threads/159734-Tom-tat-cham-soc-cay-mai-trong-chau/page2#post541228

sắp tới sẽ hướng dẫn về chăm sóc mai từ tháng giêng đến tháng 5 gồm xả tàn, thay đất phân bón:

Bác nên đọc kĩ 2 bài đầu để có y niệm đúng về chất trồng “sạch” nước và cách tưới
Sau đó mới đi vào chăm sóc được…vì nếu bác có chăm sóc đúng đến đâu nhưng chất trồng “bẩn” và nước dở,,,tưới sai thì cây cũng ngủm từ từ

Link : http://agriviet.com/home/threads/85481-Cham-soc-cay-mai-trong-chau/page155#ixzz2sM8vxXb1

- cân bằng trắng sai thì chụp lại tấm khác cho anh em xem bác Mục ui !!! nhìn hoa của bác sao mà quá đẹp !!! úi chà.....chẹp...chẹp.....nhìn thèm thật.....

Cảm ơn bác Mục Tử nhiều lắm. (Sao cháu không thấy nút thank dưới bài?)

Cây này tưởng …” ngủm” vì rơi xuống ao nước, chìm mất tích hồi giữa năm sau 1 cơn giông, mấy giờ sau mới phát giác ra , hóa ra cô vẫn khỏe:

Quá đẹp bác Mục ơi
Cây trên là Giảo Thủ Đức phải không bác?

Chính xác Giảo Thủ Đức

Cây này đã ở trong chậu có lẽ cũng trên 20 năm rồi..Trồng bằng trấu hun nên rất nhẹ..

1 mình nó đứng trên đầu cột,của bậc lên thềm nhà, cửa sau, nở hoa rực rỡ nhất là hôm kia cơ..hôm nay đã rụng bớt nhiều bông…nhìn kĩ bác thấy đài hoa vẫn còn cuống xanh đấy

Sáng sớm tưới nước, phát giác ra ánh mặt trời đang mọc phía sau , cây mai như phát sáng..Dùng máy chụp, tính chụp ngược sáng….ai dè không xong . vì mặt trời to quá nên đành chụp với ánh sáng ngiêng

Các cây mai này. Từ sau tháng 5 đều hoàn toàn dùng phân bón không kích thích tố..chúng vẫn kết nụ rất nhiều và hiếm có chuyện “nở bậy” lá già rất bền cũng không rụng bậy

Ai sợ năm nhuần…tôi không hề ái ngại..dùng chủ yếu là hữu cơ...vô cơ chỉ cho vào những giai đoạn cần thiết ...vi sinh đầy đủ...nên bộ lá của các cây khỏe đến độ nếu năm nhuần có đến …14 tháng chúng vẫn chịu được

Vườn cháu thì có 1 cây mai này hàng năm cháu cho thuê và lấy số tiền đó mua phân bón cho cả vườn nhưng năm nay bị trể mà trể cả tuần, hôm nay mùng 6 mới bắt đầu trổ hoa... Cháu chỉ cho thuê duy nhất 1 cây này nhưng năm nay là phải bỏ lộ phí rồi
7C6766B7-E43D-47BF-97B4-DB619F48E3AA-5749-00000252A2A719AF_zps49b24daa.jpg

CEF8286B-B45A-4120-8FB8-ECE1D8CA6664-5749-000002525DAB8E3E_zpsefde3391.jpg

Còn đây là cây mai ghép nuôi dưới đất cháu bứng lúc 16/12/2013
Cháu đã chuẩn bị rất kĩ chọn thời điểm để đào nhưng có vẻ mai ghép khi bứng rât yêu bác ơi
Khi đào về củng để trong mát 10 ngày mới trồng( dùng keo japan thoa và supperthrive tưới) cháu có chừa vài lá thở để xem tình hình cây vậy mà lá khô dính trên cây
Khi cây mới đem về tàn ngang 2m5,sau khi lá khô cắt còn 2m và hôm nay cháu cắt lần cuối cùng còn 1m2
Một bài học khi đào mai ghép( chỉ tiết cho 1 cây mai đẹp bác ạ)
Xin hỏi bác có phương án nào nữa không ạ?
B30EEEC0-3E06-4684-A329-CFA44AE16A9A-1454-000000FA91CBDF65_zpscc5e155d.jpg

Cháu củng đã trùm bao như thế này
B1B4E316-951F-4706-93B3-0E71D59A0524-5749-00000258A288CA47_zpsdf9590de.jpg

tinhtyet :.....bứng lúc 16/12/2013....Cháu đã chuẩn bị rất kĩ chọn thời điểm để đào

....

Link : http://agriviet.com/home/newreply.php?do=postreply&t=85481#ixzz2sRTIxusD

Chờ đợi, chỉ có cách đó thôi

Thời điểm bứng là quan trọng …nhưng coi chừng lúc cuối năm tưởng như thuận lợi ấy sẽ có 1 số cây bị rụng lá rồi nở sớm. khối lá mới mọc ra xanh lè…bứng là chết chắc
Đó là tình trạng tôi đang bị…cuối năm cần bứng 1 cây mai lên đem ra chỗ khác…chỗ đó để làm nhà
Khi dòm đến nó Thì nó rụng hết lá rồi nở hoa từ lúc nào rồi… bây giờ là toàn trái vơi 1 số lá xanh um

Chỉ còn cách chờ đợi thôi…

Tôi nhận thấy mai ghép khi bị sốc nặng, nó sẽ bỏ hết cành ghép, để mọc cành nguyên thủy

Năm xưa đọc báo…1 nhà chuyên ngiệp săn “mai rừng núi” miền trung than thở rằng :
10 cây mai núi bứng lên. 2 cây chết ngay tức khắc
2 cây nữa sống như người cao huyết áp. Lúc mạnh lúc yếu rồi…vài tháng sau cũng chết
6 cây còn lại là sống tốt

Không biết có phải là đa số như vậy không, vì tôi hiếm khi nào bứng mai. tôi chỉ bứng mai trong vườn nhà thôi.. bứng từ chỗ này sang chỗ khác, khi phải bố trí lại sân vườn. chưa có cây nào chết hay suy

Các cây mai chậu là đa số tôi đi mua “mai sơ chế” ngĩa là cây đã vào chậu và ghép xong , sống tốt rồi…nhưng chưa thành hòan chỉnh
Phải nhiều năm chăm sóc nó mới thật đẹp được
có 1 số ít đi mua gốc đã bứng rồi về ghép
1 số ít nữa là mua mai đã thành phẩm

Tôi có 1 cây mai chậu đẹp đã ghép và sống tốt…rồi 1 ngày tôi trồng nó xuống đất ở vị trí đắc địa nhất.. và quyết định cây này sẽ ở chỗ này… mãi mãi
Ai dè… dù bưng nguyên cây với khối đất rễ toàn vẹn ấy trồng xuống đất…nó èo uột..chăm sóc thế nào nó không tốt hơn được
2 năm sau thấy nó xơ xác đến mà thương…tôi lại bứng lên giũ sạch đất cũ cho vào chậu với chất trồng mới
Trong chậu nó xanh tốt lên rất nhanh và cho những mùa hoa rực rỡ

Có 1 số cây mai vàng…..thực sự không thể hiểu được nó. Nó muốn chết là nó chết
Có khi nó ngủ 1 giấc thật sâu…thật lâu. Đến khi mình phải thất vọng…thì bỗng nhiên nó ra chồi sống lại

Bác đừng buồn...vì mai là thế đấy
chúc bác cuối cùng vẫn còn may với cây mai trên

đúng là 1 thế giới rất bí mật về mai vàng mà cho đến những cao thủ nhất cũng khó hiểu và phán đoán hết về nó !! mai vàng có thật sự để trở thành 1 môn khoa học hay không .....thì chắc phải chờ đến bác Mục có ý kiến thui !!!

Còn đây là cây mai ghép nuôi dưới đất cháu bứng lúc 16/12/2013
Cháu đã chuẩn bị rất kĩ chọn thời điểm để đào nhưng có vẻ mai ghép khi bứng rât yêu bác ơi
Khi đào về củng để trong mát 10 ngày mới trồng( dùng keo japan thoa và supperthrive tưới) cháu có chừa vài lá thở để xem tình hình cây vậy mà lá khô dính trên cây
Khi cây mới đem về tàn ngang 2m5,sau khi lá khô cắt còn 2m và hôm nay cháu cắt lần cuối cùng còn 1m2
Một bài học khi đào mai ghép( chỉ tiết cho 1 cây mai đẹp bác ạ)
B30EEEC0-3E06-4684-A329-CFA44AE16A9A-1454-000000FA91CBDF65_zpscc5e155d.jpg

Cháu củng đã trùm bao như thế này
B1B4E316-951F-4706-93B3-0E71D59A0524-5749-00000258A288CA47_zpsdf9590de.jpg

Cây mai to đẹp thế mà bạn hành hạ nó như vậy?

Xin lỗi bác Mục và mọi người nhé ! Tôi là dân chăn nuôi nhưng mê cây từ nhỏ rồi , trước kia cũng từng đi đánh duối rừng về nhà lên chậu . Cũng có được chút kiến thức khi bứng cây dưới đất đưa lên chậu như sau :

Nguyên lý của 1 cây khi trồng dưới đât là , bộ rễ của cây nó ăn rộng tương xứng với đô che phủ của tàn lá . Vì vậy khi bạn bứng cây mà muốn bứng bầu nhỏ hơn tàn lá nhiều như cây của bạn , trức tiên là phải mất nhiều thời gian mới bứng được . Không thể trong vòng 1 ngày bạn đã bứng cây lên khỏi mặt đất với bầu đất nhỏ chút xíu như thế được .

Muốn bứng một bầu đát nhỏ bạn phải đào 1/2 gốc trước , sau đó lót bạt nilon bên dưới . Thoa keo vào các vết cắt xon xuôi rồi bạn lấp mùn hữu cơ lại . Chăm sóc kỹ càng đợi tới mùa xuân năm sau bạn tiếp tục đào phần gốc bên còn lại . và lại lót bạt chăm sóc y như lần năm trước , đợi rễ mọc khỏe mạnh , cây không bị chột thì mới tiến hành bứng nguyên cụm được .

Như vậy một cây to để chắc ăn phải mất từ 2-3 năm . Bác nóng vội quá nên hơi bị chua , thôi cố gắng che mát cho cây và tưới thuốc kích rễ cho cây vậy .

Bác Mục trả lời khéo quá (( Chờ đợi , và chỉ có cách đó thôi ))

Cuối năm bứng mai mà chết là chuyện…lạ

Rắc rối sự cố cây mai này nó khác bác Hải à…chọn thời điểm cuối năm bứng là rất chắc chắn…dường như tinhtyet bứng khi nó đã rụng hết lá già và bộ lá nó đang có là lá non xanh um , bứng lúc này là…. chết ngay tại chỗ
Khi bứng phải xả tàn toàn bộ thì không cần “lá thở” vì lá thở chỉ cần khi cắt từng cành thôi ( để cành bị cắt chắc chắn không chết)

Vấn đề ở đây là tinhtyet đã để lại toàn bộ chi cành và 1 số lá… mà dường như là lá non... lá và thân cây vẫn bốc hơi nước…trong khi rễ đã bị ….cắt

... vậy mà lá khô dính trên cây

Lá khô mà dính trên cành, có ngĩa là: cành đó đã chết, hoặc nguyên cây đã chết

Cuối năm bứng mai mà chết là chuyện…lạ

Rắc rối sự cố cây mai này nó khác bác Hải à…chọn thời điểm cuối năm bứng là rất chắc chắn…dường như tinhtyet bứng khi nó đã rụng hết lá già và bộ lá nó đang có là lá non xanh um , bứng lúc này là…. chết ngay tại chỗ
Khi bứng phải xả tàn toàn bộ thì không cần “lá thở” vì lá thở chỉ cần khi cắt từng cành thôi ( để cành bị cắt chắc chắn không chết)

Vấn đề ở đây là tinhtyet đã để lại toàn bộ chi cành và 1 số lá… mà dường như là lá non... lá và thân cây vẫn bốc hơi nước…trong khi rễ đã bị ….cắt

Lá khô mà dính trên cành, có ngĩa là: cành đó đã chết, hoặc nguyên cây đã chết
bác MỤC đã đoán ngay tim rồi bác ạ
cháu củng muốn đào như bác HẢI nói lắm nhưng khổ nổi mình mua rồi không kịp đào người ta vẫn trả tiền cọc như thường vì cháu bị mấy cây rồi bác ạ
lúc cháu đào là cây đã ra hoa và thay lá 1 tháng rồi...củng ngờ ngợ vấn đề này mà không biết sao lúc đó lại không hỏi ai hết bác ạ, cứ nghỉ lá xanh không có đọt non đào không vấn đề gì
cháu tiết vì không dể tìm cây mai như thế nữa, buồn lắm bác ạ. củng làm hết cách hết phương pháp rồi
cháu đành ngồi chờ 1 thời gian nữa xem sao
cảm ơn bác nhiều

Back